PDA

View Full Version : Hỏi về thuốc phơi nhiễm.

HoangMangquadi
11-03-2017, 20:32
Thật sự bây giờ em đang rất hoang mang. Cảm giác sợ nữa. chuyện là em có quan hệ không an toàn với GMD. đúng là bia rượu vào say quá mất khôn. Non kinh nghiệm nên….Giờ hối hận quá. Em đã đến bệnh viện nhiệt đới làm những xét nghiệm cần thiết và nhận thuốc về uống.

Tác dụng phụ em thấy là đầy hơi và nóng bừng mặt, chảy mồ hôi nhiều.
Ngày hôm nay mới là ngày đầu tiên uống mà sao em thấy dài quá. Suy nghĩ lúc nào cũng tiêu cực như mình đã bị. em tính uống kèm với thuốc bột chống đầy hơi, trà actiso, và men tiêu hóa vậy có được không mấy anh?

Cảm giác sẽ mất 3 tháng trong năm mà em buồn ghê, tại em hay suy nghĩ nhiều nên không tập trung được, tính tình bình thường em hay nói đùa giỡn giỡn làm mọi người vui mà giờ uống thuốc vào thấy im hẳn. ai đã từng trong giai đoạn khó khăn này chia sẻ với em kinh nghiệm với.

Charles
11-03-2017, 21:03
Thật sự bây giờ em đang rất hoang mang. Cảm giác sợ nữa. chuyện là em có quan hệ không an toàn với GMD. đúng là bia rượu vào say quá mất khôn. Non kinh nghiệm nên….Giờ hối hận quá. Em đã đến bệnh viện nhiệt đới làm những xét nghiệm cần thiết và nhận thuốc về uống.

Ngày hôm nay mới là ngày đầu tiên uống mà sao em thấy dài quá. Suy nghĩ lúc nào cũng tiêu cực như mình đã bị. em tính uống kèm với thuốc bột chống đầy hơi, trà actiso, và men tiêu hóa vậy có được không mấy anh?

Cảm giác sẽ mất 3 tháng trong năm mà em buồn ghê, tại em hay suy nghĩ nhiều nên không tập trung được, tính tình bình thường em hay nói đùa giỡn giỡn làm mọi người vui mà giờ uống thuốc vào thấy im hẳn. ai đã từng trong giai đoạn khó khăn này chia sẻ với em kinh nghiệm với.

Nếu bạn uống thuốc phơi nhiễm trong 72 giờ vàng và tuân thủ đúng thì có thể yên tâm vì trước giờ chưa trường hợp nào thất bại. Trong thời gian uống thuốc bạn muốn uống thêm gì cũng được, nhưng cần uống cách thuốc phơi nhiễm 1h trở ra.

Tuanmecsedec
11-03-2017, 21:22

Tác dụng phụ của thuốc làm mệt mỏi,buồn nôn đầy hơi và cảm giác lân lân bạn.

Bạn click vào xem thêm các chủ đề này.

Chủ đề: Thuốc điều trị phác đồ cực độc (http://diendanhiv.vn/threads/39578-Thuoc-dieu-tri-phac-do-cuc-doc)
Chủ đề: Đây là phác đồ thuốc phơi nhiễm HIV rất hại có sức khỏe (cần lưu ý ). (http://diendanhiv.vn/threads/35647-Day-la-phac-do-thuoc-phoi-nhiem-HIV-rat-hai-co-suc-khoe-can-luu-y)
Chủ đề: Về phát đồ điều trị phơi nhiễm HIV của bệnh viện nhiệt đới tác hại cực mạnh (http://diendanhiv.vn/threads/35862-Ve-phat-do-dieu-tri-phoi-nhiem-HIV-cua-benh-vien-nhiet-doi-tac-hai-cuc-manh)
Chủ đề: qhtd rách bao phác đồ điều trị cực độc lưu ý (http://diendanhiv.vn/threads/39699-qhtd-rach-bao-phac-do-dieu-tri-cuc-doc-luu-y)

