PDA

View Full Version : Có âm tính giả háy không?

khanhst
05-11-2013, 13:39
- Xin chào ACE trong diễn đàn. Vừa qua em có đọc bài của bác sỉ Bá Hiển về âm tính giả (trích nguyên văn câu hỏi và trả lời). Xin nhờ Anh tuấn và các ACE giải đáp.
*Xét nghiệm HIV như thế nào, em thấy có xét nghiệm nhanh và chậm, vậy cái nào chính xác hơn? Sau 3 tháng quan hệ mà đi xét nghiệm không thấy dương tính đã có thể yên tâm chưa? Em chỉ quan hệ 1 lần thôi liệu có khả năng lây nhiễm không? (Nguyễn Minh Hải, 26 tuổi)

Bác sĩ Phạm Bá Hiền :
Xét nghiệm HIV là những phương pháp xét nghiệm máu để tìm kháng nguyên hoặc kháng thể, kháng virus HIV có ở trong máu. Xét nghiệm nhanh hiện nay thường sử dụng những phương pháp tìm kháng thể kháng virus HIV có ở trong máu. Xét nghiệm này mang tính chất sàng lọc có độ nhạy cao. Tuy nhiên, còn có những trường hợp âm tính giả. Vậy những xét nghiệm để khẳng định HIV người ta phải làm lại bằng phương pháp khác với những chế phẩm và nguyên lý khác nhau (3 phương pháp). Nếu kết quả đều dương tính thì mới được phép kết luận mẫu máu đó bị nhiễm HIV. Thông thường sau khi có nguy cơ phơi nhiễm, sau thời gian từ 6 đến 8 tuần trong cơ thể sẽ sinh ra lượng kháng thể chống lại HIV với mức bằng các phương pháp xét nghiệm thông thường có thể phát hiện được (thời kỳ cửa sổ). Vậy sau khi 3 tháng, bạn xét nghiệm kết quả âm tính, bạn có thể yên tâm là không bị nhiễm HIV. Tuy nhiên, có một vài trường hợp hạn hữu thời kỳ cửa sổ kéo dài hơn bình thường nếu bạn cẩn thận sẽ xét nghiệm sau thời gian 6 tháng, nếu kết quả yên tâm thì bạn có thể yên tâm. Đương nhiên, nếu bạn quan hệ không sử dụng các biện pháp ph*ng tránh lây nhiễm an toàn thì dù chỉ quan hệ một lần cũng có nguy cơ lây nhiễm.

Prayquink
05-11-2013, 13:44
Vậy sau khi 3 tháng, bạn xét nghiệm kết quả âm tính, bạn có thể yên tâm là không bị nhiễm HIV. Tuy nhiên, có một vài trường hợp hạn hữu thời kỳ cửa sổ kéo dài hơn bình thường nếu bạn cẩn thận sẽ xét nghiệm sau thời gian 6 tháng, nếu kết quả yên tâm thì bạn có thể yên tâm. Đương nhiên, nếu bạn quan hệ không sử dụng các biện pháp ph*ng tránh lây nhiễm an toàn thì dù chỉ quan hệ một lần cũng có nguy cơ lây nhiễm.

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 13:47
- Xin chào ACE trong diễn đàn. Vừa qua em có đọc bài của bác sỉ Bá Hiển về âm tính giả (trích nguyên văn câu hỏi và trả lời). Xin nhờ Anh tuấn và các ACE giải đáp.
*Xét nghiệm HIV như thế nào, em thấy có xét nghiệm nhanh và chậm, vậy cái nào chính xác hơn? Sau 3 tháng quan hệ mà đi xét nghiệm không thấy dương tính đã có thể yên tâm chưa? Em chỉ quan hệ 1 lần thôi liệu có khả năng lây nhiễm không? (Nguyễn Minh Hải, 26 tuổi)

Bác sĩ Phạm Bá Hiền :
Xét nghiệm HIV là những phương pháp xét nghiệm máu để tìm kháng nguyên hoặc kháng thể, kháng virus HIV có ở trong máu. Xét nghiệm nhanh hiện nay thường sử dụng những phương pháp tìm kháng thể kháng virus HIV có ở trong máu. Xét nghiệm này mang tính chất sàng lọc có độ nhạy cao. Tuy nhiên, còn có những trường hợp âm tính giả. Vậy những xét nghiệm để khẳng định HIV người ta phải làm lại bằng phương pháp khác với những chế phẩm và nguyên lý khác nhau (3 phương pháp). Nếu kết quả đều dương tính thì mới được phép kết luận mẫu máu đó bị nhiễm HIV. Thông thường sau khi có nguy cơ phơi nhiễm, sau thời gian từ 6 đến 8 tuần trong cơ thể sẽ sinh ra lượng kháng thể chống lại HIV với mức bằng các phương pháp xét nghiệm thông thường có thể phát hiện được (thời kỳ cửa sổ). Vậy sau khi 3 tháng, bạn xét nghiệm kết quả âm tính, bạn có thể yên tâm là không bị nhiễm HIV. Tuy nhiên, có một vài trường hợp hạn hữu thời kỳ cửa sổ kéo dài hơn bình thường nếu bạn cẩn thận sẽ xét nghiệm sau thời gian 6 tháng, nếu kết quả yên tâm thì bạn có thể yên tâm. Đương nhiên, nếu bạn quan hệ không sử dụng các biện pháp ph*ng tránh lây nhiễm an toàn thì dù chỉ quan hệ một lần cũng có nguy cơ lây nhiễm.
Dù bạn làm Tét nhanh ở các thời điểm: 4 tuần, 6 tuần, 8 tuần AT chúng tôi vẫn luôn khuyến cáo XN lại sau 12 tuần theo khuyến cáo. Chúng tôi chưa bao giờ khẳng định cho 1 kq AT dù chỉ ở 4 tuần, 6 tuần, hay 8 tuần là chuẩn

