PDA

View Full Version : Hỏi về CD4 thấp

vuive90
30-06-2017, 09:53
Mấy anh ơi cho e hỏi. E mới nhận giấy xét nghiệm CD4 sáng nay.
Kết quả là CD4: 202
Tỷ lệ CD4: 14%
CD8 là 455.
Vậy có xấu lắm ko ạ?
Mấy nay e bị bợn trắng ở miệng từ sau khi e nhận kết quả dương tính với H đc 3-4 ngày. Em đã đi khám ở tai mũi họng và xét nghiệm thì ko có nấm.
E bắt đầu uống sửa tươi vinamilk từ khi nhận đc kết quả H+ để bồi bổ sức khoẻ. (Ngày uống 2 lần sáng tối).
Không biết bợn trắng đó có phải là ảnh hưởng của HIV chuyển qua giai đoạn AIDS ko ạ?
Và e lấy máu xét nghiệm CD4 lúc 1h40 trưa ạ. E nghe nói lúc trưa CD4 sẽ rất thấp phải không ạ?
E chỉ có nguy cơ cách đây 1 năm sao mà tụt ghê quá zậy.

Tuanmecsedec
30-06-2017, 09:58
CD8 là 455.
Vậy có xấu lắm ko ạ?
Mấy nay e bị bợn trắng ở miệng từ sau khi e nhận kết quả dương tính với H đc 3-4 ngày. Em đã đi khám ở tai mũi họng và xét nghiệm thì ko có nấm.
E bắt đầu uống sửa tươi vinamilk từ khi nhận đc kết quả H+ để bồi bổ sức khoẻ. (Ngày uống 2 lần sáng tối).
Không biết bợn trắng đó có phải là ảnh hưởng của HIV chuyển qua giai đoạn AIDS ko ạ?
Và e lấy máu xét nghiệm CD4 lúc 1h40 trưa ạ. E nghe nói lúc trưa CD4 sẽ rất thấp phải không ạ?

CD4 của bạn như vậy không phải là quá thấp,bạn điều trị sau vài tháng CD4 sẽ tăng lên thôi.

8 cách đối phó bệnh lưỡi trắng

Chà lưỡi bằng chanh, thường xuyên ăn sữa chua, rửa lưỡi bằng bột nghệ, thường xuyên cạo lưỡi... là những cách xử trí với bệnh lưỡi trắng.

Khi vệ sinh răng miệng, răng luôn được quan tâm chăm chút nhiều hơn. Trên thực tế, lưỡi cũng là một cơ quan quan trọng cần được giữ sạch sẽ.

Bệnh lưỡi trắng là một vấn đề răng miệng nhiều người mắc phải. Mảng bám màu trắng trên lưỡi có thể gây ra hơi thở hôi, là nơi tích tụ vi khuẩn có thể gây hại cho răng miệng. Dưới đây là một số cách tự nhiên giải quyết khi lưỡi trắng, theo Boldsky.

1. Đánh răng đúng cách

Cần sử dụng bàn chải mềm để giữ vệ sinh răng miệng. Ngoài việc làm sạch răng và lưỡi, đánh răng đúng cách còn có thể làm sạch hàm và nướu răng.

2. Thường xuyên cạo lưỡi

Việc làm sạch lưỡi khá quan trọng trong vệ sinh răng miệng. Bạn có thể sử dụng một dụng cụ cạo lưỡi để loại bỏ các lớp phủ màu trắng của lưỡi. Cần sử dụng nhẹ nhàng, chậm rãi để không làm tổn thương lưỡi của bạn.

3. Tăng cường thực phẩm tốt cho răng miệng

Cần bổ sung các loại thực phẩm tốt cho răng miệng, như dâu tây, chanh, pho mát, táo. Những thực phẩm lành mạnh này sẽ giữ răng của bạn trắng, khỏe.

4. Làm sạch lưỡi bằng chanh

Đây là một trong những cách giúp loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi và giữ lưỡi sạch sẽ. Trộn nước cốt chanh với một ít baking soda và chà lên trên lưỡi trước khi đánh răng. Sau đó, súc miệng bằng nước.

5. Súc miệng

Duy trì thói quen súc miệng bằng nước sau khi ăn. Việc này tuy đơn giản nhưng sẽ giúp loại bỏ các hạt thức ăn bị mắc kẹt giữa răng và làm sạch lưỡi.

6. Sử dụng dung dịch khử trùng

Sử dụng nước súc miệng sát khuẩn sau khi đánh răng cũng là một biện pháp vệ sinh hiệu quả. Ngoài tác dụng loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi, việc súc miệng này còn giúp tránh nguy cơ tích tụ cao răng và gây sâu răng.

7. Ăn sữa chua

Nấm Candida là một trong những nguyên nhân của lưỡi trắng. Sữa chua là một loại thực phẩm kháng sinh có thể tiêu diệt các loại nấm và ngăn chặn nấm phát triển trở lại.

8. Nghệ

Nghệ có tính sát trùng và chống vi khuẩn, bảo vệ niêm mạc miệng. Trộn bột nghệ với nước và sử dụng để rửa lưỡi cũng là một biện phát giúp làm sạch lưỡi nhanh chóng.

