PDA

View Full Version : Tôi tuyệt vọng

Shock
23-03-2017, 07:34
Đêm thứ 2 không thể ngủ được kể từ khi biết được mình đã dương tính với căn bệnh này, trời đất như sụp đổ, muốn nhảy lầu tự tử. Tôi lang thang trên mạng để cố gắng tìm chút thông tin nào đó để bấu víu vào, không chia xẻ được với ai, đã tìm ra diễn đàn, có những người chung cảnh ngộ

Hoangmanqua
23-03-2017, 07:59
Mình hiểu cảm giác của bạn, cách đây nửa tháng mình cũng từng có cảm giác này. Mình cũng ko biết an ủi bạn ntn nữa, nhưng mong bạn mạnh mẽ hơn và sống thật tốt và hy vọng 1 tương lai ko xa sẽ có thuốc đặc trị dứt điểm cho căn bệnh này

Shock
23-03-2017, 08:06
Cám ơn bạn nhiều, Hôm nay nghỉ làm, chả thèm báo nghỉ với cơ quan nữa. Mình đã hẹn với bác sỹ để điều trị bây giờ, chưa biết sẽ như thế nào nũa, khủng khiếp quá

Hoangmanqua
23-03-2017, 08:29
Gặp bác sĩ và trao đổi trực tiếp với bác sĩ đi bạn có thể nó giúp bạn giải tỏ tâm lý nặng nề lúc này. Giữ tin thần lạc quan nhé bạn. Cố lên nào!

Vanhoang
23-03-2017, 08:59
Rồi sẽ ổn thôi bạn. Cố lên nhé

vì ngày mai tươi sáng
23-03-2017, 09:48
cách đây 4 năm về trước tôi cũng rơi vào tình trạng như bạn bây giờ . tôi chỉ biết khuyên bạn hãy lạc quan lên dương tính khôn phải là đã chấm hết bạn ạ . sau bốn năm sống lạc quan giờ tôi thấy cả tương lai đang ở phía trước . nếu bạn buồn cần người tâm sự hãy nói chuyện với tôi có thể tôi sẽ giúp bạn giải tỏa tâm lý lo lắng này .

Shock
23-03-2017, 10:11
Cám ơn các bạn thật nhiều,đọc những lời an ủi từ những người chua hề quên biết mà cảm thấy gần gũi quá, tôi muốn khoc mặc dù là người khá cứng rắn. tôi mới được tư vấn của bác sỹ, tâm lý đã khá hơn chút, bớt bấn loạn. Giò đang chờ để làm xét nghiêm tiếp theo

Cuocdoitrongmattoi
23-03-2017, 15:23
:) cố lên bạn, chỉ là bệnh mà thôi, cũng là cơ hội, là bước ngoặt để điều chỉnh cuộc sống và sống tốt hơn xưa.
Cám ơn các bạn thật nhiều,đọc những lời an ủi từ những người hua hề quên biết mà cảm thấy gần gũi quá, tôi muốn khoc mặc dù là người khá cứng rắn. tôi mới được tư vấn của bác sỹ, tâm lý đã khá hơn chút, bớt bấn loạn. Giò đang chờ để làm xét nghiêm tiếp theo

Moiviecroicungqua
24-03-2017, 14:20
Đêm thứ 2 không thể ngủ được kể từ khi biết được mình đã dương tính với căn bệnh này, trời đất như sụp đổ, muốn nhảy lầu tự tử. Tôi lang thang trên mạng để cố gắng tìm chút thông tin nào đó để bấu víu vào, không chia xẻ được với ai, đã tìm ra diễn đàn, có những người chung cảnh ngộ
Đừng quá bi quan bạn nhé mọi việc sẽ tốt đẹp thôi. Mình là 1 ví dụ điển hình nè, cách đây 6 tháng mình biết tin mắc bệnh khi đó cd4 chỉ có 90 vậy mà sau 6 tháng điều trị mình mới xét nghiệm lại cd4 của mình là 710. Hãy nghĩ tích cực lạc quan lên nhé sớm sẽ có thuốc trị dứt bệnh này thôi

Shock
24-03-2017, 18:41
Đừng quá bi quan bạn nhé mọi việc sẽ tốt đẹp thôi. Mình là 1 ví dụ điển hình nè, cách đây 6 tháng mình biết tin mắc bệnh khi đó cd4 chỉ có 90 vậy mà sau 6 tháng điều trị mình mới xét nghiệm lại cd4 của mình là 710. Hãy nghĩ tích cực lạc quan lên nhé sớm sẽ có thuốc trị dứt bệnh này thôi
Cám ơn bạn đã đông viên, mình có phần nào an tâm hơn, mình mới làm xét nghiệm để quyết định phác đồ điều tri ngày hôm qua. Hiện tại vẫn chưa thấy bệnh viên điện thoại, chưa được tư vấn nên mình chưa hề có khái niệm gì về chỉ số CD4. Sức khoẻ hiện giờ của mình vẫn bình thường, nhưng vì lo lắng mấy ngày không ăn ngủ được nên chăc xút phải 2kg, thật sự cứ mỗi lần nghĩ tơi chuyện này mình vẫn cảm thấy khủng khiếp như ngày đầu tiên, không biết có thể trải qua thời điểm này thế nào nữa.

