PDA

View Full Version : xin ACE tư vấn giúp mình 8 tuần âm tính hiv ?.

stress(HIV)
23-11-2013, 03:20
Trước hết xin gửi lời chào thân ái nhất tới tất cả mọi người
Mình là thành viên mới đăng kí và sinh ngáy 1/11/1984
Những ngày qua mình có theo dõi d đ và thấy các ace là những người thật ấm áp tình người với những lời tư vấn thật nhiệt huyết.Hôm nay mình thật sự cần sự tư vấn của tổ trợ giúp!
Hành vi nguy cơ của mình như sau:"mình và con bé đó tự sướng,đến khi mình sắp ra thì nó cầm DV của mình cho vào AD cua nó và cuối cùng xuất trong âm đạo.của nó"(trường hợp là GMD)
Mình có đi xét nghiệm PP vi sinh tai bệnh viện đa khoa hải phòng đã cho AT vào ngày thứ 41
Tiếp tục xét nghiệm viêm gan B,C giang mai(khang nguyen/khang thể),HIV bằng PP ELISA tại viện huyết học và truyền máu trung ương Hà nội và kết quả cũng âm tính vào ngầy thứ 59(8 tuần+3ngày).
Đến nay tôi đã bước sang ngày 70.
Tôi biết cần 1 sự khẳng định vào 1 ngày gần nhất và rất cần lời khuyên của ace trong diễn đàn nhất la 1 người giàu kinh nghiệm như anh Tuấn.
Vậy aec và anh tuấn tư vấn giúp em la nên làm xét nghiệm cuối cùng để đối mặt với tử thần là khi nào?12tuần,3 tháng,hay kiên trì quả 3thang10ngay.
Trước khi hết câu em co 1 tâm sự nho nhỏ tới mọi người:1 người lạnh lùng và can đảm như em đã biết stress rồi!!!
Em xin chân thành cảm ơn!!!

Charles
23-11-2013, 03:43
Những ngày qua mình có theo dõi d đ và thấy các ace là những người thật ấm áp tình người với những lời tư vấn thật nhiệt huyết.Hôm nay mình thật sự cần sự tư vấn của tổ trợ giúp!
Hành vi nguy cơ của mình như sau:"mình và con bé đó tự sướng,đến khi mình sắp ra thì nó cầm DV của mình cho vào AD cua nó và cuối cùng xuất trong âm đạo.của nó"(trường hợp là GMD)
Mình có đi xét nghiệm PP vi sinh tai bệnh viện đa khoa hải phòng đã cho AT vào ngày thứ 41
Tiếp tục xét nghiệm viêm gan B,C giang mai(khang nguyen/khang thể),HIV bằng PP ELISA tại viện huyết học và truyền máu trung ương Hà nội và kết quả cũng âm tính vào ngầy thứ 59(8 tuần+3ngày).
Tôi biết cần 1 sự khẳng định vào 1 ngày gần nhất và rất cần lời khuyên của ace trong diễn đàn nhất la 1 người giàu kinh nghiệm như anh Tuấn.
Vậy aec và anh tuấn tư vấn giúp em la nên làm xét nghiệm cuối cùng để đối mặt với tử thần là khi nào?12tuần,3 tháng,hay kiên trì quả 3thang10ngay.
Trước khi hết câu em co 1 tâm sự nho nhỏ tới mọi người:1 người lạnh lùng và can đảm như em đã biết stress rồi!!!

Để Xn khẳng định cho nguy cơ hiv và các bệnh lây qua đường tình dục thì theo khuyến cáo của BYT là sau 12 tuần. Bạn đã có hơn 8 tuần âm tính thì rất khả quan ở tuần 12, theo mình được biết hiện tại chưa có trường hợp nào 8 tuần âm tính mà thay đổi ở tuần 12. Với kết quả này bạn hãy yên tâm.

Tuanmecsedec
23-11-2013, 06:54

Bạn có kết quả 8 tuần âm tính thì đây là kết quả có tín hiệu RẤT CAO bạn an toàn tuần 12.Bạn xem thêm các chủ đề dưới được trả lời.

elisa 8 tuần âm tính (http://www.diendanhiv.vn/threads/4680-elisa-8-tuan-am-tinh)

xét nghiệm HIV 8 tuần âm tính?. (http://diendanhiv.vn/threads/3644-xet-nghiem-HIV-8-tuan-am-tinh)

8 tuần âm tính HIV?.Anh(chị) trả lời giúp em với (http://diendanhiv.vn/threads/2531-8-tuan-am-tinh-HIV-Anh-chi-tra-loi-giup-em-voi)

Cần anh Tuấn và các bạn tư vấn dùm mình 8 tuần âm tính hiv? (http://diendanhiv.com.vn/threads/3464-Can-anh-Tuan-va-cac-ban-tu-van-dum-minh-8-tuan-am-tinh-hiv)

