PDA

View Full Version : Test nhanh HIV kết quả dương tính

Pkq
24-03-2017, 23:28
Chào mọi người, xin mọi người tư vấn giúp em.
Hôm 14 này, em có làm xn test nhanh hiv, kết quả là dương tính. Sau đó 1 ngày,, em có làm xn ở 1 bệnh viện khác, cũng dùng pp test nhanh, nhưng kết quả là âm tính.nên bac si không cần dùng pp khác xn lại nữa.Bác sĩ có nói e chờ 3 tháng sau xn lại thế nào? Nhưng mà e lo lắm! Em không biết tại sao kết quả trước đó lại là dương tính. Có phải em có mầm móng bệnh hay không?
Em chưa quan hệ bao giờ. Nhưng khoảng gần cuối năm 2015 em có dùng chung kềm cắt móng ngoài tiệm, sơ ý bị chảy máu. như vậy có nguy cơ bị nhiễm không ạ?
Em sợ quá ạ!

Lục Giang
24-03-2017, 23:30
Hôm 14 này, em có làm xn test nhanh hiv, kết quả là dương tính. Sau đó 1 ngày,, em có làm xn ở 1 bệnh viện khác, cũng dùng pp test nhanh, nhưng kết quả là âm tính.nên bac si không cần dùng pp khác xn lại nữa.Bác sĩ có nói e chờ 3 tháng sau xn lại thế nào? Nhưng mà e lo lắm! Em không biết tại sao kết quả trước đó lại là dương tính. Có phải em có mầm móng bệnh hay không?
Em chưa quan hệ bao giờ. Nhưng khoảng gần cuối năm 2015 em có dùng chung kềm cắt móng ngoài tiệm, sơ ý bị chảy máu. như vậy có nguy cơ bị nhiễm không ạ?
Em sợ quá ạ!
b
bạn yên tâm, ko bị lây nhiểm như vậy, test nhanh rất nhậy nên đôi khi cho nhầm kết quả dt, nhưng quy tắc là chỉ có dt giả chú ko bao giờ có at giả, vì vậy lần xn sau at chứng tỏ bạn an toàn

Charles
24-03-2017, 23:34
Em sợ quá ạ!

Khi bạn test lại kết quả âm tính chứng tỏ phản ứng trước là giả. Thời gian đã hơn 1 năm thì dù thực sự có nguy cơ bạn cũng hoàn toàn yên tâm, huống chi như bạn kể là không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
25-03-2017, 07:09
Em sợ quá ạ!
Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng.

Bạn yên tâm,sau đó bạn xét nghiệm lại âm tính thì yên tâm mình không nhiễm.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.