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

HoangMangquadi
11-03-2017, 21:36
Cảm ơn các anh, Do em theo phác đồ điều trị là 3 loại thuốc kết hợp , nên 10h tối nay em sẽ uống 4 viên cùng 1 lúc.
em có tìm hiểu thì sẽ có ảo giác rất mạnh. Em cũng đang chuẩn bị tinh thần tốt nhất để sống cùng nó tối nay.

cho em hỏi là em tính chia ra uống lúc 10h sáng và 10h tối.
vậy buổi sáng em không ăn gì được không? tại em không có thói quen ăn sáng. tối em thường ăn lúc 7h qua 3 tiếng rồi mới uống thuốc.
ban ngày em đi làm nên chắc không uống thuốc Lopinavi được... :(
Mỗi ngày em sẽ ghi nhật ký lên, mấy anh có gì giải đáp dùm em với nha.

Ráng lên......

Tuanmecsedec
11-03-2017, 21:42
Cảm ơn các anh, Do em theo phác đồ điều trị là 3 loại thuốc kết hợp , nên 10h tối nay em sẽ uống 4 viên cùng 1 lúc.
em có tìm hiểu thì sẽ có ảo giác rất mạnh. Em cũng đang chuẩn bị tinh thần tốt nhất để sống cùng nó tối nay.

cho em hỏi là em tính chia ra uống lúc 10h sáng và 10h tối.
vậy buổi sáng em không ăn gì được không? tại em không có thói quen ăn sáng. tối em thường ăn lúc 7h qua 3 tiếng rồi mới uống thuốc.
ban ngày em đi làm nên chắc không uống thuốc Lopinavi được... :(
Mỗi ngày em sẽ ghi nhật ký lên, mấy anh có gì giải đáp dùm em với nha.

Ráng lên......

Sáng uống 2 viên Lamivudine và 1 viên Tenofovir , còn viên Efavirenz uống buổi tối.

Hiện tại có phác đồ thuốc Ấn Độ viên 3 trong 1,tức 1 viên gồm 3 thành phần uống chỉ 1 viên vào buổi tối,ít bị tác dụng phụ hơn là loại phác độ nhiều viên như bạn mà thuốc của Việt Nam.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

HoangMangquadi
11-03-2017, 21:42
Em xem kĩ lại thì bác sĩ kêu uống 5 viên,
2 viên lamivude
1 viên tenofovir
2 viên lopinavir .

có khủng khiếp quá không mấy anh ơi???

Tuanmecsedec
11-03-2017, 21:43
Em xem kĩ lại thì bác sĩ kêu uống 5 viên,
2 viên lamivude
1 viên tenofovir
2 viên lopinavir .

có khủng khiếp quá không mấy anh ơi???

Sáng uống 2 viên Lamivudine và 1 viên Tenofovir , còn viên Efavirenz uống buổi tối.

Hiện tại có phác đồ thuốc Ấn Độ viên 3 trong 1,tức 1 viên gồm 3 thành phần uống chỉ 1 viên vào buổi tối,ít bị tác dụng phụ hơn là loại phác độ nhiều viên như thuốc bạn đang uống loại thuốc của Việt Nam.

HoangMangquadi
11-03-2017, 21:54
Do thời gian gấp quá nên em cứ theo của bệnh viện uống trước 3 ngày xem tình hình sức khỏe đã anh ah.
sau đó để em lên gặp lại bác sĩ xin thêm ý kiến về thay đổi cách uống
sao em không thấy thuốc Efavirenz vậy anh?
Cảm ơn anh tư vấn nhé. em đi uống thuốc đã.

