PDA

View Full Version : bi kim chích đâm vào chân

nguyen13
20-11-2013, 12:11
Các anh cho em hỏi tối hôm qua em đi bộ ngoài đường bị ống chích đâm vào chân đâm lủng dép em lun,mà chỗ đó có người sống và trước lúc đó có trận mưa nhỏ vậy em có cần uống pep không vì em còn ngày mai là hết 72h rùi

Tuanmecsedec
20-11-2013, 12:14
Các anh cho em hỏi tối hôm qua em đi bộ ngoài đường bị ống chích đâm vào chân đâm lủng dép em lun,mà chỗ đó có người sống và trước lúc đó có trận mưa nhỏ vậy em có cần uống pep không vì em còn ngày mai là hết 72h rùi

Bạn không cần dùng thuốc phơi nhiễm HIV.

HIV/AIDS.
20-11-2013, 12:15
trường hợp em không có nguy cơ. EM không cần dùng PEP ===> không cần XN
Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

nguyen13
20-11-2013, 12:18
Dạ cám ơn mấy anh

songchungvoi_HIV
20-11-2013, 12:20
Bạn k có nguy cơ, không cần PEP, bạn có thể mua Pepsi uống cho sản khoái

nguyen13
20-11-2013, 12:40
dạ kể cả trông ống kim còn chút máu và ống kim còn dính máu phải không anh vì tối quá em không thấy rõ lắm

songchungvoi_HIV
20-11-2013, 12:43
dạ kể cả trông ống kim còn chút máu và ống kim còn dính máu phải không anh vì tối quá em không thấy rõ lắm
Trừ khi ai đó cầm bơm kim rùi bơm máu vào người thì mới có nguy cơ

nguyen13
20-11-2013, 12:44
Dạ cám ơn anh songchunghiv rất nhiều

nguyen13
21-11-2013, 21:33
Các anh cho em hỏi hôm nay em có đi chân trời mới tư vấn nhân viên đó nó virus HIV sống ở môi trường 72h lận đay mấy anh vậy có đúng không mấy anh

nguyen13
21-11-2013, 21:34
Sống ở môi trường ngoài không khí

songchungvoi_HIV
21-11-2013, 21:38
Các anh cho em hỏi hôm nay em có đi chân trời mới tư vấn nhân viên đó nó virus HIV sống ở môi trường 72h lận đay mấy anh vậy có đúng không mấy anh
Câu hỏi đầu tiên của chị virus HIV sống ngoài tế bào, cụ thể là ở kim tiêm, được khoảng bao lâu. Tôi xin chia sẻ như sau:
HIV là virus, sống nội bào, khi ra khỏi tế bào, thời gian sống của chúng tính bằng giờ. Một cách tổng quát, nếu không có máu, virus HIV có thể tồn tại khoảng vài giờ trong môi trường rồi chết đi. Nếu trong môi trường có máu, thời gian này có thể kéo dài đến khoảng một tuần.
Với trường hợp kim tiêm, giới y tế tạm chia ra hai tình huống. Một là kim tiêm mới là khi quan sát thấy kim tiêm còn sạch, mũi kim còn sáng, hay mới quan sát thấy người khác vừa sử dụng, hoặc khi kim tiêm phát hiện ở các điểm đang tiêm chích. Kim tiêm cũ là các kim tiêm bám bụi bẩn bên ngoài, mũi kim sét rỉ, điểm tiêm đã lâu không có người tiêm chích. Trên thực tế, với các kim tiêm cũ, rỉ sét, nguy cơ lây nhiễm HIV gần như không còn.
Với tình huống bị kim đâm, sơ cứu ban đầu tỏ ra không hiệu quả với lây nhiễm HIV. Các hành động nặn máu, nắn bóp vào vết kim đâm không làm giảm khả năng virus xâm nhập, mà vô hình chung làm tăng thêm khả năng virus xâm nhập vì tạo ra thêm những tổn thương “viêm”. Khi bị kim đâm, tốt nhất nên đến ngay dịch vụ y tế để được xem xét điều trị dự phòng sau phơi nhiễm.

Tuanmecsedec
21-11-2013, 21:39

Bạn xem chủ đề này.Tuanmecsedec có giải thích.

Em muốn được tham vấn về thời gian sống của HIV trong máu khi ở ngoài không khí (http://diendanhiv.vn/threads/1330-Em-muon-duoc-tham-van-ve-thoi-gian-song-cua-HIV-trong-mau-khi-o-ngoai-khong-khi)

nguyen13
21-11-2013, 21:56
Dạ cám ơn anh tuấn,anh sống chung,chắc em đó nghe không rõ em nói là virus hiv sống ngoài trong bao lâu thành thời gian uống thuốc phơi nhiễm vì em nói nhỏ quá vì nhân viên dễ thương quá làm em ngại

songchungvoi_HIV
21-11-2013, 22:01
Dạ cám ơn anh tuấn,anh sống chung,chắc em đó nghe không rõ em nói là virus hiv sống ngoài trong bao lâu thành thời gian uống thuốc phơi nhiễm vì em nói nhỏ quá vì nhân viên dễ thương quá làm em ngại
Thì giờ mọi người đã trả lời cho bạn rùi đó, bạn không cần dùng PEP vì bạn không có nguy cơ

nguyen13
20-12-2013, 22:27
các anh ơi hôm nay đúng 1 tháng em có nguy cơ vậy em có cần ra pasture xn kg mấy anh

