PDA

View Full Version : Cho em hỏi về thuốc em đang dùng..

Wiken
13-11-2013, 18:14
Em phát hiện Hiv lúc tháng 9 .. Sau khi đi làm răng 1 tháng.. vì trước đó em có Qh ko bảo vệ với bạn em.. Và bạn em ko bi nhiem Hiv.. Em đã được uống thuốc Truvada (1 hop /30 vien) và Sustiva (30/1hop) nhưng thuốc Sustiva em ko hop và dị úng nổi phát Bạn đen 90% trên nguòi ngoai mặt.. Giờ em đã thay thế bàng thuốc Isentress 400mg ngay 2 viên.. Cho em hỏi đấy là em dùng phát đò mấy? Và thuốc Truvada +Isentress có hiệu quả ra sao a?.. Thuốc đó đã tốt chửa a? Em xin cảm ơn giờ em có đi Gym tập nặng đc ko? và Em uống Isentress hay bị mất ngu , và bi ngưa ở hai bàn tay ko biết đáy có phải là phản ứng phụ của thuốc ko? và bao gio thì hết a? .. Tỉ lê Virut của em la 130000/ml và Cd4 397 khi em moi phát hiện và kiểm tra lần 2 khoang 8 tuan sau khi làm răng.. Tỉ lê Cd4 và Viirut thế là sao hả ah?

songchungvoi_HIV
13-11-2013, 18:23
Em phát hiện Hiv lúc tháng 9 .. Sau khi đi làm răng 1 tháng.. vì trước đó em có Qh ko bảo vệ với bạn em.. Và bạn em ko bi nhiem Hiv.. Em đã được uống thuốc Truvada (1 hop /30 vien) và Sustiva (30/1hop) nhưng thuốc Sustiva em ko hop và dị úng nổi phát Bạn đen 90% trên nguòi ngoai mặt.. Giờ em đã thay thế bàng thuốc Isentress 400mg ngay 2 viên.. Cho em hỏi đấy là em dùng phát đò mấy? Và thuốc Truvada +Isentress có hiệu quả ra sao a?.. Thuốc đó đã tốt chửa a? Em xin cảm ơn giờ em có đi Gym tập nặng đc ko? và Em uống Isentress hay bị mất ngu , và bi ngưa ở hai bàn tay ko biết đáy có phải là phản ứng phụ của thuốc ko? và bao gio thì hết a? .. Tỉ lê Virut của em la 130000/ml và Cd4 397 khi em moi phát hiện và kiểm tra lần 2 khoang 8 tuan sau khi làm răng.. Tỉ lê Cd4 và Viirut thế là sao hả ah?
Làm thế nào là Truvada được sử dụng để giúp làm giảm nguy cơ lớn bị nhiễm HIV-1 qua đường tình dục?Truvada (emtricitabine / tenofovir disoproxil fumarate) được sử dụng ở người lớn nhiễm HIV cùng với thực hành tình dục an toàn để giảm nguy cơ nhiễm HIV-1 trong những người đàn ông quan hệ tình dục với những người đàn ông có nguy cơ cao bị nhiễm HIV-1 qua đường tình dục , và cặp vợ chồng khác giới mà một đối tác có HIV-1 còn người kia thì không. Việc sử dụng Truvada được gọi là tiền tiếp xúc Dự phòng hoặc PrEP.
Truvada không chữa trị nhiễm HIV-1 hoặc AIDS.
Thông tin an toàn quan trọngCác tác dụng phụ nghiêm trọng nhất của Truvada (emtricitabine / tenofovir disoproxil fumarate) là:

Nhiễm acid lactic (một sự tích tụ của acid trong máu), mà là một, đôi khi gây tử vong, cấp cứu y tế nghiêm trọng. Các triệu chứng của nhiễm acid lactic bao gồm mệt mỏi, đau cơ bất thường, khó thở, buồn nôn, nôn mửa, tim đập nhanh hoặc không đều, và / hoặc cảm giác lạnh, chóng mặt hoặc đầu óc quay cuồng
Vấn đề về gan nghiêm trọng (nhiễm độc gan), với mở rộng gan (gan), và mỡ trong gan (gan nhiễm mỡ). Các triệu chứng của vấn đề về gan bao gồm da của bạn hoặc tròng trắng của mắt chuyển sang vàng (vàng da), nước tiểu sẫm màu, phân màu nhạt, ăn không ngon, buồn nôn, và / hoặc đau ở vùng bụng dưới của bạn

Bạn có thể có nhiều khả năng để có được nhiễm acid lactic hoặc các vấn đề gan nghiêm trọng nếu bạn là phụ nữ, rất thừa cân (béo phì), hoặc đã được dùng Truvada hoặc thuốc tương tự trong một thời gian dài. Trong một số trường hợp, các điều kiện nghiêm trọng đã dẫn đến cái chết. Gọi bác sĩ ngay nếu bạn có bất kỳ triệu chứng của các điều kiện

Nếu bạn có HIV-1 và virus viêm gan B (HBV) và ngưng dùng Truvada, viêm gan của bạn đột nhiên có thể tồi tệ hơn. Cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn sẽ theo dõi tình trạng của bạn trong vài tháng

Nếu bạn là một người lớn nhiễm HIV-1 âm tính, bác sĩ có thể kê toa Truvada giúp giảm nguy cơ bạn bị nhiễm HIV-1 qua đường tình dục nếu bạn có nguy cơ cao (một người đàn ông có quan hệ tình dục với những người đàn ông có nguy cơ cao nhiễm HIV-1 qua đường tình dục hoặc nếu bạn đang ở trong một cặp dị tính mà một đối tác là HIV-1 tích cực và khác là không). Việc sử dụng Truvada được gọi là tiền tiếp xúc Dự phòng hoặc PrEP.

Nếu bạn được quy định Truvada cho PrEP các thông tin quan trọng nhất mà bạn cần biết là bạn phải là HIV-1 âm

Trước khi dùng Truvada để giúp ngăn chặn việc lây nhiễm HIV-1 qua đường tình dục bạn phải được kiểm tra để được hoàn toàn chắc chắn rằng bạn không bị nhiễm HIV. Bạn cũng sẽ cần phải được kiểm tra thường xuyên (3 tháng một lần) để xác nhận bạn vẫn HIV-1 âm tính. Điều này là do Truvada một mình không phải là một điều trị hoàn chỉnh cho nhiễm HIV-1 và bạn có thể phát triển sức đề kháng mà sẽ làm cho nhiễm trùng khó trị
Bạn phải luôn luôn thực hành tình dục an toàn. Sử dụng bao cao su, biết tình trạng HIV của bạn và của đối tác của bạn (s), xét nghiệm bệnh lây truyền qua đường tình dục khác (như giang mai và bệnh lậu) và có hành động để hạn chế tiếp xúc với dịch cơ thể
Nếu bạn có những triệu chứng như sốt, cảm thấy mệt mỏi, đổ mồ hôi rất nhiều (đặc biệt là vào ban đêm), phát ban, nôn, tiêu chảy, doanh, đau nhức bắp thịt, nhức đầu, đau họng và / hoặc hạch to (đặc biệt là ở cổ hoặc háng), và bạn có thể đã bị phơi nhiễm với HIV gần đây (ví dụ, quan hệ tình dục không được bảo vệ) này có thể là triệu chứng của nhiễm HIV, vì vậy báo cho bác sĩ của bạn ngay lập tức

Dùng liều lượng của Truvada mỗi ngày, theo quy định của nhà cung cấp chăm sóc sức khỏe của bạn và xem nhà cung cấp chăm sóc sức khỏe của bạn thường xuyên
Không dùng Truvada để ngăn chặn tình dục có được nhiễm HIV nếu bạn bị nhiễm HIV hoặc không biết tình trạng của bạn
Xem Hướng dẫn thuốc (http://translate.googleusercontent.com/translate_c?depth=1&hl=vi&prev=/search%3Fq%3Dtruvada%26biw%3D1024%26bih%3D509&rurl=translate.google.com.vn&sl=en&u=http://www.gilead.com/pdf/truvada_medication_guide.pdf&usg=ALkJrhhAYhoYwmM4M70n3S2vrntof2R0BQ) để biết thêm thông tin về việc sử dụng Truvada cho PrEP