Cuocdoitrongmattoi
24-03-2017, 22:19
Bạn hiểu nôm na CD4 là chỉ số của hệ miễn dịch, đề kháng của cơ thể. Sau khi có kết quả dương tính, bắt đầu điều trị thì bs sẽ cho kiểm tra CD4 ngay. Đừng lo lắng nữa, mất ăn mất ngủ sẽ suy nhược cơ thể nhanh đấy, khi uống thuốc cũng mệt hơn. Cứ bình thường ăn ngủ làm việc điều độ nha. Xem như mình bắt đầu 1 ngã rẽ mới cuộc đời mình. Cố lên!!!
Cám ơn bạn đã đông viên, mình có phần nào an tâm hơn, mình mới làm xét nghiệm để quyết định phác đồ điều tri ngày hôm qua. Hiện tại vẫn chưa thấy bệnh viên điện thoại, chưa được tư vấn nên mình chưa hề có khái niệm gì về chỉ số CD4. Sức khoẻ hiện giờ của mình vẫn bình thường, nhưng vì lo lắng mấy ngày không ăn ngủ được nên chăc xút phải 2kg, thật sự cứ mỗi lần nghĩ tơi chuyện này mình vẫn cảm thấy khủng khiếp như ngày đầu tiên, không biết có thể trải qua thời điểm này thế nào nữa.

Shock
27-03-2017, 23:32
Lại 1 ngày tiếp tục trôi qua, vẫn chưa thấy bệnh viên gọi báo gì hết, nủa muốn đến tận nơi để hỏi, nửa lại sợ phải nhìn lại cái nơi kinh khủng đã cho mình cái tin sét đánh đó. 2 ngày qua tưởng như đã bình tâm lại, tương như đã chấp nhận số phận, tưởng như .. tưởng nhu ..., sao ma lắm tương thế.? nhưng hình như mọi cố gắng đều vô ích khi đêm về, chắc phát điên mà chết trước khi bị bệnh. Cô độc quá, hoang mang quá

godblameme
28-03-2017, 21:53
Cách đây 3 tháng cũng như bạn. Nhưng giờ mình thấy bình thường. chỉ có điều uống thuốc hơi phiền phức tí haha cần zalo chia sẻ không

Shock
28-03-2017, 22:21
Cách đây 3 tháng cũng như bạn. Nhưng giờ mình thấy bình thường. chỉ có điều uống thuốc hơi phiền phức tí haha cần zalo chia sẻ không
Cám ơn bạn nhé. Bạn gửi giúp zalo cho mình vao email Kinhkhungqua@yahoo.com nhé. Chiều nay mình đã thấy bệnh viện hẹn ngày mai lấy kết quả và uống thuốc rôi, đã chuẩn bị tinh thần mấy ngày hôm nay , nhưng nghe thấy người ta gọi chả hiểu sao lại bủn rủn hết cả chân tay. Dám làm mà không dám chịu, thấy mình hèn hèn :))

Shock
29-03-2017, 10:12
Mong các bạn, a chị tư vấn, tôi đã xét nghiệm CD4 212, tuy nhiên dương tính với gan C, bác sỹ tư vấn đến phòng khám riêng, , có loại thuốc thuốc chữa tốt nhất hiện nay 75 triệu 1 tháng, 3 tháng có thể dưt điểm, tôi hoang mang qua. Đồng thời tác dung phụ của 2 loại thuốc không biết mình có thể vượt qua được không

Charles
29-03-2017, 14:13
Mong các bạn, a chị tư vấn, tôi đã xét nghiệm CD4 212, tuy nhiên dương tính với gan C, bác sỹ tư vấn đến phòng khám riêng, , có loại thuốc thuốc chữa tốt nhất hiện nay 75 triệu 1 tháng, 3 tháng có thể dưt điểm, tôi hoang mang qua. Đồng thời tác dung phụ của 2 loại thuốc không biết mình có thể vượt qua được không

Phòng khám tư nhiều khi chặt chém vô tội vạ, phương châm làm việc của họ chủ yếu là làm sao bán được nhiều thuốc, vẽ ra thật nhiều mục khám.... Bạn nên qua BV Nhiệt Đới TW khám và điều trị Gan C.

