PDA

View Full Version : Kết quả XN HIV Combi Ag/Ab tại Medilab Đà Nẵng

songdep213
07-11-2013, 09:16
Báo cáo với cả nhà đây là kết quả XN của em sau 8 tuần (55 ngày) phơi nhiễm kể cả thời gian dùng PEP:

Nguy cơ: QHTD với GMD bị nó tự tuột BCS ra, say quá làm liều...
Phương pháp xét nghiệm: HIV COMBI Ag/Ab
Kết quả: Chỉ số gì đó em không rõ = 0.358 < 1
Kết luận: ÂM TÍNH

Nhờ cả nhà vào tư vấn thêm cho em với ạ, amen..........

songchungvoi_HIV
07-11-2013, 09:26
Báo cáo với cả nhà đây là kết quả XN của em sau 8 tuần (55 ngày) phơi nhiễm kể cả thời gian dùng PEP:

Chúc mừng em nhé :zk206:

Tuanmecsedec
07-11-2013, 09:29

Kết quả này khả quan bạn đã an toàn rất cao.

songdep213
07-11-2013, 09:33
Chúc mừng em nhé :zk206:

Kết quả này khả quan bạn đã an toàn rất cao.

Em cảm ơn 2 anh, được biết là chưa có vụ nào lật kèo phải không ạ?

... Mà nếu có bị lật kèo thì chắc em sẽ là người nổi tiếng mất, he he

mongbinhan
07-11-2013, 12:27
chào bạn..Bạn xn sau pep 8 tuần bằng phương pháp combi à...pp này sau pep bằng này lâu có giá trị hơn tet nhanh ko vậy....nếu bạn có hỏi bác sĩ giá trị các pp xn sau khi dùng pep pp nào chính xác hơn thì inboxx cho mình với nhé.....mình cảm ơn

songchungvoi_HIV
07-11-2013, 12:33
chào bạn..Bạn xn sau pep 8 tuần bằng phương pháp combi à...pp này sau pep bằng này lâu có giá trị hơn tet nhanh ko vậy....nếu bạn có hỏi bác sĩ giá trị các pp xn sau khi dùng pep pp nào chính xác hơn thì inboxx cho mình với nhé.....mình cảm ơn
Xn sau khi ngưng PEP 8 tuần bằng PP Antive HIV tìm kháng thể

songchungvoi_HIV
07-11-2013, 12:35
Em cảm ơn 2 anh, được biết là chưa có vụ nào lật kèo phải không ạ?

... Mà nếu có bị lật kèo thì chắc em sẽ là người nổi tiếng mất, he he
Tính đến tại thời điể này chưa có ca nào lật xuồng do Bảo Cấp 12 tuần hết

songdep213
07-11-2013, 12:38
Ok rùi em chẳng sao cả

Xn sau khi ngưng PEP 8 tuần bằng PP Antive HIV tìm kháng thể
PP HIV combi Ag/Ab của em hình như là tìm cả kháng nguyên và kháng thể mà anh :D

Tính đến tại thời điể này chưa có ca nào lật xuồng do Bảo Cấp 12 tuần hết
Nếu có bão thật thì sẽ có một nhân vật NỔI TIẾNG của dien dan hiv . vn:monkeys35:

songchungvoi_HIV
07-11-2013, 12:52
PP HIV combi Ag/Ab của em hình như là tìm cả kháng nguyên và kháng thể mà anh :D

Nếu có bão thật thì sẽ có một nhân vật NỔI TIẾNG của dien dan hiv . vn:monkeys35:
Ok rùi em chẳng sao cả

songdep213
07-11-2013, 16:22
Các anh xem kỹ lại dùm em với...

Motphutnongnoi
07-11-2013, 23:11
BQT xóa bài viết hỏi trong chủ đề thành viên khác.

songdep213
14-11-2013, 10:56
Kính thưa các anh chị, gửi anh Hiếu, anh Tuấn mẹc.... tư vấn thêm cho em...

Chả là em đã XN sau 8 tuần bao gồm cả thời gian điều trị và phơi nhiễm, kết quả âm tính với XN HIV COMBI AG/AB. Hiện nay em đang ngày 64 sau nguy cơ và điều trị (tuần thứ 10).

Nhưng khổ nỗi, cuối tháng này khoảng 28/11, cơ quan em sẽ tổ chức khám sức khỏe tổng quát (có thể có XN HIV) cho cán bộ công nhân viên chức, tức là ngày thứ 78 (tuần thứ 12) sau nguy cơ. Lúc này là sẽ có kết quả chính xác!

Sẽ thế nào nếu kết quả dương tính? cả cơ quan em sẽ biết và có thể em sẽ phải nghỉ việc nếu dương tính, sẽ đối diện thế nào với kết quả đó đây ạ??

Cần một bờ vai của cả nhà lắm!

songchungvoi_HIV
14-11-2013, 11:53

Chả là em đã XN sau 8 tuần bao gồm cả thời gian điều trị và phơi nhiễm, kết quả âm tính với XN HIV COMBI AG/AB. Hiện nay em đang ngày 64 sau nguy cơ và điều trị (tuần thứ 10).

Nhưng khổ nỗi, cuối tháng này khoảng 28/11, cơ quan em sẽ tổ chức khám sức khỏe tổng quát (có thể có XN HIV) cho cán bộ công nhân viên chức, tức là ngày thứ 78 (tuần thứ 12) sau nguy cơ. Lúc này là sẽ có kết quả chính xác!

Sẽ thế nào nếu kết quả dương tính? cả cơ quan em sẽ biết và có thể em sẽ phải nghỉ việc nếu dương tính, sẽ đối diện thế nào với kết quả đó đây ạ??

XN ở 8 tuần khi dừng PEP sau nguy cơ 72 giờ vàng = 12tuần sau nguy cơ và xn lại sau đó 12 tuần, nếu tuân thủ PEP nghiêm ngặc và chưa trể PEP không quá 3 lần trong 28 ngày thì chưa có ca nào lật kèo hết

Tuanmecsedec
14-11-2013, 11:55

Bạn yên tâm kết quả đi và luật phòng chống HIV/AIDS ở đây :

Vấn đề pháp lý có liên quan HIV/AIDS (http://www.diendanhiv.vn/forums/32-Van-de-phap-ly-co-lien-quan-HIV-AIDS)

songdep213
14-11-2013, 12:43
Bạn yên tâm kết quả đi và luật phòng chống HIV/AIDS ở đây :

Vấn đề pháp lý có liên quan HIV/AIDS (http://www.diendanhiv.vn/forums/32-Van-de-phap-ly-co-lien-quan-HIV-AIDS)

Như vậy có nghĩa cơ quan em không được phép xét nghiệm HIV khi em đi khám sức khỏe phải không ạ?

songchungvoi_HIV
14-11-2013, 12:47
Như vậy có nghĩa cơ quan em không được phép xét nghiệm HIV khi em đi khám sức khỏe phải không ạ?
XN HIV bắt buộc trong một số trường hợp sau:
1. Truyền máu.
2. Hiến máu.
3. Hiến nội tạng.
4. Cấy ghép nội tạng.
5. Liên quan đến mỗ.
6. Sàn lọc HIV thai phụ.
7. Một số cơ quan ban ngành trực thuộc bộ ngành nhà nước.
8. Định cư nước ngoài.
9. Khám nghĩa vụ quân sự.

songdep213
14-11-2013, 13:00
7. Một số cơ quan ban ngành trực thuộc bộ ngành nhà nước.

Em thuộc cơ quan nhà nước, anh nói rõ hơn điểm này cho em với

songchungvoi_HIV
14-11-2013, 13:05
Em thuộc cơ quan nhà nước, anh nói rõ hơn điểm này cho em với
Nếu khi em cầm giấy XN thì những gì cần xn em tự đánh dấu vào, Mà nếu em có xn HIV thì cũng chẳng sao, anh đảm bảo với em là AT

songdep213
14-11-2013, 13:11
động viên em như thế nhiều bạn kiện đó anh ơi, từ 8 ->12 tuần sau dài vô tận thế này nhỉ?

songchungvoi_HIV
14-11-2013, 13:16
động viên em như thế nhiều bạn kiện đó anh ơi, từ 8 ->12 tuần sau dài vô tận thế này nhỉ?
Kiện cái gì? ai làm gì mà kiện

songdep213
14-11-2013, 13:32
kiện cái gì? Ai làm gì mà kiện

anh rất tỉnh và đẹp trai, kaka

songchungvoi_HIV
14-11-2013, 13:40
anh rất tỉnh và đẹp trai, kaka
Anh mà không đẹp thì ai đẹp bằng, Gương kia ngự ở trên tường, thế gain ai đẹp bằng ta, Gượng kia trả lời rằng Ta đẹp hơn thằng songdep123. Hahaha

songdep213
15-11-2013, 16:47
<tbody>
Bàn về bài viết của em được trả lời trên http://medlatec.vn (http://medlatec.vn/) (http://medlatec.vn/QADetails.aspx?id=5578)
Câu hỏi:Xét nghiệm HIV Combi Ag/Ab
Xin hỏi BS, tôi bị phơi nhiễm do nguy cơ quan hệ với GMD ko BCS, tôi đã dùng PEP. Tính đến nay đã là 8 tuần sau nguy cơ (kể cả thời gian dùng PEP), tôi có đi XN vào thời điểm tuần thứ 8 cho kết quả Âm tính bằng PP HIV Combi Ag/Ab, chỉ số COI 0.358. Vậy mong BS tư vấn rõ hơn về kết quả ạ, tôi đang rất lo lắng, xin chân thành cảm ơn BS.

