PDA

View Full Version : CD4 giảm sau 5 tháng điều trị ARV

hivong5nam
18-02-2017, 19:44
Chào cả nhà,

Mình là thành viên mới, mình phát hiện mình bị H từ tháng 8/ 2016 và chính thức điều trị ARV ở OPC từ đầu tháng 9 lúc đó CD4 mình là 738. Nhưng hôm nay đo lại ở Pasteur thì giảm còn có 567, mình lo quá không biết có bị kháng thuốc không mong cả nhà tư vấn giúp với ạ.
Trong thời gian điều trị sức khỏe mình tốt, không bị bất kỳ bệnh gì. Tuân thủ uống thuốc đúng giờ vì có hẹn báo thức. Tinh thần mình lạc quan. Chỉ có trong thời gian gần đây công việc áp lực và hơi khó ngủ. Mình lo kháng thuốc quá...hjc. Mong cả nhà tư vấn giúp mình ạ​

Charles
18-02-2017, 20:00
Chào cả nhà,

Mình là thành viên mới, mình phát hiện mình bị H từ tháng 8/ 2016 và chính thức điều trị ARV ở OPC từ đầu tháng 9 lúc đó CD4 mình là 738. Nhưng hôm nay đo lại ở Pasteur thì giảm còn có 567, mình lo quá không biết có bị kháng thuốc không mong cả nhà tư vấn giúp với ạ.
Trong thời gian điều trị sức khỏe mình tốt, không bị bất kỳ bệnh gì. Tuân thủ uống thuốc đúng giờ vì có hẹn báo thức. Tinh thần mình lạc quan. Chỉ có trong thời gian gần đây công việc áp lực và hơi khó ngủ. Mình lo kháng thuốc quá...hjc. Mong cả nhà tư vấn giúp mình ạ​

CD4 lên xuống hơn trăm đơn vị là bình thường. Khi nào CD giảm liên tục và giảm nhiều lúc đó mới lo.

hivong5nam
18-02-2017, 20:08
dạ em cảm ơn ạ. E định tháng sau e ổn e đi đo cd4 lại ạ

Sói Hoang
19-02-2017, 10:06
Có nhiều người bệnh được tư vấn kĩ càng việc tuân thủ điều trị. Ăn uống, nghỉ ngơi và từ bỏ thói quen cũ nhưng họ không làm được. Thật đáng tiếc khi không đủ nghị lực để có thể từ bỏ thói quen xấu. Việc em uống thuốc 5 tháng mà CD4 giảm thì hãy coi lại :

1. Thuốc đúng liều lượng đã được chuyên gia bác sĩ kê toa hay không?

2. Uống đúng giờ hay không ?

3. Có thay đổi thói quen sinh hoạt, ăn, ngủ, và các quan hệ thiếu lành mạnh ?

4. Sống lạc quan, vui vẻ và chia sẻ với người kém may mắn hơn mình hay không ?

5. Quạn trọng không kém, có một niềm tin vào tôn giáo nào không ?