PDA

View Full Version : Khi nào bác sĩ cho xét nghiệm HIV

hanhoxi
07-06-2017, 16:43
Chào anh chị,em có 1 câu hỏi thế này,với các TH có hành vi nguy cơ đi khám và đc bác sĩ trực tiếp cho giấy xét nghiệm HIV thì em đã hiểu.Tuy nhiên em đọc báo có thấy 1 vài TH là bệnh nhân đi khám các bệnh rất thông thường như cảm,sốt,... và khi bác sĩ cho xét nghiệm thì phát hiện ra là bị HIV.Vậy cho em hỏi với các trường hợp không đi khám HIV trực tiếp thì làm sao bác sĩ biết mà cho các bệnh nhân đó xét nghiệm HIV luôn ạ?

Tuanmecsedec
07-06-2017, 19:29
Chào anh chị,em có 1 câu hỏi thế này,với các TH có hành vi nguy cơ đi khám và đc bác sĩ trực tiếp cho giấy xét nghiệm HIV thì em đã hiểu.Tuy nhiên em đọc báo có thấy 1 vài TH là bệnh nhân đi khám các bệnh rất thông thường như cảm,sốt,... và khi bác sĩ cho xét nghiệm thì phát hiện ra là bị HIV.Vậy cho em hỏi với các trường hợp không đi khám HIV trực tiếp thì làm sao bác sĩ biết mà cho các bệnh nhân đó xét nghiệm HIV luôn ạ?

Xét nghiệm HIV không có được bắt buộc bạn,vì đây là quy định.Cho nên không có chuyện đi khám các bệnh thông thường mà Bác Sĩ tự xét nghiệm HIV.

Trừ những trường hợp nằm viện điều trị lâu dài mà không khỏi bệnh,ví dụ liên quan đến Lao Phổi hoặc các bệnh trầm trọng khác,khi điều trị mà không hết thì Bác Sĩ ,1 là kiến nghị xét nghiệm HIV hoặc 2 là hội chuẩn của khoa điều trị,khi ấy mới ra quyết định kiểm tra HIV.

Hoặc là đi khám bệnh đưa hồ sơ của bệnh án của bệnh nhân có ghi B20,đây là ký hiệu của bệnh nhân có HIV,khi ấy Bác Sĩ họ xem sẽ biết ngay đây là bệnh nhân có HIV.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.