Không dùng Truvada nếu bạn cũng có sản phẩm có chứa emtricitabine và tenofovir disoproxil fumarate (a / k / a DF tenofovir) [Atripla (efavirenz / emtricitabine / tenofovir DF), COMPLERA (emtricitabine / rilpivirine / tenofovir DF), Viread (tenofovir DF) , Emtriva (emtricitabine)], hoặc sản phẩm có chứa lamivudin [Combivir (lamivudine / zidovudine), Epivir hoặc Epivir-HBV (lamivudine), Epzicom (abacavir sulfat / lamivudine), hoặc Trizivir (abacavir sulfat / lamivudine / zidovudine)] vì những loại thuốc này chứa các thành phần hoạt tính tương tự hoặc tương tự. Truvada nên cũng không được sử dụng với Hepsera (adefovir).
Tác dụng phụ nghiêm trọng khác bao gồm:

Vấn đề về thận mới hoặc tồi tệ hơn: Nếu bạn đã có vấn đề về thận hoặc dùng thuốc khác có thể gây ra vấn đề về thận, bác sĩ của bạn nên làm xét nghiệm máu thường xuyên để kiểm tra thận của bạn
Vấn đề về xương: Các xét nghiệm cho thấy những thay đổi trong xương của bệnh nhân điều trị với Viread (tenofovir DF), một loại thuốc trong Truvada. Một số bệnh nhân được điều trị với Viread phát triển làm mềm hoặc pha loãng xương có thể dẫn đến gãy xương
Thay đổi trong chất béo cơ thể: Thay đổi trong sự phân bố mỡ của cơ thể đã được nhìn thấy trong một số người uống Truvada và khác chống HIV-1 loại thuốc. Ảnh hưởng sức khỏe lâu dài của điều này là không được biết đến
Các triệu chứng của viêm: Ở một số bệnh nhân nhiễm HIV-1 cao cấp (AIDS), các triệu chứng của viêm nhiễm trước có thể xảy ra ngay sau khi điều trị kháng HIV được bắt đầu. Nếu bạn nhận thấy bất kỳ triệu chứng của nhiễm trùng, báo cho bác sĩ của bạn ngay lập tức

Tác dụng phụ thường gặp bao gồm:

Các tác dụng phụ thường gặp nhất của các loại thuốc Truvada trong khi dùng với các kháng HIV-1 loại thuốc là tiêu chảy, chóng mặt, buồn nôn, nhức đầu, mệt mỏi, giấc mơ bất thường, mất ngủ, phát ban, và trầm cảm.
Khu vực dạ dày (bụng) đau, nhức đầu và giảm trọng lượng đã được báo cáo ở người lớn dùng Truvada một mình trước khi tiếp xúc dự phòng.

Trước khi dùng Truvada để giúp điều trị nhiễm HIV-1, báo cho bác sĩ của bạn nếu bạn:

Đang mang thai hoặc dự định có thai: Người ta không biết nếu Truvada có thể gây hại cho thai nhi của bạn, vì vậy nói chuyện với bác sĩ về những nguy cơ của việc sử dụng Truvada trong khi mang thai
Đang cho con bú: Phụ nữ nhiễm HIV không nên cho con bú vì HIV có thể truyền qua sữa mẹ cho em bé. Ngoài ra, Truvada có thể đi vào sữa mẹ của bạn, và nó không biết nếu điều này sẽ gây hại cho em bé. Nói chuyện với bác sĩ của bạn về cách tốt nhất để cho bé ăn
Có hoặc có gan, thận, xương hoặc các vấn đề, ​​bao gồm nhiễm virus viêm gan hoặc nếu bạn đã bao giờ được chạy thận nhân tạo

Báo cho bác sĩ của bạn về tất cả các loại thuốc đã dùng, bao gồm cả thuốc theo toa và không kê toa, các loại vitamin và thảo dược bổ sung. Cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn có thể cần phải làm theo bạn chặt chẽ hơn hoặc điều chỉnh điều trị của bạn nếu bạn có Videx EC (didanosine), Reyataz (atazanavir sulfate), hoặc Kaletra (lopinavir / ritonavir) với Truvada để điều trị nhiễm HIV-1.

songchungvoi_HIV
13-11-2013, 18:27
<tbody>
Điều trị nên được bắt đầu bởi một bác sĩ có kinh nghiệm trong quản lý nhiễm HIV.
Liều lượng
Isentress nên được sử dụng kết hợp với liệu pháp kháng virus khác đang hoạt động (nghệ thuật) (xem phần 4.4 và 5.1).
Người lớn
Liều lượng khuyến cáo là 400 mg (một viên) hai lần mỗi ngày.
Trẻ em và thanh thiếu niên
Liều lượng khuyến cáo là 400 mg hai lần mỗi ngày cho thanh thiếu niên từ 12 tuổi trở lên, và trẻ em từ 6 đến 11 tuổi, nặng ít nhất 25 kg.
Isentress cũng có sẵn trong một dạng viên nhai cho trẻ em từ 2 đến 11 tuổi.
Liều tối đa của viên thuốc nhai là 300 mg hai lần mỗi ngày. Bởi vì công thức không phải là tương đương sinh học, không thay thế các viên nén nhai cho mg (xem phần 5.2) 400. Các viên nén nhai chưa được nghiên cứu ở thanh thiếu niên nhiễm HIV hoặc người lớn.
Những người lớn tuổi
Có ít thông tin về việc sử dụng raltegravir ở những bệnh nhân lớn tuổi (xem phần 5.2). Vì vậy Isentress nên được sử dụng thận trọng trong dân số này.
Suy thận
Không cần điều chỉnh liều lượng là cần thiết cho bệnh nhân suy thận (xem phần 5.2).
Suy gan
Không cần điều chỉnh liều lượng là cần thiết cho bệnh nhân suy gan nhẹ đến vừa phải. Sự an toàn và hiệu quả của raltegravir đã không được thành lập ở những bệnh nhân bị rối loạn gan tiềm ẩn nghiêm trọng. Vì vậy Isentress nên được sử dụng thận trọng ở bệnh nhân suy gan nặng (xem mục 4.4 và 5.2).
Dân số nhi
An toàn và hiệu quả của raltegravir ở trẻ em dưới 2 tuổi chưa được thiết lập. Không có số liệu.
Phương pháp quản lý
Sử dụng đường uống.
Isentress 400 mg có thể được dùng chung với thức ăn hay không.
Nó không được khuyến cáo để nhai, nghiền nát hoặc chia tách các viên 400 mg.

</tbody>

Lên đầu trang (http://translate.googleusercontent.com/translate_c?depth=1&hl=vi&prev=/search%3Fq%3Dthu%25E1%25BB%2591c%2BIsentress%2B400 mg%26biw%3D1024%26bih%3D509&rurl=translate.google.com.vn&sl=en&u=http://www.medicines.org.uk/emc/medicine/20484&usg=ALkJrhih_FKmSetqDpehyhYC6IcAjRJdRg#tableOfCont ents)4.3 Chống chỉ định

<tbody>

Mẫn cảm với các hoạt chất hoặc bất kỳ tá dược được liệt kê trong phần 6.1.