(Trần Văn Huy-28 tuổiHà Nội - 11/7/2013 4:32:54 PM)

</tbody>

<tbody>
Trả lời :

Thân gửi anh Huy!
Xét nghiệm HIV kiểm tra sự hiện diện của kháng thể (một dạng protein do cơ thể tạo ra phóng thích vào máu) chứ không phải phát hiện virus HIV trong cơ thể. Sau khi bị virus HIV xâm nhập, cơ thể phải mất một thời gian mới tạo được kháng thể kháng lại HIV. Nói cách khác, nếu làm xét nghiệm trong khoảng thời gian từ lúc virus xâm nhập cho đến khi cơ thể sản sinh được đủ lượng kháng thể thì kết quả có thể âm tính trong khi người làm xét nghiệm đã bị nhiễm HIV rồi. Thời gian “lưng chừng” trên được gọi là giai đoạn cửa sổ. Giai đoạn cửa sổ dài ngắn tùy người nhưng trung bình dao động trong khoảng 6 tuần đến 12 tuần. Vì thế mọi người nên làm xét nghiệm thường xuyên, lý tưởng nhất là 6 tháng làm xét nghiệm 1 lần nếu như có nguy cơ.
Hiện nay bệnh viện MEDLATEC đang sử dụng xét nghiệm có tên HIV Combi PT. Đây là thế hệ xét nghiệm HIV mới nhất của Hãng Roche. Xét nghiệm HIV Combi PT được sửa dụng trên hệ thống Cobas 8000 của hãng Roche có thể phát hiện đồng thời cả kháng thể HIV và kháng nguyên HIV-1 p24. Điều này giúp tăng độ nhạy và có thể phát hiện sớm hơn so với các xét nghiệm kháng thể kháng HIV khác. Thời gian phát hiện thông thường từ 6 tuần đến 12 tuần sau khi nhiễm.

Trường hợp của anh đã có kết quả âm tính sau 8 tuần, tuy nhiên anh vẫn cần kiểm tra lại xét nghiệm HIV Combi PT sau 12 tuần. Nếu còn nghi ngờ cần phải kiểm tra lại sau 6 tháng.
Chúc anh mạnh khỏe và thành công.
Khoa xét nghiệm - Bệnh viện Đa khoa MEDLATEC

Đã trả lời lúc : 11/11/2013 10:56:53 AM

</tbody>

songdep213
15-11-2013, 16:48
Vậy HIV COMBI PT khác HIV COMBI Ag/Ab như thế nào vậy anh Tuấn, anh Hiếu?

songchungvoi_HIV
15-11-2013, 16:51
Vậy HIV COMBI PT khác HIV COMBI Ag/Ab như thế nào vậy anh Tuấn, anh Hiếu?
Combo hay combi chỉ là một thuật ngữ tên gọi, Combo = Antive HIV Ag/Ab Combo

songchungvoi_HIV
15-11-2013, 16:53
<tbody>
Bàn về bài viết của em được trả lời trên http://medlatec.vn (http://medlatec.vn/) (http://medlatec.vn/QADetails.aspx?id=5578)
Câu hỏi:

Xét nghiệm HIV Combi Ag/Ab
Xin hỏi BS, tôi bị phơi nhiễm do nguy cơ quan hệ với GMD ko BCS, tôi đã dùng PEP. Tính đến nay đã là 8 tuần sau nguy cơ (kể cả thời gian dùng PEP), tôi có đi XN vào thời điểm tuần thứ 8 cho kết quả Âm tính bằng PP HIV Combi Ag/Ab, chỉ số COI 0.358. Vậy mong BS tư vấn rõ hơn về kết quả ạ, tôi đang rất lo lắng, xin chân thành cảm ơn BS.

(Trần Văn Huy-28 tuổiHà Nội - 11/7/2013 4:32:54 PM)

</tbody>

<tbody>
Trả lời :

Thân gửi anh Huy!
Xét nghiệm HIV kiểm tra sự hiện diện của kháng thể (một dạng protein do cơ thể tạo ra phóng thích vào máu) chứ không phải phát hiện virus HIV trong cơ thể. Sau khi bị virus HIV xâm nhập, cơ thể phải mất một thời gian mới tạo được kháng thể kháng lại HIV. Nói cách khác, nếu làm xét nghiệm trong khoảng thời gian từ lúc virus xâm nhập cho đến khi cơ thể sản sinh được đủ lượng kháng thể thì kết quả có thể âm tính trong khi người làm xét nghiệm đã bị nhiễm HIV rồi. Thời gian “lưng chừng” trên được gọi là giai đoạn cửa sổ. Giai đoạn cửa sổ dài ngắn tùy người nhưng trung bình dao động trong khoảng 6 tuần đến 12 tuần. Vì thế mọi người nên làm xét nghiệm thường xuyên, lý tưởng nhất là 6 tháng làm xét nghiệm 1 lần nếu như có nguy cơ.
Hiện nay bệnh viện MEDLATEC đang sử dụng xét nghiệm có tên HIV Combi PT. Đây là thế hệ xét nghiệm HIV mới nhất của Hãng Roche. Xét nghiệm HIV Combi PT được sửa dụng trên hệ thống Cobas 8000 của hãng Roche có thể phát hiện đồng thời cả kháng thể HIV và kháng nguyên HIV-1 p24. Điều này giúp tăng độ nhạy và có thể phát hiện sớm hơn so với các xét nghiệm kháng thể kháng HIV khác. Thời gian phát hiện thông thường từ 6 tuần đến 12 tuần sau khi nhiễm.

Trường hợp của anh đã có kết quả âm tính sau 8 tuần, tuy nhiên anh vẫn cần kiểm tra lại xét nghiệm HIV Combi PT sau 12 tuần. Nếu còn nghi ngờ cần phải kiểm tra lại sau 6 tháng.
Chúc anh mạnh khỏe và thành công.
Khoa xét nghiệm - Bệnh viện Đa khoa MEDLATEC

Đã trả lời lúc : 11/11/2013 10:56:53 AM

</tbody>

Cái này có khác gì câu trả lời của Anh Tuấn: XN sau ngưng PEP 8 tuần thì khả quan và vẫn phải XN lại sau đó 12 tuần

songdep213
15-11-2013, 16:53
Combo hay combi chỉ là một thuật ngữ tên gọi, Combo = Antive HIV Ag/Ab Combo

Combi PT có phải là Combi hay combo Ag/Ab ko anh nhỉ :W

songchungvoi_HIV
15-11-2013, 16:56
Combi PT có phải là Combi hay combo Ag/Ab ko anh nhỉ :W
Combi PT = Combi = Combo = Antive HIV combo Ag/Ab

songdep213
15-11-2013, 16:59
Combi PT = Combi = Combo = Antive HIV combo Ag/Ab

Các ông trả lời bài em bên kia có vẽ như mang tính quảng cáo là chủ yếu, không bám sát đề bài như anh Hiếu, anh Hiếu Ạ Ạ Ạ =))

songdep213
17-11-2013, 11:23
Nam Mô A Di Đà Phật! Cầu mong cho mình không sao cả, mấy hôm nay nổi hạch nách. rồi thì gần vợ không an toàn, có mệnh hệ gì thì chắc chết mất thôi!!!