8 tuần & 12 tuần đều âm tính (http://diendanhiv.com.vn/threads/3158-8-tuan-amp-12-tuan-deu-am-tinh)

Nhờ anh tuấn tư vấn về kết quả xét nghiệm....8 tuần âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/1046-Nho-anh-tuan-tu-van-ve-ket-qua-xet-nghiem-8-tuan-am-tinh)

songchungvoi_HIV
23-11-2013, 09:46
Bạn QHTD không an toàn và có KQ sau nguy cơ 8 tuần là rất khả quan, bạn cần xn lại 1 lần nữa ở tuần 12 theo khuyến cáo, và KQ này sẽ không thay đổi, Chúc bạn có một kết quả tốt đẹp

stress(HIV)
23-11-2013, 10:48
Vậy anh nào cho em hỏi cái?Xét nghiệm giang mai ở thời điểm này đã được chưa ạ?Thank

Tuanmecsedec
23-11-2013, 10:52
Vậy anh nào cho em hỏi cái?Xét nghiệm giang mai ở thời điểm này đã được chưa ạ?Thank

Bạn có thể xét nghiệm Giang Mai tại thời điểm này.

stress(HIV)
23-11-2013, 13:11
Dạ đầu tiên cám ơn anh Tuấn đã tư vấn nhưng vấn đề em hỏi la xét nghiệm giang mai AT ở 2 tháng là đã ok hưa anh ạ,hay la cần xét nghiệm lai vaoof thời điểm 90 ngày từ ngày có hành vi nguy cơ?

songchungvoi_HIV
23-11-2013, 13:14
Dạ đầu tiên cám ơn anh Tuấn đã tư vấn nhưng vấn đề em hỏi la xét nghiệm giang mai AT ở 2 tháng là đã ok hưa anh ạ,hay la cần xét nghiệm lai vaoof thời điểm 90 ngày từ ngày có hành vi nguy cơ?
Bạn vẫn phải xn lại 12 tầun theo khuyến cá, đó là quy định

stress(HIV)
23-11-2013, 13:28
Anh songchung_HIV ơi em hỏi anh câu này anh nhé mong anh trả lời giúp:"1 người cơ thể bình thường,ko có bệnh gì trong người,ko dùng thuốc gì,vậy tỷ lệ phát hiện khang thể HIV trong tuần thứ mấy là có thể biết ở mức độ tỷ lệ phát hiện nhiều hả anh".Nhờ anh songchung_HIV va anh em có kinh nghiệm tư vấn giúp.
Nói thật với các anh 1 ngày trôi qua đối với em dài = thế kỷ.Stress qua anh ak!!!

HIV/AIDS.
23-11-2013, 13:59
Anh songchung_HIV ơi em hỏi anh câu này anh nhé mong anh trả lời giúp:"1 người cơ thể bình thường,ko có bệnh gì trong người,ko dùng thuốc gì,vậy tỷ lệ phát hiện khang thể HIV trong tuần thứ mấy là có thể biết ở mức độ tỷ lệ phát hiện nhiều hả anh".Nhờ anh songchung_HIV va anh em có kinh nghiệm tư vấn giúp.
Nói thật với các anh 1 ngày trôi qua đối với em dài = thế kỷ.Stress qua anh
Neak!!!
Nếu cơ thể bt thì có thể phát Hiện ở tuần thứ 4 - 6

stress(HIV)
23-11-2013, 14:25
Dạ cám ơn tocdotyeu.Như vậy là mềnh cũng đi dc 2/3 quãng đường rồi chỉ còn 1 quả về đích an toan nữa thôi nhì.Híc mong sao ko bị tụt hơi trước vạch đích đó.Bạn ơi 4-6 tuần là với pp tìm kháng thể ha bạn.Vậy bạn có thể cho mềnh biết 1 thông tin ko:"xét nghiệm ELISA ở viện huyết học và truyền máu trung ương Hanoi la thế hệ mấy vậy bạn?

HIV/AIDS.
23-11-2013, 14:32
bạn vào đây tham khảo
Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Tuanmecsedec
23-11-2013, 14:41
Dạ cám ơn tocdotyeu.Như vậy là mềnh cũng đi dc 2/3 quãng đường rồi chỉ còn 1 quả về đích an toan nữa thôi nhì.Híc mong sao ko bị tụt hơi trước vạch đích đó.Bạn ơi 4-6 tuần là với pp tìm kháng thể ha bạn.Vậy bạn có thể cho mềnh biết 1 thông tin ko:"xét nghiệm ELISA ở viện huyết học và truyền máu trung ương Hanoi la thế hệ mấy vậy bạn?