Tuanmecsedec
20-12-2013, 22:33
các anh ơi hôm nay đúng 1 tháng em có nguy cơ vậy em có cần ra pasture xn kg mấy anh

Bạn có nguy cơ đâu mà phải mất tiền xét nghiệm.

songchungvoi_HIV
Bạn k có nguy cơ thì xn tìm con gì?

Chí Phoèo
Bạn nói rõ kim đâm ntn..đâm dép hay là đâm chân luôn..vết thương ntn,tình trạng kim ntn

nguyen13
20-12-2013, 22:40
tối quá nên nhìn không rõ chỉ thấy hơi đau ở chân rùi mình đi lại 1 đoạn mới nhìn xuống tháo cây kim ra bỏ liền nhưng không biết có chảy máu không trước đó có trời mưa nhỏ với lại trước nhà của người ta nên em nghỉ không gì nên bỏ cây kim lun sáng dậy mới nghĩ lại đi tìm nhưng không thấy g e lo quá

Chí Phoèo
20-12-2013, 22:43
Bạn k biết thì sao trả lời cho bạn dc..thời gian 1 tháng thì bạn có thể xn combo để giải toả tâm lý dc rồi

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 22:49
tối quá nên nhìn không rõ chỉ thấy hơi đau ở chân rùi mình đi lại 1 đoạn mới nhìn xuống tháo cây kim ra bỏ liền nhưng không biết có chảy máu không trước đó có trời mưa nhỏ với lại trước nhà của người ta nên em nghỉ không gì nên bỏ cây kim lun sáng dậy mới nghĩ lại đi tìm nhưng không thấy g e lo quá
Nếu kim tiêm đâm phải được bơm máu trực tiếp vào cơ thể mới có nguy cơ

nguyen13
20-12-2013, 22:51
em tính qua pasture xn không biết có được không vì qua hoà hảo xa quá em đi không được mà pasture không có xn combo g e rối quá

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 22:53
em tính qua pasture xn không biết có được không vì qua hoà hảo xa quá em đi không được mà pasture không có xn combo g e rối quá
Pastuer làm gì có combo mà test. HH đi

nguyen13
20-12-2013, 22:57
hh xa lắm anh ơi em đi không được mấy anh có chắc em không bị em khỏi lo và xn nữa

Chí Phoèo
20-12-2013, 23:02
Pasteur có xn Combo nhé bạn

HIV/AIDS..
20-12-2013, 23:06
Pasteur có xn Combo nhé bạn
Phoèo ơi, nhầm rồi, pasteur ko có combo, chỉ có test nhanh, 3pp, elisa, PCR thôi. qua Hòa Hảo đi em, có combo đấy

nguyen13
20-12-2013, 23:14
các anh cho em hỏi 1 tháng xn hiv ở pasture có chính xác không mấy anh

Chí Phoèo
20-12-2013, 23:24
Bạn qua HH cũng dc..4 tuần xn combo 2 tiếng có kq

HIV/AIDS..
20-12-2013, 23:30
Bạn qua HH cũng dc..4 tuần xn combo 2 tiếng có kq
Phoèo! cái này chính xác nè, 1 tháng qua Hòa hảo làm combo đi em, chính xác 99,99%

nguyen13
21-12-2013, 12:26
mấy anh cho em hỏi em qua bên da liễu xn có được không em không biết da liễu có xn combo kg mà em nhớ là chỗ em đạp trúng là chỗ đông dân cư lúc đó có mấy người ở chổ đó và cây kim đâm vô bàn chân em nếu đâm trúng đau nhói lắm phải không mà em nhìn dưới bàn chân có vết xước không có chảy máu

songchungvoi_HIV
21-12-2013, 12:32
mấy anh cho em hỏi em qua bên da liễu xn có được không em không biết da liễu có xn combo kg mà em nhớ là chỗ em đạp trúng là chỗ đông dân cư lúc đó có mấy người ở chổ đó và cây kim đâm vô bàn chân em nếu đâm trúng đau nhói lắm phải không mà em nhìn dưới bàn chân có vết xước không có chảy máu
Da liễu chỉ có Determin HIV 1/2 là test nhanh tìm kháng thể sau 6 tuần, không có Combo.