Buonqua
05-11-2013, 13:58
Vậy sau khi 3 tháng, bạn xét nghiệm kết quả âm tính, bạn có thể yên tâm là không bị nhiễm HIV. Tuy nhiên, có một vài trường hợp hạn hữu thời kỳ cửa sổ kéo dài hơn bình thường nếu bạn cẩn thận sẽ xét nghiệm sau thời gian 6 tháng, nếu kết quả yên tâm thì bạn có thể yên tâm. Đương nhiên, nếu bạn quan hệ không sử dụng các biện pháp ph*ng tránh lây nhiễm an toàn thì dù chỉ quan hệ một lần cũng có nguy cơ lây nhiễm.
Chào bạn: Khi có hành vi nguy cơ, theo khuyến cáo xét nghiệm hiv sau 12 tuần (thường quy định là 3 tháng:vì thời gian này là "Thời gian cửa sổ") để biết tình trạng mình có nhiễm hiv hay không. Những trường hợp đặt biệt: có sử dụng pep, đang uống thuốc điều trị bệnh làm ức chế hệ miễn dịch, những trường hợp xạ trị, ung thư giai đoạn cuối, ..... theo khuyến cáo sẽ cần xét nghiệm lại thời gian 6 tháng (24 tuần).
Vậy có âm tính giả trong xét nghiệm hiv hay không? Có. khi bạn đang trong "thời gian cửa sổ" kết quả âm tính có thể là giả vì lút này cơ thể chưa sản sinh ra đủ kháng thể để xét nghiệm ra. Chính vì vậy luôn khuyến cáo xét nghiệm 3 tháng khi có hành vi nguy cơ.

khanhst
05-11-2013, 14:02
* Ý của em hỏi là Bác sỉ Hiển có trả lời nhầm hay không thường thì sẻ cho ra DT giả chứ.
(trong đoạn này là của bác sỉ Hiển đã trả lời: Xét nghiệm nhanh hiện nay thường sử dụng những phương pháp tìm kháng thể kháng virus HIV có ở trong máu. Xét nghiệm này mang tính chất sàng lọc có độ nhạy cao. Tuy nhiên, còn có những trường hợp âm tính giả.)

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 14:07
* Ý của em hỏi là Bác sỉ Hiển có trả lời nhầm hay không thường thì sẻ cho ra DT giả chứ.
(trong đoạn này là của bác sỉ Hiển đã trả lời: Xét nghiệm nhanh hiện nay thường sử dụng những phương pháp tìm kháng thể kháng virus HIV có ở trong máu. Xét nghiệm này mang tính chất sàng lọc có độ nhạy cao. Tuy nhiên, còn có những trường hợp âm tính giả.)
Dĩ nhiên tét nhanh là phương pháp sàn lọc HIV sớm nhất, Nhưng nếu có AT trong 4, 6, 8 tuần thì phải xn lại ở 12 tuần theo khuyến cáo, và tính đến thời điểm này chưa có ca nào AT ở 4, 6, 8 tuần mà 9 tuần hay 12 tuần xn lại mà DT hết

khanhst
05-11-2013, 14:08
* Còn trường hợp của em thì đã Test nhanh tại TTYT dự phòng tỉnh Sóc Trăng 2 lần (90 ngày và 109 ngày bằng Test nhanh, kết quả Âm tính). Và lần cuối cùng là 125 ngày tại TT phòng chống HIV tỉnh (chờ 7 ngày từ ngày lấy mẫu). cũng âm tính. Nhưng chị tư vấn bảo có thể quay lại làm XN vào tháng thứ 6 vì chị ấy bảo là có khi cơ thể đang bị siêu vi B. vậy em có cần làm XN lại ko?