Cần áp dụng cùng một lúc cả 8 cách để làm sạch lưỡi và miệng và phải làm thường xuyên để đạt được hiệu quả tốt nhất.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

vuive90
30-06-2017, 10:15
Dạ. Nhưng mà a tuấn ơi. Cho e hỏi.
e nghe nói cd4 1 ng bình thường là tầm 700-1200. Nếu nhiễm H thì 1 năm chỉ tụt từ 200-300
nhưng e chỉ có 1 nguy cơ duy nhất vào giửa tháng 7 năm ngoái.
đến nay mới 1 năm mà sao nó còn có 202 vậy a?
e thấy ng e rất bình thường. Chỉ có bị SMG cách đây 2 tháng.
còn trước đó không thấy gì hết. Ng lúc nào củng khoẻ mạnh.
tháng trước e có làm xét nghiệm máu tổng quát. Mọi chỉ số đều ok chỉ có cholesteron trong máu cao hơn bình thường 12 số( người bình thường <200. E là 212 hay sao e ko nhớ rỏ.)
có khi nào e làm xét nghiệm cd4 buổi trưa nên chỉ số thấp ko a? Với lại 2 tháng nay e uống kháng sinh chống viêm nhiễm do điều trị SMG có ảnh hưởng gì sức khoẻ ko ạ?
e có hút thuốc và thức khuya vì công việc. Nhưng 1 ngày e vẫn ngủ ít nhất 7 tiếng hoặc hơn vì có ngủ trưa.
Nhưng 2-3 tháng nay e chỉ nhậu 1-2 lần trên tháng và uống rất ít( 3-4 chai bia hoặc 100-200ml rượu).
Vậy có lý do nào dẫn đến cd4 thấp vậy ko a tuấn?

Tuanmecsedec
30-06-2017, 14:15
Dạ. Nhưng mà a tuấn ơi. Cho e hỏi.
e nghe nói cd4 1 ng bình thường là tầm 700-1200. Nếu nhiễm H thì 1 năm chỉ tụt từ 200-300
nhưng e chỉ có 1 nguy cơ duy nhất vào giửa tháng 7 năm ngoái.
đến nay mới 1 năm mà sao nó còn có 202 vậy a?
e thấy ng e rất bình thường. Chỉ có bị SMG cách đây 2 tháng.
còn trước đó không thấy gì hết. Ng lúc nào củng khoẻ mạnh.
tháng trước e có làm xét nghiệm máu tổng quát. Mọi chỉ số đều ok chỉ có cholesteron trong máu cao hơn bình thường 12 số( người bình thường <200. E là 212 hay sao e ko nhớ rỏ.)
có khi nào e làm xét nghiệm cd4 buổi trưa nên chỉ số thấp ko a? Với lại 2 tháng nay e uống kháng sinh chống viêm nhiễm do điều trị SMG có ảnh hưởng gì sức khoẻ ko ạ?
e có hút thuốc và thức khuya vì công việc. Nhưng 1 ngày e vẫn ngủ ít nhất 7 tiếng hoặc hơn vì có ngủ trưa.
Nhưng 2-3 tháng nay e chỉ nhậu 1-2 lần trên tháng và uống rất ít( 3-4 chai bia hoặc 100-200ml rượu).
Vậy có lý do nào dẫn đến cd4 thấp vậy ko a tuấn?

CD4 còn tùy thuộc vào cơ địa của mỗi người,bạn không cần bận tâm quá vấn đề này,bây giờ quan trọng nhất là bạn lo tuân thủ điều trị sau vài tháng CD4 sẽ tăng lại thôi.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

vuive90
30-06-2017, 15:04
dạ vậy a cho e hỏi thêm với ạ.
vì lý do cá nhân nên đôi lúc e vẫn phải có rượu bia trong ng.
nhưng củng ít thôi ạ. 1 tháng tầm 2-3 lần(uống số lượng ít 3-4 chai bia hoặc 100-200ml rượu)
vậy có ảnh hưởng tới sức khoẻ khi dùng thuốc không ạ?
và e đã hút thuốc đc hơn 10 năm rồi nên củng rất khó bỏ.
những điều đó có ảnh hưởng nhiều tới việc điều trị ko a?

Tuanmecsedec
30-06-2017, 15:09
dạ vậy a cho e hỏi thêm với ạ.
vì lý do cá nhân nên đôi lúc e vẫn phải có rượu bia trong ng.
nhưng củng ít thôi ạ. 1 tháng tầm 2-3 lần(uống số lượng ít 3-4 chai bia hoặc 100-200ml rượu)
vậy có ảnh hưởng tới sức khoẻ khi dùng thuốc không ạ?
và e đã hút thuốc đc hơn 10 năm rồi nên củng rất khó bỏ.
những điều đó có ảnh hưởng nhiều tới việc điều trị ko a?

Không sao bạn.

vuive90
30-06-2017, 15:27
việc e hút thuốc vẫn ko ảnh hưởng hả a?
vậy e vẫn có thể hút thuốc lá đc phải ko a?
miễn ăn uống đầy đủ và thể dục thể thao là ok đúng ko a tuấn?

Tuanmecsedec
30-06-2017, 15:28
việc e hút thuốc vẫn ko ảnh hưởng hả a?
vậy e vẫn có thể hút thuốc lá đc phải ko a?
miễn ăn uống đầy đủ và thể dục thể thao là ok đúng ko a tuấn?

Hút thuốc lá không ảnh hưởng đến điều trị thuốc bạn,bạn ăn uống nghĩ ngơi hợp lý thì sức khỏe sẽ tốt thôi.

vuive90
30-06-2017, 19:42
Hút thuốc lá không ảnh hưởng đến điều trị thuốc bạn,bạn ăn uống nghĩ ngơi hợp lý thì sức khỏe sẽ tốt thôi.

a tuấn cho e hỏi với.
như CD4 của e thì khả năng nhiểm HIV là bao lâu ạ?

