PDA

View Full Version : Vấn đề kim tiêm hại đời tại các quán cafe, karaoke rạp cine hay ATM

lamlaicuocdoi123
24-11-2013, 09:48
Một thời gian trước đó em có nghe nói những vụ hại đời người khác của những người hiv sau đó còn để lại nhứng mãnh giấy với thông tin đại loại như " Chào mừng bạn đến với thế giới hiv"...
Các anh chị nghĩ sao về vấn đề này và hiện tại liệu còn nhiều trường hợp như vậy xảy ra nữa không ạ, em biết cũng có nhiều bạn trẻ như em chẳng hạn cũng có suy nghĩ về vấn đề này.
Nếu em có nói j sai mong anh chị bỏ qua

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 09:53
Một thời gian trước đó em có nghe nói những vụ hại đời người khác của những người hiv sau đó còn để lại nhứng mãnh giấy với thông tin đại loại như " Chào mừng bạn đến với thế giới hiv"...
Các anh chị nghĩ sao về vấn đề này và hiện tại liệu còn nhiều trường hợp như vậy xảy ra nữa không ạ, em biết cũng có nhiều bạn trẻ như em chẳng hạn cũng có suy nghĩ về vấn đề này.
Nếu em có nói j sai mong anh chị bỏ qua
Hoang tưởng và suy diễn

lamlaicuocdoi123
24-11-2013, 09:55
Dạ cảm ơn anh em mới lần đâu tham gia diễn đàn nên không biết.

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 10:03
Rộ tin đồn: Kim tiêm nhiễm HIV dưới ghế nệm công cộngThời gian gần đây, trên một số diễn đàn rộ lên những dòng tin cảnh báo về hiện tượng kim tiêm nhiễm HIV bị cắm dưới ghế nệm nơi công cộng, nơi đông người. Nhiều người đã sợ tới nỗi không dám “bén mảng” tới các ghế nệm công cộng hoặc có tới thì cũng ngó nghiêng khắp gầm ghế rồi mới dám ngồi.

Tin đồn lan nhanh “chóng mặt”…

Bắt đầu từ một đoạn tin khá dài trên diễn đàn mạng xã hội, những dòng tin cảnh báo về tình trạng một bộ phận thanh niên nhiễm HIV quyết “trả thù đời” bằng cách cắm kim tiêm dưới gầm ghế nệm khiến người ngồi vào sẽ bị đâm vào người và nhiễm HIV!. Thành viên mạng có tên tuyetmuadong viết: “Gần đây, hình như hiện tượng hiện tượng cắm kim tiêm nhiễm HIV vào các ghế nệm nơi công cộng lại tái diễn, các bạn hãy cẩn thận kiểm tra kỹ ghế nệm trước khi ngồi nhé. Nhất là trong những nơi mà ánh sáng lờ mờ như các phòng chiếu, quán có ánh đèn lờ mờ… Thậm chí ngay cả trong nệm ở… nhà nghỉ nữa nhé”. Những thông tin na ná như vậy cảnh báo về tình trạng dễ “dính” kim tiêm nhiễm HIV được lan truyền trên mạng với tốc độ nhanh “chóng mặt” và được vô số thành viên mạng hưởng ứng nhiệt tình. Nickname canary còn viết: “Em không ở Hà Nội nữa đâu, chẹp chẹp. Cháy nhà chung cư, mưa thì lụt vào tận trong nhà, cấm các cháu thể hiện tình cảm một cách đơn giản nhất ở công viên, giờ lại thêm vụ kim tiêm HIV. Em về Hải Phòng thui”.