</tbody>

Lên đầu trang (http://translate.googleusercontent.com/translate_c?depth=1&hl=vi&prev=/search%3Fq%3Dthu%25E1%25BB%2591c%2BIsentress%2B400 mg%26biw%3D1024%26bih%3D509&rurl=translate.google.com.vn&sl=en&u=http://www.medicines.org.uk/emc/medicine/20484&usg=ALkJrhih_FKmSetqDpehyhYC6IcAjRJdRg#tableOfCont ents)4.4 Cảnh báo và biện pháp phòng ngừa để sử dụng

<tbody>

Bệnh nhân cần được tư vấn rằng liệu pháp kháng virus hiện nay không chữa trị HIV và chưa được chứng minh để ngăn chặn sự lây nhiễm HIV sang người khác qua đường máu hoặc quan hệ tình dục. Biện pháp phòng ngừa thích hợp nên tiếp tục được sử dụng.
Nhìn chung, đáng kể giữa và trong nội bộ chủ đề biến đổi được quan sát thấy trong dược động học của raltegravir (xem phần 4.5 và 5.2).
Raltegravir có hàng rào di truyền tương đối thấp để kháng chiến. Vì vậy, bất cứ khi nào có thể, raltegravir nên được dùng hai thuật hoạt động khác để giảm thiểu nguy cơ thất bại virus học và sự phát triển của kháng (xem phần 5.1).
Ở những bệnh nhân điều trị ngây thơ, dữ liệu nghiên cứu lâm sàng về sử dụng raltegravir được giới hạn sử dụng kết hợp với hai chất ức chế sao chép ngược nucleotide (NRTI) (emtricitabine và tenofovir disoproxil fumarate).
Suy gan
Sự an toàn và hiệu quả của raltegravir đã không được thành lập ở những bệnh nhân bị rối loạn gan tiềm ẩn nghiêm trọng. Vì vậy Isentress nên được sử dụng thận trọng ở bệnh nhân suy gan nặng (xem mục 4.2 và 5.2).
Bệnh nhân bị rối loạn chức năng gan từ trước bao gồm cả viêm gan mạn tính có tăng tần suất của gan bất thường chức năng trong quá trình kết hợp điều trị kháng vi-rút và cần được theo dõi theo tiêu chuẩn thực hành. Nếu có bằng chứng ngày càng xấu đi của bệnh gan ở những bệnh nhân này, gián đoạn hoặc ngừng điều trị cần được xem xét.
Bệnh nhân viêm gan B mãn tính hoặc C và được điều trị bằng liệu pháp phối hợp chống virus có nguy cơ gia tăng cho gan các tác dụng phụ nghiêm trọng và có khả năng gây tử vong.
Hoại tử xương
Mặc dù nguyên nhân được coi là đa yếu tố (bao gồm cả sử dụng corticosteroid, uống rượu, suy giảm miễn dịch nặng, chỉ số khối cơ thể cao hơn), trường hợp hoại tử xương đã được báo cáo đặc biệt ở bệnh nhân HIV tiến triển bệnh và / hoặc tiếp xúc lâu dài với sự kết hợp kháng virus điều trị. Bệnh nhân nên được khuyên đi tìm tư vấn y tế nếu họ cảm thấy đau nhức và đau khớp, cứng khớp hoặc khó khăn trong việc di chuyển.
Hội chứng kích hoạt miễn dịch
Ở những bệnh nhân nhiễm HIV có suy giảm miễn dịch nghiêm trọng tại thời điểm tổ chức của sự kết hợp điều trị kháng vi-rút (CART), một phản ứng viêm hoặc không có triệu chứng còn lại tác nhân gây bệnh cơ hội có thể phát sinh và gây ra tình trạng lâm sàng nghiêm trọng, hoặc tình tiết tăng nặng của các triệu chứng. Thông thường, những phản ứng này đã được quan sát thấy trong những tuần đầu tiên hoặc tháng, năm khởi CART. Ví dụ có liên quan là cytomegalovirus viêm võng mạc, tổng quát và / hoặc tiêu nhiễm vi trùng lao và viêm phổi do Pneumocystis jiroveci(trước đây gọi là Pneumocystis carinii). Bất kỳ triệu chứng viêm nên được đánh giá và điều trị khởi tố khi cần thiết.
Rối loạn tự miễn dịch (như bệnh Graves ') cũng đã được báo cáo xảy ra trong bối cảnh kích hoạt miễn dịch: tuy nhiên, thời gian báo cáo khởi đầu là biến hơn và những sự kiện có thể xảy ra nhiều tháng sau khi bắt đầu điều trị.
Thuốc kháng acid
Đồng quản trị của Isentress với nhôm và magiê kháng acid dẫn đến giảm nồng độ raltegravir. Đồng quản trị của Isentress với nhôm và / hoặc thuốc kháng acid magiê không được khuyến cáo (xem phần 4.5).
Rifampicin
Cần thận trọng khi phối hợp quản lý Isentress với thuốc gây cảm ứng mạnh mẽ của uridine diphosphate glucuronosyltransferase (UGT) 1A1 (ví dụ rifampicin). Rifampicin làm giảm nồng độ trong huyết tương của raltegravir; tác động đến hiệu quả của raltegravir là không rõ. Tuy nhiên, nếu dùng đồng thời với rifampicin là không thể tránh khỏi, tăng gấp đôi liều Isentress có thể được coi là ở người lớn. Không có dữ liệu để hướng dẫn đồng quản trị của Isentress với rifampicin ở những bệnh nhân dưới 18 tuổi (xem phần 4.5).
Bệnh cơ và tiêu cơ vân
Bệnh cơ và tiêu cơ vân đã được báo cáo. Sử dụng thận trọng ở những bệnh nhân bị bệnh cơ hoặc tiêu cơ vân trong quá khứ hoặc có bất kỳ vấn đề predisposing bao gồm các sản phẩm thuốc khác kết hợp với những điều kiện (xem phần 4.8).
Da và nhạy cảm phản ứng nghiêm trọng
Nghiêm trọng, đe dọa tính mạng, gây tử vong và phản ứng da đã được báo cáo ở bệnh nhân dùng Isentress, trong hầu hết trường hợp dùng đồng thời với các thuốc khác liên quan đến các phản ứng này. Chúng bao gồm các trường hợp hội chứng Stevens-Johnson và hoại tử thượng bì nhiễm độc. Phản ứng quá mẫn cũng đã được báo cáo và được đặc trưng bởi phát ban, phát hiện hiến pháp, và đôi khi, rối loạn chức năng cơ quan, bao gồm suy gan. Ngừng Isentress và các đại lý nghi ngờ khác ngay lập tức nếu có dấu hiệu hoặc triệu chứng của phản ứng da nghiêm trọng hoặc phản ứng quá mẫn phát triển (bao gồm, nhưng không giới hạn, phát ban nặng hoặc phát ban kèm theo sốt, khó chịu, mệt mỏi, cơ bắp hoặc đau chung chung, mụn nước, tổn thương miệng, viêm kết mạc, phù mặt, viêm gan, tăng bạch cầu eosin, phù mạch). Tình trạng lâm sàng bao gồm aminotransferase gan cần được theo dõi và điều trị thích hợp bắt đầu. Chậm trễ trong việc ngưng điều trị Isentress hoặc các đại lý nghi ngờ khác sau khi bắt đầu phát ban nặng có thể dẫn đến một phản ứng đe dọa.
Phát ban
Phát ban xảy ra phổ biến hơn ở những bệnh nhân điều trị có kinh nghiệm nhận được phác đồ có chứa Isentress + darunavir so với bệnh nhân không có Isentress darunavir hoặc darunavir không Isentress (xem phần 4.8).
Trầm cảm, trong đó có ý tưởng tự tử và hành vi, đã được báo cáo, đặc biệt là ở những bệnh nhân có tiền sử đã có từ trước của bệnh trầm cảm hoặc bệnh tâm thần. Cần thận trọng ở những bệnh nhân có tiền sử đã có từ trước của bệnh trầm cảm hoặc bệnh tâm thần.
Lactose
Viên nén bao phim Isentress chứa lactose. Bệnh nhân có vấn đề về di truyền hiếm gặp của không dung nạp galactose, thiếu hụt Lapp lactase hoặc thu glucose-galactose không nên dùng thuốc này.