HIV/AIDS.
17-11-2013, 11:27
Mệnh hệ ji mà mệnh hr65 ji, em âm tính rùi rất khả quab ở ka6bn Xn sau này khi ngưng PEP sau 8 tuần

songdep213
17-11-2013, 11:53
anh zai ơi, em mới chỉ âm tím combi tuần thứ 4 sau ngưng pep, tuần thứ 8 sau nguy cơ thôi... cỐC Cốc... Nam Mô A Di Đà Phật!!! Cầu mong bề trên phù hộ :(

Nguyen Ha
17-11-2013, 12:06
anh zai ơi, em mới chỉ âm tím combi tuần thứ 4 sau ngưng pep, tuần thứ 8 sau nguy cơ thôi... cỐC Cốc... Nam Mô A Di Đà Phật!!! Cầu mong bề trên phù hộ :(

Bạn cứ niệm phật đi sẽ có kết quả như mong muốn.

songchungvoi_HIV
17-11-2013, 14:51
Nam Mô A Di Đà Phật. Yên tâm với những gì mọi người chia sẻ cho thí chủ. Thí chủ đừng quá bi quan. KQ sẽ sáng chói ló như ý nguyện thí chủ cầu xin. Nam Mô A Di Đà Phật. Thí chủ nhớ ăn chay và làm việc thiện 7 x 7 = 49 ngày

songdep213
17-11-2013, 17:25
Nam Mô A Di Đà Phật. Yên tâm với những gì mọi người chia sẻ cho thí chủ. Thí chủ đừng quá bi quan. KQ sẽ sáng chói ló như ý nguyện thí chủ cầu xin. Nam Mô A Di Đà Phật. Thí chủ nhớ ăn chay và làm việc thiện 7 x 7 = 49 ngày

Em đang ăn chay đây anh ạ. Hôm nay ngày rằm cũng đang ăn chay, mô phật!!! Em mà mang bệnh về cho vợ thì em chỉ có con đường tự xử thôi anh à!

songchungvoi_HIV
17-11-2013, 17:55
Em đang ăn chay đây anh ạ. Hôm nay ngày rằm cũng đang ăn chay, mô phật!!! Em mà mang bệnh về cho vợ thì em chỉ có con đường tự xử thôi anh à!
Tự xử = Quay tay = Thủ dâm = Không có nguy cơ ==> Hahahaha

Luongtam
17-11-2013, 19:35
Sau khi ngưng Pep được 4 tuần bạn XN chưa nói lên đều gì đâu. Phải ít nhất 8 tuần sau khi ngưng Pep thì mới khả quan! Nhưng bạn đã dùng Pep trong thời gian trước 72h thì bạn hãy tự tin lên đợi đúng ngày XN! Chúc bạn may mắn!

songdep213
18-11-2013, 12:59
Tự xử = Quay tay = Thủ dâm = Không có nguy cơ ==> Hahahaha

Anh ạ, giờ vợ em nổi một mụn nhọt ở vùng bẹn, đã 2 tuần rồi lặn đi giờ lại nổi lại là sao anh? Cái mụn nó bị sưng và thâm đen ạ!

songchungvoi_HIV
18-11-2013, 13:37
Anh ạ, giờ vợ em nổi một mụn nhọt ở vùng bẹn, đã 2 tuần rồi lặn đi giờ lại nổi lại là sao anh? Cái mụn nó bị sưng và thâm đen ạ!
Ủa nổi mụn nhọt thì sao? Có gì xoắn vậy?
<header class="article-header" style="padding-top: 10px; color: rgb(51, 51, 51); font-family: Arial, 'Helvetica Neue', Helvetica, sans-serif; font-size: 11px; line-height: 19.796875px;">Bài thuốc đặc trị “diệt” mụn nhọt mùa nắng nóng<header class="article-header" style="padding-top: 10px; font-size: 11px; line-height: 19.796875px;">Bài thuốc đặc trị “diệt” mụn nhọt mùa nắng nóng</header>
Trong ký ức của lớp trẻ quê xứ Nghệ, có lẽ không mấy đứa tránh khỏi dăm ba bận vật vã vì mụn nhọt, mỗi lần như vậy lại được cha mẹ ôm đến nhà ông lang Quản. Mấy chục năm trôi qua, nhiều đứa trẻ khi xưa mụn nhọt đầy đầu nay đã thành đạt, trở thành cha thành mẹ giờ lại ôm con đến ông Quản nhờ ông trị giúp cho cháu “con mụn”. Bài thuốc truyền đời của ông vẫn nổi tiếng đặc trị chưa có loại thuốc nào thay thế.

Trong ký ức của lớp trẻ quê xứ Nghệ, có lẽ không mấy đứa tránh khỏi dăm ba bận vật vã vì mụn nhọt, mỗi lần như vậy lại được cha mẹ ôm đến nhà ông lang Quản. Mấy chục năm trôi qua, nhiều đứa trẻ khi xưa mụn nhọt đầy đầu nay đã thành đạt, trở thành cha thành mẹ giờ lại ôm con đến ông Quản nhờ ông trị giúp cho cháu “con mụn”. Bài thuốc truyền đời của ông vẫn nổi tiếng đặc trị chưa có loại thuốc nào thay thế.
<tbody>
http://baophapluat.vn/dataimages/201208/original/images660448_H3.jpg

Ông Trần Thái Quản

</tbody>
“Song kiếm hợp bích” đánh tan mụn nhọtÔng Trần Thái Quản (SN 1952, ngụ xã Hưng Tây, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An) cho biết năm nay thời tiết đặc biệt nắng nóng nên người mắc mụn nhọt tăng đột biến. Ông kể bệnh nhân bị nổi mụn tìm đến ông có đàn ông đàn bà ở đủ mọi lứa tuổi.Cái thứ mụn nhọt không chừa bất kỳ ai, từ trẻ con người già, đàn ông đàn bà; từ anh nông dân cày ngoài ruộng đến nam thanh nữ tú ngồi điều hòa máy lạnh. Mụn cũng không biết chọn chỗ mà mọc, có thể sưng vêu trên trán hoặc nổi cục to đùng ở giữa “bàn tọa”, vừa gây đau nhức vừa mất thẩm mỹ ghê gớm, mọc ở chỗ nhạy cảm còn khiến người bệnh không đứng không ngồi được.Chứng bệnh này thường hoành hành nhiều nhất vào mùa hè, khi cơ thể người đổ mồ hôi nhớp nháp do thời tiết nắng nóng, không khí nhiều khói bụi. Mụn nhỏ có thể mưng mủ ngày càng to, để quá lâu không chữa trị kịp thời, các vết thương sẽ bị hoại tử gây nhiễm trùng máu rất nguy hiểm, vì thế nếu cơ thể bỗng dưng trồi lên một con mụn nhỏ cũng nhất định không được chủ quan “khinh địch”.Theo phân tích của ông Quản, làn da mỗi người đang mịn màng bỗng dưng nổi u cục là do hai nguyên nhân chính. Thứ nhất là do nóng nhiệt, chức năng gan suy giảm, không đẩy trừ kịp các độc tố ra dẫn đến mụn nhọt, lở ngứa, viêm loét…Nguyên nhân thứ hai nghe “dễ sợ” hơn là do ảnh hưởng của giun chỉ có sẵn trong cơ thể người. Thường khi thời tiết nóng nực, đám giun chỉ này không thích ứng được, co quắp lại không lưu thông bình thường cũng dẫn tới nổi mụn. Để đối phó với cả hai nguyên nhân trên, ông Quản sử dụng chiêu “song kiếm hợp bích” vừa bôi vừa uống, giúp giải độc từ trong ra ngoài. Khi người bệnh vác mụn sưng vêu đến gặp ông Quản sẽ được ông cho cao dán để đắp lên đầu mụn, kết hợp với thuốc uống là các loại thảo mộc giải độc.Thuốc điều trị mụn của ông Quản hiện có giá 50 ngàn đồng/liều dùng cả uống cả đắp trong 5 ngày, tính ra mỗi ngày 10 ngàn đồng. Người nào bị nhẹ chỉ cần uống bôi đắp và uống thuốc trong hai ngày là khỏi, số thuốc chưa dùng có thể để dành, hạn sử dụng gần như vô thời hạn. Còn sau 3 – 5 ngày mà con mụn vẫn cứng đầu không bị đánh tan thì có biện pháp mạnh hơn.
<tbody>
http://baophapluat.vn/dataimages/201208/original/images660449_H1.jpg