Nhiều tên tội phạm sử dụng kim tiêm nhiễm HIV để làm công cụ cướp giật

Thậm chí có thành viên còn đăng cả một thư cảnh báo khá dài từ cộng đồng mạng thế giới để cảnh báo cộng đồng trong nước: “Cách đây vài tuần, trong một rạp hát, một người cảm thấy có vật gì đó chĩa ra từ ghế của cô ấy. Khi cô ấy đứng dậy để xem đó là vật gì thì thấy một cây kim nhô ra khỏi ghế kèm theo một mảnh giấy ghi là: Bạn vừa mới nhiễm HIV… Trung tâm Kiểm soát Bệnh tật (tại Pa-ri) báo cáo rằng gần đây nhiều trường hợp tương tự đã xảy ra tại nhiều thành phố khác. Tất cả các cây kim được xét nghiệm đều là HIV dương tính. Trung tâm này cũng báo cáo rằng, người ta tìm thấy những cây kim như vậy tại các máy rút tiền công cộng (máy ATM). Chúng tôi yêu cầu mọi người hãy cực kỳ cẩn trọng khi đối mặt với tình huống như vậy. Cần phải xem xét thận trọng tất cả các ghế ngồi nơi công cộng trước khi ngồi. Kiểm tra kỹ lưỡng bằng mắt là đủ. Thêm vào đó, các bạn hãy chuyển thông điệp này đến các thành viên trong gia đình của mình và bạn bè để họ biết về mối hiểm nguy tiềm tàng này.

Choáng với “Chào mừng bạn đến với thế giới của gia đình HIV”…

Để minh chứng cho độ chính xác của thông tin và khẳng định việc cảnh giác cao độ khi đến các điểm công cộng là điều hết sức quan trọng, trên mạng còn xuất hiện cả những bài viết về “người thực việc thực” từng bị chết khi “dính” kim tiêm nhiễm HIV ở ghế nệm nơi công cộng tại một số nước. “Gần đây một bác sĩ đã thuật lại một trường hợp tương tự đã xảy đến với một trong những bệnh nhân của ông tại rạp hát Priya ở Delhi. Một cô gái đã đính hôn và chuẩn bị kết hôn trong vài tháng nữa, đã bị đâm phải khi đang xem phim. Mảnh giấy đi kèm theo chiếc kim có thông điệp sau: “Chào mừng bạn đến với thế giới của gia đình HIV”. Mặc dù các bác sĩ nói với gia đình cô ấy là phải mất 6 tháng vi-rút mới đủ mạnh để bắt đầu phá huỷ hệ miễn dịch và một bệnh nhân khoẻ mạnh có thể sống khoảng 5 – 6 năm, nhưng cô gái đã chết sau 4 tháng, có thể chủ yếu là do bị sốc”.

Cuối những đoạn thư đó, tác giả còn viết thêm cả những dòng rất “ai oán”: “Tất cả chúng ta đều phải cẩn thận khi ở những nơi công cộng. Cầu Trời phù hộ! Hãy nghĩ rằng các bạn sẽ cứu lấy một cuộc đời bằng cách chuyển thông điệp này đi. Vui lòng bỏ ra một vài giây để chuyển nó đi. Kính thư” hoặc “Thay vì chuyển tiếp những bức thư không thích hợp, các bạn vui lòng chuyển thư này cho mọi người. Có thể thư của bạn sẽ cứu lấy cuộc sống của họ”. Và để khẳng định cho độ chuẩn xác cho những thông tin trên, thì thành viên cộng đồng mạng còn trích dẫn rằng đó là thư của một người tên là Arvind Khamitkar, I.A.S., Trưởng Ban nghiên cứu Y khoa tại Chennai. Kèm theo đó là những dòng thông tin bình luận về sự “chán đời” của những người nhiễm HIV muốn “trả thù đời”, càng khiến cộng đồng mạng xôn xao.

Có thành viên ban đầu còn tỏ ra nghi ngờ nhưng sau đó thì tỏ ra lo lắng viết rằng: “Tôi cũng vừa nhận được email tương tự và thấy rất hoài nghi về thông tin này. Nó gần giống như những email kêu gọi phát tán trên mạng về cách thức. Nhưng lần này thì nội dung có vẻ là một vấn đề nghiêm trọng cần phải cân nhắc. Tôi tìm ngay trên google và thấy có rất nhiều bài viết về vụ việc này, về cách thức virus HIV có thể xâm nhập từ người này sang người khác. Thông tin rất hữu ích, mong là những ai quan tâm nên xem qua trước khi quyết định chuyển tiếp email đó cho những người quen biết”. Nickname thengoc09 thì cho rằng nếu lỡ “dính” thì nên đi kiểm tra ngay lập tức: “Virus HIV chỉ sống được trong các dịch nuôi nó. Đó là máu, dịch sinh dục, cũng có chút đỉnh trong nước miếng. Khi ra ngoài môi trường virus lại là kẻ yếu, sống được chừng 24 giờ là chết toi rồi.Vì vậy khi bị dính phải kim tiêm thì mọi người cần tìm hiểu xem kim tiêm đó có từ bao giờ…”.

