PDA

View Full Version : Hiến máu !

Vothuong89
26-05-2017, 10:53
chào các anh/ chị
hôm nay dọn dẹp phòng vô tình thấy lại tờ hiến máu ngày 5 tháng 7/2015. em nhớ lúc đó có tick vào mục sẽ thông báo nếu máu có vấn đề về hiv và sau đó ko thấy phản hồi gì. mãi đến cuối 2016 phát hiện dương tính với cd4= 160. em thắc mắc có phải hiến máu họ ko nhất thiết phải thông báo cho mình dù máu có vấn đề hay ko, mong các anh chị cho em được rõ ạ

Charles
26-05-2017, 11:22
chào các anh/ chị
hôm nay dọn dẹp phòng vô tình thấy lại tờ hiến máu ngày 5 tháng 7/2015. em nhớ lúc đó có tick vào mục sẽ thông báo nếu máu có vấn đề về hiv và sau đó ko thấy phản hồi gì. mãi đến cuối 2016 phát hiện dương tính với cd4= 160. em thắc mắc có phải hiến máu họ ko nhất thiết phải thông báo cho mình dù máu có vấn đề hay ko, mong các anh chị cho em được rõ ạ

Khi bạn hiến máu nếu máu bạn có vấn đề gì, nơi tiếp nhận máu sẽ thông báo tới bạn ngay, chứ không có chuyện máu bạn có vấn đề mà họ không nhất thiết thông báo. Trường hợp khi phát hiện có HIV mà CD thấp thì không thể dựa vào đó để căn cứ bạn đã nhiễm lâu rồi.

phạm nhật tiến
26-05-2017, 11:26
chào các anh/ chị
hôm nay dọn dẹp phòng vô tình thấy lại tờ hiến máu ngày 5 tháng 7/2015. em nhớ lúc đó có tick vào mục sẽ thông báo nếu máu có vấn đề về hiv và sau đó ko thấy phản hồi gì. mãi đến cuối 2016 phát hiện dương tính với cd4= 160. em thắc mắc có phải hiến máu họ ko nhất thiết phải thông báo cho mình dù máu có vấn đề hay ko, mong các anh chị cho em được rõ ạ có thể lúc bạn hiến máu là trong thời kỳ cửa số lúc đó cơ thể chưa tạo ra kháng thể nên người ta chưa phát hiện hiv
cho mình hỏi 4 tuần trước khi hiến máu bạn có nguy cơ nào không

Vothuong89
26-05-2017, 20:47
trước hiến máu thì em ko có nguy cơ nào cả anh ơi, bởi vậy em mới thắc mắc nên lên diễn đàn xin ý kiến của các anh em

Charles
26-05-2017, 20:52
trước hiến máu thì em ko có nguy cơ nào cả anh ơi, bởi vậy em mới thắc mắc nên lên diễn đàn xin ý kiến của các anh em

Trước khi hiến máu bạn đã được test sàng lọc, nếu máu của bạn không có vấn đề gì mới được tiếp nhận máu. Máu đó chưa được sử dụng ngay mà khi mang về người ta còn sử dụng các biện pháp hiện đại hơn để tra máu của bạn, nếu 1>4 tuần mà không có thông báo gì tức máu bạn thời điểm đó là máu sạch. Còn chuyện sau này bạn có nguy cơ và bị nhiễm là chuyện của sau này, không có liên quan gì đến đợt hiến máu.

Vothuong89
26-05-2017, 20:55
e thắc mắc đúng 1 năm khi phát hiện dương tính thì cdd4 của em là 160 thì sao anh

Charles
26-05-2017, 21:10
e thắc mắc đúng 1 năm khi phát hiện dương tính thì cdd4 của em là 160 thì sao anh

CD4 của người bình thường cũng có lúc cao lúc thấp, điều đó phụ thuộc sức khoẻ ở từng thời điểm. Việc bạn phát hiện có HIV mà CD4 còn thấp thì đó là thời điểm sức đề kháng của bạn đang thấp vì những yếu tố nào đó tác động, chứ không dựa vào chỉ số CD4 để khẳng định bạn nhiễm lâu hay mới nhiễm. Điều quan trọng với bạn bây giờ là tuân thủ điều trị ARV thật tốt, tự chăm sóc sức khoẻ giữ tinh thần thật tốt thì sức khoẻ của bạn sẽ ổn định.

Vothuong89
26-05-2017, 21:20
ok em hiểu rồi anh, em cảm ơn anh nhiều, chúc anh cuối tuần vui vẻ