Charles
30-06-2017, 19:53
a tuấn cho e hỏi với.
như CD4 của e thì khả năng nhiểm HIV là bao lâu ạ?

Không thể dựa vào chỉ số CD4 để biết bạn đã nhiễm HIV lâu chưa.

vuive90
30-06-2017, 20:03
Không thể dựa vào chỉ số CD4 để biết bạn đã nhiễm HIV lâu chưa.
dạ. vậy có trường họp nào nhiễm 1 năm mà cd4 xuống thấp như e vậy ko a?

Charles
30-06-2017, 20:14

CD4 của bạn hơn 200 không phải là thấp lắm, nhiều trường hợp mới phát hiện CD4 cũng thấp như vậy, thậm chí thấp hơn nhiều. Giờ việc bạn cần làm là quan tâm chăm sóc sức khỏe của mình thôi, cứ sống lành mạnh, tuân thủ điều trị, ăn uống và làm việc điều độ thì sức khỏe của bạn sẽ ổn định.

laptop11
30-06-2017, 21:10
Bạn giống trường hợp của tôi rồi. chưa đến 1 năm (chưa đến nửa năm sau khi có nguy cơ.CD4 = 223), t cũng bàng hoàng như bạn vậy.

vuive90
30-06-2017, 21:54
Bạn giống trường hợp của tôi rồi. chưa đến 1 năm (chưa đến nửa năm sau khi có nguy cơ.CD4 = 223), t cũng bàng hoàng như bạn vậy.
mình không bàng hoàng nhưng mình băng khoăn là nếu thấp vậy thì chắc đã nhiểm lâu mà không hiểu là nhiễm lúc nào.

Vui
01-07-2017, 10:36
Mình được bên Pasteur tư vấn là mới nhiễm nhưng CD4 cũng có 221, lưỡi cũng đang có bợn trắng mà lâu khỏi quá, đang chờ opc xét nghiệm và đưa vào điều trị. Mình nghĩ CD4 tùy thuộc vào cơ địa mỗi người và còn tùy thuộc vào tình trạng cơ thê lúc xét nghiệm nữa :(.

vuive90
01-07-2017, 10:53
Mình được bên Pasteur tư vấn là mới nhiễm nhưng CD4 cũng có 221, lưỡi cũng đang có bợn trắng mà lâu khỏi quá, đang chờ opc xét nghiệm và đưa vào điều trị. Mình nghĩ CD4 tùy thuộc vào cơ địa mỗi người và còn tùy thuộc vào tình trạng cơ thê lúc xét nghiệm nữa :(.
vậy bạn có nguy cơ lúc nào vậy? được 1 năm chưa mà CD4 còn 221 vậy?
bạn điều trị ở đâu?

Vui
01-07-2017, 11:05
Mình có nguy cơ trong vòng 5 tháng thôi, mình điều trị ở tttv cộng đồng quận 3, lúc xét nghiệm cd4 mình đang sốt xuất huyết với viêm amidan và trong tâm trạng lo lắng cực độ, chắc do vậy mà cd4 thấp :(

vuive90
01-07-2017, 16:55
Mình có nguy cơ trong vòng 5 tháng thôi, mình điều trị ở tttv cộng đồng quận 3, lúc xét nghiệm cd4 mình đang sốt xuất huyết với viêm amidan và trong tâm trạng lo lắng cực độ, chắc do vậy mà cd4 thấp :(
ở SG điều trị sướng nhợ. mình ở tỉnh phải điều trị OPC tỉnh mà đòi chứng minh với sổ hộ khẩu + bảo hiểm y tế.
cung cấp chứng minh và sổ hộ khẩu sợ bị gửi về địa phương (Huyện) thì bể chuyện hết.
tại ở Huyện ai củng biết nhau. lúc đó bố mẹ xấu mặt với làng xóm nửa. . .khổ thân quá

phạm nhật tiến
01-07-2017, 17:09
ở SG điều trị sướng nhợ. mình ở tỉnh phải điều trị OPC tỉnh mà đòi chứng minh với sổ hộ khẩu + bảo hiểm y tế.
cung cấp chứng minh và sổ hộ khẩu sợ bị gửi về địa phương (Huyện) thì bể chuyện hết.
tại ở Huyện ai củng biết nhau. lúc đó bố mẹ xấu mặt với làng xóm nửa. . .khổ thân quáhọ có nguyên tắc là bảo vệ thông tin cho bạn

Vui
01-07-2017, 18:28
tại ở Huyện ai củng biết nhau. lúc đó bố mẹ xấu mặt với làng xóm nửa. . .khổ thân quá

Bên opc quận 3 cũng đòi cmnd, thông tin đầy đủ bạn à, mình cũng lo bị lộ mất nhưng ko điều trị thì mình thiệt thôi, với lại chị tư vấn viên của Ánh Dương và quận 3 điều đảm bảo tất cả tt đều bảo mật :(. Chần chừ lo sợ thì mình chỉ yếu thêm thôi.

vuive90
01-07-2017, 18:57
Bên opc quận 3 cũng đòi cmnd, thông tin đầy đủ bạn à, mình cũng lo bị lộ mất nhưng ko điều trị thì mình thiệt thôi, với lại chị tư vấn viên của Ánh Dương và quận 3 điều đảm bảo tất cả tt đều bảo mật :(. Chần chừ lo sợ thì mình chỉ yếu thêm thôi.
Chần chừ thì ko chần chừ đx rồi. Chỉ có điều sợ bị phát hiện thì bố mẹ phải đối diện với mọi người như thế nào thôi.
tại ở tp thì dể rồi. Chứ ở tỉnh lẽ. Trong 1 huyện ai củng quen nhau. Nó mạ gửi thông tin về cho huyện thì có mà mất mặt hết bố mẹ.
mà a tuấn ơi cho e hỏi với.
qua e bị 1 cái mụt ở ngay mép môi. Cảm giác ngứa.
không biết có phải là bị hyrper ko? Hay là do e sơ ý hút thuốc tới cuối đầu lọc nên nó phỏng nửa.
nghe nói bị nhiểm h+ mà cd4 dễ bị Hyrper lắm hả a tuấn? Nghe nói khó trị nửa phải ko a.