Thực hư nguy cơ lây nhiễm…

Tuy nhiên, trên diễn đàn mạng cũng có những thành viên bày tỏ quan điểm trái ngược hẳn. Nickname VK viết đại ý rằng: “Gần đây có 1 email chơi khăm gây náo động cư dân mạng. Thư này cảnh báo về việc có người bị kim tiêm nhiễm HIV đâm phải tại những nơi công cộng. Lời cảnh báo đó không có căn cứ nào hết, người ta cho rằng đó là thư rác cộng với trò chơi ác trên mạng. Virus HIV chỉ lây truyền từ người này qua người khác thông qua máu hoặc chất dịch. Trường hợp người nhiễm HIV có vết thương hở (như vết cắt trong câu chuyện trên) và đang bị chảy máu, virus sẽ có thể truyền sang người khác khi nào người đó cũng có 1 vết thương hở và máu của họ tiếp xúc với nhau (trường hợp này rất hiếm xảy ra trừ khi người đó bị chảy nhiều máu). Mặt khác HIV không thể sống sót trong môi trường chất lỏng trung gian như máu hoặc chất dịch của người khác”.

Tuy nhiên, phần lớn thành viên cộng đồng mạng đều tỏ ra lo lắng với những cảnh báo. Nickname duc86 viết: “Đó là trên lý thuyết, còn thực tế ở ta tình trạng cầm kim tiêm nhiễm máu HIV đi cướp đã xảy ra nhiều lần rồi, thì việc kim tiêm bị nhiễm HIV dính dưới ghế nệm công cộng là hoàn toàn có thể xảy ra. Các bác không lo, chứ em mà bị dính thế thì em sợ chết đi được. Lỡ nó vừa chích choác xong cắm luôn vào đó, vài giờ sau mình ngồi vào thì nguy cơ dính không nhỏ đâu nhé”.

Bác sĩ Hoàng Hải Hà, một người từng bị phơi nhiễm HIV nhiều năm trước do kim tiêm đâm khi đang làm nhiệm vụ (rất may kết quả xét nghiệm cuối cùng là âm tính) và hiện anh đang công tác tại khoa Nội B của Trung tâm Chăm sóc & Điều trị bệnh nhân HIV/AIDS có hoàn cảnh đặc biệt tại Hà Nội cho hay, không có chuyện virus HIV ra ngoài không khí sau 10 giây là chết. Bác sĩ Hà cho biết, virus HIV nằm ở đầu kim tiêm và vết máu trong kim tiêm có thể tồn tại trên hai ngày. Đồng thời, nếu những chiếc kim tiêm này mà bị vứt ở các bãi cỏ trong công viên vào thời tiết đông xuân ẩm ướt, thì có thể sống tới 5-7 ngày. Trường hợp kim tiêm vừa được các đối tượng nhiễm HIV sử dụng để chích ma tuý, sau đó chiếc kim tiêm đó mà đâm vào người khác, thì khả năng nhiễm HIV hoàn toàn có thể xảy ra với nguy cơ rất cao. Cũng theo bác sĩ Hoàng Hải Hà thì, virus HIV ở dạng dịch lỏng như trong máu chứa trong kim tiêm, chỉ bị tiêu diệt nhanh ở độ 56oC sau 20 phút.