Thuốc đắp mụn đặc trị của ông Quản

</tbody>
Ông Quản cho biết đối với những loại mụn nhọt “hàng khủng”, bôi đắp kiểu gì cũng không hiệu quả thì cách nhanh nhất là phẫu thuật chích mủ. Ông Quản có nguyên một phòng dành riêng cho việc phục vụ các bệnh nhân bị mụn nhọt hành hạ, bên cạnh chiếc giường nằm là một bộ đồ nghề trị mụn sạch sẽ gọn nhẹ.Vị thầy thuốc vừa cười vừa giải thích “bọn này” có thể mọc ở bất cứ đâu trên cơ thể mỗi người, có nhiều vị trí nhạy cảm nên việc thăm khám, đắp thuốc cần kín đáo, tránh gây ngại ngùng cho người bệnh. Trong trường hợp để lâu mưng mủ quá to thì động dao kéo một chút cũng là cần thiết để người bệnh nhanh thoát khỏi cơn vật vã vì đau nhức.Ông là lương y mát tay chữa nhiều loại bệnh. Nhưng ông lại nổi tiếng nhờ tài nhanh chóng xoa dịu những cơn đau nhức khổ sở do mụn nhọt mang lại cho người bệnh và trị tiệt nọc ít có trường hợp tái phát. Nghệ An là một trong những địa phương nắng nóng dữ dội nhất trên cả nước. Một thời ông Quản được xem là “vị cứu tinh” của đám trẻ nít, đối tượng thường bị mụn nhọt tấn công nhiều nhất. Mụn đinh, mụn bọc, ghẻ lở mẩn ngứa… đều chạy đến ông Quản.Khách bước vào nhà ông thời ấy có lúc phì cười vì cả loạt người ngồi nhăn nhó, mỗi người đeo theo một vài con mụn đang sưng tấy đôi khi làm biến dạng cả mặt mũi. Những năm gần đây ông Quản có phần “nhàn” hơn trong việc chữa trị bệnh nhân bị mụn, một phần do người dân đã có điều kiện giữ gìn vệ sinh cơ thể tốt hơn, một phần do người dân chuyển sang dùng thuốc Tây cho tiện. Nhưng với những người có cơ địa không thích hợp dùng kháng sinh, bài thuốc chữa mụn của ông thầy nhân hậu nơi vùng quê Hưng Nguyên vẫn giúp họ yên tâm xóa tan mọi nỗi lo về mụn nhọt.Kế thừa bài thuốc danh tiếngÔng Quản là người thừa hưởng nghề thuốc đã có lịch sử hơn một trăm năm của dòng tộc. Năm 19 tuổi khi vừa rời ghế nhà trường ông đã được cha tin tưởng giao trọng trách đứng ra khám bệnh cho người dân. Ông cho rằng đời ông còn có cơ duyên may mắn đặc biệt là trong suốt gần ba chục năm được kề cận bên cháu nội của cụ Nguyễn Trường Tộ. Từ khi còn trẻ ông đã được vị này tin tưởng bày lại cho bài thuốc của cụ Nguyễn Trường Tộ để chữa bệnh cứu người. Suốt một đời ông đã vừa làm vừa học, mày mò kết hợp những kiến thức y học đa dạng từ sử sách với các bài thuốc bí truyền của dòng họ để phục vụ khám chữa bệnh cho bà con.Ông dành nhiều tâm huyết để nghiên cứu chữa các loại mụn nhọt vì đây là chứng bệnh phổ biến, dễ gặp, nhiều người dễ bị. Ông Quản phân tích ung nhọt có hai dạng, dạng thường gặp là nổi mụn sưng nhức trên bề mặt da, mắt thường cũng trông thấy được, còn một dạng là mụn nhọt bên trong như tràn dịch phổi, hen suyễn… Với các loại bệnh được xếp vào hàng nan y như trên cũng hoàn toàn có cơ hội chữa khỏi nếu phát hiện kịp thời.
<tbody>
http://baophapluat.vn/dataimages/201208/original/images660450_H2.jpg

Thuốc uống dạng bột

</tbody>
Nhiều trường hợp bị tràn dịch phổi được ông cho thuốc đã trở lại khỏe mạnh sau khoảng 3 tháng điều trị, trước đây mắc bệnh tưởng “không còn gì nữa” nhưng giờ còn chạy được cả xe ôm ngoài chợ. Người dân truyền tai nhau ông Quản ngoài tài bắt mạch bốc thuốc còn có khả năng khám bệnh lâm sàng đặc biệt, chính xác hơn cả các loại máy móc hiện đại tại các cơ sở y tế.Hỏi về điều này ông cười: “Quả thật có lần tôi chẩn đoán lâm sàng phát hiện bệnh, nhưng kết quả siêu âm tại cơ sở y tế địa phương lại khác, thành ra người bệnh phải đánh đường ra tận Hà Nội kiểm tra, kết quả giống chẩn đoán trước đó của tôi. Nhưng đó chỉ là một trường hợp thôi”.Đường vào nhà ông Quản có đoạn như mê cung nhưng hỏi đường từ xa ai cũng biết. Ông có một ngôi nhà ngoài mặt đường không sử dụng đến vì từ xưa đến nay, ngôi nhà trong ngõ của ông đã trở thành địa chỉ quen thuộc đối với những người dân nghèo quanh đây. Cũng chính vì lý do ấy mà ông quyết định chỉ chuyên chữa bệnh tại nhà, không đi xa khám bệnh, sợ rằng trong lúc mình đi xa phục vụ cho một người thì rất nhiều bệnh nhân khác lặn lội tìm đến nhà lại không gặp được thầy.Người thầy thuốc cho biết ông đảm nhiệm nhiều công tác xã hội nên lịch làm việc có lúc kín mít. Nhưng bất kỳ thời điểm nào nếu người bệnh đến gặp ông đều sẵn sàng phục vụ, vì một lẽ đơn giản: “Mình đã biết việc, người bệnh đến là phải làm, từ chối là không phải đạo thầy thuốc”.
<tbody>
Để ngăn ngừa mụn nhọt, cần lưu ý chế độ ăn ngủ điều độ, giữ vệ sinh cơ thể: uống đủ nước, ăn uống đủ chất, hạn chế chế dùng các chất kích thích, đồ ăn cay nóng, ngọt; rèn luyện thân thể, tăng sức đề kháng chống nhiễm khuẩn. Khi bị trầy xước, mụn nhọt cần điều trị kịp thời đúng cách, tránh gây tổn thương nặng hơn, tạo cơ hội cho vi khuẩn xâm nhập gây nguy cơ nhiễm trùng máu.

</tbody>
Phạm Tuyết

</header>

songdep213
18-11-2013, 13:57
hù, em đau răng nữa anh ới ời ơi

songchungvoi_HIV
18-11-2013, 14:01
hù, em đau răng nữa anh ới ời ơi
Đau răng thì đi khám răng đi CHỦ ĐỀ: Nguyen-nhan-gay-chay-mau-chan-rang (http://diendanhiv.vn/threads/4016-Nguyen-nhan-gay-chay-mau-chan-rang)

songdep213
18-11-2013, 21:59
Anh ơi, nhưng mà em mệt lắm, mấy hôm nay em cảm cúm, ho, viêm họng, đau răng nữa? Trời trời ơi ơi ơi ơi

songchungvoi_HIV
18-11-2013, 22:37
Anh ơi, nhưng mà em mệt lắm, mấy hôm nay em cảm cúm, ho, viêm họng, đau răng nữa? Trời trời ơi ơi ơi ơi
Em ra hiệu thuốc mua cho anh các loại thuốc này:
Một vĩ Loratadine 10mg: Sáng 1 viên, tối 1 viên.
Một vĩ Lopheramine 4 mg: Tối 1 viên
Một ống Up CC (Vitamine C sủi) Mỗi sáng 1 viên
Uống trong một tuần.
Đau họng thì ngậm nước muối sinh thiết 9/1000. Ngày 3 đến 4 lần.
Ăn nhiều rau quả trái cây nhiều vitamine như: Ổi, Lê, Đu Đủ, Nước dừa, rau má

songdep213
18-11-2013, 22:41
Uống trong một tuần.

Em có mua thuốc cảm rồi, nhưng mà sợ rằng nó có liên quan gì đến HIV không anh ơi, giờ cái khớp bàn chân trái mõi nữa chứ!

songdep213
18-11-2013, 22:49
Ngày mai là 69 ngày sau nguy cơ + dùng PEP rồi, nghĩa là tuần thứ 10, thứ 5 là bước sang tuần thứ 11. Thời gian trôi qua nặng nề thế, sẽ thế nào nếu DT đây?

Tuanmecsedec
18-11-2013, 22:55
Ngày mai là 69 ngày sau nguy cơ + dùng PEP rồi, nghĩa là tuần thứ 10, thứ 5 là bước sang tuần thứ 11. Thời gian trôi qua nặng nề thế, sẽ thế nào nếu DT đây?

Nên để hết cảm cúm mới đi xét nghiệm HIV.Thời gian bị cảm cúm dễ cho ra phản ứng giả.

songchungvoi_HIV
18-11-2013, 22:59
Em cứ làm những gì anh dặn. Uống thuốc anh yêu cầu đi. Khi nào hết thì mới XN HIV

Uống trong một tuần.

Nguyen Ha
18-11-2013, 23:04

Dùng pep rồi thì cứ yên tâm chờ ngày đi xn

songdep213
18-11-2013, 23:20
Các anh chị cho em hỏi, những triệu chứng em đang mắc phải hiện giờ nó có "bà con" gì với con virus HIV không ạ? Em lo quá xá là lo, nhà trai nhà gái ai nấy cũng đều lo!!!!

songchungvoi_HIV
18-11-2013, 23:39
Các anh chị cho em hỏi, những triệu chứng em đang mắc phải hiện giờ nó có "bà con" gì với con virus HIV không ạ? Em lo quá xá là lo, nhà trai nhà gái ai nấy cũng đều lo!!!!
Nó là bà con của cúm lợn, cúm H5N1

songdep213
18-11-2013, 23:58
Nó là bà con của cúm lợn, cúm H5N1

12h rồi đó, GIỠN HOÀI ANH HAI ƠI.... Toàn nhè em chém không à, không an ủi gì hết, hic...

