PDA

View Full Version : Chuyện nằm mơ không dám nghĩ tới của một người nhiễm HIV

trungan1987
16-11-2013, 05:28
GiadinhNet - Nghiện ma túy từ năm 2000 và hàng ngày phải xin tiền gia đình để “chơi thuốc”, Nguyễn Minh Quang (SN 1982, trú tại Lê Chân, Hải Phòng) cảm thấy không lối thoát và càng tuyệt vọng hơn khi phát hiện mình bị nhiễm HIV.
http://giadinh.vcmedia.vn/QL3eD8mA2dlFu7uWVSHccccccccc/Image/2013/09/nam-mo-moi-fb2c9.jpg
“Cuộc sống khó khăn, sức khỏe em kém đi rất nhiều. Xung quanh mọi người không coi mình là con người nữa, lúc đó em không còn thiết sống!” – Đôi mắt Quang sẫm lại khi nhớ về những tháng ngày đáng buồn đó.
Đón tuổi 18 bằng… ma túy
Tuổi 18, Quang đánh dấu thời khắc này bằng ma túy trong khi các bạn chuẩn bị hành trang với khát khao bước vào cánh cổng trường đại học.
“Ngõ nhà em có một đại gia đình buôn ma túy, từ ông bà, cha mẹ đến cháu chắt đều tham gia vào việc bán heroin. Bị con cháu họ rủ rê cho dùng thử, một lần, hai lần… rồi em nghiện lúc nào không biết”, Quang kể lại quá trình nghiện, trượt dài vào ma túy trong sự chủ quan, lơ là của gia đình. Chết đứng người khi biết con nghiện ma túy, bố mẹ Quang cay đắng đành cho con mỗi ngày 150.000 đồng để không phải nhìn con vật vã lên cơn, để con không làm bậy.
Khi thấy sức khỏe ngày một tệ, gầy rộc, kém ăn và tiêu chảy thường xuyên, Quang đi khám bệnh và lặng người khi bác sĩ cho biết cậu đã bị nhiễm HIV. Lúc này, chỉ số CD4 (kết quả xét nghiệm máu biết số lượng tế bào lympho trong 1mm3 máu; để biết được mức độ HIV đã phá hủy hệ miễn dịch - PV) của Quang chỉ còn 100/mm3 (ở người không nhiễm là 800/mm3). Vừa điều trị thuốc ARV vừa dùng ma túy, có lẽ Quang và gia đình vẫn sống trong trạng thái tuyệt vọng “sống ngày nào biết ngày đấy” nếu như cậu không được tiếp cận phương pháp điều trị cai nghiện thay thế Methadone.
“Được điều trị, em không thèm heroin nữa. Sức khỏe của em tốt lên rất nhiều, chỉ số CD4 của em giờ đã hơn 700/mm3. Từ chỗ phải xin tiền mẹ hàng ngày để mua heroin giờ em không chi bất cứ đồng nào cho chuyện đó nữa. Hiện em vừa làm tuyên truyền viên đồng đẳng cho Cơ sở điều trị Methadone quận Lê Chân, vừa làm bảo vệ theo ca cho một công ty với mức lương 4 - 5 triệu đồng/tháng, đóng góp được nhiều cho sinh hoạt trong gia đình. Giờ đây bố mẹ, bạn bè và xã hội đã có lòng tin với em”, Quang cười nói – “Điều mà em có nằm mơ cũng không nghĩ tới là em lấy được vợ, vài tuần nữa đón đứa con chào đời mà cả hai mẹ con đều không bị lây nhiễm HIV”.
Giấc mơ có thật
Theo lời kể của Quang, việc cậu lấy vợ là cả một câu chuyện “ly kỳ”. Quang nhớ lại: “Lúc mới quen cô ấy, em mặc cảm mình là người đang điều trị, bệnh tật nhưng nhờ các chị ở Cơ sở điều trị Methadone động viên nhiều, sức khỏe cũng tốt hơn và mình cũng trở thành người có ích nên em đã đến với cô ấy bằng tình cảm chân thành”.
