PDA

View Full Version : Vết xước ở tay tiếp xúc bệnh nhân

lunaluna
21-10-2017, 20:49
Chào các anh chị, em hiện là sinh viên đang đi thực tập tại bệnh viện Nhiệt Đới. Tuần trước em có khám một 1 bệnh nhân sốt xuất huyết nhưng hiện nghi ngờ có nấm miệng. Em có một vài câu hỏi ạ.
- Em xem thì thấy trên vòm miệng bệnh nhân có các chấm trắng nổi lên trên các chấm xuất huyết, 2 bên má có các mụn trắng nhỏ nhỏ, lưỡi chỉ đóng bợn thức ăn. Theo mô tả thì có giống nấm miệng ở bệnh nhân HIV ko ạ? Trong miệng bệnh nhân có các chấm xuất huyết vậy có tính là có tình trạng chảy máu trong miệng ko ạ, và khi đó nước bọt của bệnh nhân có lẫn máu không ạ?
- Lúc em vào khám bệnh thì ko sát khuẩn tay bằng cồn. Sau khi xem bệnh nhân xong em ra rửa lại tay bằng cồn nhiều lần thì thấy ngón áp út xót xót. Em nhìn lại thì thấy có 1 vết xước ra dài khoảng 2cm ở ngón áp út nhưng không sâu ạ, chỉ ửng đỏ chứ không thấy chảy máu. Cho e hỏi vết thương như vậy có nguy cơ lây nhiễm HIV ko ạ? Vì em đang lo sợ nước bọt lẫn máu của bệnh nhân bắn vào vết thương hở của mình. Em cám ơn mọi người nhiều ạ.

Charles
21-10-2017, 20:56
Chào các anh chị, em hiện là sinh viên đang đi thực tập tại bệnh viện Nhiệt Đới. Tuần trước em có khám một 1 bệnh nhân sốt xuất huyết nhưng hiện nghi ngờ có nấm miệng. Em có một vài câu hỏi ạ.
- Em xem thì thấy trên vòm miệng bệnh nhân có các chấm trắng nổi lên trên các chấm xuất huyết, 2 bên má có các mụn trắng nhỏ nhỏ, lưỡi chỉ đóng bợn thức ăn. Theo mô tả thì có giống nấm miệng ở bệnh nhân HIV ko ạ? Trong miệng bệnh nhân có các chấm xuất huyết vậy có tính là có tình trạng chảy máu trong miệng ko ạ, và khi đó nước bọt của bệnh nhân có lẫn máu không ạ?
- Lúc em vào khám bệnh thì ko sát khuẩn tay bằng cồn. Sau khi xem bệnh nhân xong em ra rửa lại tay bằng cồn nhiều lần thì thấy ngón áp út xót xót. Em nhìn lại thì thấy có 1 vết xước ra dài khoảng 2cm ở ngón áp út nhưng không sâu ạ, chỉ ửng đỏ chứ không thấy chảy máu. Cho e hỏi vết thương như vậy có nguy cơ lây nhiễm HIV ko ạ? Vì em đang lo sợ nước bọt lẫn máu của bệnh nhân bắn vào vết thương hở của mình. Em cám ơn mọi người nhiều ạ.

Những gì bạn kể không có nguy cơ với HIV.

lunaluna
21-10-2017, 21:05
Vậy em không cần đi xét nghiệm sau 3 tháng ạ?
Anh chị cho em hỏi một vết xước nhỏ có rướm máu thì có thể là nguyên nhân làm lây nhiễm HIV ko ạ?

Charles
21-10-2017, 21:07
Anh chị cho em hỏi một vết xước nhỏ có rướm máu thì có thể là nguyên nhân làm lây nhiễm HIV ko ạ?

Bạn yên tâm không cần XN.

Bạn theo ngành y nhẽ ra bạn phải hiểu rõ về đường lây nhiễm HIV chứ không phải mù mờ như này.

Trần Quang Vinh
21-10-2017, 23:16
Những gì bạn kể ko làm lây nhiễm hiv

Tuanmecsedec
22-10-2017, 07:22

Nếu bạn nói thực tập ở bệnh viện Nhiệt Đới thì chẳng lẽ không biết Nhiệt Đới có khoa riêng dành cho bệnh nhân có HIV là khoa nhiễm E.

Mà bạn hỏi có phải bệnh nhân bị HIV hay không.Nếu bạn đến khoa nhiễm khác ở Nhiệt Đới thì bệnh nhân này không có HIV.

Trở lại vấn đề của bạn,dù là bệnh nhân đó là người có HIV thì những gì bạn kể không có nguy cơ.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

lunaluna
22-10-2017, 08:35
Dạ. Bệnh nhân là nữ 23 tuổi, hôm tụi em tiếp xúc BN thì BN đã nằm viện điều trị sốt xuất huyết được 9 ngày và hiện đang được giữ lại để theo dõi tổn thương trong miệng có phải nấm không cũng như chuẩn bị test HIV nhưng BN cứ khóc lóc nằng nặc đòi được xuất viện ạ. Cuối cùng thì các bác sĩ đành cho về luôn mà ko làm kiểm tra gì thêm nên e thắc mắc khả năng HIV của bệnh nhân ạ.
Em cũng biết là mình lo lắng thái quá ạ. Được mọi ng tư vấn e yên tâm hơn nhiều. Thực sự cám ơn các anh chị