PDA

View Full Version : Nên làm xét nghiệm ở đâu

hoi_hop
22-11-2013, 15:16
Các anh chị ơi, mai là em đủ 28 ngày định đi làm duo hoặc combo để giải tỏa.

Em ở Hà Nội, định đến Hồng Ngọc vì thấy có vẻ tiện lợi và vào được ngày nghỉ. Nhưng em xem topic khác thì anh songchung_HIV có khuyên nên làm tại 21 Trung Liệt.

Tại sao thế các anh chị ơi? Em muốn làm ngày nghỉ cho tiện lợi ạ?

Các anh chị giải đáp cho em nhé.

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 15:18
Các anh chị ơi, mai là em đủ 28 ngày định đi làm duo hoặc combo để giải tỏa.

Em ở Hà Nội, định đến Hồng Ngọc vì thấy có vẻ tiện lợi và vào được ngày nghỉ. Nhưng em xem topic khác thì anh songchung_HIV có khuyên nên làm tại 21 Trung Liệt.

Tại sao thế các anh chị ơi? Em muốn làm ngày nghỉ cho tiện lợi ạ?

Các anh chị giải đáp cho em nhé.
Tôi khuyên là một việc, bạn quyết định là một việc, XN nên đến những nơi uy tín, tùy bạn lựa chọn

hoi_hop
22-11-2013, 15:21
Vâng, anh giải thích giúp em sự khác biệt giữa 2 chỗ đấy được không anh? Tại sao chỗ HN lại không được uy tín ạ?

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 15:23
Vâng, anh giải thích giúp em sự khác biệt giữa 2 chỗ đấy được không anh? Tại sao chỗ HN lại không được uy tín ạ?
Anh không nói HN không uy tính, anh chỉ muốn nói XN nên đến những nơi được Bộ Y Tế cấp phép Xn HIV

hoi_hop
22-11-2013, 15:24
Vâng, em cảm ơn anh.

Tuanmecsedec
22-11-2013, 15:34

Nếu bạn xét nghiệm HIV Combo (Ag/Ab) thì đến 21 Trung Liệt.

hoi_hop
22-11-2013, 15:41
Vâng, còn Ag/Ab Elisa ở Hồng Ngọc cũng giống Combo ở Trung Liệt phải không anh? Nếu cả 2 đều tìm kháng nguyên và kháng thể nghĩa là tính hiệu lực cũng không khác chứ ạ?

Tuanmecsedec
22-11-2013, 15:43
Vâng, còn Ag/Ab Elisa ở Hồng Ngọc cũng giống Combo ở Trung Liệt phải không anh? Nếu cả 2 đều tìm kháng nguyên và kháng thể nghĩa là tính hiệu lực cũng không khác chứ ạ?

Nếu trên giấy xét nghiệm ghi HIV Ag/Ab thì đây chính phương pháp tìm kháng nguyên và kháng thể.

hoi_hop
22-11-2013, 15:46
Vâng, như em xem ở các topic khác, thì Ag/Ab ELISA; Combination Ag/Ab ở các nơi cung cấp đều có độ hiệu lực như nhau đúng không anh? Về mặt phương pháp và máy có thể khác nhau, nhưng nếu có chữ Ag/Ab thì đều là phương pháp 4th generation và các nơi đều cho cùng một độ hiệu lực ạ?

Tuanmecsedec
22-11-2013, 15:50
Vâng, như em xem ở các topic khác, thì Ag/Ab ELISA; Combination Ag/Ab ở các nơi cung cấp đều có độ hiệu lực như nhau đúng không anh? Về mặt phương pháp và máy có thể khác nhau, nhưng nếu có chữ Ag/Ab thì đều là phương pháp 4th generation và các nơi đều cho cùng một độ hiệu lực ạ?

Những thuật ngữ ấy đều là xét nghiệm tìm kháng nguyên và kháng thể.

hoi_hop
22-11-2013, 15:56
Vâng, ngày mai em sẽ hỏi về phương pháp này ở đấy ạ (chỉ cần giấy có chữ Ag/Ab là combo hoặc duo như mọi người nói đến đúng không ạ?)? Các pp kháng nguyên + kháng thể đều giống nhau, tin tưởng được ở 4 tuần đúng không ạ? Em có xem link các sinh phẩm anh Tuấn hay dẫn và được biết là nó rất chính xác ở 28 ngày rồi đúng không anh.?

hoi_hop
22-11-2013, 16:07
Hi, anh chị trả lời giúp em với nhé.