Charles
01-07-2017, 20:26
Chần chừ thì ko chần chừ đx rồi. Chỉ có điều sợ bị phát hiện thì bố mẹ phải đối diện với mọi người như thế nào thôi.
tại ở tp thì dể rồi. Chứ ở tỉnh lẽ. Trong 1 huyện ai củng quen nhau. Nó mạ gửi thông tin về cho huyện thì có mà mất mặt hết bố mẹ.
mà a tuấn ơi cho e hỏi với.
qua e bị 1 cái mụt ở ngay mép môi. Cảm giác ngứa.
không biết có phải là bị hyrper ko? Hay là do e sơ ý hút thuốc tới cuối đầu lọc nên nó phỏng nửa.
nghe nói bị nhiểm h+ mà cd4 dễ bị Hyrper lắm hả a tuấn? Nghe nói khó trị nửa phải ko a.

Bạn nên đi khám trực tiếp Bác sĩ chấn đoán chính xác hơn.

vuive90
02-07-2017, 09:34
a tuấn ơi e thấy ở chủ đề bên kia a ghi là Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả.
vậy xét nghiệm bằng 3pp ở pastuer củng có khả năng cho ra phản ứng dương tính giả hả a?

Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Tuanmecsedec
02-07-2017, 09:46
a tuấn ơi e thấy ở chủ đề bên kia a ghi là Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả.
vậy xét nghiệm bằng 3pp ở pastuer củng có khả năng cho ra phản ứng dương tính giả hả a?

Nếu Pastuer làm 3 phương pháp khẳng định dương tính thì 100% đã nhiễm rồi bạn.

vuive90
03-07-2017, 10:06
bạn chửa trị có đc miễn phí ko?
sáng nai mình mới đên Trung tâm phòng chống HIV/AIDS của tỉnh để làm thủ tục.
họ chỉ nói làm xét nghiệm các kiểu ra phòng khám hoặc nơi nào có để làm chứ ko miễn phí (vì ko có máy móc)
còn thuốc thì khi có kết quả sẽ cấp ARV chứ mấy cái thuốc cotrimxazon thì phải tự ra quầy thuốc tây để mua. . .

Vui
03-07-2017, 13:45
bạn chửa trị có đc miễn phí ko?
sáng nai mình mới đên Trung tâm phòng chống HIV/AIDS của tỉnh để làm thủ tục.
họ chỉ nói làm xét nghiệm các kiểu ra phòng khám hoặc nơi nào có để làm chứ ko miễn phí (vì ko có máy móc)
còn thuốc thì khi có kết quả sẽ cấp ARV chứ mấy cái thuốc cotrimxazon thì phải tự ra quầy thuốc tây để mua. . .
Miễn phí toàn bộ bạn ơi, chỉ phải trả tiền giữ xe, cotrim vs dự phòng lao cũng cấp phát miễn phí, opc bên quận 3 thân thiện dễ thương lắm. Cũng nhờ anh Tuấn chỉ đi xét nghiệm ở Ánh Dương sau đó Ánh Dương rồi chuyển qua quận 3, chỗ nào cũng tốt và thân thiện hết.

vuive90
03-07-2017, 21:10
Miễn phí toàn bộ bạn ơi, chỉ phải trả tiền giữ xe, cotrim vs dự phòng lao cũng cấp phát miễn phí, opc bên quận 3 thân thiện dễ thương lắm. Cũng nhờ anh Tuấn chỉ đi xét nghiệm ở Ánh Dương sau đó Ánh Dương rồi chuyển qua quận 3, chỗ nào cũng tốt và thân thiện hết.
ở SG sướng nhợ. tui ở tỉnh không đc đầy đủ như ở SG. . .
tới cotrim còn phải ra ngoài mua.

Vui
03-07-2017, 22:25
ở SG sướng nhợ. tui ở tỉnh không đc đầy đủ như ở SG. . .
tới cotrim còn phải ra ngoài mua.
Mình nghe nói contrim rẻ mà, arv nhiều tiền nhất được miễn phí rồi

vuive90
04-07-2017, 10:46
Mình nghe nói contrim rẻ mà, arv nhiều tiền nhất được miễn phí rồi
thì rẻ nhưng vẫn tuổi thân so với thành phố.
cotrim 960 mình mua ngoài hiệu thuốc có 10k/vĩ 10 viên à.
mà cho tui hỏi phát.
cotrim bsi dặn uống lúc 8h sáng. mà hôm qua gấp quá quên hỏi.
bsi có dặn bạn uống trước hay sau khi ăn sáng bao lâu ko?
tại tui thường ngủ zậy lúc 8h hoặc 8h30 lận nên không biết thế nào. . .

