PDA

View Full Version : Khả năng lây nhiễm từ cọ xát vế thương hở

Yeucuocsong79
23-05-2017, 18:11
Kính gửi các bác
em nhờ các bác tư vấn cho trường hợp vết thương bị vật nhọn làm xước có tý máu với xước da, hơi dát - nhưng chỉ là ngoài da không sâu ngay sau đó di đi di lại với người lạ, người ta nắn bóp em nghi cố ý sát vết thương chảy máu của họ vào vết thương của em, quệt đi quệt lại nhiều lần nhưng chỉ là quẹt qua lại chứ không nắm chặt thời gian dài.
em có nguy cơ không ạ, và trường hợp lây qua vết thuơng hở thì phải thế nào mới lây đuợ ạ.
trân trọng!

phạm nhật tiến
23-05-2017, 18:34
Kính gửi các bác
em nhờ các bác tư vấn cho trường hợp vết thương bị vật nhọn làm xước có tý máu với xước da, hơi dát - nhưng chỉ là ngoài da không sâu ngay sau đó di đi di lại với người lạ, người ta nắn bóp em nghi cố ý sát vết thương chảy máu của họ vào vết thương của em, quệt đi quệt lại nhiều lần nhưng chỉ là quẹt qua lại chứ không nắm chặt thời gian dài.
em có nguy cơ không ạ, và trường hợp lây qua vết thuơng hở thì phải thế nào mới lây đuợ ạ.
trân trọng! những gì bạn kể không có nguy cơ với hiv do bạn suy diễn ra mà thôi
nếu muốn lây nhiễm qua vết thương hở thì bạn lấy dao cắt tay 2 người cho chảy máu thật nhiều và cùng nắm tay nhau thật chặt , giữ tay nhau thật lâu thì may ra mới có nguy cơ thôi

Charles
23-05-2017, 19:00
Kính gửi các bác
trân trọng!

Những gì bạn kể không có nguy cơ với HIV.

Tuanmecsedec
23-05-2017, 19:31
Kính gửi các bác
trân trọng!

Không có nguy cơ bạn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Yeucuocsong79
23-05-2017, 19:35
Cảm ơn anh Tuấn và bác Trường Xuân. Vậy các bác cho em hỏi trong trường hợp nào mới lây qua đường máu. Chứ cuộc sống vốn phức tạp nhiều va chạm mà con HIV nó cứ theo đường máu như thế này thì sợ lắm :)

phạm nhật tiến
23-05-2017, 19:44
Cảm ơn anh Tuấn và bác Trường Xuân. Vậy các bác cho em hỏi trong trường hợp nào mới lây qua đường máu. Chứ cuộc sống vốn phức tạp nhiều va chạm mà con HIV nó cứ theo đường máu như thế này thì sợ lắm :)
nếu muốn lây nhiễm qua vết thương hở thì bạn lấy dao cắt tay 2 người cho chảy máu thật nhiều và cùng nắm tay nhau thật chặt , giữ tay nhau thật lâu thì may ra mới có nguy cơ thôi
và dùng chung bơm kim tiêm thì mới lây

Charles
24-05-2017, 10:23

Để có nguy cơ cần phải có nhiều yếu tố cộng lại như: Diện tích xúc, thời gian tiếp xúc, nồng độ virus trong dịch tiết... thiếu một trong các yếu tố này không tạo thành nguy cơ.

Yeucuocsong79
24-05-2017, 18:06
Em cảm ơn bác Trường Xuân, như bác giải thích em thì em xon hỏi thêm câu cuối là diện tích tiếp xúc tức vết thương sâu rộng như thế nào? Thời gian tiếp xúc bao lâu thì gọi là có nguy cơ ạ. Em hỏi để biết mà tránh sau này

phạm nhật tiến
24-05-2017, 18:56
Em cảm ơn bác Trường Xuân, như bác giải thích em thì em xon hỏi thêm câu cuối là diện tích tiếp xúc tức vết thương sâu rộng như thế nào? Thời gian tiếp xúc bao lâu thì gọi là có nguy cơ ạ. Em hỏi để biết mà tránh sau này ������

Vết thương hở là vết thương đang chảy máu, và để có thể lây nhiễm còn phụ thuộc nhiều yếu tố:
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.

Charles
24-05-2017, 20:11
Em cảm ơn bác Trường Xuân, như bác giải thích em thì em xon hỏi thêm câu cuối là diện tích tiếp xúc tức vết thương sâu rộng như thế nào? Thời gian tiếp xúc bao lâu thì gọi là có nguy cơ ạ. Em hỏi để biết mà tránh sau này ������

Bạn muốn tìm hiểu kiến thức thì tự bỏ thời gian tìm hiểu nhé, trên diễn đàn sẵn có rất nhiều.