songdep213
19-11-2013, 15:30
Triệu chứng HIV Cấp tính:
Trong thời gian này (thường là 2-4 tuần sau khi phơi nhiễm), hầu hết các bệnh nhân (80-90%) sẽ mắc bệnh cúm (http://vi.wikipedia.org/wiki/C%C3%BAm) hoặc bệnh gần giống như bệnh bạch cầu đơn nhân (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=B%E1%BB%87nh_b%E1%BA%A1ch_c%E1%BA% A7u_%C4%91%C6%A1n_nh%C3%A2n&action=edit&redlink=1), gọi chung là nhiễm HIV cấp tính, có thể với các triệu chứng phổ biến bao gồm sốt (http://vi.wikipedia.org/wiki/S%E1%BB%91t), nổi hạch, viêm họng (http://vi.wikipedia.org/wiki/Vi%C3%AAm_h%E1%BB%8Dng), phát ban, đau cơ, khó chịu, lở miệng và thực quản, và ít phổ biến hơn còn có các triệu chứng như nhức đầu (http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90au_%C4%91%E1%BA%A7u), buồn nôn (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=Bu%E1%BB%93n_n%C3%B4n&action=edit&redlink=1) và nôn (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=N%C3%B4n&action=edit&redlink=1), sưnggan (http://vi.wikipedia.org/wiki/Gan)/lá lách (http://vi.wikipedia.org/wiki/L%C3%A1ch), giảm cân, bệnh tưa miệng (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=B%E1%BB%87nh_t%C6%B0a_mi%E1%BB%87n g&action=edit&redlink=1), và các triệu chứng thần kinh. Từng cá thể bị nhiễm bệnh có thể có 1 hoặc vài triệu chứng này, cũng có trường hợp không xuất hiện bất cứ triệu chứng nào. Thời gian của các triệu chứng là khác nhau, trung bình kéo dài 28 ngày và ngắn nhất thường là một tuần.[21] (http://vi.wikipedia.org/wiki/HIV/AIDS#cite_note-Kahn-21)

Những chỗ bôi đậm là những triệu chứng của em thời điểm cuối tuần thứ 10 sau nguy cơ, tuần thứ 6 sau khi ngưng PEP. Các anh chị giúp đỡ tinh thần cho em với ạ, buồn quá, công việc đang trục trắc không ra cái quái gì giờ thêm như thế này nữa sống sao được đây!!!!!

HIV/AIDS.
19-11-2013, 15:39
Những chỗ bôi đậm là những triệu chứng của em thời điểm cuối tuần thứ 10 sau nguy cơ, tuần thứ 6 sau khi ngưng PEP. Các anh chị giúp đỡ tinh thần cho em với ạ, buồn quá, công việc đang trục trắc không ra cái quái gì giờ thêm như thế này nữa sống sao được đây!!!!!
HIV không có triệu chứng. EM còn dưa ra những dẫn chứng nữa tui khóa topic đó:zk20106:

songdep213
19-11-2013, 15:45
Tha cho em đi anh VT, tại công việc em hiện giờ cũng stress lắm, với lại dính nguy cơ nữa nên em rất buồn, xin anh đừng khóa topic của em ạ!!!! :)

songchungvoi_HIV
19-11-2013, 22:53
Anh khẳng định với em không hề có TC gì ở giai đoạn nguy cơ chờ XN, Em đã dùng PEP thì cứ yên tâm và chờ KQ AT đi

songdep213
20-11-2013, 20:29
Các anh chị cho em hỏi thêm, em như bị cảm cúm thế này nên đi XN vào lúc nào sau khi hết cảm cúm ạ? Dạo này thời tiết miền Trung khắc nghiệt quá, mưa nắng thay đổi liên tục dễ ốm ghê!

Tuanmecsedec
20-11-2013, 20:35
Các anh chị cho em hỏi thêm, em như bị cảm cúm thế này nên đi XN vào lúc nào sau khi hết cảm cúm ạ? Dạo này thời tiết miền Trung khắc nghiệt quá, mưa nắng thay đổi liên tục dễ ốm ghê!

Bạn muốn xét nghiệm HIV thì nên để hoàn toàn hết cảm cúm.Vì khi còn trong cảm cúm lúc này cơ thể tạo kháng thể chống vi rút cảm cúm.Nên dễ cho ra dương tính giả HIV.

songdep213
22-11-2013, 20:17
Bạn muốn xét nghiệm HIV thì nên để hoàn toàn hết cảm cúm.Vì khi còn trong cảm cúm lúc này cơ thể tạo kháng thể chống vi rút cảm cúm.Nên dễ cho ra dương tính giả HIV.

Thưa anh Tuấn, hôm nay em vừa đi khám tai mũi họng và răng hàm mặt về, BS nói em bị viêm sưng họng, 1 răng bị sâu gây phản ứng nổi hạch, nấm lưỡi. Xong có cấp thuốc cho em uống, hiện giờ em đã hết cảm và đang uống thêm thuốc này.

Anh cho em hỏi bao giờ thì em đi XN được ạ, em đang ở tuần thứ 11 sau nguy cơ và tuần thứ 7 sau phơi nhiễm!

HIV/AIDS.
22-11-2013, 20:44
Thưa anh Tuấn, hôm nay em vừa đi khám tai mũi họng và răng hàm mặt về, BS nói em bị viêm sưng họng, 1 răng bị sâu gây phản ứng nổi hạch, nấm lưỡi. Xong có cấp thuốc cho em uống, hiện giờ em đã hết cảm và đang uống thêm thuốc này.

Anh cho em hỏi bao giờ thì em đi XN được ạ, em đang ở tuần thứ 11 sau nguy cơ và tuần thứ 7 sau phơi nhiễm!
Như BS đã giải thích những triệu ch7ng1 trên cơ thể bạn. Bạn có thể XN ổ tuần thứ 8 sau khi ngưng PEP

songdep213
22-11-2013, 20:45
Như BS đã giải thích những triệu ch7ng1 trên cơ thể bạn. Bạn có thể XN ổ tuần thứ 8 sau khi ngưng PEP

Vâng thưa anh Vũng Tàu, như vậy là em sắp tham gia được topic "Những người có dòng máu quý tộc" phải không ạ? :D

Tuanmecsedec
22-11-2013, 20:53

Bạn xét ngiệm sớm để làm gì,rồi không tin tưởng kết quả đó.Tại sao không để đúng ngày theo khuyến cáo.

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 21:00

Nhung-dieu-can-biet-ve-bach-san-dang-long (http://diendanhiv.vn/threads/3005-Nhung-dieu-can-biet-ve-bach-san-dang-long)

mongbinhan
22-11-2013, 21:00
12 tuần và 24 tuần...pep thì sẽ mặc định như vậy

songdep213
22-11-2013, 21:33
Theo mình nghĩ 12 tuần ÂT thì ko cần thiết XN ở 24 tuần

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 21:52
Theo mình nghĩ 12 tuần ÂT thì ko cần thiết XN ở 24 tuần
Nếu 12 tuần sau nguy cơ và PEP KQ AT thì xem như bạn hoàn toàn thành công, XN lại sau 24 tuần chỉ là thủ tục thui. Và chưa có ca nào lật kèo khi dùng PEP đúng liều, đúng thuốc, đúng giờ, đúng cách mà lật kèo hết

HIV/AIDS
22-11-2013, 22:41
11 tuần rất khả quan. mình hiểu tâm trạng của bạn. nhưng dù bạn có xn bao nhiêu lần nhưng chưa đủ thời gian bạn có yên tâm được không hay vẫn lo lắng lại mất máu tốn tiền nữa. bạn nên để 6 tháng xn lại 1 lần nữa. như anh sống chung đã nói. nếu tuân thủ đúng thì khả năng thành công rất cao

mongbinhan
23-11-2013, 09:03
BQT xóa bài vì hỏi trong topic người khác

songdep213
24-11-2013, 10:58
Không biết là có liên quan không nhưng dạo này vợ em có nổi một cục mụn to đùng ở bẹn, tiêu chảy vài ngày dù không ăn gì bậy bạ. Em và vợ có mấy lần QHTD không an toàn nhưng XT ngoài, em lo quá mọi người ạ

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 11:12
Không biết là có liên quan không nhưng dạo này vợ em có nổi một cục mụn to đùng ở bẹn, tiêu chảy vài ngày dù không ăn gì bậy bạ. Em và vợ có mấy lần QHTD không an toàn nhưng XT ngoài, em lo quá mọi người ạ
nổi một cục mụn to đùng ở bẹn==>Bai-thuoc-dac-tri-diet-mun-nhot-mua-nang-nong (http://diendanhiv.vn/threads/5457-Bai-thuoc-dac-tri-diet-mun-nhot-mua-nang-nong)

songdep213
24-11-2013, 11:20
Anh cho em nốt cái bài thuốc tiêu chảy luôn :((

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 11:27
Anh cho em nốt cái bài thuốc tiêu chảy luôn :((
Cac-trieu-chung-chuc-nang-bo-may-tieu-hoa (http://diendanhiv.vn/threads/5298-Cac-trieu-chung-chuc-nang-bo-may-tieu-hoa)

Tuanmecsedec
24-11-2013, 11:37

Vấn đề bà xã hay bị như vậy thì nên đến Bác Sỹ kiểm tra,để vậy nguy hiểm.Cứ lo HIV té ra bệnh khác.Đến giờ chót đã muộn hối hận không kịp.Bệnh tiêu chảy không đơn giản đấy.

songdep213
24-11-2013, 11:45
Vấn đề bà xã hay bị như vậy thì nên đến Bác Sỹ kiểm tra,để vậy nguy hiểm.Cứ lo HIV té ra bệnh khác.Đến giờ chót đã muộn hối hận không kịp.Bệnh tiêu chảy không đơn giản đấy.