Hhmmang
29-03-2017, 16:25
Bình tĩnh và lạc quan lên nhé bạn.
sáng nay mình đến bệnh viện lấy thuốc, ngồi kế chị kia, nghe chỉ tâm sự, chỉ bị 17 năm rồi (do nhiễm từ chồng)! Hiện chồng và con chỉ đeu đã mất do h nhưng chỉ vẫn cố gắng sống. Qua quan sát mình thấy chỉ khá khoẻ, chỉ có đều do nghèo nên lao động nhìu dẫn đến da hơi xấu tí. Vậy mà đeu đan mỗi tháng chỉ đạp xe 57 cây số lên bệnh viện tái khám và nhận thuốc á.
Chỉ nói lúc mới biết bịnh chưa có arv nên bị tùm lum bịnh, mà bịnh nào phát lên phải trị bịnh đó. Riết chỉ nghèo luôn.
Tụi mình đừng bi quan mà phải cố lên nhé. Thân

Shock
29-03-2017, 22:14
Cám ơn các bạn đã tư vấn và động viên, không có diễn đàn này không biết tôi có thể trải qua mấy ngày vừa qua thế nào nữa. Chuẩn bị uống thuốc ARv lúc 22h45, hồi hộp quá, không biết nó vật mình thế nào. Sao tự nhiên thấy mình yếu đuối kinh khủng, có lẽ tại không thể chia xẻ được với bất kỳ một người thân nào nên càng bi stress nặng. Lên viết mấy dòng trên này, hy vọng nhưng người chung cảnh ngộ có thể thông cảm cho mình, cảm thấy giải toả được ít nhiều.

Moiviecroicungqua
29-03-2017, 23:10
Cám ơn các bạn đã tư vấn và động viên, không có diễn đàn này không biết tôi có thể trải qua mấy ngày vừa qua thế nào nữa. Chuẩn bị uống thuốc ARv lúc 22h45, hồi hộp quá, không biết nó vật mình thế nào. Sao tự nhiên thấy mình yếu đuối kinh khủng, có lẽ tại không thể chia xẻ được với bất kỳ một người thân nào nên càng bi stress nặng. Lên viết mấy dòng trên này, hy vọng nhưng người chung cảnh ngộ có thể thông cảm cho mình, cảm thấy giải toả được ít nhiều.
Bạn uống thuốc muộn thế. Mình toàn uống lúc 10h mà có hôm mệt muốn ngủ sớm mà cứ phải đợi đến h để uống thuốc rồi mới đc ngủ :) . Cứ uống đi ko sao đâu mấy ngày đầu hơi khó chịu tý rồi sẽ vượt qua thôi. Cd4 của bạn còn cao hơn lúc trc của mình nhiều.

Shock
30-03-2017, 06:30
Phòng khám tư nhiều khi chặt chém vô tội vạ, phương châm làm việc của họ chủ yếu là làm sao bán được nhiều thuốc, vẽ ra thật nhiều mục khám.... Bạn nên qua BV Nhiệt Đới TW khám và điều trị Gan C.
Mình khám ỏ bệnh viện nhiệt đới trung ương mà, bác sỹ thông báo kết quả cho mình mặt lạnh te, không tư vấn gì cả, giọng rất bề trên xấc xược, hỏi câu gi trả lời cụt lủn câu đó, chỉ khi đề cập đến khám phòng mạch tư của hắn ở 50 Hàng Bài thi mặt mới dãn ra. Nếu mình bị căn bệnh bình thường chắc mình không để yên, đành cắn răng chịu đưng. Sau đó mình có ra khám dịch vụ cũng của bệnh viện nhiệt đới, xét nghiêm men gan va đếm lượng virus gan C, bác sỹ tư vấn nhiệt tình nên mình cũng đỡ lo.

Shock
30-03-2017, 06:40
Bạn uống thuốc muộn thế. Mình toàn uống lúc 10h mà có hôm mệt muốn ngủ sớm mà cứ phải đợi đến h để uống thuốc rồi mới đc ngủ :) . Cứ uống đi ko sao đâu mấy ngày đầu hơi khó chịu tý rồi sẽ vượt qua thôi. Cd4 của bạn còn cao hơn lúc trc của mình nhiều.
Vì công việc mình phải mang vế nhà làm khá nhiều, uống sớm quá sợ chưa xong, đêm qua bị nó hành cũng kinh, bị ảo giác hơi quay cuồng. Tỉnh giấc lúc nhìn đồng hồ 1h20, cố gắng nhắm mắt lại ngủ, rồi cũng qua, sáng tỉnh từ sớm thấy hơi mệt chút thôi, chả biết làm gì lại vào diễn đàn. Mình biến cái diễn đàn này thành cái nhật ký của mình hay sao đó :)) mong không bi khoá

