PDA

View Full Version : em có nguy cơ bị phơi nhiễm không

bebuon123
24-11-2013, 08:45
cho em hỏi em có nguy cơ không?
hôm qua e đi truyền dịch, đang truyền thì có người kia vào may vết thương. Trong lúc may tay cô bs đeo găng có dính máu lấy gòn trong hộp đựng chùi cho người kia. em truyền xong cô bs cũng lấy cục gòn khác trong cái hộp đó chậm chỗ kim vữa rút ra., Lúc ấy e không nhớ miếng gòn có máu hay không. Về nhà em ngẫm lại vẫn thấy lo lo. Vì không biết khi cô bs lấy gòn có dây virus vào mấy cục kia hay ko. Tại virus có khi ko thấy dc mà. em lo lắm. em chỉ chùi sơ rùi vất đi. Về nhà e có rửa xà phòng ngay vết kim. Từ lúc cô bs lấy gòn khi tay có máu cho đến lúc chùi cho em là hơn 30p.
Cho em hỏi nếu như vậy khả năng lây lan là bao nhiêu?
số lượng virut trên gòn có lây dc ko?

em có nên uống thuốc chống phơi nhiễm?
Nếu miếng gòn không dính máu ng kia thì sao? mà có dính chút đỉnh cỡ 1 giọt thì sao?
Em lo lắng mất ngủ 2 đêm rồi, em sợ quá. Giờ là 36 tiếng rồi

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 08:49
hôm qua e đi truyền dịch, đang truyền thì có người kia vào may vết thương. Trong lúc may tay cô bs đeo găng có dính máu lấy gòn trong hộp đựng chùi cho người kia. em truyền xong cô bs cũng lấy cục gòn khác trong cái hộp đó chậm chỗ kim vữa rút ra., Lúc ấy e không nhớ miếng gòn có máu hay không. Về nhà em ngẫm lại vẫn thấy lo lo. Vì không biết khi cô bs lấy gòn có dây virus vào mấy cục kia hay ko. Tại virus có khi ko thấy dc mà. em lo lắm. em chỉ chùi sơ rùi vất đi. Về nhà e có rửa xà phòng ngay vết kim. Từ lúc cô bs lấy gòn khi tay có máu cho đến lúc chùi cho em là hơn 30p.

Nếu miếng gòn không dính máu ng kia thì sao? mà có dính chút đỉnh cỡ 1 giọt thì sao?
Bạn không cần phơi nhiễm vì không có nguy cơ với HIV. Hình như cái này quan lắm

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 09:03

Bạn cần tham khảo tài liệu này: Kien-thuc-hiv-aids (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Kien-thuc-hiv-aids?p=44120#post44120). Bạn quá hoang tưởng vì thiếu kiến thức trầm trọng, bạn cần tìm hiểu kiến thức có sẳn tại diễn đàn này, có rất nhiều câu hỏi tương tự như bạn: HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Tuanmecsedec
24-11-2013, 14:42

Những gì bạn kể không có nguy cơ.Bạn yên tâm.

bebuon123
24-11-2013, 20:20
Bebuon123 đã inbox cho anh Tuấn và cũng đã dc mọi người tư vấn, cũng yên tâm phần nào. Nhưng trong lòng thì vẫn chưa giải toả dc vì miếng gòn ko có tẩm cồn hay sát trùng gì hết hà. XIn anh và moi người giải thích giùm em trường hợp của em tại sao không có nguy cơ lây nhiễm để em yên tâm hơn. Em biết là kiến thức mình nông cạn và do em đọc quá nhiều thông tin rồi, nên lúc nào cũng lo sợ. Em làm phiền anh rồi. Nhưng em xin anh và mọi người hãy trả lời em lần này nữa thôi, một lần này thôi nhé. Em không dám hỏi ai cả chỉ biết vào đây hỏi thôi :(

HIV/AIDS.
24-11-2013, 20:29
Mọi người đã chĩa sẽ cho bạn rất nhiều và cũng kêu bạn tìm hiểu kiến thức mà bạn không chịu hiểu thôi. Trường hợp của bạn không có nguy cơ

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 23:38
Bebuon123 đã inbox cho anh Tuấn và cũng đã dc mọi người tư vấn, cũng yên tâm phần nào. Nhưng trong lòng thì vẫn chưa giải toả dc vì miếng gòn ko có tẩm cồn hay sát trùng gì hết hà. XIn anh và moi người giải thích giùm em trường hợp của em tại sao không có nguy cơ lây nhiễm để em yên tâm hơn. Em biết là kiến thức mình nông cạn và do em đọc quá nhiều thông tin rồi, nên lúc nào cũng lo sợ. Em làm phiền anh rồi. Nhưng em xin anh và mọi người hãy trả lời em lần này nữa thôi, một lần này thôi nhé. Em không dám hỏi ai cả chỉ biết vào đây hỏi thôi :(
Với tôi thì khác, dù cho bạn nói thế nào thì tôi vẫn giữ lập trường: Bạn Hoang Tưởng gần như Tâm thần rùi

bebuon123
25-11-2013, 11:04
Em cảm ơn các anh chị rất nhiều. Chắc e hoang tưởng quá. Phải kiếm cách giải tỏa mí dc. Sợ quá hóa rồ mất

songchungvoi_HIV
25-11-2013, 11:19
Em cảm ơn các anh chị rất nhiều. Chắc e hoang tưởng quá. Phải kiếm cách giải tỏa mí dc. Sợ quá hóa rồ mất
Roi-loan-tam-than-vi-bong-ma-HIV (http://diendanhiv.vn/threads/5528-Roi-loan-tam-than-vi-bong-ma-HIV)
Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)