HoangMangquadi
12-03-2017, 08:21
Ngày 2 bắt đầu với cảm giác rát lưỡi, hơi ngứa, cổ họng khó chịu như bị viêm họng, tiêu chảy cũng bắt đầu. Ngày hôm qua cảm giác rất khó ngủ, người mê man. :((

có lẽ phác đồ của em là 24h nên bác sĩ chỉ dặn uống sáng và tối. vẫn cảm giác lo sợ, buồn bản thân, có lẽ phải tìm lại cô gái kia để dẫn đi xét nghiệm.

chuẩn bị 9h uống thuốc...... 2 viên Aluvia

HoangMangquadi
12-03-2017, 19:34
Mọi người cho em hỏi :
em nên dùng thêm thuốc gì để giảm tác động của thuốc PEP lên gan?
em cảm giác ngứa nhiều nơi và cảm thấy không tập trung, khó ngủ, tiêu chảy. làm sao để cải thiện tình trạng này mấy anh?
Em lấy thuốc ở nhiệt đới mà tính ra 1 ngày hết 100k, lương ít rồi còn lo mấy chuyện linh tinh không đâu thấy buồn quá....... cuôc đời em chưa bao giờ thảm như vậy.

Tuanmecsedec
12-03-2017, 19:48
Mọi người cho em hỏi :
em nên dùng thêm thuốc gì để giảm tác động của thuốc PEP lên gan?
em cảm giác ngứa nhiều nơi và cảm thấy không tập trung, khó ngủ, tiêu chảy. làm sao để cải thiện tình trạng này mấy anh?
Em lấy thuốc ở nhiệt đới mà tính ra 1 ngày hết 100k, lương ít rồi còn lo mấy chuyện linh tinh không đâu thấy buồn quá....... cuôc đời em chưa bao giờ thảm như vậy.

Bạn muốn hỗ trợ mát gan thì ra tiệm thuốc tây mua Boganic uống.

Hiện tại có phác đồ thuốc Ấn Độ viên 3 trong 1,tức 1 viên gồm 3 thành phần uống chỉ 1 viên vào buổi tối,ít bị tác dụng phụ hơn là loại phác độ nhiều viên như thuốc bạn đang uống loại thuốc của Việt Nam.Giá tiền thuốc rẻ hơn nhiều và Tuanmecsedec đảm bảo 100% an toàn.

HoangMangquadi
12-03-2017, 20:48
Bạn muốn hỗ trợ mát gan thì ra tiệm thuốc tây mua Boganic uống.

Hiện tại có phác đồ thuốc Ấn Độ viên 3 trong 1,tức 1 viên gồm 3 thành phần uống chỉ 1 viên vào buổi tối,ít bị tác dụng phụ hơn là loại phác độ nhiều viên như thuốc bạn đang uống loại thuốc của Việt Nam.Giá tiền thuốc rẻ hơn nhiều và Tuanmecsedec đảm bảo 100% an toàn.

Cảm ơn anh, em vừa chạy đi mua boganic.
phía trên em có hỏi thuốc Efavirenz ... trong đơn của em không có... vậy thuốc này ko cần thiết phải uống a anh?

Tuanmecsedec
12-03-2017, 20:51
Cảm ơn anh, em vừa chạy đi mua boganic.
phía trên em có hỏi thuốc Efavirenz ... trong đơn của em không có... vậy thuốc này ko cần thiết phải uống a anh?

Efavirenz có cũng được,không có cũng được.

HoangMangquadi
12-03-2017, 21:25
Bữa giờ em cứ tưởng đây là chữ ký nên em không để ý,
em muốn hỏi là em đã lấy thuốc cho sáu ngày. vậy em uống hết số thuốc đó rồi chuyển qua 1 viên 3 thành phần này được không? hay theo là phải theo tới cùng.
thời gian nào em có thể gọi điện nhờ tư vấn được anh?