Hhmmang
31-03-2017, 22:19
Vì công việc mình phải mang vế nhà làm khá nhiều, uống sớm quá sợ chưa xong, đêm qua bị nó hành cũng kinh, bị ảo giác hơi quay cuồng. Tỉnh giấc lúc nhìn đồng hồ 1h20, cố gắng nhắm mắt lại ngủ, rồi cũng qua, sáng tỉnh từ sớm thấy hơi mệt chút thôi, chả biết làm gì lại vào diễn đàn. Mình biến cái diễn đàn này thành cái nhật ký của mình hay sao đó :)) mong không bi khoá
Bạn ráng uống thuốc cỡ 22h đi, chứ 23h là hơi trễ á.
Nay tâm trạng bạn đỡ chưa? Còn bị say thuốc kg?

Shock
31-03-2017, 22:30
Chào bạn, cám ơn đã hỏi thăm, ngày thứ 2 uống thuốc có đỡ mệt hơn, không còn bị ảo giác quay cuồng như đêm hôm trước nữa, hy vọng cơ thế mình thích ứng dần, sáng ra đầu vẫn hơi quay quay, nhưng hôm nay mình đã đi được xe máy để đi làm, hôm qua phải đi taxi. Mai lai phải uống thuốc điều trị gan C nữa, men gan của minh rất cao. Cho mình hỏi sau một thời gian dùng ARV, bạn có còn bi say nữa không,

Shock
31-03-2017, 23:23
Mấy ngày nay, rảnh rỗi la lại vào diễn đàn đọc thông tin, nhưng mỗi lần thấy có 1 thành viên mới là lòng tôi lại quặn thắt lại, cầu trời phật đừng ai phải chịu cực hình như chúng con nữa.

chotoi1cohoi
01-04-2017, 01:01
có gì đâu bạn ơi, sao ai cũng quan trọng hóa HIV nhỉ. Ung thư còn đáng sợ hơn HIV gấp mấy lần kìa, mà mình sợ ung thư :((

Shock
02-04-2017, 13:45
Hôm nay đã uống Arv được 4 ngày rồi, không còn bị ảo giác, sáng thức dậy cung đỡ lảo đảo, nhưng tinh thần thi vẫn chao đảo. Bi thân kinh hay bị điên rồi. Ở nhà 2 ngày cuối tuần thi thời gian chính là chui vao diễn đàn để đọc, đọc đến không còn gì để đọc nữa thì thôi. Khi thức thi sờ mó xem chân tay nó co teo tóp đi tý nào không, còn nhắm mắt vào thi thấy hiv no ngoe nguẩy trong người. Cố gắng để xua đi mấy cái ý nghĩ ngu xuẩn đó đi mà sao khó quá. Không phải áo giác do thuốc mà ảo giác trong tâm. Mình làm mình chịu, kêu khóc cũng chả ai thương, nhưng có lẽ có nơi để mà than vãn thế này cũng đỡ bị nổ tung lên.

thequi7777
15-05-2017, 15:04
cố lên bạn nhé

Violet
16-05-2017, 17:24
Chào bạn, cám ơn đã hỏi thăm, ngày thứ 2 uống thuốc có đỡ mệt hơn, không còn bị ảo giác quay cuồng như đêm hôm trước nữa, hy vọng cơ thế mình thích ứng dần, sáng ra đầu vẫn hơi quay quay, nhưng hôm nay mình đã đi được xe máy để đi làm, hôm qua phải đi taxi. Mai lai phải uống thuốc điều trị gan C nữa, men gan của minh rất cao. Cho mình hỏi sau một thời gian dùng ARV, bạn có còn bi say nữa không,
Chào Bạn!
Người nhà mình cũng bị đồng nhiễm viêm gan C, bạn có kinh nghiệm gì về khám và điều trị viêm gan C không? Sau khi điều trị xong bệnh, người nhà mình mới đi chữa viêm gan C.
Cảm ơn bạn nhiều!

