PDA

View Full Version : Em hỏi về xn Elisa và Determine

Chí Phoèo
15-11-2013, 19:44
Sorry anh Tuấn nãy đọc bài bên topic bạn kia thấy thắc mắc nên em post sai luật..Đọc bài bạn ấy xong em thấy khó hiểu quá..bạn tình xn Determine phản ứng,rồi làm lại test elisa AT,rồi khẳng định 3 pp là DT..Anh Tuấn hiểu biết nhiều giải thích cho e với mấy bạn hiểu nhé

HIV/AIDS.
15-11-2013, 19:46
Sorry anh Tuấn nãy đọc bài bên topic bạn kia thấy thắc mắc nên em post sai luật..Đọc bài bạn ấy xong em thấy khó hiểu quá..bạn tình xn Determine phản ứng,rồi làm lại test elisa AT,rồi khẳng định 3 pp là DT..Anh Tuấn hiểu biết nhiều giải thích cho e với mấy bạn hiểu nhé
EM nên đưa nguyên bài qua chứ em ghi vậy sao tụi anh hiểu dc chứ?

Tuanmecsedec
15-11-2013, 19:48

Vấn đề do test nhanh vì quá nhạy,có phương châm (thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Test này dể cho ra dương tính giả.Test này nếu phản ứng thì chưa được khẳng định mẩu máu đó DƯƠNG TÍNH.Cần khẳng định lại các phương pháp khác.Thường thì 3 phương pháp hoặc Western Blot.Cho nên bạn ấy xét nghiệm lại bằng 3 phương pháp âm tính là bình thường.Chứng tỏ cái test sàn lọc đầu tiên phản ứng giả.

Chí Phoèo
15-11-2013, 19:51
EM nên đưa nguyên bài qua chứ em ghi vậy sao tụi anh hiểu dc chứ?
http://diendanhiv.vn/threads/5215-Quan-he-dong-tinh-3-thang-moi-phat-hien-ban-tinh-co-HIV?p=41516#post41516

Chí Phoèo
15-11-2013, 19:55
Vấn đề do test nhanh vì quá nhạy,có phương châm (thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Test này dể cho ra dương tính giả.Test này nếu phản ứng thì chưa được khẳng định mẩu máu đó DƯƠNG TÍNH.Cần khẳng định lại các phương pháp khác.Thường thì 3 phương pháp hoặc Western Blot.Cho nên bạn ấy xét nghiệm lại bằng 3 phương pháp âm tính là bình thường.Chứng tỏ cái test sàn lọc đầu tiên phản ứng giả.
Em không thắc mắc DT giả anh T mà là AT giả..vì bạn đó test nhanh Determine DT,làm lại Elisa AT,làm 3pp khẳng định DT và đã đk điều trị ARV..vậy là sao anh T nhỉ
PS:không biết em lost bài này có phạm quy,gây hoang mang k anh??

HIV/AIDS.
15-11-2013, 20:03
Thì cũng có lẽ vậy, nhưng khi mình test lần 2 bằng Determin HIV 1/2 lên dương tính thì cũng mẫu máu đó đưa qua test bằng loại test đã dùng lần đầu vẫn âm tính. không biết có phải do lỗi kỷ thuật xét nghiệm hay test bị hỏng trong quá trình bảo quản hay không, nên mình kêu bạn đi xét nghiệm khẳng định bằng 3 phương pháp thì kết quả giống Dertermin HIV 1/2 nên mới tá hỏa.
Đọc cho kỹ nha Phèo.