PDA

View Full Version : Anh Tuấn tư vấn giúp em nguy cơ khi đi đá bóng,sợ quá ???

metmoi123
16-07-2013, 15:03
Tình hình là em có chơi đá bóng sân mini, cũng thường hay bị trầy xướt do va chạm với mặt sân. Hôm nay trong lúc đá bóng em bị cầu thủ đối phương làm ngã bị xướt chảy máu ở khu cùi chỏ và đầu gối. Điều đáng lo là chỗ em ngã có miếng băng dính cá nhân (chắc của một cầu thủ nào đó dán bị rơi lại ở trận đấu trước). Em rất hoang mang nếu như lúc em ngã (khu vực cùi chỏ và đầu gối) đè lên miếng băng dính hay trong phạm vi miếng băng dính gây chảy máu do chà vào mặt sân thì liệu em có nguy cơ lây nhiễm HIV không? Mong anh Tuấn và các anh chị có kiến thức cho em lời khuyên để kịp dùng PEP. Chơi thể thao kiểu này mà bị nhiễm thì coi như em tiêu.

Tuanmecsedec
16-07-2013, 15:06
Tình hình là em có chơi đá bóng sân mini, cũng thường hay bị trầy xướt do va chạm với mặt sân. Hôm nay trong lúc đá bóng em bị cầu thủ đối phương làm ngã bị xướt chảy máu ở khu cùi chỏ và đầu gối. Điều đáng lo là chỗ em ngã có miếng băng dính cá nhân (chắc của một cầu thủ nào đó dán bị rơi lại ở trận đấu trước). Em rất hoang mang nếu như lúc em ngã (khu vực cùi chỏ và đầu gối) đè lên miếng băng dính hay trong phạm vi miếng băng dính gây chảy máu do chà vào mặt sân thì liệu em có nguy cơ lây nhiễm HIV không? Mong anh Tuấn và các anh chị có kiến thức cho em lời khuyên để kịp dùng PEP. Chơi thể thao kiểu này mà bị nhiễm thì coi như em tiêu.

HIV không lây nhiễm như vậy đâu bạn.Bạn không cần dùng Pep.

metmoi123
16-07-2013, 23:40
Xin anh Tuấn và các anh chị em khác nói rõ hơn được không ạ? Em thấy băng dính vẫn còn vết máu. Em tự an ủi chắc máu khô không sao? huhu. Tại lúc em té thì trận đấu diễn ra tầm 10 phút.

Tuanmecsedec
17-07-2013, 00:07
Xin anh Tuấn và các anh chị em khác nói rõ hơn được không ạ? Em thấy băng dính vẫn còn vết máu. Em tự an ủi chắc máu khô không sao? huhu. Tại lúc em té thì trận đấu diễn ra tầm 10 phút.

Máu khi ra môi trường (nhất là băng vệ sinh) sẽ tít tắc khô ngay.Máu đã khô hoàn toàn không lây nhiễm cho người khác.

metmoi123
18-07-2013, 13:17
Máu trên băng keo cá nhân ra ngoài môi trường sau bao lâu sẽ bất hoạt vậy anh Tuấn. Thú thật bây giờ em vẫn còn lo quá anh ạ.

Tuanmecsedec
18-07-2013, 13:20
Máu trên băng keo cá nhân ra ngoài môi trường sau bao lâu sẽ bất hoạt vậy anh Tuấn. Thú thật bây giờ em vẫn còn lo quá anh ạ..

Khô ngay thôi bạn.

metmoi123
22-07-2013, 07:58
Đã 1 tuần đúng nhưng sao em còn lo quá anh, em có đọc tài liệu thì nói vết máu ra kk sẽ làm H bất hoạt nhanh. Anh Tuấn và các anh chị cho em hỏi thêm một vấn đề nửa, xóm em có một tiệm karaoke trá hình, nghe đâu trong quán đó có người bị H rồi. Mấy người đó ăn chôm chôm, hột chôm chôm, singum, trái cây xong (vừa mới ăn) quẳng ra đường ứ đọng do mưa, em chạy ngang bị văng lên chân mà chân có vết thương. Liệu có nguy cơ trong TH này không ạ. Em còn nhỏ suốt ngày chỉ lo học thôi

Tuanmecsedec
22-07-2013, 08:03
Đã 1 tuần đúng nhưng sao em còn lo quá anh, em có đọc tài liệu thì nói vết máu ra kk sẽ làm H bất hoạt nhanh. Anh Tuấn và các anh chị cho em hỏi thêm một vấn đề nửa, xóm em có một tiệm karaoke trá hình, nghe đâu trong quán đó có người bị H rồi. Mấy người đó ăn chôm chôm, hột chôm chôm, singum, trái cây xong (vừa mới ăn) quẳng ra đường ứ đọng do mưa, em chạy ngang bị văng lên chân mà chân có vết thương. Liệu có nguy cơ trong TH này không ạ. Em còn nhỏ suốt ngày chỉ lo học thôi.

HIV có trong máu và các dịch thể ,môi trường là cơ thể con người,không thể lây nhiễm như bạn nói.