Shock
18-05-2017, 22:32
Chào Bạn!
Người nhà mình cũng bị đồng nhiễm viêm gan C, bạn có kinh nghiệm gì về khám và điều trị viêm gan C không? Sau khi điều trị xong bệnh, người nhà mình mới đi chữa viêm gan C.
Cảm ơn bạn nhiều!
Mình đã uống thuốc gan C gần 2 tháng. Mình uống thuốc Natdac và Hepcinat. Sau tháng thứ nhất đi xét nghiệm tải virus, tình hình rất khả quan, nồng độ virus trong huyết tương đã về dưới mưc 37,5 copies, tức là ở mức không phát hiện virus, minh sẽ uống trong vòng 3 tháng. Thuốc này giá thành khá cao (khoảng 15 triệu cho 1 tháng) tuy nhiên bác sỹ nói từ tháng 6, bệnh nhân nhiễm gan C sẽ được bhyt chi trả 50-70 %). Bạn nên nói người nhà điều trị sớm, để lâu có thể dẫn đến tăng men gan va sơ gan. Bệnh viêm gan C hiện nay đã có thể chữa trị thành công khoảng 90%.

Tuấn SG
19-05-2017, 11:20
Cho mình hỏi mình thường uống lúc 22h. Tuy nhoên hay quên có khi 11h và cũng có khi gần 1h sáng rồi mới sực nhớ. Vậy ảnh hưởng gì ko?

Tuấn SG
19-05-2017, 11:25
Mình đã uống thuốc gan C gần 2 tháng. Mình uống thuốc Natdac và Hepcinat. Sau tháng thứ nhất đi xét nghiệm tải virus, tình hình rất khả quan, nồng độ virus trong huyết tương đã về dưới mưc 37,5 copies, tức là ở mức không phát hiện virus, minh sẽ uống trong vòng 3 tháng. Thuốc này giá thành khá cao (khoảng 15 triệu cho 1 tháng) tuy nhiên bác sỹ nói từ tháng 6, bệnh nhân nhiễm gan C sẽ được bhyt chi trả 50-70 %). Bạn nên nói người nhà điều trị sớm, để lâu có thể dẫn đến tăng men gan va sơ gan. Bệnh viêm gan C hiện nay đã có thể chữa trị thành công khoảng 90%.

Dạo này việc uống thuốc và sức khỏe của bạn thế nào rồi? Mình cũng uống được 5 tháng nhưng vẫn bị rối loạn giấc ngủ, người chẳng có chút sức nào, mất tập trung và mệt mỏi. Lúc xét nghiệp CD4 mình chỉ có 45.

Tuanmecsedec
19-05-2017, 14:20
Cho mình hỏi mình thường uống lúc 22h. Tuy nhoên hay quên có khi 11h và cũng có khi gần 1h sáng rồi mới sực nhớ. Vậy ảnh hưởng gì ko?

Bạn nên để điện thoại báo giờ uống,bạn nên tuân thủ uống đúng giờ,nếu bạn uống lung tung giờ dễ dẫn đến kháng thuốc.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Shock
19-05-2017, 22:00
Dạo này việc uống thuốc và sức khỏe của bạn thế nào rồi? Mình cũng uống được 5 tháng nhưng vẫn bị rối loạn giấc ngủ, người chẳng có chút sức nào, mất tập trung và mệt mỏi. Lúc xét nghiệp CD4 mình chỉ có 45.
Bạn nên để báo thức để uống thuốc đúng giờ, chịu khó ăn uống điều độ, tập thể thao nhẹ, sức khoẻ sẽ ổn thôi. Từ khi mình uông thuốc, mình rất để ý đến sức khoẻ và ăn uống. Mình được khuyên uống dầu dừa hàng ngày, nhưng mùi dầu dừa mình không thích, vì vậy ngày nào cũng uống nước dừa tươi và ăn cùi dừa, mình uống thêm viên tảo xoắn của Nhật nũa, nó giúp tăng sức đề kháng, uống trà hoàn ngọc (đọc trên diẽn đàn và trên mạng thấy nói hỗ trợ rất tốt cho người nhiễm H và điều trị ung thư) hàng ngày vân tập gym, chạy bộ và xông hơi để đào thải chất độc, cho đến thời điểm hiện tại, sức khoẻ mình đã khá tốt, như lúc chưa bị bệnh. Đó là chút kinh nghiệm của minh, bạn thử làm theo xem sao, cố gắng để đầu óc thoải mái, mọi chuyện sẽ tốt lên thôi ban nhé, chúc bạn mau lấy lại được sức khoẻ

Violet
20-05-2017, 10:43
Cảm ơn Bạn Shock nhiều! Người nhà mình mới điều trị rona, đợt điều trị cũng uống khá nhiều thuốc nên mình có nói để sau 1 tháng đi định lượng và khám chuyên khoa và xin hướng điều trị của Bác sĩ. Mình dự định cho người nhà mình đi khám bên Bệnh viện Nhiệt đới TW.
Do phát hiện bệnh tình cờ khi bị rona và sau đó đi thử máu và điều trị bệnh ở trung tâm dự phòng tỉnh. Nhưng họ lại không báo CD cho người nhà mình là bao nhiêu, nên mình tính cho người nhà lên đó đo lại luôn.