ELisa là một kỹ thuật xét nghiệm.Nếu chỉ dùng sinh phẩm HIV Ab đây là phương pháp tìm kháng thể thế hệ thứ 3.Nếu dùng sinh phẩm HIV Ag/Ab đây là phương pháp (Kép ) kháng nguyên và kháng thể thế hệ thứ 4.

Lưu ý,phương pháp (kép) HIV Ag/Ab không phải cơ sở nào cũng có dùng.

stress(HIV)
23-11-2013, 14:44
Như vậy là xét nghiệm này cũng khá hiện đại tocdotvyeu nhì,vậy với hơn 8 tuần thì có hy vọng rồi.
Mong anh Tuấn và ace trong d đ tiếp thêm sức mạnh cho mềnh vượt qua nốt chặng thới gian la 3 tuần kế tiếp để đương đầu với lưỡi hái HIV và đánh gục đc nó.
Một lần nữa xin chân cảm ơn tổ trợ giúp nhiệt huyết và đầy kinh nghiệm!!!
Cố lên chiaki còn có nủa tháng nữa thôi:zk20106:

trungan1987
23-11-2013, 15:35
Như vậy là xét nghiệm này cũng khá hiện đại tocdotvyeu nhì,vậy với hơn 8 tuần thì có hy vọng rồi.
Mong anh Tuấn và ace trong d đ tiếp thêm sức mạnh cho mềnh vượt qua nốt chặng thới gian la 3 tuần kế tiếp để đương đầu với lưỡi hái HIV và đánh gục đc nó.
Một lần nữa xin chân cảm ơn tổ trợ giúp nhiệt huyết và đầy kinh nghiệm!!!
Cố lên chiaki còn có nủa tháng nữa thôi:zk20106:
Chào bạn... vơi kết quả 8 tuần 3 ngày bạn âm tính... thì với kết quả này bạn có thể tin tưởng đc...
Trc h chưa có trường hợp nào bị lật kèo ở tuần 12...
Nhưng bạn vẫn phải xn lại sau 12 tuần theo khuyến cáo...

stress(HIV)
23-11-2013, 22:13
Thế tuần 12 này em xét nghiệm qua cuối mà Ở Hanoi theo ace thi o đâu bây giờ?Hay đến bệnh viện huyết học và truyền máu Hanoi cũng dc ha ace?

HIV/AIDS
23-11-2013, 22:15
ở HN bạn có thể đến viện huyết học và truyền máu Hanoi, bv bạch mai, nhiệt đới. 50c hàng bài, 21 trung liệt , bv đóng đa

stress(HIV)
23-11-2013, 22:21
Thế cho mình hỏi:"Viêm gan B,c thì 2 tháng sau khi quan hệ xét nghiệm AT thì đã chín xác chưa vậy"

Tuanmecsedec
23-11-2013, 22:23
Thế cho mình hỏi:"Viêm gan B,c thì 2 tháng sau khi quan hệ xét nghiệm AT thì đã chín xác chưa vậy"

Còn không mau đi chích ngừa vắc xin viêm gan B.

HIV/AIDS.
23-11-2013, 22:23
Với viêm gan B,C thì với thời gian 2 tháng là chính xác rùi

songchungvoi_HIV
23-11-2013, 22:24
Tong-quan-ve-viem-gan-sieu-vi-B (http://diendanhiv.vn/threads/4455-Tong-quan-ve-viem-gan-sieu-vi-B)
Viem-gan-c (http://diendanhiv.vn/threads/5647-Viem-gan-c)

stress(HIV)
23-11-2013, 22:25
Thế thì 2 bệnh này oke rồi đợi đủ 3 tháng lam cai XN giang mai va HIV lan chót rồi tiêm vac xin viêm gan luôn.?vậy anh tuấn ơi tiêm vac xin phòng viêm gan ở đâu vậy anh hay bat kì bệnh viện nào cung dc ha anh?

songchungvoi_HIV
23-11-2013, 22:29
Thế thì 2 bệnh này oke rồi đợi đủ 3 tháng lam cai XN giang mai va HIV lan chót rồi tiêm vac xin viêm gan luôn.?vậy anh tuấn ơi tiêm vac xin phòng viêm gan ở đâu vậy anh hay bat kì bệnh viện nào cung dc ha anh?
Bv Bạch Mai hay Bv Nhiệt Đới Tw

stress(HIV)
23-11-2013, 22:32
2 bệnh viêm gan B C thì ko sao rồi.Đợi đủ 3 tháng làm qua xét nghiệm giang mai va HIV quả cuối rồi tiêm vác xin luôn.Anh Tuấn cho em hỏi thế tiêm vac xin viêm gan B ở đâu ha anh?hay bệnh viện nào cũng dc?em sợ tiêm bây giờ đến 3 tháng ảnh hưởng xét nghiệm anh nhì?chi còn 20 ngày nũa la 3 tháng rùi anh ak!

