PDA

View Full Version : Có mụn cóc nhưng âm tính hpv

Longxich1990
16-05-2017, 20:24
Chào các anh các chị.
Em là thành viên mới của diễn đàn. Các anh chị giúp e giải đáp thắc mắc ạ:
Chuyện là vào ngày 11/04 em có đi mát sa, khi lúc đó e cho nhân viên làm bằng miệng nhưng rất nhẹ, sau ngày đó đến nay e phát hiện trên cơ thể có nhiều dấu hiệu lạ như: nổi mụn cóc trên bàn tay, bàn chân. Ngày 11/05 e đi xn HPV thì kết quả âm tính. Cho đến ngày 14/05 e làm xn bằng phương pháp test nhanh determine 1/2 ra kết quả âm tính. Rồi sáng ngày 16 e thức dậy thì sờ dưới cằm có 2 hạch nhỏ. Lưỡi có nấm trắng. Các anh chị giải đáp giúp e với ạ. E đang rất hoang mang và lo sợ. E là 28 tuổi. Các anh chị cho e hỏi có phải bị mụn cóc là HIV không ạ?

Tuanmecsedec
16-05-2017, 20:46
Chào các anh các chị.
Em là thành viên mới của diễn đàn. Các anh chị giúp e giải đáp thắc mắc ạ:
Chuyện là vào ngày 11/04 em có đi mát sa, khi lúc đó e cho nhân viên làm bằng miệng nhưng rất nhẹ, sau ngày đó đến nay e phát hiện trên cơ thể có nhiều dấu hiệu lạ như: nổi mụn cóc trên bàn tay, bàn chân. Ngày 11/05 e đi xn HPV thì kết quả âm tính. Cho đến ngày 14/05 e làm xn bằng phương pháp test nhanh determine 1/2 ra kết quả âm tính. Rồi sáng ngày 16 e thức dậy thì sờ dưới cằm có 2 hạch nhỏ. Lưỡi có nấm trắng. Các anh chị giải đáp giúp e với ạ. E đang rất hoang mang và lo sợ. E là 28 tuổi. Các anh chị cho e hỏi có phải bị mụn cóc là HIV không ạ?

Mụn cóc là mụn cóc chứ liên quan gì đến HIV bạn.Còn muốn biết có HIV hay không thì phải xét nghiệm riêng biệt.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Longxich1990
16-05-2017, 20:50
Dạ cảm ơn anh đã trả lời câu hỏi.
em thắc mắc là mụn cóc thường là type nào đó của hpv nhưng e đã xét nghiệm hpv và kết quả là âm tính. Còn kết quả với cách test nhanh determine thì âm tính ở 5 tuần. Anh cho e hỏi kết quả đó có hy vọng được gì không ạ

Tuanmecsedec
16-05-2017, 20:57
Dạ cảm ơn anh đã trả lời câu hỏi.
em thắc mắc là mụn cóc thường là type nào đó của hpv nhưng e đã xét nghiệm hpv và kết quả là âm tính. Còn kết quả với cách test nhanh determine thì âm tính ở 5 tuần. Anh cho e hỏi kết quả đó có hy vọng được gì không ạ

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm phương pháp HIV Anti tìm (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất 100% là tuần 12.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Longxich1990
16-05-2017, 20:59
Và a cho e hỏi thêm nữa là oral có nhiều khả năng lây nhiễm hiv không? Mà oral rất nhẹ, chỉ dùng môi ngậm chứ không ngậm hết ạ. Cảm ơn anh

Tuanmecsedec
16-05-2017, 21:01
Và a cho e hỏi thêm nữa là oral có nhiều khả năng lây nhiễm hiv không? Mà oral rất nhẹ, chỉ dùng môi ngậm chứ không ngậm hết ạ. Cảm ơn anh

Kích dục bằng miệng với HIV thì yên tâm không sao.

Bạn lưu ý đây là box tư vấn về xét nghiệm,bạn không được hỏi sai mục đích của box.Nếu bài hỏi của bạn hỏi sai mục đích của box thì sẽ bị xóa hoặc chuyển về đúng box và chủ đề này sẽ bị khóa lại.

Longxich1990
16-05-2017, 21:03
Dạ em cảm ơn anh ạ

Longxich1990
30-05-2017, 09:52
Chào ban QTV
qtv giúp e giải đáp 1 số thắc mắc với ạ. Tình hình là em vừa xét nghiệm hpv bằng phương pháp lấy dịch niệu đạo. Kết quả ra âm tính. Nhưng mụn cóc nổi trên mu bàn tay và mu bàn chân. Các anh chị cho hỏi kết quả xét nghiệm như vậy đã chính xác chưa?? E nghe nói xét nghiệm hpv trên da là phải cắt mụn đó xét nghiệm. E hoang mang quá ạ.và có phải mụn cóc chắc chắn là sùi mà gà ko ạ. Mụn cóc nhỏ, tập trung tìm thì mới thấy. Có cái bằng đầu hạt gạo. Có chấm li ti màu xám.
cảm ơn ban QTV.

Tuanmecsedec
30-05-2017, 10:11
Chào ban QTV
qtv giúp e giải đáp 1 số thắc mắc với ạ. Tình hình là em vừa xét nghiệm hpv bằng phương pháp lấy dịch niệu đạo. Kết quả ra âm tính. Nhưng mụn cóc nổi trên mu bàn tay và mu bàn chân. Các anh chị cho hỏi kết quả xét nghiệm như vậy đã chính xác chưa?? E nghe nói xét nghiệm hpv trên da là phải cắt mụn đó xét nghiệm. E hoang mang quá ạ.và có phải mụn cóc chắc chắn là sùi mà gà ko ạ. Mụn cóc nhỏ, tập trung tìm thì mới thấy. Có cái bằng đầu hạt gạo. Có chấm li ti màu xám.
cảm ơn ban QTV.