Hhmmang
20-05-2017, 11:35
Bạn nên để báo thức để uống thuốc đúng giờ, chịu khó ăn uống điều độ, tập thể thao nhẹ, sức khoẻ sẽ ổn thôi. Từ khi mình uông thuốc, mình rất để ý đến sức khoẻ và ăn uống. Mình được khuyên uống dầu dừa hàng ngày, nhưng mùi dầu dừa mình không thích, vì vậy ngày nào cũng uống nước dừa tươi và ăn cùi dừa, mình uống thêm viên tảo xoắn của Nhật nũa, nó giúp tăng sức đề kháng, uống trà hoàn ngọc (đọc trên diẽn đàn và trên mạng thấy nói hỗ trợ rất tốt cho người nhiễm H và điều trị ung thư) hàng ngày vân tập gym, chạy bộ và xông hơi để đào thải chất độc, cho đến thời điểm hiện tại, sức khoẻ mình đã khá tốt, như lúc chưa bị bệnh. Đó là chút kinh nghiệm của minh, bạn thử làm theo xem sao, cố gắng để đầu óc thoải mái, mọi chuyện sẽ tốt lên thôi ban nhé, chúc bạn mau lấy lại được sức khoẻ
Rất mừng khi bạn đã tự cân bằng đc. Mình mới lấy kết quả ở Pá tuer cái sột, cd4 đc 716 ( lần 1 dưới 500, lần 2: 593)! Định lượng hiv1: kg phát hiện, chỉ có điều men gan tăng do trước lúc xét nghiệm mình có uống thuốc kháng sinh trị sổ mũi, cảm
Vui lên nhen bạn

Shock
20-05-2017, 19:43
Rất mừng khi bạn đã tự cân bằng đc. Mình mới lấy kết quả ở Pá tuer cái sột, cd4 đc 716 ( lần 1 dưới 500, lần 2: 593)! Định lượng hiv1: kg phát hiện, chỉ có điều men gan tăng do trước lúc xét nghiệm mình có uống thuốc kháng sinh trị sổ mũi, cảm
Vui lên nhen bạn
Chúc mừng bạn nhé. :)) cố gắng giữ phong độ:try:

Violet
06-07-2017, 18:41
Mình muốn xin thông tin về Bác sỹ mà bạn đang điều trị viêm gan C dc ko bạn Shock?
Vì mình ở tỉnh lên đó khám và xét nghiệm, Nếu khả quan có thể mình để người nhà mình chữa trên BV nhiệt đới luôn.
Cảm ơn nhiều!

Shock
06-07-2017, 23:19
Mình muốn xin thông tin về Bác sỹ mà bạn đang điều trị viêm gan C dc ko bạn Shock?
Vì mình ở tỉnh lên đó khám và xét nghiệm, Nếu khả quan có thể mình để người nhà mình chữa trên BV nhiệt đới luôn.
Cảm ơn nhiều!
Theo mình được bác sỹ tư vấn chữa viêm gan C không khó, uống thuốc khoảng 3-4 tháng là có thể khỏi, chi phí 1 tháng khoảng 12 đến 15 triệu, tương đối cao, nhưng mình có nghe nói từ tháng 7 được bảo hiểm chi trả 50%. Bạn đến khám ở bv nhiệt đới tw sẽ được tư vấn kỹ hơn, mình được bác sỹ Hoàng điều trị, đã uống hết 3 tháng, đã xét nghiêm thử lượng virus dưới 35 copies, sức khoẻ khá tốt, không có hiện tượng gì khác thường cả. Bạn cho người nhà đến khám cụ thể xem sao.

Violet
07-07-2017, 11:58
Mình cảm ơn Bạn Shock nhiều!
Rất mừng khi biết được thông tin mà bạn đã cung cấp, và mừng cho Bạn đã kiểm soát được bệnh!

Loveflower
07-07-2017, 21:26
shock số 1, cố lên nhaz shock

Shock
10-07-2017, 12:33
shock số 1, cố lên nhaz shock
Cám ơn bạn Loveflower nhe, chúc mọi người có sức khoẻ tốt, chiến thắng bệnh tật

Vui
10-07-2017, 17:31
Cám ơn bạn Loveflower nhe, chúc mọi người có sức khoẻ tốt, chiến thắng bệnh tật
Anh Shock cho em hỏi uống thuốc lâu có thấy vấn đề gì về gan, thận không?