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 10:03
Hoang mang tin đồn nhiễm HIV vì kim tiêm trong ghế rạp hát

Cập nhật lúc 19:55 | 16/01/2013
Thời gian gần đây, tin đồn bơm kim tiêm nhiễm HIV bị cắm dưới ghế nệm công cộng lại tiếp tục lan nhanh trên các trang mạng xã hội với hàng nghìn lượt chia sẻ, bình luận. Nhiều người tỏ ra lo lắng không biết thực hư thế nào.

http://infonet.vn/Uploaded/nguyenthuy/2013_01_15/t456117-477x365_copy.jpg“Chào mừng đến với thế giới HIV”Những thông tin lan truyền trên facebook và một số trang mạng về một “bức thư cảnh báo” gây hoang mang. Nội dung bức thư tóm lwojc như sau: “Cách đây vài tuần, trong một rạp hát, một người cảm thấy có vật gì đó chĩa ra từ ghế của cô ấy. Khi cô ấy đứng dậy để xem đó là vật gì thì thấy một cây kim nhô ra khỏi ghế kèm theo một mảnh giấy ghi là: “Bạn vừa mới nhiễm HIV”…
Để minh chứng tiếp và tăng độ tin cậy, bức thư còn nêu ra trường hợp của một cô gái gần kết hôn trong vài tháng nữa đã bị đâm phải khi đang xem phim và sau đó cô gái đã chết sau đó 4 tháng. Theo bức thư trên thì đây là cách mà một số đối tượng bị nhiễm HIV trả thù đời. Họ dùng kim tiêm dính máu cắm dưới những ghế nệm khiến người ngồi vào bị đâm và nhiễm HIV”.
Cuối bức thư còn có một đoạn khuyến cáo cho người đọc khi bị dẫm kim tiêm chứa HIV thì nên nặn máu ra; ghé vào nhà dân gần nhất xin xà phòng bôi vào vết thương để sát trùng rồi rửa sạch; Trong vòng 24h đến cơ sở y tế gần nhất mua thuốc chống phôi nhiễm HIV. Lưu ý thuốc chỉ có tác dụng trong vòng 72h, uống liên tục trong vòng 4 tuần.
Thông tin này cũng khiến không ít người cảnh giác hơn khi ngồi ở những cheiecs ghế nơi công cộng. Cũng có người nghi ngờ đây chỉ là tin đồn thất nhiệt nhưng hầu hết các thành viên mạng đều bày tỏ sự sợ hãi, người thì chọn cách không xem phim ở rạp nữa, người thì chia sẻ đến tất cả bạn bè, người thân, cẩn thận xem kỹ ghế ngồi, người thì phẫn nộ trước hành động “trả thù đời” của những người có HIV…
Chưa ghi nhận trường hợp nào
Trao đổi với PV báo điện tử Infonet, bà Lã Thị Lan, Phó Giám đốc Trung tâm phòng chống HIV/AIDS Hà Nội tỏ ra bất ngờ trước thông tin trên, bà Lan khẳng định: “Nội dung bức thư khá nhảm nhí, không có thật”.
Theo vị Phó Giám đốc Trung tâm phòng chống HIV/AIDS Hà Nội, việc xét nghiệm bơm kim tiêm như đã nói ở trên là không thể thực hiện được. Thứ hai là 20 năm nay chưa ghi nhận trường hợp nào bị nhiễm HIV do có kim tiêm đâm ở các điểm công cộng như ATM hay các rạp hát, rạp chiếu phim. Ở Hà Nội có đến hàng chục câu lạc bộ người nhiễm HIV nhưng chưa bao giờ có phản ánh tình trạng này.
Bên cạnh đó, nếu không may bị dính HIV, điều trị đúng cách người bệnh có thể sống tới hơn 20 năm chứ không phải chỉ 4 tháng như bức thư nói trên.
Đề cập tới việc nhiều người lo lắng sợ bị kim tiêm nhiễm HIV đâm ở các ghế nệm công cộng như những dòng cảnh báo lan truyền trên, bà Lã Thị Lan cho biết, có khá nhiều người gọi điện đến trung tâm tư vấn khi bị dẫm phải bơm kim tiêm nhưng đa phần là trong trường hợp họ đi thể dục buổi sáng trong các công viên chứ chưa có trường hợp nào nói “tôi bị bơm kim tiêm đâm trong rạp”.
“Về mặt lý thuyết có tiếp xúc với nguồn lây là có nguy cơ, nhưng theo thống kê hàng năm, các trường hợp phơi nhiễm đều không có trường hợp nào bị nhiễm HIV do kim tiêm đâm trong rạp hát. Nguy cơ lây nhiễm HIV cao nhất là qua đường tình dục”.
Theo bà Lan thì khuyến cáo của người viết “phải nặn máu ra” là sai. Nếu bị kim đâm chúng ta không nên nặn máu ra vì việc nặn máu làm cho các mạch máu co lại, theo đó nếu máu có nhiễm khuẩn sẽ ở trong cơ thể, còn nếu để máu chảy tự nhiên thì vi khuẩn sẽ theo ra ngoài.
Khi chúng ta tiếp xúc với nguồn lây thực sự ví dụ như một bơm kim tiêm có máu tươi hoặc cấp cứu người bị nạn ngoài đường, máu rất nhiều thì thứ nhất là rửa sạch, nếu bị thương thì hãy để máu chảy tự nhiên, rửa sạch bằng chất sát khuẩn trong vòng 5- 10 phút. Sau đó xin tư vấn ở một cơ sở y tế gần nhất chứ không tự ý mua thuốc. Việc mua thuốc sẽ được cán bộ tư vấn xem cụ thể anh dẫm vào cái gì, nguồn tiếp xúc là gì, mức độ ra làm sao thì người ta khuyên có mua thuốc hay không chứ không phải trường hợp nào cũng mua thuốc uống, lãnh đạo Trung tâm phòng chống HIV/AIDS Hà Nội
cho biết.