Bình thường làm việc em lúc nào cũng cứng cáp lắm anh ạ, nhưng từ khi dính vào nguy cơ này thì người lúc nào cũng như ngồi trên đống lữa.

Em hiện tại làm ở xa vợ lắm, cách 200Km và nhiều tuần mới về nhà được 1 lần, vợ em thì lúc nào cũng chỉ muốn em đưa đi khám thôi chứ không chịu tự đi.

Em đang rất lo, có khi nào triệu chứng của vợ em là triệu chứng do con virus HIV gây ra không nhỉ? Dù em biết là HIV giai đoạn đầu rất ít người có triệu chứng.

Còn một thắc mắc nữa em muốn hỏi là trong khi điều trị PEP được 2 tuần có QHTD với vợ không BCS nhưng XT ngoài, DV em ko bị lỡ loét gì thì nguy cơ cho vợ có cao không? Và sau khi điều trị xong 1 tháng em cũng có 2 lần QHTD không BCS cũng cho XT ngoài (do lúc đó em về nhà mà ko mang theo BCS, nước đến chân nhảy không kịp).

Và có trường hợp nào em điều trị xong ÂT mà vợ em trong 2 tuần em đang điều trị mà gây DT cho vợ không? Tức là KQ XN trái ngược nhau giữa vợ và chồng ấy ạ.

Tuanmecsedec
24-11-2013, 11:53
Bình thường làm việc em lúc nào cũng cứng cáp lắm anh ạ, nhưng từ khi dính vào nguy cơ này thì người lúc nào cũng như ngồi trên đống lữa.

Em hiện tại làm ở xa vợ lắm, cách 200Km và nhiều tuần mới về nhà được 1 lần, vợ em thì lúc nào cũng chỉ muốn em đưa đi khám thôi chứ không chịu tự đi.

Em đang rất lo, có khi nào triệu chứng của vợ em là triệu chứng do con virus HIV gây ra không nhỉ? Dù em biết là HIV giai đoạn đầu rất ít người có triệu chứng.

Còn một thắc mắc nữa em muốn hỏi là trong khi điều trị PEP được 2 tuần có QHTD với vợ không BCS nhưng XT ngoài, DV em ko bị lỡ loét gì thì nguy cơ cho vợ có cao không? Và sau khi điều trị xong 1 tháng em cũng có 2 lần QHTD không BCS cũng cho XT ngoài (do lúc đó em về nhà mà ko mang theo BCS, nước đến chân nhảy không kịp).

Và có trường hợp nào em điều trị xong ÂT mà vợ em trong 2 tuần em đang điều trị mà gây DT cho vợ không? Tức là KQ XN trái ngược nhau giữa vợ và chồng ấy ạ.

Vấn đề là bạn không nhiễm HIV lấy đâu ra lây truyền cho vợ.Tuanmecsedec khuyên bạn nếu vợ có chuyện gì thì nên đi khám Bác Sỹ đừng ngồi đây cứ chú tâm vào HIV mà không nghĩ đến bệnh khác.
Tuanmecsedec nói câu chuyện này có thật 100% cách đây cũng lâu năm 2008 cũng có một thành viên kiểu lo lắng như bạn cứ lo lắng HIV trong khi đó mọi người tư vấn không có nguy cơ.Cuối cùng khuyên được bạn này đi khám té ra bạn này bị ung thư bao tử và chết sau đó vài tháng.

Qua câu chuyện này.Tuanmecsedec khuyên bạn đừng vì quá lo lắng HIV mà cứ chú trọng vào nó,không quan tâm bệnh khác thì chết còn lẹ hơn khi đã phát hiện quá muộn.

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 12:06

trong khi điều trị PEP được 2 tuần có QHTD với vợ không BCS nhưng XT ngoài ==> Thực sự mà nói về PEP thì PEP cho người phơi nhiễm và ARV ở người nhiễm HIV gần như = nhau trong quá trình điều trị. Và NCH đang điều trị ARV và tuân thủ nghiêm ngặc trong điều trị thì gần như lây nhiễm cho vợ chỉ còn 1% mà thui. Lý do ARV gần như vây hãm HIV hết 90% còn 20% còn lại k thể vây hãm được là do HIV trốn chui nhũi trong tận các hóc khoan xương trong cơ thể và ARV không thể thẩm thấu đến những nơi đó, chính vì vậy mà NCH vẫn phải đối diện với vấn đền kháng thuốc ARV là như vậy.

songdep213
24-11-2013, 12:15
trong khi điều trị PEP được 2 tuần có QHTD với vợ không BCS nhưng XT ngoài ==> Thực sự mà nói về PEP thì PEP cho người phơi nhiễm và ARV ở người nhiễm HIV gần như = nhau trong quá trình điều trị. Và NCH đang điều trị ARV và tuân thủ nghiêm ngặc trong điều trị thì gần như lây nhiễm cho vợ chỉ còn 1% mà thui. Lý do ARV gần như vây hãm HIV hết 90% còn 20% còn lại k thể vây hãm được là do HIV trốn chui nhũi trong tận các hóc khoan xương trong cơ thể và ARV không thể thẩm thấu đến những nơi đó, chính vì vậy mà NCH vẫn phải đối diện với vấn đền kháng thuốc ARV là như vậy.

Lây nhiễm khoảng 1% trong 0,03% xác suất lây nhiễm qua đường TD à anh, tức là 0,0003% hay 3/10000 ?

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 12:28
Lây nhiễm khoảng 1% trong 0,03% xác suất lây nhiễm qua đường TD à anh, tức là 0,0003% hay 3/10000 ?
Đó là nói về người nhiễm HIV đang điều trị ARV. PEP dùng cho phơi nhiễm thì khác. Nếu dùng sớm ở 72 giờ vàng thì sau khi đưa viên thuốc vào cơ thể trong 72 giờ thì xem như thành công. Nhiệm vụ còn lại của PEP là đi tìm HIV lang thang trôi nổi ở ngoài mà tiêu diệt. PEP được ví giống như lớp bột áo của chiếc bánh người thợ làm bánh. PEP nhằm giúp cho HIV k thể xâm nhập và hoà màng vào tế bào kháng thể trong 72 giờ kể từ khi có nguy cơ.

Tuanmecsedec
24-11-2013, 12:54

Không nên dựa vào con số này,vì đây là con số tính theo quần thể.Đôi lúc các bạn đọc suy nghĩ đường lây nhiễm quá thấp rồi ỷ y.Tình dục không an toàn thì chỉ có nguy cơ hoặc không.

Lấy ví dụ XSLN HIV qua QHTD không an toàn là 1/100, có nghĩa là nếu một người QHTD không an toàn 100 lần thì hầu như ta sẽ bị nhiễm HIV. Ðiều này không có nghĩa là chỉ bị nhiễm HIV khi QHTD không an toàn ở lần thứ 100; mà cũng có khả năng bị nhiễm HIV dù QHTD không an toàn ở ngay lần đầu tiên. Tất nhiên, khả năng bị nhiễm HIV sẽ tăng dần nếu như người này có QHTD không an toàn 2, 3, 4 lần hay nhiều hơn.

songdep213
24-11-2013, 19:09
Em cảm ơn hai ông anh rất nhiều!

Nhân đây em nói tiếp về liều chỉ định BS cho em uống theo phác đồ: Lamivudin 100mg Stada ngày 2 viên + Tenofovir 300mg Stada ngày 1 viên. Viên thứ 2 em đoán Tenofovir vì em tìm hình dạng của nó thì đúng chính xác như hình này http://www.mimsonline.com/resources/drugs/Vietnam/pic/Tenofovir STADA 300mg filmtab 300 mg443.GIF
Các anh cho em hỏi như thế đã đủ liều chưa, vì em thấy phác đồ thường thường là Lamivudine 150mg 2 viên 1 ngày, tức là em thiếu liều phải không ạ?

Diễn đàn kia có 1 bạn dùng phác đồ như em, ko biết thành công không nhỉ, link đây các anh:
/default.aspx?g=posts&m=307899 (http://*******************/default.aspx?g=posts&m=307899)

HIV/AIDS.
24-11-2013, 19:13
thường làm lamivudine 150mg 1 ngày uống 2 viên mới đủ lượng thuốc
Theo phác đồ của em thì Sáng uống 1v lamivudine 150mg + 1 tenofovir
tối 1 viên lamivudine 150mg.
Em uống vậy là thiếu lượng thuốc cần rồi

Tuanmecsedec
24-11-2013, 19:21
Em cảm ơn hai ông anh rất nhiều!

Nhân đây em nói tiếp về liều chỉ định BS cho em uống theo phác đồ: Lamivudin 100mg Stada ngày 2 viên + Tenofovir 300mg Stada ngày 1 viên. Viên thứ 2 em đoán Tenofovir vì em tìm hình dạng của nó thì đúng chính xác như hình này http://www.mimsonline.com/resources/drugs/Vietnam/pic/Tenofovir STADA 300mg filmtab 300 mg443.GIF
Các anh cho em hỏi như thế đã đủ liều chưa, vì em thấy phác đồ thường thường là Lamivudine 150mg 2 viên 1 ngày, tức là em thiếu liều phải không ạ?