</tbody>

Lên đầu trang (http://translate.googleusercontent.com/translate_c?depth=1&hl=vi&prev=/search%3Fq%3Dthu%25E1%25BB%2591c%2BIsentress%2B400 mg%26biw%3D1024%26bih%3D509&rurl=translate.google.com.vn&sl=en&u=http://www.medicines.org.uk/emc/medicine/20484&usg=ALkJrhih_FKmSetqDpehyhYC6IcAjRJdRg#tableOfCont ents)4.5 Tương tác với các thuốc khác và các hình thức tương tác

<tbody>

Trong nghiên cứu in vitro cho thấy raltegravir không phải là một chất nền của enzyme cytochrome P450 (CYP), không ức chế CYP1A2, CYP2B6, CYP2C8, CYP2C9, CYP2C19, CYP2D6 hoặc CYP3A, không gây CYP3A4 và không ức chế P-glycoprotein vận chuyển qua trung gian. Dựa trên những dữ liệu này, Isentress dự kiến ​​sẽ không ảnh hưởng đến dược động học của các thuốc là chất nền của các enzym hoặc P-glycoprotein.
Dựa trên in vitro và in vivo, raltegravir được thải trừ chủ yếu bởi sự trao đổi chất thông qua một con đường glucuronide hóa UGT1A1 qua trung gian.
Mặc dù trong ống nghiệm nghiên cứu cho rằng raltegravir không phải là một chất ức chế của glucuronosyltransferases UDP (UGTs) 1A1 và 2B7, một nghiên cứu lâm sàng đã cho thấy một số ức chế UGT1A1 có thể xảy ra trong cơ thểdựa trên hiệu ứng quan sát thấy trên bilirubin glucuronide hóa. Tuy nhiên, tầm quan trọng của hiệu ứng có vẻ như không dẫn đến tương tác thuốc quan trọng trên lâm sàng.
Đáng kể giữa và trong nội bộ cá nhân thay đổi được quan sát thấy trong dược động học của raltegravir. Các thông tin sau tương tác thuốc dựa trên giá trị trung bình hình học; hiệu ứng cho một bệnh nhân không thể dự đoán chính xác.
Hiệu lực của raltegravir trên dược động học của các thuốc khác
Trong nghiên cứu tương tác, raltegravir không có ảnh hưởng có ý nghĩa lâm sàng trên dược động học của etravirine, maraviroc, tenofovir, biện pháp tránh thai nội tiết tố, thuốc ngủ, hoặc midazolam.
Trong một số nghiên cứu, đồng hành Isentress với darunavir dẫn đến giảm khiêm tốn trong nồng độ darunavir, cơ chế này có hiệu lực là không rõ. Tuy nhiên, hiệu quả của raltegravir trên nồng độ darunavir dường như không có ý nghĩa lâm sàng.
Tác động của các đại lý khác trên dược động học của raltegravir
Cho rằng raltegravir được chuyển hóa chủ yếu qua UGT1A1, cần thận trọng khi phối hợp quản lý Isentress với thuốc gây cảm ứng mạnh mẽ của UGT1A1 (ví dụ rifampicin). Rifampicin làm giảm nồng độ trong huyết tương của raltegravir; tác động đến hiệu quả của raltegravir là không rõ. Tuy nhiên, nếu dùng đồng thời với rifampicin là không thể tránh khỏi, tăng gấp đôi liều Isentress có thể được coi là ở người lớn. Không có dữ liệu để hướng dẫn đồng quản trị của Isentress với rifampicin ở những bệnh nhân dưới 18 tuổi (xem phần 4.4). Tác động của các thuốc gây cảm ứng mạnh mẽ khác của enzym chuyển hóa thuốc, chẳng hạn như phenytoin và phenobarbital, trên UGT1A1 là không rõ. Gây cảm ứng lực kém hơn (ví dụ, efavirenz, nevirapine, etravirine, rifabutin, glucocorticoid, dịch nha St John, pioglitazone) có thể được sử dụng với liều khuyến cáo của Isentress.
Đồng quản trị của Isentress với các sản phẩm thuốc được biết đến là UGT1A1 chất ức chế mạnh (ví dụ, atazanavir) có thể làm tăng nồng độ trong huyết tương của raltegravir. UGT1A1 chất ức chế lực kém hơn (ví dụ, indinavir, saquinavir) cũng có thể làm tăng nồng độ trong huyết tương của raltegravir, nhưng đến một mức độ thấp hơn so với atazanavir.Ngoài ra, tenofovir có thể làm tăng nồng độ trong huyết tương của raltegravir, tuy nhiên, cơ chế tác động này là không rõ (xem bảng 1). Từ các thử nghiệm lâm sàng, một tỷ lệ lớn bệnh nhân sử dụng atazanavir và / hoặc tenofovir, cả hai đại lý dẫn đến sự gia tăng nồng độ raltegravir, trong phác đồ nền tối ưu hóa. Độ an toàn quan sát thấy ở những bệnh nhân sử dụng atazanavir và / hoặc tenofovir nói chung là tương tự như độ an toàn của bệnh nhân không sử dụng các thuốc này. Do đó không cần điều chỉnh liều là cần thiết.
Đồng quản trị với thuốc kháng acid có chứa Isentress cation kim loại hóa trị II có thể làm giảm sự hấp thụ của raltegravir thải, dẫn đến giảm nồng độ raltegravir. Đi một nhôm và magiê kháng acid trong vòng 2 giờ hành chính Isentress giảm đáng kể nồng độ raltegravir. Vì vậy, đồng hành Isentress với nhôm và / hoặc thuốc kháng acid có chứa magiê là không nên. Đồng quản trị của Isentress với một thuốc kháng acid cacbonat canxi làm giảm nồng độ trong huyết tương raltegravir, tuy nhiên, sự tương tác này không được coi là có ý nghĩa lâm sàng. Vì vậy, khi Isentress được dùng chung với thuốc kháng acid có chứa canxi cacbonat không điều chỉnh liều lượng là cần thiết.
Đồng quản trị của Isentress với các đại lý khác làm tăng pH dạ dày (ví dụ, omeprazole và famotidine) có thể làm tăng tốc độ hấp thu raltegravir và kết quả nồng độ tăng của raltegravir (xem bảng 1). Tính an toàn trong các nhóm bệnh nhân trong giai đoạn thử nghiệm III dùng thuốc ức chế bơm proton hoặc thuốc đối kháng H2 có thể so sánh với những người không dùng các thuốc kháng acid. Do đó không cần điều chỉnh liều là cần thiết với việc sử dụng thuốc ức chế bơm proton hoặc thuốc đối kháng H2.
Tất cả các nghiên cứu tương tác được thực hiện ở người lớn.

</tbody>

songchungvoi_HIV
13-11-2013, 18:29
Túm lại 2 loại thuốc trên không nằm trong danh mục thuốc của chương trình ARV quốc gia cho BN HIV tại VN. Bạn đang điều trị dịch vụ thì phải? Và thuốc này theo tôi biết là khá đắc. Bạn cần nói rõ hơn bạn uống thuốc này từ đâu?

Wiken
13-11-2013, 18:39
Em được Benh viên phát cho..

Wiken
13-11-2013, 19:52
Em được Bác si phát cho ,, Và em thường uống vào buổi tối và buổi sáng Luc 8:30 va 20:30.. Sau khi ăn ..

HIV/AIDS.
13-11-2013, 19:54
Em được Bác si phát cho ,, Và em thường uống vào buổi tối và buổi sáng Luc 8:30 va 20:30.. Sau khi ăn ..
EM uống thuốc vậy là đúng rùi và nhớ tuân thủ nghiêm ngặt nha em. Chúc em sức khỏe

songchungvoi_HIV
13-11-2013, 20:31
Tuân thủ ARV luôn đặt lên hàng đầu, bạn hãy nhớ và thuộc nằm lòng nhé.

Tuanmecsedec
13-11-2013, 22:07

Tỷ lệ nồng độ vi rút của bạn cao. Isentress 400mg đây là thuốc có tác dụng kìm hãm sự phát triển của Virus rất hiệu quả. Lại ít tác dụng phụ hơn các loại thuốc kháng HIV hiện có. Mình cũng có thắc mắc thuốc này rất mắc tiền và không nằm trong thuốc của chương trình.Bác Sỹ phát cho bạn.

