PDA

View Full Version : anh Tuấn và m.n giúp mình về thuốc phơi nhiễm hiv

ronaldo
22-11-2013, 14:01
mấy hum trước mình có bị dính máu của một người không quen biết vào trên vết thương và sau đó mình đi mua ngay thuốc lamzidivir để uống vào 8h sáng và 20h tối.
Nghe bảo thuốc có tác dụng phụ như tăng đường huyết gây tiểu đường, suy gan, suy thận... mình không bị tiền sử bệnh gan, thận nhưng thấy lo lắm. Anh Tuấn và mọi người có thể tư vấn giúp mình sử dụng thuốc đúng phác đồ điều trị 28 ngày mà không gây hại nhiều cho cơ thể được không. mình xin cảm ơn

Nguyen Ha
22-11-2013, 14:47
mấy hum trước mình có bị dính máu của một người không quen biết vào trên vết thương và sau đó mình đi mua ngay thuốc lamzidivir để uống vào 8h sáng và 20h tối.
Nghe bảo thuốc có tác dụng phụ như tăng đường huyết gây tiểu đường, suy gan, suy thận... mình không bị tiền sử bệnh gan, thận nhưng thấy lo lắm. Anh Tuấn và mọi người có thể tư vấn giúp mình sử dụng thuốc đúng phác đồ điều trị 28 ngày mà không gây hại nhiều cho cơ thể được không. mình xin cảm ơn

Bạn có thể nói rõ tình huống xảy ra thế nào ko?

Tuanmecsedec
22-11-2013, 14:52

Bạn không nên lo lắng khi đọc những tác dụng phụ của thuốc.Tác dụng phụ này chỉ dành cho người điều trị lâu dài.Thuốc phơi nhiễm HIV cũng chính là một trong những loại thuốc điều trị cho người có HIV được gọi là ARV.Người dùng phơi nhiễm được gọi là PEP.

Khi người có HIV điều trị là họ điều trị suốt đời và ngày nào cũng phải uống.Nên thời gian mới có những tác dụng phụ này.Với người điều trị phơi nhiễm chỉ uống trong 4 tuần và sau khi uống sẽ bình thường thôi.Có chăng bị là trong lúc điều trị 4 tuần gan làm việc cật lực liên tục với thuốc nên nóng.Có thể trong thời gian điều trị bạn uống nhiều nước hay nước mát nhiều.

ronaldo
22-11-2013, 14:52
dạ. vết thương e bị loét sơ ý giúp người ta nên bị dính mấy giọt tràn vào. Chị có sđt e xin có gì e hỏi được không. tại e ít ol diễn đàn. cám ơn chị

ronaldo
22-11-2013, 14:53
e cám ơn a Tuấn nhiều lắm

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 14:57
dạ. vết thương e bị loét sơ ý giúp người ta nên bị dính mấy giọt tràn vào. Chị có sđt e xin có gì e hỏi được không. tại e ít ol diễn đàn. cám ơn chị
Anh Tuân tư vấn dùm em ca này, sáng bạn có gọi Đt cho em, em nói k có nguy cơ, vì vết xước móng rô, bạn ấy vẫn quyết định dùng PEP tự mua

ronaldo
22-11-2013, 15:01
Anh Tuân tư vấn dùm em ca này, sáng bạn có gọi Đt cho em, em nói k có nguy cơ, vì vết xước móng rô, bạn ấy vẫn quyết định dùng PEP tự mua

e bị loét chứ k phải xước. e uống 4 hum rùi. mà sáng nay cũng k gọi cho a

Nguyen Ha
22-11-2013, 15:04
Xước móng rô mà sợ vàng mắt thế à. Yên tâm đi nếu được anh songchung tư vấn ko phải dùng pep thì ko phải lo lắng nữa. Cứ tưởng 2 đứa đâm nhau cùng bị thương phải đi cấp cứu mới sợ

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 15:04
e bị loét chứ k phải xước. e uống 4 hum rùi. mà sáng nay cũng k gọi cho a
Ok nếu em nói vậy thì em vào đây xem: PEP-thuoc-phoi-nhiem-la-gi (http://diendanhiv.vn/threads/8-PEP-thuoc-phoi-nhiem-la-gi)

ronaldo
22-11-2013, 15:10
" Những nguy hiểm của PEP?

• Mỗi loại thuốc xử dụng trong PEP đều có phản ứng phụ như mệt mỏi, buồn nôn hoặc tiêu chảy .v.v• Nếu bạn không tuân theo lịch uống thuốc của PEP, bạn có thể sẽ bị HIV khởi phát "
Bị HIV khởi phát nghĩa là nếu uống sai thời điểm, sai thuốc và không đủ thời gian thì nếu có nguy cơ thực sự sẽ không thể ngăn ngừa được HIV hả a

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 15:14

• Mỗi loại thuốc xử dụng trong PEP đều có phản ứng phụ như mệt mỏi, buồn nôn hoặc tiêu chảy .v.v• Nếu bạn không tuân theo lịch uống thuốc của PEP, bạn có thể sẽ bị HIV khởi phát "
Bị HIV khởi phát nghĩa là nếu uống sai thời điểm, sai thuốc và không đủ thời gian thì nếu có nguy cơ thực sự sẽ không thể ngăn ngừa được HIV hả a

Đúng. Bạn phải tuân thủ nghiêm ngặc: Đúng giờ, đúng thuốc, đúng liều, đúng cách. Và XN đúng quy trình

Nguyen Ha
22-11-2013, 15:16

Khi dùng pep phải tuân thủ điều trị thì mới thành công được.

ronaldo
22-11-2013, 15:22
vâng . cám ơn anh chị. tại sơ ý mà bị dính máu người khác. em đã rửa sạch máu đó và người đó không quen nên không bít họ có bị nhiễm hiv hay không. e ra hiệu thuốc mua thuốc uống 4 hôm rồi ạ

ronaldo
22-11-2013, 15:24
nhân tiện cho e hỏi có cần uống thêm thuốc gì bổ trợ cho Lamzidivir nữa không ạ. vì tránh được hiv mà mắc thêm mấy bệnh khác kể cũng hại :(

Tuanmecsedec
22-11-2013, 15:36
nhân tiện cho e hỏi có cần uống thêm thuốc gì bổ trợ cho Lamzidivir nữa không ạ. vì tránh được hiv mà mắc thêm mấy bệnh khác kể cũng hại :(

Bạn có thể uống nhiều nước và nước mát là được rồi.

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 15:44
Trong thời gian dùng PEP, bạn uống các loại thuốc hổ trợ thì phải uống cách xa PEP 2 đến 3 giờ. PEP chỉ uống duy nhất một mình PEP, không được uốg chung bất kỳ các loại thuốc nào khác.
Ví Dụ: Bạn đau đầu, dùng Panadol thì phải uống Panadol cách xa PEP 2 đến 3 giờ.