nguyen13
21-12-2013, 12:36
vậy em có cần đi xn không anh g em lo quá ah

songchungvoi_HIV
21-12-2013, 12:43
Không có nguy cơ k cần XN

HIV/AIDS..
21-12-2013, 14:04
Em này lạ nhỉ, nếu kim đâm vào dép xuyên qua chân mà đi một hồi mới thấy đau chứng tỏ vết đâm chỉ xướt da thôi, mà như vậy thì không có nguy cơ. nếu đâm sâu thì em đã đau giật mình nhìn xuống ngay rồi và sâu thì máu đã chảy ra rồi dù em ko nhìn thấy nhưng sờ vào vẫn dính máu lên tay. nếu em ko tin về lấy cây kim thử dâm vào chân xem cảm giác thế nào. riêng em hỏi xn hay ko thì tùy em không ai cấm. nhưng trường hợp này ko có nguy cơ nên ko cần xn, nếu stress thì đến hòa hảo xn combo để giải tỏa tâm lý thôi

nguyen13
01-01-2014, 08:58
Các anh chị hôm bữa em đã đi xn ở pasture sau 1 tháng nguy cơ và có kq âm tính vậy em có thể yếm tâm được chưa ạt

HIV/AIDS..
01-01-2014, 09:06
Các anh chị hôm bữa em đã đi xn ở pasture sau 1 tháng nguy cơ và có kq âm tính vậy em có thể yếm tâm được chưa ạt
EM có nguy cơ đâu mà chả âm tính, mọi người đã tư vấn rồi, em cứ yên tâm, ko cần xn gì nữa cả.

songchungvoi_HIV
01-01-2014, 09:10
Theo bạn BQT chia sẻ với bạn trường hợp của bạn không có nguy cơ. Bạn XN AT vậy theo bạn đã yên tâm chưa???????

nguyen13
01-01-2014, 15:58
Dạ tại em lo sợ mới có 1 tháng mà xn ở pasture sợ xn không chính xác nên em hơi lo

Tuanmecsedec
01-01-2014, 16:03
Dạ tại em lo sợ mới có 1 tháng mà xn ở pasture sợ xn không chính xác nên em hơi lo

Bạn yên tâm những gì mọi người tư vấn.

nguyen13
06-01-2014, 22:44
Em xin lỗi mấy anh đã làm phiền mấy anh lần nữa em thấy lo lắng quá từ lúc nhận kq âm tính ở pasture sau nguy cơ 1 tháng em cảm thấy đỡ lo rùi nhưng hôm nay em lên đọc lại thấy lo tiếp vì xn hiv 1 tháng ở pasture không có chính xác cho lắm chỉ xn 6 tuần có nguy cơ mới chính xác vậy em có cần xn lần nữa ở pasture không

songchungvoi_HIV
06-01-2014, 22:46
Em xin lỗi mấy anh đã làm phiền mấy anh lần nữa em thấy lo lắng quá từ lúc nhận kq âm tính ở pasture sau nguy cơ 1 tháng em cảm thấy đỡ lo rùi nhưng hôm nay em lên đọc lại thấy lo tiếp vì xn hiv 1 tháng ở pasture không có chính xác cho lắm chỉ xn 6 tuần có nguy cơ mới chính xác vậy em có cần xn lần nữa ở pasture không
Vậy thì ngồi đọc lại từ đầu bài nhé. Bạn có cần songchung khóa topic để bạn yên tâm đọc k?

Nguyen Ha
07-01-2014, 01:09

Bạn có 3 trang chia sẻ và đã nhận kết quả âm tính rồi mà vẫn lo lắng thế sao?

Tuanmecsedec
07-01-2014, 05:06

Vấn đề ở đây là bạn được mọi người tư vấn không có nguy cơ.Vì vậy bạn xét nghiệm ở thời điểm nào cũng âm tính.

nguyen13
09-02-2014, 21:10
Các anh cho em hỏi chút nha mong mấy anh đừng chửi em hình như đầu em giờ nghĩ gì cũng là kim hết hồi chiều em có đi núi bà đen lúc về em đi bị trượt chân đạp vào gì đó em thấy đau mà em nhìn xuống không thấy máu chảy vậy em có sao không mấy anh

songchungvoi_HIV
09-02-2014, 21:13
Các anh cho em hỏi chút nha mong mấy anh đừng chửi em hình như đầu em giờ nghĩ gì cũng là kim hết hồi chiều em có đi núi bà đen lúc về em đi bị trượt chân đạp vào gì đó em thấy đau mà em nhìn xuống không thấy máu chảy vậy em có sao không mấy anh
Nếu kiểm tra k thấy máu k thấy vết thương và nhìn xung quanh k thấy kim tức k có vấn đề

nguyen13
09-02-2014, 21:22
Em cũng không biết nữa em đi về vội quá nên em không thấy chỉ biết em không thấy chảy máu mà nếu có có nguy cơ không mấy anh

songchungvoi_HIV
09-02-2014, 21:23
Em cũng không biết nữa em đi về vội quá nên em không thấy chỉ biết em không thấy chảy máu mà nếu có có nguy cơ không mấy anh
Bạn k có nguy cơ

Nguyen Ha
09-02-2014, 21:24

Không có nguy cơ bạn ạ.

Tuanmecsedec
09-02-2014, 22:14

Bạn QUÁ SIÊU LO LẮNG rồi.