Wiken
13-11-2013, 22:09
Vâng anh.. Nhưng uống thấy nặng đầu và hay mất ngủ lắm.. Cho em hỏi là uống Dầu Dừa có tốt ko ah ?

songchungvoi_HIV
13-11-2013, 22:36
Tỷ lệ nồng độ vi rút của bạn cao. Isentress 400mg đây là thuốc có tác dụng kìm hãm sự phát triển của Virus rất hiệu quả. Lại ít tác dụng phụ hơn các loại thuốc kháng HIV hiện có. Mình cũng có thắc mắc thuốc này rất mắc tiền và không nằm trong thuốc của chương trình.Bác Sỹ phát cho bạn.
Anh Tuấn!
TV Wiken điều trị tại nước Đức, không phải ở VN

songchungvoi_HIV
13-11-2013, 22:39
Vâng anh.. Nhưng uống thấy nặng đầu và hay mất ngủ lắm.. Cho em hỏi là uống Dầu Dừa có tốt ko ah ?
Bạn không nên uống dầu dừa, dễ tăng cholesterol, không tốt. Bạn nên uống nhiều nước, đây là tác dụng phụ của ARV, sẽ giảm dần sau 6 tuần hoặc 2 tháng

Wiken
14-11-2013, 06:11
dạ vâng.. Em điều trị bên Đức.. Em cũng thấy ti lê của em sao cao quá vậy khi em moi nhiễm .. ví em đã thử máu hồi tháng 5 .. và thường quan hệ ko bảo vệ với bạn em cho đến hết tháng 7 .. một tháng sau em có nhưng triẹu trứng và xet nhiem em co Hiv sau ngày em lam rang khoang 5 tuan .. Và ko quan he với ai khác sau khi em làm răng.. Nếu em bi lâu rồi thi em nghĩ bạn em cũng sẽ bi vì cũng nhiều làn bạn em chảy máu.. Bác si của em cũng nói không xác định được khi nào em bị ,và em có thể bị lâu rồi mà ko biét ko phát các trieu chững .. :((.. Em nghe nói trên mạng hay khuyên uống Dau dừa nên em hỏi các anh cho chắc chẵn không nghe quảng cáo đc.. Mai em di khám lại ko biết kết quả sao..

HIV/AIDS.
14-11-2013, 08:18
dạ vâng.. Em điều trị bên Đức.. Em cũng thấy ti lê của em sao cao quá vậy khi em moi nhiễm .. ví em đã thử máu hồi tháng 5 .. và thường quan hệ ko bảo vệ với bạn em cho đến hết tháng 7 .. một tháng sau em có nhưng triẹu trứng và xet nhiem em co Hiv sau ngày em lam rang khoang 5 tuan .. Và ko quan he với ai khác sau khi em làm răng.. Nếu em bi lâu rồi thi em nghĩ bạn em cũng sẽ bi vì cũng nhiều làn bạn em chảy máu.. Bác si của em cũng nói không xác định được khi nào em bị ,và em có thể bị lâu rồi mà ko biét ko phát các trieu chững .. :((.. Em nghe nói trên mạng hay khuyên uống Dau dừa nên em hỏi các anh cho chắc chẵn không nghe quảng cáo đc.. Mai em di khám lại ko biết kết quả sao..
VỚi kết quả cd4
là 397 và nồng độ virut1 cao như vậy tôi nghị bạn nhiễm ít nhất phải từ 5 năm trở lên rồi. Bạn cũng ko nên thắc mắc làm ji mà lo tuân thủ thuốc 1 cách nghiêm ngặt. Đúng giờ, đúng liều, đúng lượng

Wiken
14-11-2013, 14:29
Hix ... Vậy mấy người bạn tình của em cũng xét nghiêm mà có bị đâu? thế em mới thấy lạ.. hay em ko có khả năng lây bệnh cho nguòi khác .. hay tại em mới bị nên chua co nhiều Cd4 ..???? hoang mang qua.. Em uông thuoc chuan lắm đúng giờ luôn ..

songchungvoi_HIV
14-11-2013, 14:33
Hix ... Vậy mấy người bạn tình của em cũng xét nghiêm mà có bị đâu? thế em mới thấy lạ.. hay em ko có khả năng lây bệnh cho nguòi khác .. hay tại em mới bị nên chua co nhiều Cd4 ..???? hoang mang qua.. Em uông thuoc chuan lắm đúng giờ luôn ..
Em yên tâm em điều trị tại CHLB Đức là quá ok rùi, mọi XN và thuốc hoàn tốt nhất rùi. Em sẽ thọ hơn các ACE tại VN đấy

Wiken
14-11-2013, 17:54
Em yên tâm em điều trị tại CHLB Đức là quá ok rùi, mọi XN và thuốc hoàn tốt nhất rùi. Em sẽ thọ hơn các ACE tại VN đấyVang .. Em cung may man hon moi nguoi o Vn .. được điều kiện tốt để chữa trị... Em nghe nói ở Úc đã có thuốc đóng băng virut H trong máu rồi thì phải? ko cho nó phát triển và co no ngủ luôn... hi vong la thực

Tuanmecsedec
14-11-2013, 17:55

Vấn đề lây nhiễm HIV còn hội đủ nhiều yếu tố lắm,cũng có thể những người đó là người may mắn.

Wiken
15-11-2013, 00:56
Vấn đề lây nhiễm HIV còn hội đủ nhiều yếu tố lắm,cũng có thể những người đó là người may mắn.

Vâng anh.. Vậy nếu em muốn cấy tuy sống của những người này có được ko anh? Mà em ở Giai đoạn B3 là giai đoạn nào vậy? trong xn cua em ghi vậy và em chưa có nhiều Anti thấn thể..?

Tuanmecsedec
15-11-2013, 06:47
Vâng anh.. Vậy nếu em muốn cấy tuy sống của những người này có được ko anh? Mà em ở Giai đoạn B3 là giai đoạn nào vậy? trong xn cua em ghi vậy và em chưa có nhiều Anti thấn thể..?

Đây là thuật ngữ phân loại.B3 là đã chuyển sang giai đoạn AIDS.

Wiken
15-11-2013, 14:57
ahhhhh.. theo em hiểu của nơi em đang sống thì b3 lại là lúc virut mới vào cơ thể và chưa có kháng thể sinh , và Virut lúc đó cao nhất, em còn thấy cả b4( là giai đoan có Cd4 và lượng H thấp nhất), b5 ( là Cd4 thấp)trên biểu đồ .. Như của em là 130000/ml còn của một bạn em là 30 trieu/ ml... bạn em khi mới phát hiện Him còn sốt cao và hai chân ko bước đị đc.. giờ Cd4 của him là 650... và him cũng chưa đùng thuốc him bị từ tháng 4...

songchungvoi_HIV
15-11-2013, 15:19
ahhhhh.. theo em hiểu của nơi em đang sống thì b3 lại là lúc virut mới vào cơ thể và chưa có kháng thể sinh , và Virut lúc đó cao nhất, em còn thấy cả b4( là giai đoan có Cd4 và lượng H thấp nhất), b5 ( là Cd4 thấp)trên biểu đồ .. Như của em là 130000/ml còn của một bạn em là 30 trieu/ ml... bạn em khi mới phát hiện Him còn sốt cao và hai chân ko bước đị đc.. giờ Cd4 của him là 650... và him cũng chưa đùng thuốc him bị từ tháng 4...
Cảm ơn những lời chia sẽ quý báo của bạn sẽ giúp chúng tôi hiểu thêm về kiến thức HIV

Tuanmecsedec
15-11-2013, 16:00

Theo đánh giá phân loại của Trung tâm Kiểm soát bệnh tật Mỹ (CDC) thì các bệnh nhân loại C và A3, B3 là đã chuyển sang giai đoạn AIDS. Tại Bệnh viện Việt Đức, bệnh nhân chủ yếu ở loại A3. Tuy thời gian qua chưa có cán bộ y tế (http://thietbiytegiakhoa.com/) nào của bệnh viện bị phơi nhiễm HIV nhưng bệnh viện đã phải đề ra qui định nghiêm ngặt, tiến hành xét nghiệm phát hiện HIV một cách có hệ thống để phân loại được giai đoạn bệnh của từng người có HIV/AIDS, một mặt đưa ra phác đồ điều trị phù hợp, mặt khác kiểm soát được nhiễm khuẩn trong bệnh viện.

