PDA

View Full Version : Cho em hỏi ạ, em đang hoang mang quá tiếp xúc thông thường có nguy cơ hiv ?.

Hoa Tuyết Nguyệt
09-07-2017, 20:14
Tình hình là như vầy ạ. Em có đứa bạn khá thân, bị lây H từ người yêu cũ và bạn ấy cũng biết khá lâu rồi (chắc khoảng hơn 1 năm nay) và giấu bọn em, bạn ấy vừa thông báo cách đây vài ngày. Sau đó em có về nhà nghiên cứu nhiều tài liệu và thông tin vì HIV và có thấy đa số đều nói rằng giai đoạn cửa sổ rất dễ lây. Nếu tụi em chỉ tiếp xúc bình thường với bạn ấy trong khoảng giai đoạn cửa sổ đó (như ăn chung, uống chung cốc nước hoặc ống hút, nắm tay bình thường), không qua 3 con đường lây nhiễm, thì không bị lây nhiễm đúng không ạ?

Charles
09-07-2017, 20:36
Tình hình là như vầy ạ. Em có đứa bạn khá thân, bị lây H từ người yêu cũ và bạn ấy cũng biết khá lâu rồi (chắc khoảng hơn 1 năm nay) và giấu bọn em, bạn ấy vừa thông báo cách đây vài ngày. Sau đó em có về nhà nghiên cứu nhiều tài liệu và thông tin vì HIV và có thấy đa số đều nói rằng giai đoạn cửa sổ rất dễ lây. Nếu tụi em chỉ tiếp xúc bình thường với bạn ấy trong khoảng giai đoạn cửa sổ đó (như ăn chung, uống chung cốc nước hoặc ống hút, nắm tay bình thường), không qua 3 con đường lây nhiễm, thì không bị lây nhiễm đúng không ạ?

Tất cả những tiếp xúc thông thường trong sinh hoạt hàng ngày không làm lây nhiễm HIV.

Hoa Tuyết Nguyệt
09-07-2017, 20:49
Tất cả những tiếp xúc thông thường trong sinh hoạt hàng ngày không làm lây nhiễm HIV.

Dạ em xin cám ơn ạ. Vì cùng thời gian đó em có bị sốt xuất huyết khoảng 1 tuần, và em cũng là người bạn thân bên cạnh bạn ấy nên có hay tiếp xúc nhiều với nhau. (Bạn em là nam ạ)

phạm nhật tiến
09-07-2017, 20:52
Tình hình là như vầy ạ. Em có đứa bạn khá thân, bị lây H từ người yêu cũ và bạn ấy cũng biết khá lâu rồi (chắc khoảng hơn 1 năm nay) và giấu bọn em, bạn ấy vừa thông báo cách đây vài ngày. Sau đó em có về nhà nghiên cứu nhiều tài liệu và thông tin vì HIV và có thấy đa số đều nói rằng giai đoạn cửa sổ rất dễ lây. Nếu tụi em chỉ tiếp xúc bình thường với bạn ấy trong khoảng giai đoạn cửa sổ đó (như ăn chung, uống chung cốc nước hoặc ống hút, nắm tay bình thường), không qua 3 con đường lây nhiễm, thì không bị lây nhiễm đúng không ạ?tiếp súc thông thường không lây hiv

Charles
09-07-2017, 21:05
Dạ em xin cám ơn ạ. Vì cùng thời gian đó em có bị sốt xuất huyết khoảng 1 tuần, và em cũng là người bạn thân bên cạnh bạn ấy nên có hay tiếp xúc nhiều với nhau. (Bạn em là nam ạ)

Bạn nên dành thời gian tự tìm hiểu kiến thức trang bị cho bản thân, cũng để tránh có cái nhìn kỳ thị với người có HIV.

Hoa Tuyết Nguyệt
09-07-2017, 21:20
Bạn nên dành thời gian tự tìm hiểu kiến thức trang bị cho bản thân, cũng để tránh có cái nhìn kỳ thị với người có HIV.

Em cũng đã tìm hiểu nhiều nguồn thông tin và những thông tin trong diễn đàn của mình. Thật ra em không kỳ thị vì đó là bạn thân của em và khi bạn ấy thông báo việc như vậy em nghĩ bạn ấy cũng đã rất khổ sở rồi. Vì có một số chỗ em không hiểu rõ như vấn đề "GIAI ĐOẠN CỬA SỔ DỄ LÂY NHIỄM", người ta cũng chỉ đưa ra thông tin như vậy nên làm em cũng hoang mang là nếu dễ lây thì lây qua 3 đường chính hay lây như thế nào thôi ạ.

Charles
09-07-2017, 21:27
Em cũng đã tìm hiểu nhiều nguồn thông tin và những thông tin trong diễn đàn của mình. Thật ra em không kỳ thị vì đó là bạn thân của em và khi bạn ấy thông báo việc như vậy em nghĩ bạn ấy cũng đã rất khổ sở rồi. Vì có một số chỗ em không hiểu rõ như vấn đề "GIAI ĐOẠN CỬA SỔ DỄ LÂY NHIỄM", người ta cũng chỉ đưa ra thông tin như vậy nên làm em cũng hoang mang là nếu dễ lây thì lây qua 3 đường chính hay lây như thế nào thôi ạ.

HIV lây qua 3 đường: QHTD, đường máu, mẹ truyền sang con. HIV lây qua đường máu trong trường hợp máu nhiễm virus phải được truyền thẳng vào dòng máu của người lành.

Hoa Tuyết Nguyệt
09-07-2017, 21:30
HIV lây qua 3 đường: QHTD, đường máu, mẹ truyền sang con. HIV lây qua đường máu trong trường hợp máu nhiễm virus phải được truyền thẳng vào dòng máu của người lành.

Dạ em xin cám ơn rất nhiều ạ.

Tuanmecsedec
10-07-2017, 07:30

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.

- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.

- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.

- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm.

- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.

- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV. (http://www.diendanhiv.vn/)

Những gì bạn thắc mắc có thể nằm trong chủ đề này những câu hỏi cơ bản,bạn click vào đọc.

Chủ đề: Những câu hỏi Kiến thức về HIV (http://www.diendanhiv.vn/threads/248-Nhung-cau-hoi-Kien-thuc-ve-HIV)

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.