Vui
04-07-2017, 10:56
thì rẻ nhưng vẫn tuổi thân so với thành phố.
cotrim 960 mình mua ngoài hiệu thuốc có 10k/vĩ 10 viên à.
mà cho tui hỏi phát.
cotrim bsi dặn uống lúc 8h sáng. mà hôm qua gấp quá quên hỏi.
bsi có dặn bạn uống trước hay sau khi ăn sáng bao lâu ko?
tại tui thường ngủ zậy lúc 8h hoặc 8h30 lận nên không biết thế nào. . .
Contrim uống sau ăn nha bạn, uống nhiều nước vô

vuive90
04-07-2017, 11:31
Contrim uống sau ăn nha bạn, uống nhiều nước vô
tại mình thường ngủ zậy lúc 8h nên ko kịp ăn sáng mà đi làm luôn chỉ kịp húp 1 bịch sửa tươi thôi.
không biết vậy có ảnh hưởng gì ko bạn?
sợ sáng chỉ uống sửa mà uống thuốc nên sẽ hại bao tử và gan. . .
với lại nếu chuyển qua uống sau ăn trưa có tiện ko ta?

Vui
04-07-2017, 11:42
tại mình thường ngủ zậy lúc 8h nên ko kịp ăn sáng mà đi làm luôn chỉ kịp húp 1 bịch sửa tươi thôi.
không biết vậy có ảnh hưởng gì ko bạn?
sợ sáng chỉ uống sửa mà uống thuốc nên sẽ hại bao tử và gan. . .
với lại nếu chuyển qua uống sau ăn trưa có tiện ko ta?
Mình ko thấy bác sỹ bảo ăn sáng hay ăn trưa, chỉ dặn uống sau ăn, cho nên mình nghĩ ăn trưa cũng ok

vuive90
05-07-2017, 09:15
Mình ko thấy bác sỹ bảo ăn sáng hay ăn trưa, chỉ dặn uống sau ăn, cho nên mình nghĩ ăn trưa cũng ok
Cậu uống arv với cotrim có tác dụng phụ gì hk?
uống thuốc hôm sau vẫn đi làm bình thường chứ?
Tớ sợ ảnh hưởng công việc vì tớ chạy xe đi giao hàng suốt ngày...
Nay bên trung tâm mới gọi qua để đc cấp thuốc....
lo lắng quá câu ơi...

Vui
05-07-2017, 10:07
Cậu uống arv với cotrim có tác dụng phụ gì hk?
uống thuốc hôm sau vẫn đi làm bình thường chứ?
Tớ sợ ảnh hưởng công việc vì tớ chạy xe đi giao hàng suốt ngày...
Nay bên trung tâm mới gọi qua để đc cấp thuốc....
lo lắng quá câu ơi...
Cotrim là nhẹ đô nhất rồi, ít bị tác dụng phụ, arv thì có thể chóng mặt sau khi uống trong mấy tuần đầu, uống ban đêm trước khi ngủ để hạn chế tác dụng phụ cậu ơi. Uống nhiều nước vào, nước dừa, nước trái cây thêm. Cố lên bạn ơi, mọi người làm được thì mình cũng phải làm được :).

vuive90
05-07-2017, 10:19
Cotrim là nhẹ đô nhất rồi, ít bị tác dụng phụ, arv thì có thể chóng mặt sau khi uống trong mấy tuần đầu, uống ban đêm trước khi ngủ để hạn chế tác dụng phụ cậu ơi. Uống nhiều nước vào, nước dừa, nước trái cây thêm. Cố lên bạn ơi, mọi người làm được thì mình cũng phải làm được :).
mình mới nhận đc 7 viên M152 nè.
bạn có biết nó là phác đồ mấy bật mấy ko zậy?

Vui
05-07-2017, 11:26
mình mới nhận đc 7 viên M152 nè.
bạn có biết nó là phác đồ mấy bật mấy ko zậy?
Ai lần đầu điều trị cũng bậc 1 hết đó bạn

vuive90
05-07-2017, 13:37
Ai lần đầu điều trị cũng bậc 1 hết đó bạn
ủa bồ có xét nghiệm lao ko?
bên trung tâm bắt mình chạy qua bên phòng chống bệnh xã hội để lấy đờm làm xét nghiệm lao

Vui
05-07-2017, 17:06
ủa bồ có xét nghiệm lao ko?
bên trung tâm bắt mình chạy qua bên phòng chống bệnh xã hội để lấy đờm làm xét nghiệm lao

Có chứ bạn

vuive90
05-07-2017, 17:14
Có chứ bạn
nay mới uống viên cotrim đầu tiên.
ko thấy tác dụng gì hết man?
sao nghe mấy ng trên diễn đàn nói buồn nôn mắc ói đủ thứ zậy ta?

Vui
05-07-2017, 19:16
nay mới uống viên cotrim đầu tiên.
ko thấy tác dụng gì hết man?
sao nghe mấy ng trên diễn đàn nói buồn nôn mắc ói đủ thứ zậy ta?

Ai nói cotrim buồn nôn mắc ói vậy, arv mới bị nhen. Cotrim ít có tác dụng phụ lắm

vuive90
05-07-2017, 23:38
Ai nói cotrim buồn nôn mắc ói vậy, arv mới bị nhen. Cotrim ít có tác dụng phụ lắm
Arv tác dụng phu sau khi uống thôi hả bồ.
sáng hôm sau đi làm nó còn tác dụng phụ gì hk?
Vừa uống viên đầu tiên xong tính đi ngủ mà thoii ráng thức để cảm nhận cái ngu của mình :)