Tuanmecsedec
22-11-2013, 16:08
Vâng, ngày mai em sẽ hỏi về phương pháp này ở đấy ạ (chỉ cần giấy có chữ Ag/Ab là combo hoặc duo như mọi người nói đến đúng không ạ?)? Các pp kháng nguyên + kháng thể đều giống nhau, tin tưởng được ở 4 tuần đúng không ạ? Em có xem link các sinh phẩm anh Tuấn hay dẫn và được biết là nó rất chính xác ở 28 ngày rồi đúng không anh.?

Đúng rồi bạn.

hoi_hop
26-11-2013, 10:07
Hôm thứ 7 rồi (28 ngày), em đến Hồng Ngọc và nhận được kết quả nonreactive. Cũng thấy thoải mái phần nào.
Nguy cơ của em ở đây: http://diendanhiv.vn/threads/4227-Quan-he-gai-mai-dam-so-nhiem-hiv
Cả tháng rồi em cứ lo mãi, vì khi rút DV ra không thấy tinh dịch ở đầu bao, mà em không thấy em bị xuất tinh trong như anh Hiếu nói, mà hôm đó em khá say nên không nhớ rõ, cứ nghĩ ngợi cả tháng liệu em có tụt bao hoặc bao bị đẩy đến phần có thể tạo thành nguy cơ (em không biết dùng từ gì, ý em là trượt đến chỗ nguy hiểm) nhưng cô gái kia kéo lại mà em không để ý (vì say).

Theo anh chị với trường hợp em trình bày ở đây + kết quả nonreactive tại hồng ngọc tại thời điểm 28 ngày thì em an tâm được chưa ạ? Em có cần retest ở 3 tháng hay có thể thoải mái thực sự được rồi ạ?

Cảm ơn cả nhà trong thời gian qua.

Tuanmecsedec
26-11-2013, 10:09
Hôm thứ 7 rồi (28 ngày), em đến Hồng Ngọc và nhận được kết quả nonreactive. Cũng thấy thoải mái phần nào.
Nguy cơ của em ở đây: http://diendanhiv.vn/threads/4227-Quan-he-gai-mai-dam-so-nhiem-hiv
Cả tháng rồi em cứ lo mãi, vì khi rút DV ra không thấy tinh dịch ở đầu bao, mà em không thấy em bị xuất tinh trong như anh Hiếu nói, mà hôm đó em khá say nên không nhớ rõ, cứ nghĩ ngợi cả tháng liệu em có tụt bao hoặc bao bị đẩy đến phần có thể tạo thành nguy cơ (em không biết dùng từ gì, ý em là trượt đến chỗ nguy hiểm) nhưng cô gái kia kéo lại mà em không để ý (vì say).

Theo anh chị với trường hợp em trình bày ở đây + kết quả nonreactive tại hồng ngọc tại thời điểm 28 ngày thì em an tâm được chưa ạ? Em có cần retest ở 3 tháng hay có thể thoải mái thực sự được rồi ạ?

Vấn đề là trường hợp của bạn không có nguy cơ.Về thời gian xét nghiệm bạn tìm hiểu tại box này.

Charles
26-11-2013, 10:11

Trường hợp của bạn là không có nguy cơ và đã được chia sẻ nhiều rồi, bạn xn chỉ để giải tỏa tâm lý thôi, không cần xn thêm nữa. Giờ thì hãy sớm ổn định tâm lý.

songchungvoi_HIV
26-11-2013, 10:15

AT sau hành vi nghi ngờ tuột hay rách BCS ở 28 ngày đã chứng minh lời chúng tôi chia sẻ cho bạn là không có nguy cơ rùi đó. nếu cần retest lại cái não thì tốt hơn

hoi_hop
26-11-2013, 10:25
Vâng anh. Làm sao để thoải mái tâm lý được anh nhỉ? Em cũng bận đi làm ban ngày + đi học buổi tối, nhưng khi rảnh rỗi lại cứ lật đi lật lại nguy cơ? hic hic. Mà em mắc cái dở là càng đọc nhiều lại càng sợ chứ hic hic

Tuanmecsedec
26-11-2013, 10:29
Vâng anh. Làm sao để thoải mái tâm lý được anh nhỉ? Em cũng bận đi làm ban ngày + đi học buổi tối, nhưng khi rảnh rỗi lại cứ lật đi lật lại nguy cơ? hic hic. Mà em mắc cái dở là càng đọc nhiều lại càng sợ chứ hic hic

Đây là tâm lý chung,theo Tuanmecsedec theo dõi rút ra bài học cho các bạn.Càng đọc thông tin thì càng loạn thông tin,nên các bạn bị Stress.

songchungvoi_HIV
26-11-2013, 10:30
Ai bảo bạn đọc làm chi khi mọi người chia sẽ cho bạn là không có nguy cơ. Kiến thức và Tài liệu tại DD này đủ cho bạn tham khảo, k cần phải moi móc ở đâu hết