Khi tình yêu đã đạt được sự tin cậy, Quang thổ lộ với bạn gái chuyện mình từng nghiện ma túy và tình trạng hiện tại. Thấy được sự cố gắng của người yêu, cô gái đã chấp nhận. Quang kể: “Lúc chuẩn bị kết hôn, em lo lắng và đau khổ lắm vì cô ấy chưa biết em bị nhiễm HIV. Nhưng đã yêu và quyết tâm làm vợ chồng thì mình không thể lừa dối cô ấy. Em đã có một buổi tâm sự và để bạn gái quyết định trước khi quá muộn. Nghe em nói xong, cô ấy bị sốc. Sau những giây phút im lặng khủng khiếp, cô ấy đã quyết sẽ vượt qua mọi khó khăn để gắn bó cuộc đời với em. Đầu năm nay, chúng em đã kết hôn và chỉ còn ít ngày nữa là đón đứa con đầu lòng”.
Quang tâm sự, chuyện lấy vợ đã là điều như mơ nhưng chuyện vợ và cả đứa con sắp chào đời không bị lây nhiễm HIV là điều cậu không dám nghĩ tới. “Nhờ sự tư vấn của các anh chị ở Cơ sở điều trị Methadone và Trung tâm Phòng chống HIV TP Hải Phòng, cùng với kinh nghiệm đi tuyên truyền, tư vấn phòng tránh HIV trong quan hệ tình dục, em đã tuân thủ đúng, bảo vệ sức khỏe được cho vợ và có được niềm hạnh phúc này”, giọng Quang đầy niềm vui.
Chị Đặng Thị Tâm, cán bộ Phòng Hành chính của Cơ sở điều trị Methadone quận Lê Chân, Hải Phòng cho biết, Quang là một trong 10 trường hợp đáng mừng (trong số 144/535 người điều trị cai nghiện thay thế thường xuyên bị nhiễm HIV) lấy vợ, sinh con khỏe mạnh không nhiễm HIV. Chị Tâm cho biết thêm, những ngày đầu cán bộ ở cơ sở điều trị thí điểm đầu tiên của cả nước này vất vả vô cùng. Các chị đến từng nhà có con em nghiện ma túy vận động, giải thích, hỗ trợ các bạn lên phòng khám. Nhiều người điều trị đã không còn sử dụng heroin, sức khỏe tốt lên. Trong số đó nhiều người đã tìm được việc làm, hòa nhập với cộng đồng, lấy vợ, sinh con.
Thấy được kết quả tốt, chính những người được điều trị đã tuyên truyền cho người nghiện khác. Từ lúc phải đi thuyết phục từng người, nay người nghiện ma túy đã đến tận nơi tình nguyện; nhiều gia đình đã khóc khi đưa con đến xin điều trị. “Phần lớn mọi người đều như Quang, khi mới đến điều trị cái xe đạp không có mà đi. Nay các bạn đã có công việc, có thu nhập và hầu hết giờ đều đến cơ sở điều trị bằng xe máy”, chị Tâm nói.
Giờ đây, bất cứ ai gặp lại Quang đều thấy đây là một con người hoàn toàn khác. Hàng ngày, Quang bận rộn với vai trò là một tuyên truyền viên đồng đẳng, phân phát bơm kim tiêm sạch và bao cao su cho người nghiện chích ma túy và gái mại dâm, đồng thời làm bảo vệ theo ca ở một công ty. Dù bận rộn đến mấy nhưng Quang vẫn đến Cơ sở điều trị Methadone đều đặn đúng giờ để uống thuốc. Quang thấy cuộc đời mình có ý nghĩa và sống có ích hơn.
“Sắp tới, không còn chương trình điều trị Methadone miễn phí, em cũng như nhiều người khác xác định sẽ tự chi trả tiền thuốc Methadone. Hàng tháng bỏ ra một khoản tiền nhỏ để giữ được cuộc sống như bây giờ không phải quay lại như trước, đó đã là được rất nhiều rồi” – Quang chia sẻ.
* Tên nhân vật trong bài đã được thay đổi.

Hà Anh