Shock
10-07-2017, 23:42
Anh Shock cho em hỏi uống thuốc lâu có thấy vấn đề gì về gan, thận không?
Anh mới điều trị 3 tháng, cũng chưa lâu lắm, hiện tại thì mọi chuyện vẫn bình thường, không thấy hiện tượng gì cả, các bạn khác điều trị lâu hơn trả lời giúp cho Vui nhé

Nguoidanvn
11-07-2017, 05:00
Cố lên bạn cuộc sống còn nhiều điều tốt đẹp lắm . Gia đình và m.n luôn bên bạn

Vui
11-07-2017, 12:36
Anh mới điều trị 3 tháng, cũng chưa lâu lắm, hiện tại thì mọi chuyện vẫn bình thường, không thấy hiện tượng gì cả, các bạn khác điều trị lâu hơn trả lời giúp cho Vui nhé
Em cám ơn a, a có cho người thân biết mình mắc bệnh ko ạ, e phân vân quá nhưng sợ ko giấu lâu được

Shock
11-07-2017, 12:50
Em cám ơn a, a có cho người thân biết mình mắc bệnh ko ạ, e phân vân quá nhưng sợ ko giấu lâu được
Không em, anh không cho ai biết cả, 2 tháng đi lấy thuốc 1 lần, uống thuốc vào buổi tối 1 lần cũng không phiền phức lắm, mình có thể tự lo được cho bản thân, tuy nhiên em thấy gia đình có thể chia xẻ được thì nói cũng tốt

Vui
11-07-2017, 16:36
Không em, anh không cho ai biết cả, 2 tháng đi lấy thuốc 1 lần, uống thuốc vào buổi tối 1 lần cũng không phiền phức lắm, mình có thể tự lo được cho bản thân, tuy nhiên em thấy gia đình có thể chia xẻ được thì nói cũng tốt
Anh tự điều trị ko phải ở opc ạ, vì opc là 1 tháng đi lấy thuốc 1 lần ạ.

Violet
13-07-2017, 12:10
Theo mình được bác sỹ tư vấn chữa viêm gan C không khó, uống thuốc khoảng 3-4 tháng là có thể khỏi, chi phí 1 tháng khoảng 12 đến 15 triệu, tương đối cao, nhưng mình có nghe nói từ tháng 7 được bảo hiểm chi trả 50%. Bạn đến khám ở bv nhiệt đới tw sẽ được tư vấn kỹ hơn, mình được bác sỹ Hoàng điều trị, đã uống hết 3 tháng, đã xét nghiêm thử lượng virus dưới 35 copies, sức khoẻ khá tốt, không có hiện tượng gì khác thường cả. Bạn cho người nhà đến khám cụ thể xem sao.
Mình vẫn cần thêm thông tin từ bạn Shock!
Chào bạn!
Mình đã đưa người nhà mình lên khám tại BV nhiệt đới trung ương, vì ở Tỉnh nên mình đã đăng ký khám gan bình thường, nhưng khi vào phòng khám người nhà mình có nói bị đồng nhiễm viêm gan C thì bác sỹ có khuyên là về chuyển lên đây để điều trị vì người đồng nhiễm được ưu tiên hơn.
Do không rành lắm, nên mình có ra hỏi phòng opc ở bệnh viện thì họ nói chuyển thẻ BHYT lên, còn nơi uống ARV vẫn để dưới đó. Vì bênh nhân đông nên họ chỉ trả lời có vậy.
Bạn có thể cho mình hỏi thêm là Bạn có phải chuyển thẻ BHYT sang đó không? còn điều trị ARV bạn có điều trị tại đó không? và bạn có thể hỏi giúp mình bác sỹ Hoàng là nếu ko điều trị ARV ở bẹnh viện nhiệt đới thì có được giảm chi phí điều trị viêm gan C không?( Mình sẽ xin chuyển thẻ BHYT lên đó)
Còn mình muốn nhờ sự trợ giúp của mọi người ai biết thông tin thì cho mình biết là: nếu bắt buộc phải chuyển điều trị uống ARV tại bênh viện nhiệt đới TW để chữa bệnh viêm gan C thì có thể chuyển được không? ( có nghĩa là chuyển nơi uống ARV địa điểm từ trung tâm OPC ở tỉnh lên TW không?)
Mình cảm ơn bạn Shock và mọi người rất nhiều!

Vòng Tay
25-07-2017, 16:46
Sock ơi cho kình zalo bạn đc ko

antue84
01-09-2017, 11:03
mình cũng đang làm hồ sơ bên opc, tdc4 mình có 241, mong sẽ được Shock tư vấn sau khi mình bắt đầu uống thuốc, mình đang run lắm.

