PDA

View Full Version : bị kim đâm trực tiếp vào tay

quangthanh94
01-07-2017, 16:16
xin chào mọi người, em là nha sĩ và vừa rồi em có dùng kim tiêm để chích gây tê nướu cho bệnh nhân, sau khi làm cho bệnh nhân xong khi em tháo mũi kim do sơ ý nên bị mũi kim đó đâm vào ngón tay, và ngón tay em có chảy máu, do lúc đó hoảng quá nên em có nặn máu ở ngón tay rồi dùng bông thấm oxi già để lau, vậy em có nguy nhiễm hiv ko ạ ?

Charles
01-07-2017, 20:03
xin chào mọi người, em là nha sĩ và vừa rồi em có dùng kim tiêm để chích gây tê nướu cho bệnh nhân, sau khi làm cho bệnh nhân xong khi em tháo mũi kim do sơ ý nên bị mũi kim đó đâm vào ngón tay, và ngón tay em có chảy máu, do lúc đó hoảng quá nên em có nặn máu ở ngón tay rồi dùng bông thấm oxi già để lau, vậy em có nguy nhiễm hiv ko ạ ?

Truong Xuan từng biết một người bị lây HIV vì chăm sóc người thân có HIV khi tiêm truyền không may lúc rút kim ra bị kim đâm vào tay như bạn. Tiêm truyền thì kim đâm trực tiếp vào mạch máu nên khi rút kim ra sẽ có nhiều máu ở mũi kim, còn trường hợp bạn tiêm gây tê nên máu ở mũi kim có ít, nhưng ít cũng gây nguy hiểm vì khi bạn vừa gây mê xong đã không may bị mũi kim đâm vào tay ngay, theo ý kiến riêng của Truong Xuan bạn nên uống thuốc phơi nhiễm để đảm bảo an toàn trong trường hợp này.

tranthanh90
01-07-2017, 23:09
dạ , khi gây tê xong em không gỡ kim ngay và khoảng 5 phút sau e mới bắt đầu gỡ kim, và lúc này mới bắt đầu bị kim đâu vào tay. Nếu như vậy vẫn có nguy cơ thì sáng mai chủ nhật em mua thuốc chống phơi nhiễm uống có còn kịp ko ạ? (trường hợp của em bắt đầu bị vào lúc 4h chiều thứ 7), và cho em xin địa điểm phát thuốc với ạ.

phạm nhật tiến
02-07-2017, 00:24
dạ , khi gây tê xong em không gỡ kim ngay và khoảng 5 phút sau e mới bắt đầu gỡ kim, và lúc này mới bắt đầu bị kim đâu vào tay. Nếu như vậy vẫn có nguy cơ thì sáng mai chủ nhật em mua thuốc chống phơi nhiễm uống có còn kịp ko ạ? (trường hợp của em bắt đầu bị vào lúc 4h chiều thứ 7), và cho em xin địa điểm phát thuốc với ạ.chỉ cần trong 72h là được

Tuanmecsedec
02-07-2017, 06:45
dạ , khi gây tê xong em không gỡ kim ngay và khoảng 5 phút sau e mới bắt đầu gỡ kim, và lúc này mới bắt đầu bị kim đâu vào tay. Nếu như vậy vẫn có nguy cơ thì sáng mai chủ nhật em mua thuốc chống phơi nhiễm uống có còn kịp ko ạ? (trường hợp của em bắt đầu bị vào lúc 4h chiều thứ 7), và cho em xin địa điểm phát thuốc với ạ.
Thuốc phơi nhiễm phải bỏ tiền ra mua,không có phát miễn phí bạn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

tranthanh90
02-07-2017, 08:21
Thuốc phơi nhiễm phải bỏ tiền ra mua,không có phát miễn phí bạn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.
Vâng ạ, cái này thì e biết rồi, e viết nhầm thôi, còn những câu hỏi kia a có thể trả lời giúp e được không ạ ?

Tuanmecsedec
02-07-2017, 08:38
Vâng ạ, cái này thì e biết rồi, e viết nhầm thôi, còn những câu hỏi kia a có thể trả lời giúp e được không ạ ?

Nếu bạn vừa tiêm cho bệnh nhân xong mà vô tình đâm phải bạn liền thì nên uống phòng ngừa.

tranthanh90
02-07-2017, 08:52
Nếu bạn vừa tiêm cho bệnh nhân xong mà vô tình đâm phải bạn liền thì nên uống phòng ngừa.

sau khoảng 5' thì em mới gỡ kim và lúc này mới bị kim đâm, vậy thời gian này virus hiv có còn sống để xâm nhập không ạ ?

phạm nhật tiến
02-07-2017, 08:56
sau khoảng 5' thì em mới gỡ kim và lúc này mới bị kim đâm, vậy thời gian này virus hiv có còn sống để xâm nhập không ạ ?
hiv sống trong bơm kim tiêm 3-7 ngày vẫn lây nhiễm được bạn có thể đến trung tâm y tế dự phòng mua thuốc

Tuanmecsedec
02-07-2017, 09:00

Nếu bạn chỉ bị đầu kim đâm thôi,không bị dạng đâm mà bơm máu vào thì yên tâm không sao.Vì khi đâm đầu kim thôi không bị máu bơm vào.

tranthanh90
02-07-2017, 12:25
Nếu bạn chỉ bị đầu kim đâm thôi,không bị dạng đâm mà bơm máu vào thì yên tâm không sao.Vì khi đâm đầu kim thôi không bị máu bơm vào.

khi em tháo kim thì kim đâm vào tay và em rút tay ra ngay, và em không hề bóp ống tiêm, sau khi bị kim đâm em có chảy máu, có nặn máu ra và rửa tay, sau chưa đầy 1 phút thì máu ngưng hẳn, và e nghĩ vết thương ko sâu

Tuanmecsedec
02-07-2017, 13:55
khi em tháo kim thì kim đâm vào tay và em rút tay ra ngay, và em không hề bóp ống tiêm, sau khi bị kim đâm em có chảy máu, có nặn máu ra và rửa tay, sau chưa đầy 1 phút thì máu ngưng hẳn, và e nghĩ vết thương ko sâu

Nếu đầu kim thôi không sao đâu bạn.Vì đầu kim rất trơn chu,nếu có dính máu thì sau 5 phút máu đã khô rồi.

Charles
02-07-2017, 19:48

Nếu vậy thì không sao, vì máu ở đầu mũi kim rất nhanh khô.