Tuanmecsedec
23-11-2013, 22:35
2 bệnh viêm gan B C thì ko sao rồi.Đợi đủ 3 tháng làm qua xét nghiệm giang mai va HIV quả cuối rồi tiêm vác xin luôn.Anh Tuấn cho em hỏi thế tiêm vac xin viêm gan B ở đâu ha anh?hay bệnh viện nào cũng dc?em sợ tiêm bây giờ đến 3 tháng ảnh hưởng xét nghiệm anh nhì?chi còn 20 ngày nũa la 3 tháng rùi anh ak!

Vậy bạn để xét nghiệm HIV xong rồi tiêm vắc xin viêm gan B luôn.Bạn tiêm bệnh viện nào cũng được miễn sao bệnh viện đó có tiêm.

stress(HIV)
23-11-2013, 22:44
anh Tuấn ơi trường hợp xinhaygiupminh có thể la do lấy máu nhièu qua trong 6 ngày lấy 3 lần liền ko anh?vì em thay cho ra KQ giả thế có nói la vua truyền máu xong cũng bi mà?co thể cua ban ay la 0.9 chua xac định anh nhì?

HIV/AIDS
23-11-2013, 22:47
anh Tuấn ơi trường hợp xinhaygiupminh có thể la do lấy máu nhièu qua trong 6 ngày lấy 3 lần liền ko anh?vì em thay cho ra KQ giả thế có nói la vua truyền máu xong cũng bi mà?co thể cua ban ay la 0.9 chua xac định anh nhì?
lấy máu nhiều không ảnh hưởng đến kq xn

stress(HIV)
23-11-2013, 23:00
Thế anh Tuấn cho em hỏi xét nghiệm pp vi sinh(bệnh viện đa khoa hải phòng) la loại xét nghiệm ji vậy anh:chỉ ghi la pp vi sinh

songchungvoi_HIV
23-11-2013, 23:04
em k biết thì k nên bàn, chỉ cần để mắt đọc những gì mọi người phân tích cho bạn ấy

stress(HIV)
23-11-2013, 23:14
pp vi sinh là hì ha anh?

songchungvoi_HIV
23-11-2013, 23:19
pp vi sinh là hì ha anh?

<tbody>
Giá trị ứng dụng của các xét nghiệm vi sinh (http://tph.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=156%3Agia-tr-ng-dng-ca-cac-xet-nghim-vi-sinh&catid=11%3Acan-lam-sang&Itemid=5&lang=vi)
http://tph.vn/images/M_images/pdf_button.png (http://tph.vn/index.php?view=article&catid=11%3Acan-lam-sang&id=156%3Agia-tr-ng-dng-ca-cac-xet-nghim-vi-sinh&format=pdf&option=com_content&Itemid=5&lang=vi)
http://tph.vn/images/M_images/printButton.png (http://tph.vn/index.php?view=article&catid=11%3Acan-lam-sang&id=156%3Agia-tr-ng-dng-ca-cac-xet-nghim-vi-sinh&tmpl=component&print=1&layout=default&page=&option=com_content&Itemid=5&lang=vi)