YenKhoa
01-09-2017, 12:32
mình cũng đang làm hồ sơ bên opc, tdc4 mình có 241, mong sẽ được Shock tư vấn sau khi mình bắt đầu uống thuốc, mình đang run lắm.
Ủa bạn mới nhiễm mà sao cd4 thấp vậy? Bạn chắc là mới nhiễm từ 2 tháng trước chứ?
Nếu vậy có thể đặt giả thiết là bạn đã nhiẽm HIV từ trước, và người thứ 3 kia cũng có thể dính từ bạn.
Bạn nên thông báo cho người yêu và cả người thứ 3 kia.
Bạn cũng nên nói với tất cả những người bạn đã quan hệ không an toàn từ trước đến nay.

YenKhoa
01-09-2017, 13:47
Bs bảo t nhiễm tầm 5 năm rồi
Đang nói antue84 kìa, bạn í nghi ngờ bị nhiễm do QH konan toàn 2 tháng trc.

antue84
01-09-2017, 14:02
Ủa bạn mới nhiễm mà sao cd4 thấp vậy? Bạn chắc là mới nhiễm từ 2 tháng trước chứ?
Nếu vậy có thể đặt giả thiết là bạn đã nhiẽm HIV từ trước, và người thứ 3 kia cũng có thể dính từ bạn.
Bạn nên thông báo cho người yêu và cả người thứ 3 kia.
Bạn cũng nên nói với tất cả những người bạn đã quan hệ không an toàn từ trước đến nay.

năm ngoái mình còn đi kiểm và kết quả âm tính bạn ơi :(

YenKhoa
01-09-2017, 14:03
năm ngoái mình còn đi kiểm và kết quả âm tính bạn ơi :(
Vậy cũng đỡ, hjhjhj

antue84
01-09-2017, 14:04
Thật sự "quan ngại". Tui biết các bạn đang rất hoang mang, tuy nhiên làm sao tui có thể im lặng được khi có ít nhất 2 người có nguy cơ mà ko hay biết. Tui cũng hoảng loạn thay cho họ.

mình có nói bạn kia rồi, chỉ có người yêu mình chưa nói thôi bạn à :(. Mình ko biết nói thế nào, vì 2 đứa thương nhau lắm, bác sỹ có nói do mình bị tiểu đường nữa nên có khả năng mình mới nên nó ảnh hưởng đến sức khỏe trong gd này, nên chi số thấp. vì chỉ số kháng thể H của mình khá thấp :(

Shock
02-09-2017, 06:59
Uống thuốc thời gian đầu sẽ hơi mệt, chóng mặt, nhưng dần dần sẽ hết thôi. Bạn cố gắng nhé, mọi chuyện sẽ ổn thôi, đừng quá lo lắng bạn nhé

antue84
02-09-2017, 07:02
Uống thuốc thời gian đầu sẽ hơi mệt, chóng mặt, nhưng dần dần sẽ hết thôi. Bạn cố gắng nhé, mọi chuyện sẽ ổn thôi, đừng quá lo lắng bạn nhé
Cám ơn bạn, nhìn mọi người đi chơi lễ mà mình lại khóc, mình mới 1 tuần mà suy nhước hết thân thể, dặn lòng cố lên mà cứ rã rời, mình phải làm sao đây? Mình sợ và hoang mang lắm Shock ah. Hôm qua ráng ngủ sớm, nhưng giữ đêm lại tỉnh và co ro lại. Mình biết bản thân phải cố gắng nhưng sao khó thật

Shock
02-09-2017, 23:07
Cám ơn bạn, nhìn mọi người đi chơi lễ mà mình lại khóc, mình mới 1 tuần mà suy nhước hết thân thể, dặn lòng cố lên mà cứ rã rời, mình phải làm sao đây? Mình sợ và hoang mang lắm Shock ah. Hôm qua ráng ngủ sớm, nhưng giữ đêm lại tỉnh và co ro lại. Mình biết bản thân phải cố gắng nhưng sao khó thật
Khó lắm để quen được với sự thật này, mình biết mà, nhưng chúng ta vẫn cần phải sống tiếp, rất nhiều người vẫn đang cố gắng để sống mạnh khoẻ, sống tốt, mọi người làm được, bạn cũng sẽ làm được mà. Thật cố gắng lên bạn, điều trị đi, bạn sẽ lại vui vẻ trở lại thôi

antue84
05-09-2017, 14:43
Khó lắm để quen được với sự thật này, mình biết mà, nhưng chúng ta vẫn cần phải sống tiếp, rất nhiều người vẫn đang cố gắng để sống mạnh khoẻ, sống tốt, mọi người làm được, bạn cũng sẽ làm được mà. Thật cố gắng lên bạn, điều trị đi, bạn sẽ lại vui vẻ trở lại thôi

cám ơn bạn, bên opc hẹn mình 20 ngày nữa nên cũng đang chờ, cám ơn bạn.