http://hanoimoi.com.vn/Ban-in/Doi-song/171169/bao-273;7897;ng-273;7887;-cho-bac-s297;

http://www.news.baodienbienphu.info.vn/NewsDetail.asp?Catid=19&NewsId=32957

Wiken
15-11-2013, 17:49
Theo đánh giá phân loại của Trung tâm Kiểm soát bệnh tật Mỹ (CDC) thì các bệnh nhân loại C và A3, B3 là đã chuyển sang giai đoạn AIDS. Tại Bệnh viện Việt Đức, bệnh nhân chủ yếu ở loại A3. Tuy thời gian qua chưa có cán bộ y tế (http://thietbiytegiakhoa.com/) nào của bệnh viện bị phơi nhiễm HIV nhưng bệnh viện đã phải đề ra qui định nghiêm ngặt, tiến hành xét nghiệm phát hiện HIV một cách có hệ thống để phân loại được giai đoạn bệnh của từng người có HIV/AIDS, một mặt đưa ra phác đồ điều trị phù hợp, mặt khác kiểm soát được nhiễm khuẩn trong bệnh viện.

http://hanoimoi.com.vn/Ban-in/Doi-song/171169/bao-273;7897;ng-273;7887;-cho-bac-s297;

http://www.news.baodienbienphu.info.vn/NewsDetail.asp?Catid=19&NewsId=32957 Vang em cảm ơn các anh.. giờ thế nào em cũng chịu .. phụ thuộc vào thuốc và sức khoẻ... em tư tưởng cũng thoải mái hơn.... bên em ba tháng mới xn máu 1 lần em vừa lấy máu hồi tháng 9 phải đến tháng 12 em mới làn lại làn nữa sau thời gian uống thuốc ... còn ở Vn thì sao ha các anh? mong sao Cd4 khoang tren 500 den 1000 :))...

songchungvoi_HIV
15-11-2013, 17:54
Vang em cảm ơn các anh.. giờ thế nào em cũng chịu .. phụ thuộc vào thuốc và sức khoẻ... em tư tưởng cũng thoải mái hơn.... bên em ba tháng mới xn máu 1 lần em vừa lấy máu hồi tháng 9 phải đến tháng 12 em mới làn lại làn nữa sau thời gian uống thuốc ... còn ở Vn thì sao ha các anh? mong sao Cd4 khoang tren 500 den 1000 :))...
Ở VN thì dựa vào các nguồn tại trợ của các dự án như: Life Gap, CDC, HAIVN, FHI, Các XN thì 6 tháng một lần. Chủ yếu là CD4, CTM (Công thức máu) AST, ALT, Creatinine, Còn định luộng virut thì khi nào có dấu hiệu kháng thuốc mới cho BN là XN tải lượng virut.

Tuanmecsedec
15-11-2013, 17:54
Vang em cảm ơn các anh.. giờ thế nào em cũng chịu .. phụ thuộc vào thuốc và sức khoẻ... em tư tưởng cũng thoải mái hơn.... bên em ba tháng mới xn máu 1 lần em vừa lấy máu hồi tháng 9 phải đến tháng 12 em mới làn lại làn nữa sau thời gian uống thuốc ... còn ở Vn thì sao ha các anh? mong sao Cd4 khoang tren 500 den 1000 :))...

Bạn tuân thủ tốt thì CD4 sẽ tăng lên.Quan trọng là tinh thần nữa.Tinh thần còn hơn thuốc ARV.

Wiken
15-11-2013, 19:09
Ở VN thì dựa vào các nguồn tại trợ của các dự án như: Life Gap, CDC, HAIVN, FHI, Các XN thì 6 tháng một lần. Chủ yếu là CD4, CTM (Công thức máu) AST, ALT, Creatinine, Còn định luộng virut thì khi nào có dấu hiệu kháng thuốc mới cho BN là XN tải lượng virut.
Vang em thang 12 nay kiểm tra lại rồi .. em vừa lấy thuốc uống tiếp hôm qua... nếu ok sau khi kiêm tra lại em lấy thuốc 3 tháng sau đó lại đến đó uống Caffee và kiêm tra.. hi vọng niêm tin va yêu đời ...:))

Wiken
15-11-2013, 19:15
Em se cố gắng sống tốt.. Em sống luôn lạc quan lắm vì còn nhiều người khô hơn mình sao mình phải buồn và chán đúng ko anh.. Em ko còn gì phải nghĩ , chỉ sống lạc quan cho mình .. Nghi cũng chẳng giai quyết vân đề.. Luôn tự mình ko khuât phục với con H đc.. nó muốn thắng mình cũng ko phải de dàng.. :)).. Nên em thê duc đêu va an uong day du .. và ko choi boi nua bot lay cho nguoi khac...

songchungvoi_HIV
15-11-2013, 19:19
Em se cố gắng sống tốt.. Em sống luôn lạc quan lắm vì còn nhiều người khô hơn mình sao mình phải buồn và chán đúng ko anh.. Em ko còn gì phải nghĩ , chỉ sống lạc quan cho mình .. Nghi cũng chẳng giai quyết vân đề.. Luôn tự mình ko khuât phục với con H đc.. nó muốn thắng mình cũng ko phải de dàng.. :)).. Nên em thê duc đêu va an uong day du .. và ko choi boi nua bot lay cho nguoi khac...
Đây là yếu tố giúp em mạnh mẽ và sống tốt do em luôn quan niệm cho cuộc sống tích cực + Lành Mạnh và an toàn

HIV/AIDS.
15-11-2013, 19:20
Lối sống lành mạnh nhưng cũng nên thêm 1 chút gia vị trong cuộc sống bạn sẽ thấy cuộc đời còn nhiều điều ý nghĩa

Wiken
15-11-2013, 19:36
Lối sống lành mạnh nhưng cũng nên thêm 1 chút gia vị trong cuộc sống bạn sẽ thấy cuộc đời còn nhiều điều ý nghĩa
Gia vị do là đi Dulich, thinh thoang giai stress và tám trên DĐ..

Wiken
18-11-2013, 01:51
Tuân thủ ARV luôn đặt lên hàng đầu, bạn hãy nhớ và thuộc nằm lòng nhé.Nhưng nhiều lúc em cũng uống muộn 5 đén 10 phút hoặc có hôm sớm hơn 5 phút có sao ko các anh?.. Bác sĩ của em chi nói em uống vào buổi sáng và ban tối truóc khi ngủ cũng chẳng nhắc em uống cách nhau 12tiếng.. Em đọc trên dien dàn mới biết và làm theo còn Bs thì ko nói.. :(( .. vì lắm hôm ngủ day muộn mất 10 phút hix

Charles
18-11-2013, 06:25
Thi thoảng uống sớm hay muộn 5-10 phút như vậy ko sao. Bạn nhớ tuân thủ Arv ngiêm ngặt sẽ mang lại kq hữu hiệu nhất

HIV/AIDS.
18-11-2013, 06:33
Cố gắng tuân thủ ĐÚNG GIỜ, ĐÚNG LIỀU, ĐÚNG LƯỢNG để ẢV cho hiệu quả tốt nhất. Thân

Tuanmecsedec
18-11-2013, 07:53
Nhưng nhiều lúc em cũng uống muộn 5 đén 10 phút hoặc có hôm sớm hơn 5 phút có sao ko các anh?.. Bác sĩ của em chi nói em uống vào buổi sáng và ban tối truóc khi ngủ cũng chẳng nhắc em uống cách nhau 12tiếng.. Em đọc trên dien dàn mới biết và làm theo còn Bs thì ko nói.. :(( .. vì lắm hôm ngủ day muộn mất 10 phút hix

Bạn nên để điện thoại báo giờ.

Wiken
19-11-2013, 04:07
Bạn nên để điện thoại báo giờ.