</tbody>

<tbody>
Thứ ba, 08 Tháng 3 2011 11:16

Xét nghiệm vi sinh là các loại xét nghiệm tìm căn nguyên gây bệnh nhiễm trùng, bằng chứng của quá trình nhiễm trùng bao gồm cả dịch bệnh. Như vậy đối tượng của các loại xét nghiệm này là các vi sinh vật gây bệnh ở trong các bệnh phẩm được thu thập từ người, môi trường sống, các loại dụng cụ, thức ăn... có khả năng liên quan đến căn nguyên nhiễm trùng. Phạm vi áp dụng của các xét nghiệm này là trong chẩn đoán, theo dõi, điều trị, dịch tễ học, nghiên cứu khoa học, giảng dạy, pháp lý. Ngoài ra thực tế cho thấy người ta còn sử dụng các xét nghiệm này để gây và chống chiến tranh sinh học, khủng bố.Căn cứ vào phương pháp xét nghiệm chúng ta có thể chia ra các loại xét nghiệm vi sinh thành:Xét nghiệm soi trực tiếp.Xét nghiệm nuôi cấy.Xét nghiệm miễn dịch.Xét nghiệm sinh học phân tử.Mỗi loại xét nghiệm có giá trị khác nhau, chất lượng xét nghiệm tùy thuộc vào nhiều yếu tố và tuyến của Lab. Chuyên đề này chúng tôi giới thiệu những nét khái quát về giá trị ứng dụng của từng loại xét nghiệm cho các bác sỹ lâm sàng, điều dưỡng và kỹ thuật viên, chi tiết từng loại xét nghiệm cụ thể sẽ được trình bày trong các chuyên đề riêng.I/ XÉT NGHIỆM SOI TRỰC TIẾP ( DIRECT EXAMINATION)1- Soi tươi :Các xét nghiệm soi tươi chủ yếu phát hiện các vi sinh vật di động , có giá trị với vi khuẩn giang mai, các xuắn khuẩn, các phẩy khuẩn tả, amibe. Ngoài ra soi tươi rất có giá trị chẩn đoán trong việc tìm trứng, các ấu trùng của ký sinh trùng, sợi và bào tử nấm. Trong các nghiệm pháp này các vi sinh vật đang còn sống.2- Soi vi sinh vật qua nhuộm:Việc sử dụng các loại thuốc nhuộm khác nhau cho ta tên gọi các phương pháp nhuộm.Các xét nghiệm này vi sinh vật đã được cố định (chết), cho phép ta nhận định được hình thể, tính chất bắt màu, cách sắp sếp, một số cấu trúc của vi sinh vật ( chủ yếu là vi khuẩn). Xét nghiệm này được quan sát dưới kính hiển vi quanh học là chủ yếu.3- Soi vi sinh vật dưới kính hiển vi điện tử.Các quan sát dưới kính hiển vi điện tử hay dùng để soi các vi sinh vật có kích thước siêu hiển vi như virus. Các siêu cấu trúc của các vi sinh vật khác.4- Giá trị của soi trực tiếp làTrong đại đa số các trường hợp xét nghiệm này có tính gợi ý chẩn đoán, không có giá trị chẩn đoán quyết định.Trong nuôi cấy soi trực tiếp là một công đoạn bắt buộc, từ bệnh phẩm nhằmtìm các vi sinh vật có tính chất định hướng và các tế bào viêm, từ khuẩn lạc nhằm tìm hình thể tính chất bắt màu, cách sắp sếp… cho những bước xét nghiệm tiếp theo, trong trường hợp này soi trực tiếp được coi là định danh ở mức độ ban đầu.Giá trị chẩn đoán của soi trực tiếp rất cao và là tiêu chuẩn chẩn đoán vàng trong các trường hợp phát hiện vi khuẩn lao ( AFB, BK), phong ( BH), khi nhuộm kháng cồn kháng toan ( Ziehl – Neelsen), các song cầu khuẩn gram âm trong dịch não tủy là não mô cầu, trong dịch niệu đạo nam giới, dịch dữ mắt ở trẻ sơ sinh, là các vi khuẩn lậu. Ngoài ra trong các trường hợp soi dịch cổ tử cung tìm thấy hình ảnh nấm men cũng rất có giá trị chẩn đoán. Trong các trường hợp này người ta nói các xét nghiệm có độ đặc hiệu cao.Cũng cần phải lưu ý rằng mọi kết quả tìm căn nguyên của soi trực tiếp ba yếu tố hàng đầu ảnh hưởng đến chất lượng xét nghiệm là : trình độ của kỹ thuật viên, cách lấy bệnh phẩm, bệnh nhân đã được điều trị hay chưa.II/ XÉT NGHIỆM NUÔI CẤY (CULTURE, ISOLATION)Là các xét nghiệm dùng môi trường nuôi cấy nhân tạo nhằm xác định các vi sinh vật có mặt trong bệnh phẩm và kết luận chúng có khả năng gây bệnh hay không. Như vậy các xét nghiệm này dùng để chẩn đoán vi khuẩn, virus, ký sinh trùng, miễn là các vi sinh vật này phát triển được trên môi trường nuôi cấy nhân tạo.Nhìn chung đây là các xét nghiệm có độ đặc hiệu cao, là tiêu chuẩn vàng để chẩn đoán nhiều bệnh nhiễm trùng bởi xét nghiệm này là kết quả của hàng loạt thử nghiệm : soi trực tiếp, phân lập, thuần khiết, định danh, định túyp huyết thanh, làm kháng sinh đồ, xác định độc lực, gây bệnh