PDA

View Full Version : Đá bóng trong công viên bị dẫm vào kim tiêm uống thuốc phơi nhiễm

nguyenminhtuanhanoi
16-04-2017, 14:15
Vấn đề của em như sau ạ:

Ngày 14/4 lúc 17h chiều em có vào công viên tập thể dục, trong lúc đá bóng với mấy người bạn, bóng bay vào chỗ bụi cây em vào nhặt bóng vô tình dẫm vào kim tiêm nên bị chảy máu ở chân. Sau khi tham khảo trên diễn đàn và suy nghĩ một ngày, em quyết định dùng thuốc chống phơi nhiễm.

Em đã ra Bệnh Viện Đống Đa Hà Nội để mua thuốc Lamzidivir 450 Stada để uống, em uống viên đầu tiên vào lúc 13h ngày 16/4 (tức là ngày hôm nay ạ). Chị dược sỹ có dặn sau 12h là uống tiếp một viên nữa, tức là ngày uống 2 viên cách nhau 12h.

Cho em hỏi em uống thuốc như vậy đã chuẩn chưa và thuốc này có tác dụng phụ như thế nào, em đang rất lo lắng ạ.

Charles
16-04-2017, 21:08
Vấn đề của em như sau ạ:

Ngày 14/4 lúc 17h chiều em có vào công viên tập thể dục, trong lúc đá bóng với mấy người bạn, bóng bay vào chỗ bụi cây em vào nhặt bóng vô tình dẫm vào kim tiêm nên bị chảy máu ở chân. Sau khi tham khảo trên diễn đàn và suy nghĩ một ngày, em quyết định dùng thuốc chống phơi nhiễm.

Em đã ra Bệnh Viện Đống Đa Hà Nội để mua thuốc Lamzidivir 450 Stada để uống, em uống viên đầu tiên vào lúc 13h ngày 16/4 (tức là ngày hôm nay ạ). Chị dược sỹ có dặn sau 12h là uống tiếp một viên nữa, tức là ngày uống 2 viên cách nhau 12h.

Cho em hỏi em uống thuốc như vậy đã chuẩn chưa và thuốc này có tác dụng phụ như thế nào, em đang rất lo lắng ạ.

Lamzidivir thành phần gồm Lamivudin 150mg; Zidovudin 300mg, 2 thành phần này được Y tế thế giới khuyến cáo là phác đồ đầu tiên để điều trị phơi nhiễm. Bạn uống Lamzidivir ngày 2 viên cách nhau 12 tiếng là đúng rồi. Nếu uống thuốc trong 72 giờ và tuân thủ đúng thì dù thực sự có nguy cơ cũng chưa trường hợp nào thất bại.

Trong thời gian uống thuốc có thể có một số tác dụng phụ như: Nhức đầu, khó chịu, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, tiêu chảy, biếng ăn, đau bụng, bị chuột rút và khó tiêu...

nguyenminhtuanhanoi
17-04-2017, 07:13
vâng em cám ơn ạ

Tuanmecsedec
17-04-2017, 07:37
Vấn đề của em như sau ạ:

Lamzidivir là viên 2 trong 1,tức gồm 2 thành phần dùng trong phơi nhiễm HIV,thuốc này sẽ có tác dụng phụ gây mệt mỏi,buồn nôn và đầy hơi.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

nguyenminhtuanhanoi
17-04-2017, 10:28
Các anh cho em hỏi, chị Dược sỹ có kê thêm cho em 2 loại thuốc uống kèm là : Betnapin thymomodulin 80mg và Livetin-EP Korea.
Chị ý bảo uống cùng một lúc với thuốc Lamzidivir 450 Stada. Nhưng em thấy trên diễn đàn mọi người khuyên nên uống trước hoặc sau uống Lamzidivir 450 Stada khoảng 1h. Vậy em nên uống theo cách nào là tốt nhất ạ

Tuanmecsedec
17-04-2017, 13:53
Các anh cho em hỏi, chị Dược sỹ có kê thêm cho em 2 loại thuốc uống kèm là : Betnapin thymomodulin 80mg và Livetin-EP Korea.
Chị ý bảo uống cùng một lúc với thuốc Lamzidivir 450 Stada. Nhưng em thấy trên diễn đàn mọi người khuyên nên uống trước hoặc sau uống Lamzidivir 450 Stada khoảng 1h. Vậy em nên uống theo cách nào là tốt nhất ạ

Bạn nên uống cách 1 giờ trở đi.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

nguyenminhtuanhanoi
20-04-2017, 09:28
vâng em cám ơn anh đã tư vấn ạ