PDA

View Full Version : Sợ lây nhiễm HIV về việc giặt đồ có máu?.

sohai123
23-11-2013, 16:34
Các ac ơi em đang lo quá em có phải dùng pép ko nguy cơ của em là hôm qua e có chăm sóc 1 người bệnh e làm thuê anh chị ạ nên ko biết người đó bị bệnh gì chỉ thấy nằm 1 chỗ hôm qua người đó ho khạc đờm có máu em lấy khăn lau đờm dính vào khăn sau đó em mang khăn đi giặt do vô tình ko đê ý trước đó vài giờ tay em bị đứt nhưng ko chảy máu nữa vết thương vẫn đỏ và đau em lai ko đi găng để giặt nên lúc vò khăn có bị dính dịch đờm vào vết thương vậy nếu người đó bị hiv thì e có bị lây ko ạ e chỉ giặt khăn bằng nước thường ko có xà phòng già cả mong ac tư vấn em có phải dùng pep ko e lo quá

HIV/AIDS.
23-11-2013, 16:40
Các ac ơi em đang lo quá em có phải dùng pép ko nguy cơ của em là hôm qua e có chăm sóc 1 người bệnh e làm thuê anh chị ạ nên ko biết người đó bị bệnh gì chỉ thấy nằm 1 chỗ hôm qua người đó ho khạc đờm có máu em lấy khăn lau đờm dính vào khăn sau đó em mang khăn đi giặt do vô tình ko đê ý trước đó vài giờ tay em bị đứt nhưng ko chảy máu nữa vết thương vẫn đỏ và đau em lai ko đi găng để giặt nên lúc vò khăn có bị dính dịch đờm vào vết thương vậy nếu người đó bị hiv thì e có bị lây ko ạ e chỉ giặt khăn bằng nước thường ko có xà phòng già cả mong ac tư vấn em có phải dùng pep ko e lo quá
Trường hợp em không có nguy cơ, không phải dùng PEP ====> không cần xét nghiệm, EM tìm hiểu thêm kiến thức nha
: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

songchungvoi_HIV
23-11-2013, 16:45
Bạn chăm sóc người bệnh mà bạn không biết người đó bệnh gì ư? Việc bạn giặc cái khăn có máu trong nước với xà phòng thì bạn yên tâm đi, vì tuy với thương ấy đỏ và đau, nhưng không chảy máu tức vết thương đã đóng niêm mạc rùi, và bạn giặc khăng thì phải dùng nước liên tục, và với xà phòng là môi trường kiềm và chất xúc tác thì đã bất hoạt HIV rùi, vậy bạn không có nguy cơ trong trường hợp này

Tuanmecsedec
23-11-2013, 17:11

Bạn không cần dùng thuốc phơi nhiễm HIV theo những gì bạn kể.

sohai123
23-11-2013, 23:41
cảm ơn 3 anh nhưng em giặt đồ không có xà phòng chỉ với ít nước lã thôi ạ

songchungvoi_HIV
23-11-2013, 23:43
miễn giặc trong nước là k có nguy cơ

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 00:00
Bạn có biế tại sao HIV k thể sống trong nước k? vì trong nước có Javen khủ trùng, chính vì lý do này mà HIV k thể tồn tại trong nước

sohai123
25-11-2013, 00:14
dạ vâng nhưng anh songchung ơi sao trong nước lã lại có javen ạ em không hiểu

songchungvoi_HIV
25-11-2013, 00:25
dạ vâng nhưng anh songchung ơi sao trong nước lã lại có javen ạ em không hiểu
Ủa nếu k có Javen thì vi trùng gây bệnh tiềm ẩn bạn uống và chít mịa áh