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 14:12
* Còn trường hợp của em thì đã Test nhanh tại TTYT dự phòng tỉnh Sóc Trăng 2 lần (90 ngày và 109 ngày bằng Test nhanh, kết quả Âm tính). Và lần cuối cùng là 125 ngày tại TT phòng chống HIV tỉnh (chờ 7 ngày từ ngày lấy mẫu). cũng âm tính. Nhưng chị tư vấn bảo có thể quay lại làm XN vào tháng thứ 6 vì chị ấy bảo là có khi cơ thể đang bị siêu vi B. vậy em có cần làm XN lại ko?
KQ AT ờ 125 ngày là quá an toàn, bạn k cần xn lại

Tuanmecsedec
05-11-2013, 14:14

Vị Bác Sỹ ấy trả lời không nhầm.Âm tính giả ở đây,Bác Sỹ muốn nói lên chưa đủ thời gian để xét nghiệm chính xác,cái đó được gọi là âm tính giả.

Tuanmecsedec
05-11-2013, 14:15

Còn kết quả của bạn như vậy là quá an toàn,bạn không cần xét nghiệm nữa.

khanhst
05-11-2013, 14:21
Chắc có lẽ do mấy tháng nay em bị Stress nên sinh ra nhiều bệnh (Viêm đại tràng kéo dài, bệnh về miệng, đau lưng.... ) mặc dù có tìm hiểu về thời gian cửa sổ, nhưng tâm trí không còn sáng suốt để suy nghĩ, cứ nghĩ ............. Đúng là tác hại của HIV ....tác động thật khủng khiếp.

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 14:30
Chắc có lẽ do mấy tháng nay em bị Stress nên sinh ra nhiều bệnh (Viêm đại tràng kéo dài, bệnh về miệng, đau lưng.... ) mặc dù có tìm hiểu về thời gian cửa sổ, nhưng tâm trí không còn sáng suốt để suy nghĩ, cứ nghĩ ............. Đúng là tác hại của HIV ....tác động thật khủng khiếp.
Nếu thế thì sống lành mạnh, chugn thủy một vợ một chồng khỏ sợ Ết, QHTD an toàn có sử dụng BCS khỏi sợ STDs

1 lan trot dai
05-11-2013, 17:00
Bs tra loi ko nham, chi la bao viet nham. Viec bao chi viet nham do loi thang sap chu khong hiem.
O bai tren la Duong tinh gia, chu ko phai am tinh gia.

Sorry mod vi online bang dt, minh se sua lai bai viet lai sau.

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 17:26
Bs tra loi ko nham, chi la bao viet nham. Viec bao chi viet nham do loi thang sap chu khong hiem.
O bai tren la Duong tinh gia, chu ko phai am tinh gia.

Sorry mod vi online bang dt, minh se sua lai bai viet lai sau.
Bạn phải viết chữ có dấu, đây là quy định của Diễn Đàn, Nếu tái phạm bài bạn sẽ bị xóa.

khanhst
06-11-2013, 15:24
- Anh Tuấn và các ACE cho em hỏi, Ở Trung Tâm Phòng chống HIV (nơi khẳng định HIV ) hò dùng phương pháp gì xét nghiệm sàng lọc lần đầu ?

songchungvoi_HIV
06-11-2013, 15:28
- Anh Tuấn và các ACE cho em hỏi, Ở Trung Tâm Phòng chống HIV (nơi khẳng định HIV ) hò dùng phương pháp gì xét nghiệm sàng lọc lần đầu ?
Antive HIV Ag/Ab Combo

Tuanmecsedec
06-11-2013, 15:44

Nếu khẳng định mẩu máu dương tính HIV thì TT phòng chống HIV hoặc các sơ cở xét nghiệm tự nguyện làm 3 phương pháp.Thường các bạn thấy Chân trời mới hoặc những nơi xét nghiệm tự nguyện hẹn trả kết quả 7 ngày là họ dùng 3 phương pháp.

khanhst
06-11-2013, 16:10
* Vậy là lần đầu bằng Test nhanh nếu AT thì bỏ qua, ngược lại thì làm tiếp ?

songchungvoi_HIV
06-11-2013, 16:21
- Bạn lại hiểu sai vấn đề rùi: Một người có nguy cơ không an toàn XN ở tuần thứ 4, 6, 8, và 12 tuần.
- Nếu AT ở 4, 6, 8 thì vẫn phải XN lại ở 12 tuần theo khuyến cáo, nhưng kq AT sẽ không thay đổi ở 12 tuần.
- Nếu ngay lần đần XN DT ở 4 tuần thì phải xn lại bằng 3 PP Eliza. Vì test Combo và Antive HIV Ag/Ab Combo không có giá trị khẳng định cho một trường hợp nhiễm HIV
- 3 PP Eliza mới có quyền khẳng định Kq DT cho một người nhiễm HIV

Tuanmecsedec
06-11-2013, 16:59

Thường các cơ sở và bệnh viện dùng test nhanh gọi là xét nghiệm san lọc (test thứ nhất ).Nếu âm tính thì thôi.Nếu có phản ứng thì sẽ được dùng các phương pháp khác khẳng định thường là 3 phương pháp hoặc western blot.