Diễn đàn kia có 1 bạn dùng phác đồ như em, ko biết thành công không nhỉ, link đây các anh:
/default.aspx?g=posts&m=307899 (http://*******************/default.aspx?g=posts&m=307899)

Vấn đề bạn dùng thì cũng dùng xong rồi và đã đi xét nghiệm.Hỏi chuyện này làm gì nữa.Cũng không thể khắc phục.

songdep213
24-11-2013, 19:23
Số em cứ đen đủi lận đận thế nào ấy các anh ạ, công nhận loại Tenofovir này nặng đô thật, uống vào thấy đau bụng dưới vị trí thận.

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 23:29
Số em cứ đen đủi lận đận thế nào ấy các anh ạ, công nhận loại Tenofovir này nặng đô thật, uống vào thấy đau bụng dưới vị trí thận.
chờ sang tuần xn đi

songdep213
24-11-2013, 23:35
chờ sang tuần xn đi

Em đang rất sợ cầm kết quả DT, anh ra đây dẫn em đi với

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 23:39
Em đang rất sợ cầm kết quả DT, anh ra đây dẫn em đi với
Hấp rùi. Sớm thì muộn cũng vào viện tâm thần thui

songdep213
25-11-2013, 20:35
Cho em xin gửi lời cảm ơn sâu sắc đến những lời động viên của các anh Songchungvoi_HIV, anh Tuanmescedes, anh tocdoyeuvt, chị Ngan Ha cùng tất cả các anh chị, bạn bè trong diễn đàn đã động viên em rất nhiều trong thời gian qua, hôm nay em đã đi làm xét nghiệm và kết quả như sau:

Lần XN trước khi dùng PEP: Âm tính
XN sau khi ngưng PEP (1 tháng sau nguy cơ: Âm tính
XN 8 tuần sau nguy cơ và 4 tuần sau ngưng PEP: Âm tính (HIV Combi Ag/Ab)
XN 11 tuần sau nguy cơ và 7 tuần sau ngưng PEP (75 ngày sau nguy cơ): Âm tính (HIV Combi Ag/Ab)

PHIẾU XN TUẦN THỨ 11 ĐÍNH KÈM

Cảm ơn cả nhà rất nhiều, em sẽ vẫn tiếp tục tham gia và dõi theo mọi người, chúc các anh chị đang sống chung với HIV luôn mạnh khoẻ, lạc quan, chúc các bạn đang có nguy cơ sẽ luôn ÂM TÍNH. Nếu có điều kiện em sẽ luôn tham gia tích cực các phong trào của diễn đàn!!!

HIV/AIDS.
25-11-2013, 20:38
Chúc mừng em đã ổn định được tinh thần

Tuanmecsedec
25-11-2013, 20:39
Cho em xin gửi lời cảm ơn sâu sắc đến những lời động viên của các anh Songchungvoi_HIV, anh Tuanmescedes, anh tocdoyeuvt, chị Ngan Ha cùng tất cả các anh chị, bạn bè trong diễn đàn đã động viên em rất nhiều trong thời gian qua, hôm nay em đã đi làm xét nghiệm và kết quả như sau:

XN 11 tuần sau nguy cơ và 7 tuần sau ngưng PEP (75 ngày sau nguy cơ): Âm tính (HIV Combi Ag/Ab)

Cảm ơn cả nhà rất nhiều, em sẽ vẫn tiếp tục tham gia và dõi theo mọi người, chúc các anh chị đang sống chung với HIV luôn mạnh khoẻ, lạc quan, chúc các bạn đang có nguy cơ sẽ luôn ÂM TÍNH. Nếu có điều kiện em sẽ luôn tham gia tích cực các phong trào của diễn đàn!!!

Chúc mừng bạn tinh thần được giải tỏa.

songchungvoi_HIV
25-11-2013, 21:23

Wow chúc mừng thèng em Đè Nẻng AT hè. Cung hỷ cung hỷ. :zk206::zk206:

songdep213
25-11-2013, 21:27
"Nhập giường" trở lại với vợ được chưa các anh ơi :khi1752724:

songchungvoi_HIV
25-11-2013, 21:29
"Nhập giường" trở lại với vợ được chưa các anh ơi :khi1752724:
Vẫn phải sử dụng Bào Cáo Sù khi có KQ cuối cùng ở 24 tuần :th_yoyo1::th_yoyo1:

songdep213
25-11-2013, 21:31
vẫn phải sử dụng bào cáo sù khi có kq cuối cùng ở 24 tuần

ối trời ơi, thế này thì chết mất, em chờ được chứ con em không chờ được, đã 1,5 năm rồi chưa có con...

songchungvoi_HIV
25-11-2013, 21:34
ối trời ơi, thế này thì chết mất, em chờ được chứ con em không chờ được, đã 1,5 năm rồi chưa có con...
:yociexp21::yociexp21::k4584756::k4584756::zk20131 ::zk20131::monkeys33::monkeys33:

songdep213
25-11-2013, 21:36
:yociexp21::yociexp21::k4584756::k4584756::zk20131 ::zk20131::monkeys33::monkeys33:

Lại BOM em nữa rồi anh ơi

HIV/AIDS
25-11-2013, 22:09
a hiếu nói đúng bạn vẫn nên bảo vệ cho người thân đến khi có kq cuối cùng sau 6 tháng

songdep213
28-12-2013, 17:33
Hôm nay mình đã có kết quả xét nghiệm ở tuần thứ 16 sau nguy cơ, tuần thứ 12 sau ngưng pep.

Điều trị: PEP trong 48h sau nguy cơ QH GMD không BCS
Phương pháp XN: Determine 1/2
Kết quả: Âm Tính
Thời gian XN: 12 tuần sau PEP, 16 tuần sau nguy cơ

Vui quá cả nhà ạ, bầu trời hôm nay sao đẹp thế!!!!!!!!!

Tuanmecsedec
28-12-2013, 17:35
Hôm nay mình đã có kết quả xét nghiệm ở tuần thứ 16 sau nguy cơ, tuần thứ 12 sau ngưng pep.

Chúc mừng bạn,bạn có thể yên tâm kết quả này.

trungan1987
28-12-2013, 17:36

Với 16 tuần âm tính ( có dùng PEP) thì đây là 1 kết quả bạn có thể tin tưởng đc...
Còn 8 tuần nữa chốt bạn nhé...hihi...

songdep213
28-12-2013, 17:38
Cảm ơn anh Tuấn, anh Hiếu và các anh chị bạn bè đã động viên rất nhiều trong thời gian qua!!!!

Đặc biệt các bạn đang điều trị PEP thì hãy yên tâm nhé, kết quả sẽ luôn là Âm tính.

Chú ý: đừng để ý triệu chứng vì mình có đầy đủ tất cả không thiếu thứ gì vẫn OK đó thôi :D

HIV/AIDS..
28-12-2013, 17:53
Cảm ơn anh Tuấn, anh Hiếu và các anh chị bạn bè đã động viên rất nhiều trong thời gian qua!!!!

Đặc biệt các bạn đang điều trị PEP thì hãy yên tâm nhé, kết quả sẽ luôn là Âm tính.

Chú ý: đừng để ý triệu chứng vì mình có đầy đủ tất cả không thiếu thứ gì vẫn OK đó thôi :D
Chúc mừng em, chia vui cùng em nhé!

songchungvoi_HIV
28-12-2013, 18:08

Chúc mừng em ợ. Hehehehe

mongbinhan
28-12-2013, 19:14
chúc mừng bạn nhé...mà bạn ơi. bạn xn determine ở đâu mà có giấy báo kết quả vậy ...mình xn 6 lần determine đều ko đc giấy mà họ báo bằng miệng thôi

HIV/AIDS
28-12-2013, 22:00
chúc mừng bạn. mình vẫn khuyên bạn nên làm lại sau 6 tháng. nhưng mình nghĩ chỉ là thủ tục thôi vì trên các diễn đàn thế giới đều coi 3 tháng sau pep là kết quả cuối cùng

songdep213
28-12-2013, 22:06
Cảm ơn cả nhà nhiều!!!!

@mongbinhan: Trước khi tham vấn đã nói là không trả phiếu cho trường hợp âm tính, trong cam kết cũng ghi vậy bạn à, mình chỉ hỏi phương pháp xét nghiệm được trả lời thôi chứ không cầm kết quả đâu, ng ta lưu hồ sơ mà!!!

songchungvoi_HIV
28-12-2013, 22:09
Cảm ơn cả nhà nhiều!!!!

