PDA

View Full Version : thợ cắt lông mũi chảy máu sợ bị nhiễm HIV

hahung
20-11-2013, 22:03
Em đi cắt tóc bác thợ lấy kéo nhọn để cắt lông mũi cho em và vô tình làm sước mũi em có chảy máu,nếu trước đó bác ấy cũng làm như vậy với người khác thì em có sợ bị lây nhiễm hiv không?Anh chị tư vấn cho em với,trường hợp của em có nguy cơ không?em xin cảm ơn.

Tuanmecsedec
20-11-2013, 22:09
Em đi cắt tóc bác thợ lấy kéo nhọn để cắt lông mũi cho em và vô tình làm sước mũi em có chảy máu,nếu trước đó bác ấy cũng làm như vậy với người khác thì em có sợ bị lây nhiễm hiv không?Anh chị tư vấn cho em với,trường hợp của em có nguy cơ không?em xin cảm ơn.

Bạn yên tâm đi không sao đâu.

cuoc_song_moi
20-11-2013, 22:10
HIV ra ngoài không khí lâu thì sẽ chết thôi và chưa biết kéo có nhiễm máu không nữa. Bạn không có nguy cơ

hahung
20-11-2013, 22:41
Anh ơi trường hợp cái kéo đó có máu h nhưng máu đã đông thì có truyền hiv đc không?

songchungvoi_HIV
20-11-2013, 22:44
Anh ơi trường hợp cái kéo đó có máu h nhưng máu đã đông thì có truyền hiv đc không?
Bạn yên tâm bạn không có nguy cơ. Bạn nên tìm hiểu tại

Sử dụng Ma túy, Kim tiêm, các vật bén nhọn. Có nhiều câu hỏi tương tự (http://diendanhiv.vn/forums/22-Su-dung-Ma-tuy-Kim-tiem-cac-vat-ben-nhon)

hahung
21-11-2013, 09:43
sau tình huống đó em có kiểm tra cái kéo xem có dính máu của người trước ko thì ko nhìn thấy,ngay cả máu của em cũng ko thấy trên cái kéo mặc dù nó vừa làm em chảy máu.Nhưng em nghĩ chỉ cần 1 lượng máu nhỏ có thể mắt thường khó nhận ra là cũng có thể truyền bệnh rồi đúng ko anh.Em hỏi máu đã đông được vài phút có lây bệnh đc ko?Em nghĩ điều gì cũng có thể xẩy ra vì thế đã làm em lo lắng.Em chỉ vừa bị tối hôm qua thôi.

songchungvoi_HIV
21-11-2013, 09:51
sau tình huống đó em có kiểm tra cái kéo xem có dính máu của người trước ko thì ko nhìn thấy,ngay cả máu của em cũng ko thấy trên cái kéo mặc dù nó vừa làm em chảy máu.Nhưng em nghĩ chỉ cần 1 lượng máu nhỏ có thể mắt thường khó nhận ra là cũng có thể truyền bệnh rồi đúng ko anh.Em hỏi máu đã đông được vài phút có lây bệnh đc ko?Em nghĩ điều gì cũng có thể xẩy ra vì thế đã làm em lo lắng.Em chỉ vừa bị tối hôm qua thôi.
Tôi nhắc lại cho dù bạn có kiểm tra thì cũng chẳng được gì vì kéo không phải được thiết kế cho dạng rỗng bên trong, nên dù có cắt phạm cho bạn cũng k có nguy cơ

Tuanmecsedec
21-11-2013, 10:04

Tuanmecsedec khẳng định với bạn trường hợp này không có nguy cơ và từ khi HIV xuất hiện có mặt tại Việt Nam năm 1990 cho đến nay chưa có ca nào báo cáo nhiễm HIV từ việc đi hớt tóc,cạo râu,rái tai.Và nói thêm cho bạn hiểu khi máu khô thì hoàn toàn không lây nhiễm HIV cho người khác.

hahung
21-11-2013, 11:44
Nghe các anh tư vấn em cũng bớt lo rất nhiều nhưng dù sao em cũng đi xn sau 3 tháng để xem thực hư thế nào.Một lần nữa em cám ơn các anh chị trên dd rất nhiều.

hahung
22-11-2013, 10:39
Em vừa đọc topic của bạn binhminh1990 là kim tiêm rút máu của 1 người xong[rút nhưng ko bơm] sau đó lại rút cho người khác thì các anh bảo là có nguy cơ còn trường hợp của em cái kéo vừa cắt phạm vào người khác[mặc dù em ko nhin thấy nhưng cũng có thể xẩy ra]sau đó lại cắt phạm vào em thì các anh lại bảo ko có nguy cơ.Hai trường hợp đó về bản chất rất giống nhau chỉ khác nhau về dụng cụ mà thôi nhưng các anh lại tư vấn mâu thuẫn nhau.Có thể em ko hiểu lắm mong các anh giải thích rõ trường hợp này.

Tuanmecsedec
22-11-2013, 10:50
Em vừa đọc topic của bạn binhminh1990 là kim tiêm rút máu của 1 người xong[rút nhưng ko bơm] sau đó lại rút cho người khác thì các anh bảo là có nguy cơ còn trường hợp của em cái kéo vừa cắt phạm vào người khác[mặc dù em ko nhin thấy nhưng cũng có thể xẩy ra]sau đó lại cắt phạm vào em thì các anh lại bảo ko có nguy cơ.Hai trường hợp đó về bản chất rất giống nhau chỉ khác nhau về dụng cụ mà thôi nhưng các anh lại tư vấn mâu thuẫn nhau.Có thể em ko hiểu lắm mong các anh giải thích rõ trường hợp này.

Bạn nên nhớ cây kim tiêm nó hoàn toàn khác với cây kéo.Kim tiêm là có nòng rõng để chứa máu.Vấn đề đó khác với bạn xa.Vấn đề ở đây khi bạn đặt câu hỏi,mọi người sẽ đọc rồi phân tích đưa ra câu trả lời cho bạn là KHÔNG CÓ NGUY CƠ.Nói rõ hơn mỗi hành vi,mỗi trường hợp sẽ được đánh giá cụ thể từng trường hợp mà các bạn cung cấp thông tin.

Kiểu nói như bạn,không tin tưởng lời tư vấn của mọi người là KHÔNG CÓ NGUY CƠ.Vậy bạn cần hỏi mọi người làm gì khi hỏi mà được trả lời.Vậy bạn cứ cho mình có nguy cơ và đi xét nghiệm.

Tuanmecsedec nghĩ bạn đừng đặt câu hỏi nữa,vì có trả lời bạn,bạn cũng không chấp nhận và không tin tưởng thì hỏi làm chi.Làm phiền mọi người mắc công gõ bàn phím quá.

hahung
22-11-2013, 12:45
Em tin tưởng các anh thì em mới hỏi chứ ko thì em hỏi làm gì.Chỉ vì kiến thức hạn hẹp với lại em thấy 2 tình huống đó giống nhau nên em muốn anh giải thích rõ ràng thôi.Mong anh đừng giận em.

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 12:48
Kim là dạng ống rỗng dùng tiêm chích và hút được chất lõng, kéo chỉ có bề mặt phẳng, hai loại thiết kế khác nhau, Làm ơn động não dùm, Chân thành cảm ơn

luxubu
22-11-2013, 12:48
Như các Smod trình bày thì bạn an tâm với vấn đề cắt tóc nhé, không biết thì hỏi chả ai trách bạn đâu.