PDA

View Full Version : Em bị chó cắn nhưng không biết hỏi ai cả nên quay lại diễn đàn nhờ anh chị giải đáp

toidaidot13
30-07-2017, 18:10
Nhà em có nuôi 1 con chó,hôm qua thì vô tình nó cắn vào ngón tay em.Ngón tay em bị trầy 1 đường nhỏ nhưng không chảy máu,chỉ ửng đỏ và trầy nhẹ.Từ hôm qua đến nay thì em quan sát là chó của em vẫn ăn uống bình thường và vui vẻ như mọi khi.Anh chị cho em hỏi là như vậy thì em có cần tiêm phòng không a.Xin cảm ơn

songlanhmanh88
30-07-2017, 18:37
Nhà em có nuôi 1 con chó,hôm qua thì vô tình nó cắn vào ngón tay em.Ngón tay em bị trầy 1 đường nhỏ nhưng không chảy máu,chỉ ửng đỏ và trầy nhẹ.Từ hôm qua đến nay thì em quan sát là chó của em vẫn ăn uống bình thường và vui vẻ như mọi khi.Anh chị cho em hỏi là như vậy thì em có cần tiêm phòng không a.Xin cảm ơn
Việc sử lý tại chỗ vết thương sau khi bị chó cắn em nên rửa sạch nhiều lần với nước xà phòng, sau đó sát trùng tại chỗ vết thương bằng Betadine và nước oxy già.
Ngay sau khi bị chó cắn cần xử trí như sau:
+ Sơ cứu vết thương tại chỗ (Đã thực hiên)
+ Tiêm phòng uốn ván (Chưa)
+ Uống thuốc kháng sinh chóng nhiễm khuẩn (Chưa)
+ Tiêm vắc xin phòng bệnh dại (Khi có chỉ định, sẽ nói rõ dưới đây):
1. Nếu con chó nhà em đang nuôi có biểu hiện ốm, chó có dấu hiêu bị bệnh dại (có thể có biểu hiện hung dữ, cắn xé điên loạn, chảy nước bọt, hoặc lờ đờ, sợ ánh sáng, hay chui vào góc tối, thay đổi thói quen…v.v..) thì khuyên em đi tiêm ngay, em nên tiêm cả huyết thanh kháng dại và vắc xin phòng bệnh dại.
2. Nếu con chó nhà em nuôi hoàn toàn bình thường thì gia đình em nên nhốt lại, theo dõi trong vòng 15 ngày, nếu trong vòng 15 ngày mà con chó bình thường, không có biểu hiện ốm, chó khỏe mạnh thì em không cần tiêm phòng vắc xin phòng bệnh dại. Trong thời gian 15 ngày sau khi con vật cắn em mà có biểu hiện bất thường thì em nên đi tiêm phòng ngay.
3. Vì vị trí con chó cắn em ở ngay đầu ngón chân cái (vị trí có nhiều tận cùng thần kinh), và vết cắn sâu, con vật cắn em chưa được tiêm phòng dại, không rõ nơi em sinh sống ở đâu, có dịch bệnh dại lưu hành hay không?. Trong trường hợp này thì em cần tới ngay trung tâm y tế dự phòng nơi em sống để được các Bác sĩ xem xét vết thương, và cân nhắc, tư vấn thêm về sử dụng vắc xin phòng bệnh dại, sử dụng thuốc kháng sinh phòng chống nhiễm khuẩn, sử dụng vắc xin phòng bệnh uốn ván.

Tuanmecsedec
31-07-2017, 06:46

Bạn có thể đến bệnh viện chuyên khoa rồi trình bày cho Bác Sĩ,để Bác Sĩ có quyết định là tiêm phòng cho bạn hay không.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.