Mụn cóc và sùi mào gà hai bệnh khác nhau bạn.

Sùi mào gà

Sùi mào gà là căn bệnh xã hội khá phổ biến do một loại vi-rút sinh u nhú ở người - HPV (Hymen Papilloma Vi - rút) và lây truyền chủ yếu qua đường quan hệ tình dục. Vị trí sùi mào gà có thể xuất hiện ở miệng, họng, mắt, hậu môn, bộ phận sinh dục ngoài, liệu đạo, bàng quang...

http://suckhoe1.vn/fm/uploads/file/e00cf25ad42683b3df678c61f42c6bda/Images/1478073150_sui-mao-ga-1.jpg

Biểu hiện thường thấy là nốt mụn thịt có màu hồng nhạt hoặc nổi mụn thành từng đám trên da, mềm và lan rộng. Các nốt mụn thịt này liên kết với nhau tạo thành từng đám giống hoa súp nơ hoặc mào gà, phần gốc có cuống, bề mặt đám mụn có màu trắng, xám hoặc hồng nhạt, có thể kèm theo triệu chứng ngứa, rát và mùi hôi. Các nốt sùi có thể không gây ngứa và đau rát như mụn cóc sinh dục nhưng dễ gây chảy máu nếu bị cọ sát. Mục sùi có thể mọc sâu vào bên trong bộ phận sinh dục.

Bệnh sùi mào gà rất nguy hiểm và gây nhiều biến chứng đối với sức khỏe. Nếu bệnh không được hỗ trợ điều trị có thể dẫn đến ung thư bộ phận sinh dục như ung thư dương vật, nguy cơ mắc bệnh HIV cao hơn những người bình thường do hệ miễn dịch của cơ thể đã bị virus gây bệnh sùi mào gà làm suy giảm.

Mụn cóc sinh dục

Mụn cóc sinh dục còn gọi là mụn cóc hoa liễu do virus papillomavirus người – HPV gây ra, là một trong những bệnh lây truyền qua đường tình dục phổ biến nhất, là dạng mụn xuất hiện do viêm nhiễm thường mọc ở bộ phận sinh dục, gây ngứa.

http://suckhoe1.vn/fm/uploads/file/e00cf25ad42683b3df678c61f42c6bda/Images/1478070667_mun-coc-sinh-duc-1.jpg

Các dấu hiệu và triệu chứng của mụn cóc sinh dục như xuất hiện các nốt mụn thịt nhỏ li ti, có màu đồng với màu da trên cơ thể hoặc màu xám ở vùng sinh dục nam và nữ. Những mụn cóc này thường gây cảm giác gai ráp khi sờ vào và gây ngứa ngáy khó chịu ở vùng sinh dục, thậm chí là có thể chảy máu khi quan hệ. Chúng có thể mọc thành từng đám nhìn như da cóc và các nốt mụn này chỉ có thể mọc ở bên ngoài ở bộ phận sinh dục, chứ không mọc ở bên trong như sùi mào gà.

Như vậy, bệnh sùi mào gà và mụn cóc sinh dục là hai căn bệnh hoàn toàn khác nhau nhưng rất nhiều người nhầm lẫn, không phân biệt nên ảnh hưởng tới quá trình điều trị. Nếu xuất hiện những dấu hiệu của bệnh, bạn nên tới các cơ sở y tế thăm khám để xác định đúng bệnh và có hướng điều trị hiệu quả.

Longxich1990
30-05-2017, 10:24
Dạ em cảm ơn anh đã giải đáp thắc mắc giúp em ạ. Nhưng mụn cóc k mọc ở thân dương vật mà lại mọc ở mu bàn tay và mu bàn chân anh ạ. Và a cho r hỏi xét nghiệm mà cắt mụn đi xét nghiệm gọi là gì ạ.

Tuanmecsedec
30-05-2017, 15:33
Dạ em cảm ơn anh đã giải đáp thắc mắc giúp em ạ. Nhưng mụn cóc k mọc ở thân dương vật mà lại mọc ở mu bàn tay và mu bàn chân anh ạ. Và a cho r hỏi xét nghiệm mà cắt mụn đi xét nghiệm gọi là gì ạ.

Vấn đề này là chuyên môn của Bác Sĩ,bạn cứ đi khám,Bác Sĩ sẽ biết mình phải làm gì.

Chủ đề: Mẹo trị mụn cóc hiệu quả với húng quế, tía tô (http://diendanhiv.vn/threads/18937-Meo-tri-mun-coc-hieu-qua-voi-hung-que-tia-to)

lamlaicuocdoi68
31-05-2017, 09:00
Mụn cóc thường là HSV1 hoặc HSV2, nó nhẹ hơn SMG, hầu như thì 90% người bị (Có những người mang virus này mà không biết), nó cũng lây qua tình dục bạn ạ, tuy nhiên nó ko nghiêm trọng. Ăn uống và stress sẽ gây phát bệnh, còn khỏe mạnh không suy nghĩ sẽ không phát. Cắt như vậy có thể là mô sinh thiết hoặc xét nghiệm dịch của mụn bạn nhé. Âm tính HPV nghĩa là chắc chắn 100% bạn ko bị SMG, còn mụn cóc kệ nó thôi, phát nhiều quá thì bạn mua thuốc ức chế virus về bôi và uống là khỏi, quan trọng là ăn uống, sinh hoạt thoải mái, cơ thể khỏe mạnh, ko bị stress thì sẽ không bị nổi bạn nhé