PDA

View Full Version : Ngứa vùng kín vì thủ dâm không thay quần

Tuanmecsedec
04-11-2013, 15:51
Ngứa vùng kín vì thủ dâm không thay quần
10:46 AM | 4/11/2013

Em thường hay thủ dâm, vài lần thủ dâm xong em xuất tinh ra quần rồi cứ thế đi học. Gần đây, em bị tấy đỏ và ngứa rát vùng háng.

Khoảng hai tháng trước, em bị tấy đỏ và ngứa rát vùng háng, bị hơn tuần thì hết. Gần đây em thấy mình bị ho, nuốt nước bọt thì đau họng, có phải em bị HIV rồi không, em lo quá. Mong bác sĩ giải thích giúp em. (Lê Hoàng).

Trả lời:

Chào em Lê Hoàng!

Bước vào tuổi dậy thì, cơ thể nam giới phát triển mạnh mẽ dưới tác động của các yếu tố hormone nội tiết và phát sinh nhu cầu sinh lý. Đây là biểu hiện hoàn toàn bình thường ở các em trai. Khi các “bức xúc” về nhu cầu cao độ sẽ cần tới “giải tỏa” và việc tìm đến hoạt động “tự sướng” là điều khá phổ biến ở các bạn nam. Nếu việc “tự sướng” trong giới hạn phù hợp và giữ vệ sinh thì không ảnh hưởng tới sức khoẻ. Tuy nhiên, nếu lạm dụng cách “tự sướng” này sẽ gây mệt mỏi, mất tập trung, suy nhược cơ thể.

Do vậy, trong trường hợp của em, nếu việc “tự sướng” có giới hạn và giữ gìn vệ sinh thì không ảnh hưởng gì đến sức khoẻ cả. Ngay cả việc để dính “sản phẩm” ra quần cũng không liên quan gì tới nhiễm HIV. Vì bản chất của nhiễm HIV là lây truyền qua đường máu, có thể lây nhiễm qua vết thương, qua tiêm truyền, qua quan hệ tình dục không an toàn với người nhiễm (gái mại dâm, nghiện ma túy...). Việc xét nghiệm máu sẽ giúp phát hiện bệnh.

Nếu em không liên quan gì tới các yếu tố nguy cơ nêu trên thì không nên lo lắng. Đôi khi việc lo lắng quá mức cũng khiến cơ thể rơi vào trạng thái “stress” và làm giảm miễn dịch của cơ thể, khiến cơ thể mệt mỏi và dễ bị các viêm nhiễm thông thường như viêm họng, cảm cúm... Điều quan trọng của em bây giờ là loại bỏ lo lắng, đảm bảo chế độ ăn đủ chất và sinh hoạt điều độ, khoa học. Bên cạnh đó, em cũng nên đi khám kiểm tra sức khoẻ tổng quát để loại trừ các bệnh lý của cơ thể, giúp cho kế hoạch tăng cường sức khoẻ được hiệu quả hơn.

Chúc em vui khoẻ.

Thạc sĩ, bác sĩ Thanh Hà

http://ione.vnexpress.net/tin-tuc/gioi-tinh/khoe/ngua-vung-kin-vi-thu-dam-khong-thay-quan-2903986.html