Dạ em để rồi .. em thỉnh thoảng mới quá một chút thôi.. nhưng dạo này em hay thấy hụt hơi khi tập gym nặng và nhiều.. lúc tập về thấy mệt và hụt hơi như bị khó thở.. bác sĩ kiểm tra lúc trc thì bảo em rất khoẻ ( tim , phổi, gan , thân rất tốt) .. lúc mới uống thuốc tuần đầu em ngủ như đang nằm trên mây.. ngủ ko tròn giấc lúc mơ lúc tỉnh, mơ lung tung .. nhu đang ở một thế giới thân tiên nào ấy..giờ thì em hết rồi, nhưng em hay bị hụt hơi thở dốc, kiểu mệt mệt ( lúc lại khoẻ như Trâu) khoảng 1 tuần vài lần như vậy em có sao ko ah? Anh chị giúp tư vấn giúp em .. Em cam ơn

songchungvoi_HIV
19-11-2013, 22:46
Dạ em để rồi .. em thỉnh thoảng mới quá một chút thôi.. nhưng dạo này em hay thấy hụt hơi khi tập gym nặng và nhiều.. lúc tập về thấy mệt và hụt hơi như bị khó thở.. bác sĩ kiểm tra lúc trc thì bảo em rất khoẻ ( tim , phổi, gan , thân rất tốt) .. lúc mới uống thuốc tuần đầu em ngủ như đang nằm trên mây.. ngủ ko tròn giấc lúc mơ lúc tỉnh, mơ lung tung .. nhu đang ở một thế giới thân tiên nào ấy..giờ thì em hết rồi, nhưng em hay bị hụt hơi thở dốc, kiểu mệt mệt ( lúc lại khoẻ như Trâu) khoảng 1 tuần vài lần như vậy em có sao ko ah? Anh chị giúp tư vấn giúp em .. Em cam ơn
Tuân thủ ARV 100% là nhằm giúp bạn kéo dài thời gian kháng thuốc. Trong thời gian đầu của ARV bạn sẽ có các tác dụng phụ này, và nó sẽ giảm dần sau 6 tuần đến 2 tháng

Wiken
20-11-2013, 16:22
Tuân thủ ARV 100% là nhằm giúp bạn kéo dài thời gian kháng thuốc. Trong thời gian đầu của ARV bạn sẽ có các tác dụng phụ này, và nó sẽ giảm dần sau 6 tuần đến 2 tháng
Vang anh Em cảm ơn anh..em sợ nó là do bệnh.. Em yên tâm hơn rồi.. và tuân thủ theo thuốc đẻ đến đầu tháng 12 đi xn lại..

songchungvoi_HIV
20-11-2013, 16:47
Vang anh Em cảm ơn anh..em sợ nó là do bệnh.. Em yên tâm hơn rồi.. và tuân thủ theo thuốc đẻ đến đầu tháng 12 đi xn lại..
Nếu em gặp khó khăn về cách xử trí khi quên thuốc hoặc trể giờ thuốc hoặc nôn ói khi vừa uống xong thuốc thì Alo cho anh: 01226786409

Wiken
20-11-2013, 16:54
Vâng anh... nếu có biểu hiện gì khác thường em sẽ Alo anh..

Wiken
06-12-2013, 05:27
hôm nay em đã đi khám và xét nghiệm lại.. Máu và chụp phổi lấy nước tiểu.. sau khi uống thuốc Isentress đc 5 tuần.. và Truvada dc 8 tuần .. Họ Hen 2 tuần sau quay lại xem kết quả.. Hi vọng em hợp thuốc .. :((

dathoan123
06-12-2013, 06:12
Cố lên nha anh:D

songchungvoi_HIV
06-12-2013, 08:22
hôm nay em đã đi khám và xét nghiệm lại.. Máu và chụp phổi lấy nước tiểu.. sau khi uống thuốc Isentress đc 5 tuần.. và Truvada dc 8 tuần .. Họ Hen 2 tuần sau quay lại xem kết quả.. Hi vọng em hợp thuốc .. :((
Thuốc có dung nạp được hay không rất dễ nhận biết: Không tác dụng phụ, KQ XN định lượng HIV giảm dần trong máu, CD4 tăng, ăn uống ngon miệng hơn, tăng kg trọng lương cơ thể, người thấy khỏe hơn so với lúc chưa dùng thuốc

Wiken
07-12-2013, 03:54
Thuốc có dung nạp được hay không rất dễ nhận biết: Không tác dụng phụ, KQ XN định lượng HIV giảm dần trong máu, CD4 tăng, ăn uống ngon miệng hơn, tăng kg trọng lương cơ thể, người thấy khỏe hơn so với lúc chưa dùng thuốc
Da vâng em cảm ơn anh Hiếu.. Em thấy giờ ít tác dụng phụ.. Ăn cũng khoẻ và em cũng ko thấy mệt mỏi như trước .. Còn xn kết quả phải 2 tuần nữa em mới biết..

Wiken
17-12-2013, 03:27
Các anh ơi.. Hôm này em vui qua.. Vừa nhận đc kết quả kiểm tra lại sau 7 tuần ( 17/10) đén 12/12.. 130.000kopier/ml gio chỉ còn 20kopier/ml.. và Cd4 của em giờ 729ccc :)).. Đấy là rất tốt dúng ko các anh ..va cd8 864/ml.. Hi vong no se tốt hơn nữa...

Tuanmecsedec
17-12-2013, 05:51
Các anh ơi.. Hôm này em vui qua.. Vừa nhận đc kết quả kiểm tra lại sau 7 tuần ( 17/10) đén 12/12.. 130.000kopier/ml gio chỉ còn 20kopier/ml.. và Cd4 của em giờ 729ccc :)).. Đấy là rất tốt dúng ko các anh ..va cd8 864/ml.. Hi vong no se tốt hơn nữa...

Chúc mừng bạn,tin vui lắm.Nhớ duy trì giử sức khỏe thế này.Ôi sức khỏe như vậy tốt quá người anh em.

Wiken
18-12-2013, 02:48
Vang anh.. Nhưng sắp tới em phải làm nhiều ca đêm ! Ko biét chăc có anh huỏng sức khoẻ nhiều ko.. Nhưng wm vẫn thể dục đều và ăn uống thật tốt ...

songchungvoi_HIV
18-12-2013, 08:41
Chúc mừng em nhé, Wow sao 7 tuần uống thuốc CD4 lên nhiều, chứng tỏ thuốc em uống rất tốt, và nồng nộ Virut hạ xuống đáng kể, quả là điều đáng mừng. Xin Chúc mừng em nhé

Wiken
14-03-2014, 15:29
Chúc mừng em nhé, Wow sao 7 tuần uống thuốc CD4 lên nhiều, chứng tỏ thuốc em uống rất tốt, và nồng nộ Virut hạ xuống đáng kể, quả là điều đáng mừng. Xin Chúc mừng em nhé
Gio Cd4 của em la 787 rồi anh.. Tai luong vẫn <20 con..

Nguyen Ha
14-03-2014, 15:43

Owho! Tốt rồi ! tốt rồi! CD4 cao virut hạ thấp. Chúc mừng bạn.

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 16:08
Wow chúc mừng em nghe, quả là thuốc tốt, em là người may mắng nhất nước VN rùi đấy :zk206::zk20138:

Wiken
15-03-2014, 06:04
Wow chúc mừng em nghe, quả là thuốc tốt, em là người may mắng nhất nước VN rùi đấy :zk206::zk20138: Bac si nhìn kết quả cũng khen là chắc uống thuốc đúng giờ và không bỏ thuốc... Còn bt ko thể giảm thế đc ..:)) em vẫn giữ thể duc và ăn nhiều Em đã tăng 6 kg .. kể từ ngày uống thuốc ..

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 08:33
Bac si nhìn kết quả cũng khen là chắc uống thuốc đúng giờ và không bỏ thuốc... Còn bt ko thể giảm thế đc ..:)) em vẫn giữ thể duc và ăn nhiều Em đã tăng 6 kg .. kể từ ngày uống thuốc ..
Em đang lên như Diều Quê Hương gặp con gió tốt. Hahaha.
https://encrypted-tbn0.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQuwHbh0jQa_ARtATm7k-fz7YZZtb8AecQXiQ6cQiKMrvp2Y-k1YQ

lovesad12
24-03-2014, 21:29
chúc mừng bạn

Wiken
27-03-2014, 03:06
các anh chị cho em hỏi .. Phôi nhiễm là sao? Nếu hai nguoi đều nhiễm Hiv bậc 1 quan hệ có bị gọi la phôi nhiễm ko? Hay chỉ Bậc 1 và bậc 2 mới gọi?