Tuanmecsedec
12-03-2017, 21:35
Bữa giờ em cứ tưởng đây là chữ ký nên em không để ý,
em muốn hỏi là em đã lấy thuốc cho sáu ngày. vậy em uống hết số thuốc đó rồi chuyển qua 1 viên 3 thành phần này được không? hay theo là phải theo tới cùng.
thời gian nào em có thể gọi điện nhờ tư vấn được anh?

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

HoangMangquadi
12-03-2017, 22:12
Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

nãy em có gọi nhưng không có ai trả lời. giờ nào trong ngày thì có thể liên lạc tư vấn vậy anh Tuấn , em sợ giờ này anh nghỉ rồi nên không dám gọi lại

Tuanmecsedec
13-03-2017, 07:09
nãy em có gọi nhưng không có ai trả lời. giờ nào trong ngày thì có thể liên lạc tư vấn vậy anh Tuấn , em sợ giờ này anh nghỉ rồi nên không dám gọi lại

Số điện thoại của Tuanmecsedec 24/24.Nếu bạn gọi không bắt máy có thể bận,bạn gọi lại.

HoangMangquadi
14-03-2017, 21:53
đến bây giờ là ngày thứ 4 em dùng thuốc bệnh viện nhiệt đới.
hiện tượng đau cơ đã hết, nóng toát mồ hôi cũng giảm bớt. ăn cũng ngon miệng hơn
nhưng càng về đêm lại càng cảm giác ngứa, có một vệt dài ở cổ hơi rát, nổi hạch nhỏ ở tai. Tiêu chảy định kỳ sáng chiều, bụng vẫn khó chịu đầy hơi (em uống sữa men tiêu hóa + labavie dạng bột thấy cũng đỡ nhiều.)
Tác dụng phụ nên em cũng đang cố gắng chịu đựng. Anh Tuấn có cách nào giảm ngứa ko anh?
thuốc của bệnh viện nhiệt đới em uống không thấy cảm giác đau đầu, không thấy mệt mỏi lắm. em không biết thuốc trioday có thành phần Efavirenz có gây choáng không? hiện uống thuốc bệnh viện em vẫn làm việc bình thường.
Aluvia : 16k/1vien . ngày uống 4 viên :((

Charles
14-03-2017, 22:37
đến bây giờ là ngày thứ 4 em dùng thuốc bệnh viện nhiệt đới.
hiện tượng đau cơ đã hết, nóng toát mồ hôi cũng giảm bớt. ăn cũng ngon miệng hơn
nhưng càng về đêm lại càng cảm giác ngứa, có một vệt dài ở cổ hơi rát, nổi hạch nhỏ ở tai. Tiêu chảy định kỳ sáng chiều, bụng vẫn khó chịu đầy hơi (em uống sữa men tiêu hóa + labavie dạng bột thấy cũng đỡ nhiều.)
Tác dụng phụ nên em cũng đang cố gắng chịu đựng. Anh Tuấn có cách nào giảm ngứa ko anh?
thuốc của bệnh viện nhiệt đới em uống không thấy cảm giác đau đầu, không thấy mệt mỏi lắm. em không biết thuốc trioday có thành phần Efavirenz có gây choáng không? hiện uống thuốc bệnh viện em vẫn làm việc bình thường.
Aluvia : 16k/1vien . ngày uống 4 viên :((

Efavirenz gây ảo giác mạnh, vì vậy thành phần này nên uống buổi tối trước khi ngủ.

Bạn bị ngứa nhiều có thể do bạn uống thuốc nên gan bị nóng, bạn uống nhiều đồ mát hoặc có thể uống thêm bổ trợ gan xem sao.

HoangMangquadi
17-03-2017, 20:38
7 ngày trôi qua thật quá dài .
tinh thần cũng dần ổn định hơn nhờ vòng xoáy công việc, tối về vẫn hay bất an chút. hối hận, chán bản thân.
bụng đã dần ổn định, tiêu chảy giảm, không còn cảm giác đầy hơi khó chịu,
ngứa cũng đã giảm 80%, nóng người nên vẫn còn lở miệng, viêm họng đã giảm nhờ uống thuốc cảm. triệu chứng mới là cơ tay lâu lâu bị giật, mắt hơi khô. lưng hơi đau.