Vui
06-07-2017, 07:56
Arv tác dụng phu sau khi uống thôi hả bồ.
sáng hôm sau đi làm nó còn tác dụng phụ gì hk?
Vừa uống viên đầu tiên xong tính đi ngủ mà thoii ráng thức để cảm nhận cái ngu của mình :)
Tác dụng phụ tuỳ cơ địa bạn à, uống thuốc rồi thì ngủ sớm đi cho CD4 tăng vs ko hại gan, thức chi

vuive90
06-07-2017, 08:43
Tác dụng phụ tuỳ cơ địa bạn à, uống thuốc rồi thì ngủ sớm đi cho CD4 tăng vs ko hại gan, thức chi
Đêm qua cắn viên arv đầu tiên.
Cảm giác lúc nhắm mắt nó lân lân như chơi kẹo á bồ.
chỉ lúc đầu à. Con ngủ đc cái ngủ tới sáng luôn.
ko thấy gì hết trơn. Hk biết thuốc có zô ng hk nửa...
hiz hiz

Tuanmecsedec
06-07-2017, 08:50
hiz hiz

Vài ngày quen thuốc sẽ hết thôi.

Vui
06-07-2017, 09:10
hiz hiz
Thuốc vô hay không để vài tháng sau xét nghiệm mới biết, ngủ ngon là tốt rồi, ráng uống đúng giờ, nghỉ ngơi điều độ, ăn uống đủ chất, tập thể dục nhẹ cho mau khoẻ đi.

vuive90
06-07-2017, 10:29
Vài ngày quen thuốc sẽ hết thôi.

Ko a tuấn ơi. Ý e là nó ko có ghê như mấy bạn trên diễn đàn nói là buồn nôi mệt mõi hay thuốc vật này nọ.
e chỉ thấy nhắm mắt nó lân lân như say rượu thôi.
chứ ngoài ra e ko thấy gì hết trơn á.

Charles
06-07-2017, 10:31
Ko a tuấn ơi. Ý e là nó ko có ghê như mấy bạn trên diễn đàn nói là buồn nôi mệt mõi hay thuốc vật này nọ.

Tùy cơ địa từng người mà có người thì bị tác dụng phụ nặng có người thì bị tác dụng phụ nhẹ, thậm chí có người không bị tác dụng phụ.

vuive90
06-07-2017, 10:31
Thuốc vô hay không để vài tháng sau xét nghiệm mới biết, ngủ ngon là tốt rồi, ráng uống đúng giờ, nghỉ ngơi điều độ, ăn uống đủ chất, tập thể dục nhẹ cho mau khoẻ đi.
cd 4 thì thấp thiệt nhưng mà ng tui cao m68. Nặng 70kg(xuống 4 kg tù khi biết h+ chắc do tinh thần)
Vòng 1-2-3 toàn trên 90. Ng mập lắm nên chắc ăn uống tốt là đc chớ thể dục thì chắc ko cần lắm. Chiều nhảy dây đi bộ vài vòng là ok

Tuanmecsedec
06-07-2017, 14:35

Thuốc sẽ làm cho lân lân,say say.

vuive90
06-07-2017, 15:21
Tùy cơ địa từng người mà có người thì bị tác dụng phụ nặng có người thì bị tác dụng phụ nhẹ, thậm chí có người không bị tác dụng phụ.

Thuốc sẽ làm cho lân lân,say say.

Dạ. Tại cơ bản là ng e xưa giờ ko bị dị ứng với cái gì hết trơn á. Nói chung là khá khoẻ. Củng ít khi bệnh lặt vặt.
nên chắc củng may là ko tác dụng phụ nhiều lắm. Sáng giờ vẫn làm bình thường.
trước khi uống nghe mấy bạn trong diển đàn nói tác dụng phụ buồn nôn các kiểu làm e sợ gần chết.

vuive90
06-07-2017, 23:28
A tuấn ơi.
Thuốc cotrim với arv e uống sớm hay trể hơn giờ cố định 10-15 có ảnh bưởng gì hơm a?

Tuanmecsedec
06-07-2017, 23:31
A tuấn ơi.
Thuốc cotrim với arv e uống sớm hay trể hơn giờ cố định 10-15 có ảnh bưởng gì hơm a?
10>15 phút không sao bạn.

vuive90
07-07-2017, 09:54
10>15 phút không sao bạn.

Chết e rồi. A tuấn giúp e với a tuấn ơi.
đêm hôm qua e uống viên arv thứ 2. Nay ngủ tới gần 10h mới zậy. Quên đi làm bị công ty kiểm điểm luôn rồi.
làm sao đây a tuấn.....

Charles
07-07-2017, 10:01
đêm hôm qua e uống viên arv thứ 2. Nay ngủ tới gần 10h mới zậy. Quên đi làm bị công ty kiểm điểm luôn rồi.
làm sao đây a tuấn.....

Nếu mới uống thuốc mà bạn mệt quá nên xin nghỉ phép 1 thời gian để không làm ảnh hưởng công việc.

Vui
07-07-2017, 11:42
làm sao đây a tuấn.....
Cho nên uống thuốc xong rồi đi ngủ sớm đi, còn thức để trải nghiệm nữa. Với lại để báo thức buổi sáng nữa để khỏi phải dậy trễ.

vuive90
07-07-2017, 12:07
Nếu mới uống thuốc mà bạn mệt quá nên xin nghỉ phép 1 thời gian để không làm ảnh hưởng công việc.
Dạ ko mệt gì hết a trường ơi. Chỉ có điều giất ngủ hơi sâu. Ngủ ko nghe báo thức luôn. Còn thức dậy vẫn làm bình thường cơ thể khoẻ mạnh. Ăn như heo luôn đó á.