thực nghiệm.Các yếu tố hàng đầu ảnh hưởng tới chất lượng xét nghiệm nuôi cấy là : trình độ nhân viên của Lab (nhân viên sử dụng được ngoại ngữ, được đào tạo cơ bản và nâng cao), qui trình và sinh phẩm chuẩn, cách thức lấy bệnh phẩm.Nhược điểm chính của phương pháp nuôi cấy là : đòi hỏi trang bị và đào tạo nhân viên, độ nhạy của phương pháp bị ảnh hưởng rất lớn khi bệnh nhân đã dùng kháng sinh, loại bệnh phẩm có thể thay đổi tùy theo giai đoạn của bệnh, những vi sinh vật không mọc trên môi trường nuôi cấy nhân tạo không thể chẩn đoán bằng phương pháp này. Các vi khuẩn kỵ khí tuyệt đối cần phải có hệ thống nuôi cấy phù hợp.III/ CÁC XÉT NGHIỆM MIỄN DỊCH ( IMMUNOLOGICAL TESTS)Là các xét nghiệm gián tiếp nhằm xác định vi sinh vật bao gồm cả bằng chứng của quá trình nhiễm trùng. Đối tượng của các thử nghiệm này là các kháng nguyên đặc hiệu của vi sinh vật hay kháng thể đặc hiệu của cá thể bị bệnh , sinh phẩm chính để thử nghiệm là các kháng thể hay kháng nguyên tương ứng . Cách đánh giá phức hợp kháng nguyên kháng thể (KN-KT) có thể bằng mắt thường, đại đa số các trường hợp sinh phẩm chính được đánh dấu huỳnh quang, màu, men, đồng vị phóng xạ… để đánh giá phức hợp KN-KT cho ta tên gọi tương ứng của thử nghiệm.Tên gọi của thử nghiệm theo nguyên tắc: Lớp kháng thể hoặc Tên kháng nguyên + Tên phương pháp thử nghiệm + Tên vi sinh vật. Ví dụ : IgM ELISA Rubella là phản ứng miễn dịch gắn men xác định kháng thể lớp IgM chống virus Rubella.Ưu điểm chính của các thử nghiệm miễn dịch là: ngay cả khi vi sinh vật không còn tồn tại, hoặc rất ít, chịu tác động của kháng sinh không thể phát hiện bằng nuôi cấy thì vẫn chẩn đoán được, bệnh phẩm có thể bảo quản lâu. Thời gian cho kết quả nhanh, có thể tiến hành hàng loạt, độ nhạy của thử nghiệm cao. Thử nghiệm miễn dịch rất hữu hiệu với các vi sinh vật nội bào, các ký sinh trùng gây bệnh ở mô, lạc chỗ.Nhược điểm chính: các vi sinh vật chưa tìm ra kháng nguyên đặc hiệu, các yếu tố độc lực đặc hiệu ( lao, sốt rét…) miễn dịch chẩn đoán các vi sinh vật này ít giá trị. Độ đặc hiệu tùy thuộc vào lớp kháng thể phát hiện, tùy từng giai đoạn của bệnh, ngoại ra còn hiện tượng phản ứng chéo ( khắc phục tốt bằng việc dùng kháng thể đơn dòng).Giá trị chẩn đoán thử nghiệm miễm dịch đặc biệt cao khi phát hiện lớp kháng thể IgM bởi lẽ lớp kháng thể này xuất hiện sớm ngay khi nhiễm và mất đi rất nhanh muộn nhất là 1 tháng, do đó độ nhạy phụ thuộc vào thời gian thử nghiệm sớm hay muộn.Với lớp kháng thể IgG chúng ta chỉ có thể chẩn đoán bằng hiệu giá huyết thanh kép: Mẫu huyết thanh 1 và 2 cách nhau 1- 3 tuần ( tùy bệnh) được thử nghiệm hiệu giá cùng thời điểm chỉ có giá trị chẩn đoán khi hiệu giá kháng thể lần sau cao hơn. Việc định tính IgG không xác định được bệnh nhân đang bị bệnh, nhiễm bệnh, khỏi bệnh, hay đã dược dùng vaccine. Một số ít trường hợp định lượng IgG đơn lẻ so sánh với cut-off của quần thể thì có giá trị chẩn đoán.IV/ CÁC XÉT NGHIỆM SINH HỌC PHÂN TỬ ( MOLECCULAR BIOLOGY)Là các xét nghiệm phát hiện các genes đặc hiệu hay genomes của các vi sinh vật bằng nhiều phương pháp: PCR, Real Times PCR, lai ghép, giải trình tự…….Ưu điểm chính của loại xét nghiệm này là độ nhạy, độ đặc hiệu cao, phát hiện nhanh các căn nguyên và tính trạng của vi sinh vật, có thể phát hiện mức độ nhiễm so sánh với giá trị chuẩn để chẩn đoán giai đoạn của bệnh, thậm chí có thể ứng dụng để phát hiện nơi xuất phát của dịch bệnh ( dịch tễ học phân tử). Bệnh phẩm để làm các xét nghiệm sinh học phân tử cũng bảo quản được lâu.Nhược điểm chính: giá thành xét nghiệm đắt, trang bị và trình độ nhân viên phải qua đào tạo mới, lâu. Các tính trạng chưa tìm được genes đặc hiệu chưa thể phát hiện bằng phương pháp này, hay các genes đặc hiệu không ổn định cũng gây khó khăn cho thử nghiệm(Rotavirus). Một đặc điểm lưu ý là phải loại trừ hiện tượng nhiễm chéo các acide nucleic. Free DNA, RNA hoàn toàn khác các biện pháp thanh khử trùng truyền thống.
Thạc sỹ vi sinh y học Đỗ ngọc Hoài