Mấy anh cho em hỏi: với thuốc phơi nhiễm tất nhiên nó chẳng bổ gì cho cơ thể, vậy những nguy cơ nào có thể xảy ra sau khi dùng thuốc.... suy gan suy thận gì ko?
sau khi dùng thuốc mình nên làm gì. bổ sung gì cho cơ thể.

Tuanmecsedec
17-03-2017, 20:56
7 ngày trôi qua thật quá dài .
tinh thần cũng dần ổn định hơn nhờ vòng xoáy công việc, tối về vẫn hay bất an chút. hối hận, chán bản thân.
bụng đã dần ổn định, tiêu chảy giảm, không còn cảm giác đầy hơi khó chịu,
ngứa cũng đã giảm 80%, nóng người nên vẫn còn lở miệng, viêm họng đã giảm nhờ uống thuốc cảm. triệu chứng mới là cơ tay lâu lâu bị giật, mắt hơi khô. lưng hơi đau.

Mấy anh cho em hỏi: với thuốc phơi nhiễm tất nhiên nó chẳng bổ gì cho cơ thể, vậy những nguy cơ nào có thể xảy ra sau khi dùng thuốc.... suy gan suy thận gì ko?
sau khi dùng thuốc mình nên làm gì. bổ sung gì cho cơ thể.

Tuanmecsedec khẳng định chưa có ca nào thất bại khi dùng thuốc phơi nhiễm.Không có gì ghê gớm suy gan,suy thân đâu bạn,sau khi ngưng thuốc sẽ trở lại bình thường thôi.

HoangMangquadi
17-03-2017, 21:40
Tuanmecsedec khẳng định chưa có ca nào thất bại khi dùng thuốc phơi nhiễm.Không có gì ghê gớm suy gan,suy thân đâu bạn,sau khi ngưng thuốc sẽ trở lại bình thường thôi.

cảm ơn anh, biết là vẫn hi vọng cao nhưng sự dằn vặt về bản thân là không tránh khỏi. Triệu chứng thì em thấy thuốc có ghi sẵn nên em không lo nhiều như em đọc mấy topic cũ. nay là ngày đầu e dùng... mong là không có nhiều tác dụng phụ.
hi vọng mọi việc sẽ ổn với mọi người đang có hoàn cảnh như em.

HoangMangquadi
20-03-2017, 21:33
sau 10 ngày sử dụng thuốc : đơn thuốc 1 ngày : 4 aluvia, 2 viên lamivude 1 viên tenofovir.
nói chung mọi tác dụng phụ gần như không còn, tiêu chảy cũng giảm. hạch ở tai đang xẹp dần.không còn đau cơ. nhiệt miệng cũng khỏi. duy chỉ còn cổ họng vẫn hơi đau, có ít đờm. thuốc không gây choáng, ngủ được nên tâm trạng đã thoải mái hơn nhiều.
Mấy ngày trước mình có thử thay đổi uống thuốc có thành phần Efavirenz. đúng là tác dụng phụ rất khủng khiếp. gây thức trắng nguyên đêm, mơ lung tung, đầu óc choáng váng, đầu óc hoang mang, lo lắng dù trước đó em đã không còn stress nữa. em tìm hiểu thì được biết tác dụng phụ gồm:

Các triệu chứng hệ thần kinh trung ương bao gồm chóng mặt, đau đầu, mất ngủ hoặc ngủ lơ mơ, giảm tập trung, ác mộng, và co giật. Các triệu chứng tương tự rối loạn tâm thần và trầm cảm cấp tính nặng cũng được báo cáo.