Cho nên uống thuốc xong rồi đi ngủ sớm đi, còn thức để trải nghiệm nữa. Với lại để báo thức buổi sáng nữa để khỏi phải dậy trễ.
Sáng nào củng có báo thức 7h hết á. Thường thì 7h zậy tắt báo thức nằm thêm 15-20 nửa zậy 8h đi làm. Nay ngủ ko biết báo thức là gì lun ớ. Ngủ phát gần 10h mới đi làm. Thuốc này ghê thiệt đó bồ. Chắc nai phải chuyển giờ uống sớm hơn quá. Chớ uống trể cái ngủ mất hút luôn

Vui
13-07-2017, 13:55
Dạ ko mệt gì hết a trường ơi. Chỉ có điều giất ngủ hơi sâu. Ngủ ko nghe báo thức luôn. Còn thức dậy vẫn làm bình thường cơ thể khoẻ mạnh. Ăn như heo luôn đó á.

Sáng nào củng có báo thức 7h hết á. Thường thì 7h zậy tắt báo thức nằm thêm 15-20 nửa zậy 8h đi làm. Nay ngủ ko biết báo thức là gì lun ớ. Ngủ phát gần 10h mới đi làm. Thuốc này ghê thiệt đó bồ. Chắc nai phải chuyển giờ uống sớm hơn quá. Chớ uống trể cái ngủ mất hút luôn
Bạn uống thuốc thấy sao rồi ?

Charles
13-07-2017, 14:22

Bạn có thể chuyển giờ uống thuốc sớm hơn, đồng thời mua dụng cụ báo thức tiếng kêu to hơn.

vuive90
13-07-2017, 17:35
Bạn uống thuốc thấy sao rồi ?
uống được 8 ARV + Cotrim rồi bạn.
thấy củng bthường chứ ko đến nổi nào.
có điều đêm hay giật mình và mơ nhiều hơn.
bsi đang cho phiếu để qua trung tâm phòng chống bệnh xã hội làm tầm soát Lao.
mà chưa có thời gian đi nửa.
đang uống Cotrim buổi trưa, trước khi ngủ uống ARV giờ uống thêm INH ko biết có hại gan ko tại dạo này men gan đang tăng. ..

Bạn có thể chuyển giờ uống thuốc sớm hơn, đồng thời mua dụng cụ báo thức tiếng kêu to hơn.
dạ mấy nay thì bthường lại rồi a.
sau uống thuốc e ngủ liền nên sáng củng tỉnh hơn mấy hôm trước đó.

Vui
13-07-2017, 22:09
uống được 8 ARV + Cotrim rồi bạn.
thấy củng bthường chứ ko đến nổi nào.
có điều đêm hay giật mình và mơ nhiều hơn.
bsi đang cho phiếu để qua trung tâm phòng chống bệnh xã hội làm tầm soát Lao.
mà chưa có thời gian đi nửa.
đang uống Cotrim buổi trưa, trước khi ngủ uống ARV giờ uống thêm INH ko biết có hại gan ko tại dạo này men gan đang tăng. ..

dạ mấy nay thì bthường lại rồi a.
sau uống thuốc e ngủ liền nên sáng củng tỉnh hơn mấy hôm trước đó.
Bạn uống nước dừa, uống nước khá để đỡ hơn nha

Bước Ra Từ Bóng Tối
14-07-2017, 11:12
CD8 là 455.
Vậy có xấu lắm ko ạ?

Mình bị cũng trong khoảng 6 tháng đến 1 năm và cd4 giảm còn 238. 12,79%. Nhưng bác sĩ nói không sao vì có trường hợp cd4 chỉ còn có vài con

vuive90
14-07-2017, 23:40
Bạn uống nước dừa, uống nước khá để đỡ hơn nha
Tại mấy nai ko thấy bị gì nửa dồi bồ ơi. Uống cứ như ko uống á.
Cả arv hay cotrim củng z. Chả thấy tác dụng phụ tác dụng chính gì hết. Ngủ ngon ăn như cái máy điện...
à mà bồ biết thời gian ăn và uống thuốc có ảnh hường gì ko? Tại tầm 11h đêm uống mà đói. Mấy. Ai hay ăn dặm thêm hk biết có bị giảm tác dụng của thuốc ko nửa...

vuive90
14-07-2017, 23:43
Mình bị cũng trong khoảng 6 tháng đến 1 năm và cd4 giảm còn 238. 12,79%. Nhưng bác sĩ nói không sao vì có trường hợp cd4 chỉ còn có vài con
Nói chung lúc đầu hơi hoang manh lắm bác ơi. Tụt 1 phát 4-5kg trong 7-10 ngày từ khi biết mình có bệnh.
nhưng nay lạc quan lên rồi. Ăn uống thoải mái. Sáng mới cân lên đc 2kg. Nâng tổng trọng lượng cơ thể lên tới 72kg.
ĐÃ BÉO NAY CÒN BÉO HƠN....:monkeys16:

Bước Ra Từ Bóng Tối
15-07-2017, 00:39
Mình hồi lúc Tết bị sốt dai dẳng hơn 1 tháng, (từng cơn, mỗi cơn kéo dài 2_3 ngày), còn ho thì cũng gần 2 tháng liên tục, ngoài ra còn bị ói mửa, tiêu chảy, mình thấy thế nên đi xét nghiệm, ai ngờ bị bệnh thật. Nhưng được cái là mình ăn uống rất ngon miệng, nên không bị sụt cân. Nhưng cơ thể rất yếu, không vận động mạnh được

vuive90
15-07-2017, 08:20
Mình hồi lúc Tết bị sốt dai dẳng hơn 1 tháng, (từng cơn, mỗi cơn kéo dài 2_3 ngày), còn ho thì cũng gần 2 tháng liên tục, ngoài ra còn bị ói mửa, tiêu chảy, mình thấy thế nên đi xét nghiệm, ai ngờ bị bệnh thật. Nhưng được cái là mình ăn uống rất ngon miệng, nên không bị sụt cân. Nhưng cơ thể rất yếu, không vận động mạnh được
Vậy chắc thể trạng bác yếu quá. Chớ e như con trâu zậy bác ơi. E làm suốt ngày suốt đêm zậy á.
thế giờ bác khoẻ chưa? Uống arv bao lâu rồi bác? Có tiến triển tốt chứ?