</tbody>

stress(HIV)
23-11-2013, 23:31
Thế xét nghiệm HIV pp này ở ngày 41 thì theo AC kết quả có chuẩn xác ko ạ

stress(HIV)
24-11-2013, 15:06
Đếm từng ngày trôi qua,đến hum nay cũng dc tron 10 tuần rồi chỉ còn hơn 2 tuần 1 chút nữa thôi là đến ngày xét nghiệm cuối cùng rồi.
May sao co D Đ co thể giúp mềnh an tâm ở tuần 8.5,và từ khi theo dõi d đ đến giờ tự nhiên các triệu chứng lo ngại hoàn toan biến mất VD:moc mụn,rối loạn tiêu hoá.
Các ace co kinh nghiệm hãy cho tôi 1 lời khuyên đi khi ma đang bước sang tuần thứ 11.
Thank!!!!

trungan1987
24-11-2013, 15:21
Đếm từng ngày trôi qua,đến hum nay cũng dc tron 10 tuần rồi chỉ còn hơn 2 tuần 1 chút nữa thôi là đến ngày xét nghiệm cuối cùng rồi.
May sao co D Đ co thể giúp mềnh an tâm ở tuần 8.5,và từ khi theo dõi d đ đến giờ tự nhiên các triệu chứng lo ngại hoàn toan biến mất VD:moc mụn,rối loạn tiêu hoá.
Các ace co kinh nghiệm hãy cho tôi 1 lời khuyên đi khi ma đang bước sang tuần thứ 11.
Thank!!!!
Bạn đọc lại những j mà các anh chị đã chia sẽ cho bạn... thì bạn sẽ bớt lo ngay...

stress(HIV)
06-12-2013, 00:05
ối ace ơi the mà t7 này mà mềnh cũng đủ 12 tuần rồi lo quá đi mất thôi hix,đến quả cuối cùng rồi :"Tư vấn giúp em với huhu t2 mới làm xét nghiệm dc"

stress(HIV)
06-12-2013, 00:08
6 tuần , 8tuần+3 ngày AT liệu có lật kèo tuần 12 ko nhì anh Tuấn ơi

HIV/AIDS..
06-12-2013, 00:13
HIV bằng PP ELISA tại viện huyết học và truyền máu trung ương Hà nội và kết quả cũng âm tính vào ngầy thứ 59(8 tuần+3ngày). Chỉ cần câu này của bạn thôi thì cứ yên tâm, cứ đi xn gút lại 12 tuần đi, kết quã có 2 chữ thôi: ÂM TÍNH.

trungan1987
06-12-2013, 00:16
Bạn đừng lo lắng quá... tính tới thời điểm này thì chưa có ca nào bị lật... nhưng bạn vẫn phải xn tuần 12 cho đúng khuyến cáo...

stress(HIV)
06-12-2013, 00:29
Anh 9999 ơi pp Elisa tai viện huyết học và truyền máu trung ương Hanoi thường thì có thể phát hiện ra kháng thể HIV vào tuần mấy vậy nếu cỏ thể bình thường và ko dùng thuốc gì cả vây.?

stress(HIV)
06-12-2013, 00:42
em lo qua ace ak,ko hiểu pp Elisa tai viện huyết học và truyền máu trung ương Hanoi co the phat hien kháng thể HIV trong bao nhiêu tuần vay nhì?

HIV/AIDS..
06-12-2013, 00:48
PP elisa là một phương pháp tìm kháng thể kháng HIV ở các nơi đều có nguyên lý giống nhau. Khi cơ thể bạn sản xuất kháng thể đủ để nó nhận ra là khoảng 6 tuần.

songchungvoi_HIV
06-12-2013, 08:13
KQ AT ở 6, 8 tuần là cuộc đua gần cán mức rùi, nếu sợ lật xuồng trừ khi bạn ở cuộc đua lang thang gươm lạc giữa rừng hoa

dragon
06-12-2013, 08:43
bạn yên tâm đi , 8 tuần AT là bạn yên tâm rồi, 12 tuần vẫn AT thôi

Tuanmecsedec
06-12-2013, 09:29

Bạn yên tâm những gì mọi người tự vấn.Kết quả 12 tuần sẽ như mong muốn.

stress(HIV)
06-12-2013, 15:16
Dạ vâng em xin cám ơn mọi người đã tư vấn cho em rất nhiệt huyết để cho em vượt qua những ngày cuối cùng của cuộc đua này.Và cám ơn anh songchungvoi_HIV đã có những lời khuyên rất hay,em khá an tâm đến thời điểm này vì cuộc đua của em rất kỉ luật và gươm của em đã gần 12 tuần chua xung trận anh songchungvoi_HIV anh ak:"nam mô a di đà phật,hãy phù hộ cho con"!!!

stress(HIV)
06-12-2013, 22:46
ac oi cho em hỏi xét nghiệm Elisa o bệnh viện bình thường(viện huyết học và truyền máu trung ương Hanoi) la xet nghiệm theo chiến lược mấy vậy ạ?