@mongbinhan: Trước khi tham vấn đã nói là không trả phiếu cho trường hợp âm tính, trong cam kết cũng ghi vậy bạn à, mình chỉ hỏi phương pháp xét nghiệm được trả lời thôi chứ không cầm kết quả đâu, ng ta lưu hồ sơ mà!!!
Bạn XN tại TTYTDP thì KQ thường chỉ trả lời miệng, họ k bao giờ trả KQ cho bạn. Nhưng bạn yên tâm, Họ trả lời đúng theo sự thật. Vì đây là TTYTDP. Không có chuyện đùa hay k xn mà nói có.

songdep213
28-12-2013, 23:56
Bạn XN tại TTYTDP thì KQ thường chỉ trả lời miệng, họ k bao giờ trả KQ cho bạn. Nhưng bạn yên tâm, Họ trả lời đúng theo sự thật. Vì đây là TTYTDP. Không có chuyện đùa hay k xn mà nói có.

Theo bản cam kết XN em ký hồi chiều thì có 2 trường hợp:

1. Nếu Âm Tính: người ký phải đồng ý trả kết quả bằng miệng.

2. Nếu dương tính: có 2 trường hợp
2.1 - nếu không ghi tên: trả kết quả bằng miệng.
2.2 - nếu có ghi tên: trả kết quả bằng văn bản có dấu TTYTDP và hướng dẫn khám điều trị NCH

mongbinhan
29-12-2013, 07:58
hehe...mình thì được vào xem họ làm nênhoom nọ thấy vạch hơi mờ nên mới xoắn...tet determine ở ttyt dự phòng thì chắc là an toàn bạn nhỉ....

songchungvoi_HIV
29-12-2013, 11:27
Theo bản cam kết XN em ký hồi chiều thì có 2 trường hợp:

1. Nếu Âm Tính: người ký phải đồng ý trả kết quả bằng miệng.

2. Nếu dương tính: có 2 trường hợp
2.1 - nếu không ghi tên: trả kết quả bằng miệng.
2.2 - nếu có ghi tên: trả kết quả bằng văn bản có dấu TTYTDP và hướng dẫn khám điều trị NCH
2 - nếu có ghi tên: trả kết quả bằng văn bản có dấu TTYTDP và hướng dẫn khám điều trị => Nhưng thường nếu nơi đó có điều trị thị họ k trả mà tư vấn cho Thân chủ cần đăng ký điều trị. Nếu sau khi thân chủ k đồng ý điều trị họ mới trả. Nếu đồng ý điều trị thì KQ đó bảo lưu

songdep213
15-01-2014, 00:07
Tình hình không biết em có dính các bệnh lây qua đường tình dục STDs không nữa, em có triệu chứng thế này:

- Cách đây 1 tháng có nổi các nốt mủ nhỏ khoảng 1mm ở phần đầu dương vật sau 1 tuần tự lành.
- Bây giờ em nổi 2 mụn nhỏ trắng, 2 đám đỏ ở dương vật.

Anh chị tư vấn thêm cho em với ạ, em cảm ơn!!!

trungan1987
15-01-2014, 00:42
Tình hình không biết em có dính các bệnh lây qua đường tình dục STDs không nữa, em có triệu chứng thế này:

- Cách đây 1 tháng có nổi các nốt mủ nhỏ khoảng 1mm ở phần đầu dương vật sau 1 tuần tự lành.

Bạn nên đi khám da liễu để biết rõ...

Tuanmecsedec
15-01-2014, 06:08

Ngay cả Bác Sỹ chuyên môn đọc bài bạn cũng chả biết bạn bị gì,làm sao mà khám bệnh từ lời nói và chữ viết được mà bạn hỏi.Bạn nên đến Bác Sỹ chẩn đoán bệnh chính xác hơn,đừng tự làm Bác Sỹ ở nhà.

songchungvoi_HIV
15-01-2014, 08:24

Ẹc ẹc, khuyên đi khám tự thuở nào. Giờ đi khám là sao?????? :khi875437::khi875437:

songdep213
16-01-2014, 20:31
Các anh có thể chỉ cho em các phòng khám tế nhị ở ĐN không ạ

songchungvoi_HIV
16-01-2014, 20:39
Các anh có thể chỉ cho em các phòng khám tế nhị ở ĐN không ạ
Bấm vào đây xem nà: #8 (http://diendanhiv.vn/threads/469-Xet-nghiem-HIV-Mien-Phi-Chan-Troi-Moi?p=3707&viewfull=1#post3707)

songdep213
16-01-2014, 20:48
cảm ơn đại ca!!!

Tuanmecsedec
16-01-2014, 21:01
cảm ơn đại ca!!!

Bạn cần thắc mắc gì ?.

songdep213
22-01-2014, 23:27
Bạn cần thắc mắc gì ?.

Em đang muốn tìm phòng khám tế nhị tí ở ĐN anh ạ.

Nhân đây em vẫn còn thắc mắc, 16 tuần XN âm tính có dùng PEP của em không biết như thế nào, đã cuối cùng chưa? Vì hiện em viêm họng, nổi hạch cổ gần 1 tuần rồi, nuốt nó cứ vướng vướng ở cổ và vợ em thì đau bụng cả ngày hôm nay. Em lo lắm!!!

trungan1987
23-01-2014, 00:38

Nhân đây em vẫn còn thắc mắc, 16 tuần XN âm tính có dùng PEP của em không biết như thế nào, đã cuối cùng chưa? Vì hiện em viêm họng, nổi hạch cổ gần 1 tuần rồi, nuốt nó cứ vướng vướng ở cổ và vợ em thì đau bụng cả ngày hôm nay. Em lo lắm!!!
Bạn 16 tuần âm tính có dùng PEP... đây là kết quả khả quan...
Bạn cần xn lại ở 24 tuần...

Charles
23-01-2014, 05:11

16 tuần XN âm tính có dùng PEP là một kết quả RẤT KHẢ QUAN, XN lại sau 24 tuần theo khuyến cáo thường mang tính thủ tục.

Tuanmecsedec
23-01-2014, 05:36

ĐN = Đồng Nai hay Đà Nẵng :zk2038:

Bạn 16 tuần xét nghiệm âm tính thì yên tâm có xét nghiệm lại theo khuyến cáo,thì Tuanmecsedec nghĩ chỉ là thủ tục thôi.

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 08:59

Con người mà k có hạch lym vô thì đời chống tàn như hoa ấy
HẠCH BẠCH HUYẾT(LYMPH) PHÒNG THỦ THỨ HAI:
Khi chọc thủng được tuyến phòng thủ đầu tiên, và xâm nhập vào bên trong cơ thể, vi khuẩn còn phải đối đầu với đường dây phòng thủ thứ hai của Bạch Huyết (Lymph).
Bạch Huyết là một thành phần nằm trong mô tầng lỏng, được dẫn lưu bởi một chuỗi động mạch (vessels) đi song song với những tĩnh mạch (veins). Sau cùng, Bạch Huyết được chuyển vào hai động mạch lớn. Hai mạch Bạch Huyết nầy đi xuyên qua những mô tầng mềm xốp, được gọi là những hạch Bạch Huyết (Lymph Nodes) mà chúng nằm chung quanh vùng đáy cổ như là những trạm phòng thủ chiến lược, có nhiệm vụ như những cái bẫy chống sự nhiễm trùng. Thí dụ như những mô tầng lỏng (fluid Tissues) từ tay đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần eo cùi chỏ, và vào nách. Những mô tầng lỏng từ chân đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần đầu gối, và đi vào trong phần hán. Những hạch Bạch Huyết nầy được tràn ngập với một loại các tế bào Bạch Huyết đặc biệt (Lymphocytes). Chúng có thể phá vỡ tiến trình nhiễm độc trầm trọng, và tạo nên những ung thối (Abscesses), và chúng bảo vệ những cấu trúc chính, cũng như các cơ quan trọng yếu của cơ thể. Sau khi vi khuẩn vượt qua những tuyến phòng thủ cục bộ, sự nhiễm trùng thường đánh dấu bằng những đường thâm đỏ, chạy từ điểm bị thương lên đến cánh tay hay chân. Đây là hiện tượng của những mạch Bạch Huyết bị xưng phồng.
Ngoài ra, còn có những hệ thống hạch Bạch Huyết và các mạch Bạch Huyết dẫn lưu mà chúng giúp cho những cơ quan nội tạng, trong cách thức giống như những hạch Bạch Huyết giúp cho hai tay và hai chân. Trong trường hợp chứng bệnh phổi (Tuberculosis), vi trùng lao tấn công vào những hạch Bạch Huyết, một cách kém mãnh liệt nhưng bền bỉ hơn. Trong điều kiện thuận lợi của cơ thể, những buồng nhỏ (Nodules) được gọi là những u lao (Tubercles) được phát sinh, có nhiệm vụ bắt giữ những vi khuẩn xâm lăng một cách dài hạn. Sau cùng, những u lao nầy có một lớp vỏ bọc ngoài với chất Calcium. Sau đó, nếu cơ thể trở nên yếu đuối vì mệt mỏi, thiếu dinh dưỡng, hay nhiễm trùng nặng hơn, thành vách của những u lao nầy bị bể vỡ ra, và phóng thích những vi khuẩn bị giam cầm, để tấn công cơ thể, dần dần cơ thể bị nhiễm bệnh.