Bước Ra Từ Bóng Tối
15-07-2017, 21:48
Uống cotrim được 4 tháng, ăn uống được 1 tháng rưỡi rồi. Giờ thấy khỏe hơn rất nhiều,

vuive90
15-07-2017, 22:45
Uống cotrim được 4 tháng, ăn uống được 1 tháng rưỡi rồi. Giờ thấy khỏe hơn rất nhiều,
zậy là ổn rồi. thôi chúng ta cùng nhau sống vì liều thuốc diệt H sắp đc tìm ra rồi:zk2039: ráng sống thêm 20 năm nửa sẽ có cách trị thôi.
còn nhiều nơi chưa đi mà. . .

Hoangmang9c
12-11-2018, 19:26
zậy là ổn rồi. thôi chúng ta cùng nhau sống vì liều thuốc diệt H sắp đc tìm ra rồi:zk2039: ráng sống thêm 20 năm nửa sẽ có cách trị thôi.
còn nhiều nơi chưa đi mà. . .
Bạn ơi vậy bây giờ CD4 của bạn được bao nhiêu rồi? Mình mới nhận kết quả dương tính H+ mà CD4 có 265. Mình sợ quá bạn ơi huhu

Tuanmecsedec
12-11-2018, 19:35
Bạn ơi vậy bây giờ CD4 của bạn được bao nhiêu rồi? Mình mới nhận kết quả dương tính H+ mà CD4 có 265. Mình sợ quá bạn ơi huhu

Điều trị thì CD4 tăng lên lại thôi bạn.

Hoangmang9c
12-11-2018, 19:57
Điều trị thì CD4 tăng lên lại thôi bạn.
Điều trị trong vòng 3 tháng sẽ tăng hẳn lên không a Tuấn

Nguyen Ha
12-11-2018, 19:58
Điều trị trong vòng 3 tháng sẽ tăng hẳn lên không a Tuấn
Còn phụ thuộc vào cơ thể hấp thụ thuốc ra sao. Cd4 của bạn như vậy cũng ko phải là quá thấp. Bạn cố gắng uống thuốc đúng giờ cd4 sẽ tăng dần.

Hoangmang9c
12-11-2018, 20:07
Còn phụ thuộc vào cơ thể hấp thụ thuốc ra sao. Cd4 của bạn như vậy cũng ko phải là quá thấp. Bạn cố gắng uống thuốc đúng giờ cd4 sẽ tăng dần.
Cd4 bao nhiêu là xem như bình thường hả bạn

Nguyen Ha
12-11-2018, 20:19

Bạn cứ uống thuốc đi. Cd4 tăng phụ thuộc phần lớn vào bạn tuân thủ uống ARV đấy.

Nguyen Ha
12-11-2018, 20:19

Bạn cứ uống thuốc đi. Cd4 tăng phụ thuộc phần lớn vào bạn tuân thủ uống ARV đấy.

Hoangmang9c
12-11-2018, 23:45
Dạ vâng em cảm ơn chị nhiều ạ hihi, sau khi đọc nhiều bài viết trên diễn đàn mình thì em đã thấy tâm trạng vui hơn rất nhiều, cảm ơn các a chị trong diễn đàn 😍😍

DaminhSavio
13-11-2018, 10:29
mInh2 CD4 là 263. Bác sĩ cho uống ngừa lao và Cotrim luôn
Lịch của mình đã được tư vấn từ bác sĩ và anh Tuấn Mec nè

6H sáng: uống 2 viên ngừa lao INH

Sau 1 tiếng là ăn sáng:

Trưa sau khi ăn độ 1 tiếng (từ 13h-15h00) là mình uống 1 viên Cotrim

Tối 22h: uống 1 viên ARV milan (viên 3in1)

Miễn sao cotrim cách dự phòng lao ít nhất 1 tiếng là được (Dự phòng lao thì uống trước khi ăn, còn cotrim uống sau khi ăn cả nhà nhé)

Hoangmang9c
15-11-2018, 11:56
Chị Hà ơi nếu mình điều trị ARV thì HIV sẽ không bị chuyển sang giai đoạn AIDS đúng không hả chị, hay là chưa chăc?

Charles
15-11-2018, 12:55
Chị Hà ơi nếu mình điều trị ARV thì HIV sẽ không bị chuyển sang giai đoạn AIDS đúng không hả chị, hay là chưa chăc?

Vấn đề này còn phụ thuộc bạn có tuân thủ điều trị tốt hay không. Nếu tuân thủ điều trị tốt thì bệnh sẽ không phát triển, virus bị ức chế và sức khỏe sẽ ổn định.

Tuanmecsedec
15-11-2018, 14:18

Nếu điều trị tốt thì CD4 tăng sức khỏe tốt,vì vậy hệ miễn dịch không bị tấn công phá hủy.

Vuong Hi
15-11-2018, 19:21
Tuần Trc cd 252. Uống arv dc 1 tuần. Hjx