PDA

View Full Version : Em hỏi xem dùng có đung thuốc không ?

mnonline
09-04-2017, 14:27
Em bị phơi nhiếm HIV khi lên bv nhiệt đới tw thử âm tính hiv thì bs cho thuốc gồm 2 loại: viên nén bao phim guilaume uống 1 viên 1 ngày. Và Aluvia (lopinavir và ritomavir) cho em hỏi có dùng đúng hoặc thừa thuốc không ạ ?
Guilaume một số bạn chỉ dùng nguyên loại này. Em dùng thấy bị ngứa vùng bên nửa mặt trái, và tiêu chẩy nhất là khi kết hợp với aluvia. Anh Tuấn cho em hỏi tác dụng phụ đó khi nào hết ạ. Chứ khó chịu lắm. Nửa mặt bên trái nóng và hơi ngứa. Miệng thì có như kiểu bong bóng cũng bên trái và hay phải nuốt nước bọt.
Có phải dùng aluvia không hay chỉ dùng guilaume thôi ạ.
em cảm ơn anh !

Tuanmecsedec
09-04-2017, 14:35
Em bị phơi nhiếm HIV khi lên bv nhiệt đới tw thử âm tính hiv thì bs cho thuốc gồm 2 loại: viên nén bao phim guilaume uống 1 viên 1 ngày. Và Aluvia (lopinavir và ritomavir) cho em hỏi có dùng đúng hoặc thừa thuốc không ạ ?
Guilaume một số bạn chỉ dùng nguyên loại này. Em dùng thấy bị ngứa vùng bên nửa mặt trái, và tiêu chẩy nhất là khi kết hợp với aluvia. Anh Tuấn cho em hỏi tác dụng phụ đó khi nào hết ạ. Chứ khó chịu lắm. Nửa mặt bên trái nóng và hơi ngứa. Miệng thì có như kiểu bong bóng cũng bên trái và hay phải nuốt nước bọt.
Có phải dùng aluvia không hay chỉ dùng guilaume thôi ạ.
em cảm ơn anh !

Bác sĩ cho bạn dùng thuốc như vậy đúng rồi,uống thuốc có thể làm sẽ nóng,vì vậy có thể ra tiệm thuốc tây mua Boganic uống hỗ trợ mát gan.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

mnonline
09-04-2017, 14:46
Anh ơi có cần thiết uống aluvia ko ạ ?
Bs bảo thuốc này là phác đồ 2 ít tác dụng ko mong muốn, chỉ tích mỡ và tiêu chảy là cùng thôi ạ
em xét nghiệm alt/ ast bình thường, mà e mới uống có 1 ngày thôi ạ.

Tuanmecsedec
09-04-2017, 14:53
Anh ơi có cần thiết uống aluvia ko ạ ?
Bs bảo thuốc này là phác đồ 2 ít tác dụng ko mong muốn, chỉ tích mỡ và tiêu chảy là cùng thôi ạ
em xét nghiệm alt/ ast bình thường, mà e mới uống có 1 ngày thôi ạ.

Aluvia trong phác đồ bậc 2 rất cực độc,tác dụng phụ rất nhiều,thường bị chột bụng tiêu chảy.Hiện tại phác đồ điều trị phơi nhiễm dùng là 3 thành phần Tenofovir 300 Lamivudien 300 Effavirenz 600,viên 3 trong 1.Một ngày chỉ uống 1 lần vào buổi tối.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

mnonline
09-04-2017, 15:27
Thế là sai ạ ? Có ảnh hưởng gì không ạ ? Giờ thì quá 72h rồi ạ. Thấy bảo cái này là khi thất bại với phương pháp 1 ạ .

Tuanmecsedec
09-04-2017, 15:30
Thế là sai ạ ? Có ảnh hưởng gì không ạ ? Giờ thì quá 72h rồi ạ. Thấy bảo cái này là khi thất bại với phương pháp 1 ạ .

Điều trị phơi nhiễm làm gì có chuyện sợ thất bại mà dùng phác đồ khác bạn,phác đồ điều trị phơi nhiễm thì chung 1 phác đồ như nhau,chỉ có điều đôi khi tên thuốc khác nhau mà thành phần như nhau.

Còn về trường hợp bạn Bác Sĩ cho toa uống như thế nào thì cứ uống như vậy,vì phác đồ điều trị phơi nhiễm hiện nay phải 3 thành phần.

mnonline
09-04-2017, 15:39
Em đọc trên các diễn đàn khác, phác đồ 1 2 đều được. Phác đồ này ít tác dụng phụ và hiệu quả cao hơn. Phác đồ 1 thì giá rẻ mà đi xe có thể bị ngã, lúc tỉnh lúc không.

Tuanmecsedec
09-04-2017, 15:42
Em đọc trên các diễn đàn khác, phác đồ 1 2 đều được. Phác đồ này ít tác dụng phụ và hiệu quả cao hơn. Phác đồ 1 thì giá rẻ mà đi xe có thể bị ngã, lúc tỉnh lúc không.

Tuanmecsedec tư vấn cho bạn rõ ràng hết rồi.Còn bạn nói diễn đàn nào đó thì quá đó mà hỏi nhé.