vậy cho em hỏi có phải do thuốc này nên tình trạng stress của mình tăng lên không, uống nhiều có thể gây rối loạn tâm thần vậy sao trong PEP lại được kê đơn, mà lại là thành phần không cần thiết, có cũng được ko có cũng được. (như trong đơn thuốc của em không có)

Tuanmecsedec
20-03-2017, 21:41
sau 10 ngày sử dụng thuốc : đơn thuốc 1 ngày : 4 aluvia, 2 viên lamivude 1 viên tenofovir.
nói chung mọi tác dụng phụ gần như không còn, tiêu chảy cũng giảm. hạch ở tai đang xẹp dần.không còn đau cơ. nhiệt miệng cũng khỏi. duy chỉ còn cổ họng vẫn hơi đau, có ít đờm. thuốc không gây choáng, ngủ được nên tâm trạng đã thoải mái hơn nhiều.
Mấy ngày trước mình có thử thay đổi uống thuốc có thành phần Efavirenz. đúng là tác dụng phụ rất khủng khiếp. gây thức trắng nguyên đêm, mơ lung tung, đầu óc choáng váng, đầu óc hoang mang, lo lắng dù trước đó em đã không còn stress nữa. em tìm hiểu thì được biết tác dụng phụ gồm:

Các triệu chứng hệ thần kinh trung ương bao gồm chóng mặt, đau đầu, mất ngủ hoặc ngủ lơ mơ, giảm tập trung, ác mộng, và co giật. Các triệu chứng tương tự rối loạn tâm thần và trầm cảm cấp tính nặng cũng được báo cáo.

vậy cho em hỏi có phải do thuốc này nên tình trạng stress của mình tăng lên không, uống nhiều có thể gây rối loạn tâm thần vậy sao trong PEP lại được kê đơn, mà lại là thành phần không cần thiết, có cũng được ko có cũng được. (như trong đơn thuốc của em không có)

Nói về Stress thì gây ra nhiều bệnh bạn,còn về thuốc sau khi ngưng thuốc sẽ trở lại bình thường thôi,không có gì ghê gớm đâu.

HoangMangquadi
26-03-2017, 20:52
Sau 16 ngày dùng thuốc.
Ngứa nhiều hơn. tiêu chảy vẫn vậy. hằng ngày lên cân đều để kiểm tra sức khỏe. Nóng nên mụn nổi hơi nhiều.
không biết thuốc có tác dụng đến dạ dày không mà dạo này hơi hơi đau. thỉnh thoảng thôi nhưng hơi lo.
dần qua thời gian này mới cảm thấy mình đã bỏ phí những gì, muốn làm gì nhất. còn 12 ngày nữa là kết thúc cũng là lúc đối diện với xét nghiệm.

Thuốc em được kê là 4 aluvia (2 sáng : 2 tối), 2 viên lamivude (tối) 1 viên tenofovir (tối):
không biết em có thể bỏ 2 viên aluvia buổi sáng không mấy anh? thấy có người cũng được kê 2 viên / ngày

Tuanmecsedec
26-03-2017, 20:59
Sau 16 ngày dùng thuốc.
Ngứa nhiều hơn. tiêu chảy vẫn vậy. hằng ngày lên cân đều để kiểm tra sức khỏe. Nóng nên mụn nổi hơi nhiều.
không biết thuốc có tác dụng đến dạ dày không mà dạo này hơi hơi đau. thỉnh thoảng thôi nhưng hơi lo.
dần qua thời gian này mới cảm thấy mình đã bỏ phí những gì, muốn làm gì nhất. còn 12 ngày nữa là kết thúc cũng là lúc đối diện với xét nghiệm.

Thuốc em được kê là 4 aluvia (2 sáng : 2 tối), 2 viên lamivude (tối) 1 viên tenofovir (tối):
không biết em có thể bỏ 2 viên aluvia buổi sáng không mấy anh? thấy có người cũng được kê 2 viên / ngày

Bác Sĩ kê toa thì phải uống cho đủ.