Nguyen Ha
27-03-2014, 07:28
các anh chị cho em hỏi .. Phôi nhiễm là sao? Nếu hai nguoi đều nhiễm Hiv bậc 1 quan hệ có bị gọi la phôi nhiễm ko? Hay chỉ Bậc 1 và bậc 2 mới gọi?

Thời kỳ phơi nhiễm HIV là khi HIV đi vào cơ thể chưa chuyễn mã gen nhân bản với gen con người.Vì khi chuyễn mã gen nhân bản kết nối với gen con người coi như đã nhiễm phải sống chung với HIV. áosa

Wiken
06-04-2014, 03:03
Thời kỳ phơi nhiễm HIV là khi HIV đi vào cơ thể chưa chuyễn mã gen nhân bản với gen con người.Vì khi chuyễn mã gen nhân bản kết nối với gen con người coi như đã nhiễm phải sống chung với HIV. áosa
Em cam ơn Chi Ha nhiều.. Vậy còn bội nhiễu là hả Chị..? Nó xảy ra ở những truòng hợp nào ah?

Wiken
06-04-2014, 03:05
Anh chi cho em hỏi.. vi rut dưới < 20 cp/ml là ko tìm thấy viủt phải ko ah?

♥NS♥
06-04-2014, 03:51
Em cam ơn Chi Ha nhiều.. Vậy còn bội nhiễu là hả Chị..? Nó xảy ra ở những truòng hợp nào ah?

phải đã điều trị ARV bậc 1 nhưng CD4 giảm ==> thất bại trong điều trị mới nói tới bội nhiễm
ví dụ 1 người nhiễm 1 chủng virus phản ứng với ARV và người khác lại nhiễm chủng virus ko phản ứng với ARV thì khi họ quan hệ ko an toàn với nhau thì virus ko phản ứng sẻ lây qua người có virus phản ứng ==>bội nhiễm

hình như bạn xn VGB ,bạn nên nói rõ hơn

tôi ơi đừng tuyệt vọng
06-04-2014, 07:32
bạn nên nói rõ hơn để mọi người tư vấn cho bạn chính xác hơn nhé...

songchungvoi_HIV
06-04-2014, 08:01
XN định lượng ghi KL dưới 20 cp/ml tức dưới ngưỡng cho phép, dưới ngưỡng k có nghĩa là hoàn toàn k có HIV trong cơ thể, nó vẫn hiện hữu, nhưng ở mức an toàn tuyệt đối

Wiken
08-04-2014, 13:35
em có 2 người bạn Nhiễm của nhau và giờ họ vẫn quan He ko Bao vệ với nhau.. Vạy họ có bị bội nhiễm ko? hay có sự nguy hiểm nào ko? Họ vẫn chưa uống thuốc ..Anh chị cho em hỏi

songchungvoi_HIV
08-04-2014, 13:42
em có 2 người bạn Nhiễm của nhau và giờ họ vẫn quan He ko Bao vệ với nhau.. Vạy họ có bị bội nhiễm ko? hay có sự nguy hiểm nào ko? Họ vẫn chưa uống thuốc ..Anh chị cho em hỏi
Bội nhiễm 100%

Wiken
27-05-2014, 23:12
em vừa đi kiểm tra lại.. Và đc cho thuốc mới viên kết hợp.. Stribild .. 1/ ngày vào buổi sáng ..uống cho nhàn hơn.. ko biét em có bị tác dụng phụ ko nữa... Tuần ssau bên Mỹ có hội thảo mới về thuôc ko biét có tin ji vui ko??? Bác sy em cũng đi... Stribild thấy bảo tốt hơ n.. Em đang hi vong hợp thuốc :))

songchungvoi_HIV
28-05-2014, 11:09
em vừa đi kiểm tra lại.. Và đc cho thuốc mới viên kết hợp.. Stribild .. 1/ ngày vào buổi sáng ..uống cho nhàn hơn.. ko biét em có bị tác dụng phụ ko nữa... Tuần ssau bên Mỹ có hội thảo mới về thuôc ko biét có tin ji vui ko??? Bác sy em cũng đi... Stribild thấy bảo tốt hơ n.. Em đang hi vong hợp thuốc :))
Cảm ơn thông tin chia sẻ của em, nếu có tin tốt lành thông báo cho DD đầy đủ chi tiết nhé, thanks em rất nhiều

Wiken
28-05-2014, 14:15
Cảm ơn thông tin chia sẻ của em, nếu có tin tốt lành thông báo cho DD đầy đủ chi tiết nhé, thanks em rất nhiều
vâng anh.. Em hỏi nhưng thấy Bs tra lời mập mờ chi cười và có vẻ có chút hi vong nhung ko dám khẳng định... Em hôm nay uống loại thuốc mới năm 2012 .. Mà Bs em cũng hỏi ở Vn uống loại thuốc jif.. Em chỉ trả lời toàn thuốc Sx ơ Ando

songchungvoi_HIV
28-05-2014, 14:22
vâng anh.. Em hỏi nhưng thấy Bs tra lời mập mờ chi cười và có vẻ có chút hi vong nhung ko dám khẳng định... Em hôm nay uống loại thuốc mới năm 2012 .. Mà Bs em cũng hỏi ở Vn uống loại thuốc jif.. Em chỉ trả lời toàn thuốc Sx ơ Ando
Uhm, nói chung thông tin khi chưa được Who công nhận thì BS k dám nói liều đâu

Wiken
12-06-2014, 03:10
sau khi đi Vn về .. Cd 4 của em giảm từ 787 - 729.. và tải lượng virut vẫn ở mức <20cp .. Vậy có sao ko các anh chỉ? Em luôn quan hẹ có Bcs .. Mà khi đi kiểm tra lại em cũng bi sốt và ho do thay đổi thời tiêt...

Nguyen Ha
12-06-2014, 05:05
sau khi đi Vn về .. Cd 4 của em giảm từ 787 - 729.. và tải lượng virut vẫn ở mức <20cp .. Vậy có sao ko các anh chỉ? Em luôn quan hẹ có Bcs .. Mà khi đi kiểm tra lại em cũng bi sốt và ho do thay đổi thời tiêt...

Như vậy không sao.

songchungvoi_HIV
12-06-2014, 10:58
tải lượng virut vẫn ở mức <20cp => có nghĩa vẫn nằm trong chỉ số cho phép k vượt ngưỡng
Cd 4 của em giảm từ 787 - 729 => Ui chuyện nhỏ như con thỏ, k quan trọng, quan trọng là HIV (tải lượng virut vẫn ở mức <20cp ) dưới ngưỡng là an toàn

Wiken
13-06-2014, 02:59
Vâng em cảm ơn Anh Chi..

Wiken
18-07-2014, 01:49
Hôm qua em vứa lấy kết quả khám đợt đầu của thuốc mới... Tỉ lệ Cd 4 tang từ 729-769 , còn ti le viủt vẫn <20cp.. Mừng quá vì có thuốc chỉ uống một viên.. Nhưng có chuyện ko vui khác là có một bạn o Sg vừa biết kết quả Duong tính:((.. Em đang muốn khuyên bạn gặp các anh để giúp đỡ mà bạn vẫn ngại...

Tuanmecsedec
18-07-2014, 05:14
Hôm qua em vứa lấy kết quả khám đợt đầu của thuốc mới... Tỉ lệ Cd 4 tang từ 729-769 , còn ti le viủt vẫn <20cp.. Mừng quá vì có thuốc chỉ uống một viên.. Nhưng có chuyện ko vui khác là có một bạn o Sg vừa biết kết quả Duong tính:((.. Em đang muốn khuyên bạn gặp các anh để giúp đỡ mà bạn vẫn ngại...

Một kết quả tốt.Tuanmecsedec luôn luôn chúc bạn nhiều sức khỏe.