Tuanmecsedec
06-12-2013, 22:52
ac oi cho em hỏi xét nghiệm Elisa o bệnh viện bình thường(viện huyết học và truyền máu trung ương Hanoi) la xet nghiệm theo chiến lược mấy vậy ạ?

Cái này bạn nên đến nơi xét nghiệm trực tiếp để hỏi.

stress(HIV)
07-12-2013, 00:07
pp xét nhiệm vi sinh la thế hệ mấy hả anh em ơi(anh Tuan ơi)

Tuanmecsedec
07-12-2013, 06:24
pp xét nhiệm vi sinh la thế hệ mấy hả anh em ơi(anh Tuan ơi)

Xét nghiệm vi sinh nói lên các loại xét nghiệm tìm gây bệnh nhiễm trùng của vi rút.Phương pháp xét nghiệm HIV chỉ có tìm kháng thể và tìm kháng nguyên (gián tiếp và trực tiếp )

stress(HIV)
07-12-2013, 21:43
hix và thưa với cac ace trong diễn đàn là hum nay mềnh cũng bước sang tuần 13 vào 24h đêm nay.Mai là CN ko thể bít làm ji hơn là phải đợi sang tuần,trong đầu em bây giờ chữ Âm Tính còn hơn trúng số độc đắc.Theo ace sang tuần tới em có thể làm loại xét nghiệm nào nhề,em có thể quay lại viện huyết học truyền máu Hanoi để làm xét nghiệm ELISA chứ.Em ko sài thuốc gì cả và hiện nay cơ thể hoàn toàn bình thường thời điểm này có thể xác định chính xác ace nhờ.
AT 6 tuần,(8tuần+3ngày)cũng AT , ko hiểu tuần thứ 13 thế nào nữa hu hu.
Nếu may mắn thoát dc lưỡi hái HIV quả này em sẽ lấy vợ luôn!!!
Tư vấn giúp em với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

songchungvoi_HIV
07-12-2013, 21:46
hix và thưa với cac ace trong diễn đàn là hum nay mềnh cũng bước sang tuần 13 vào 24h đêm nay.Mai là CN ko thể bít làm ji hơn là phải đợi sang tuần,trong đầu em bây giờ chữ Âm Tính còn hơn trúng số độc đắc.Theo ace sang tuần tới em có thể làm loại xét nghiệm nào nhề,em có thể quay lại viện huyết học truyền máu Hanoi để làm xét nghiệm ELISA chứ.Em ko sài thuốc gì cả và hiện nay cơ thể hoàn toàn bình thường thời điểm này có thể xác định chính xác ace nhờ.
Không thay đổi ở tuần 12 xn Anive HIV tìm kháng thể

trungan1987
07-12-2013, 21:47
Tuần sau bạn cứ thoải mái lấy giấy âm tính về cho đúng với khuyến cáo nhé...

stress(HIV)
07-12-2013, 21:56
Phải công nhận 1 điều qua đêm nay và hết ngày mai thời gian dài kinh,có những lời tư vấn của ae thật là đáng quý vào thời điểm này!!!Nếu thoát dc lần này nguyện từ nay về sau có 1 đời sống lành mạnh và sẽ tuyên truyền với những người mình quen bít về sự đáng sợ của NHỮNG BỆNH LIÊN QUAN ĐẾN ĐƯỜNG TÌNH DỤC!!!

stress(HIV)
07-12-2013, 22:54
Em hỏi về vấn đề bệnh giang mai chút xíu:"8tuần+3ngày xét nghiệm giang mai khangnguyen/khangthe Elisa AT",thế em co cần xét nghiệm lại không?bệnh giang mai có thể phát hiện vào thời điểm nào khi xét nghiệm máu la chắc chắn khẳng định được vậy?

stress(HIV)
07-12-2013, 23:12
Nếu ai bít tư vấn giúp em về bệnh giang mai với?Thanks

songchungvoi_HIV
07-12-2013, 23:19
Em hỏi về vấn đề bệnh giang mai chút xíu:"8tuần+3ngày xét nghiệm giang mai khangnguyen/khangthe Elisa AT",thế em co cần xét nghiệm lại không?bệnh giang mai có thể phát hiện vào thời điểm nào khi xét nghiệm máu la chắc chắn khẳng định được vậy?
Tại sao bạn cứ thích hỏi hơn là thích đọc, nếu bạn thích hỏi, tôi khóa topic lại để bạn tìm người khác hỏi nhé

Tuanmecsedec
08-12-2013, 06:29

Bạn yên tâm với kết quả này đi.