Diệu Thùy

lamlaicuocdoi123
24-11-2013, 10:13
Cám ơn anh đã chia sẽ những thông tin quí giá này chắc nhiều bạn đọc nên vào xoi để hiểu biết thêm nhứng kiến thức về khía cạnh này

lamlaicuocdoi123
24-11-2013, 10:23
Theo quan điểm của bác sĩ Hà: "truờng hợp kim tiêm vừa được các đối tượng nhiễm HIV sử dụng để chích ma tuý, sau đó chiếc kim tiêm đó mà đâm vào người khác, thì khả năng nhiễm HIV hoàn toàn có thể xảy ra với nguy cơ rất cao"... Vậy nếu kim tiêm của người nhiễm hiv để ngoài không khí 2 đến 3 giờ thì có nguy cơ không ạ

HIV/AIDS.
24-11-2013, 10:47
Theo quan điểm của bác sĩ Hà: "truờng hợp kim tiêm vừa được các đối tượng nhiễm HIV sử dụng để chích ma tuý, sau đó chiếc kim tiêm đó mà đâm vào người khác, thì khả năng nhiễm HIV hoàn toàn có thể xảy ra với nguy cơ rất cao"... Vậy nếu kim tiêm của người nhiễm hiv để ngoài không khí 2 đến 3 giờ thì có nguy cơ không ạ

Cũng không có nguy cơ luôn em ah. Vì lúc đó máu đã khô rùi và cũng không có đường dẫn

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 10:52
Như Smod tocdovtyeu chia sẻ cho bạn, bạn hiểu không. Khi và chỉ khi máu tươi trong bơm kim vừa sử dụng xong mà tiêm ngay cho bạn thì nguy cơ cao

lamlaicuocdoi123
24-11-2013, 12:37
Dạ ý anh là dạng như sài chung bơm chích qua lại trực tiếp mới bị phải không anh, còn va quẹt ngang qua thì cũng không sao hả anh

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 12:57
Dạ ý anh là dạng như sài chung bơm chích qua lại trực tiếp mới bị phải không anh, còn va quẹt ngang qua thì cũng không sao hả anh
Uhm. Đúng rui

luomlaicuocdoi
24-11-2013, 14:32
Vậy nếu kim còn dính máu tươi (không phải máu đã khô nha anh) nhiễm hiv thì quẹt qua thì đủ lượng hiv lây nhiễm cho người lành ko vậy anh
hihi srr mấy anh em đánh nhầm chữ

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 14:35
Vậy nếu kim còn dính máu tươi (không phải máu tươi nha anh) nhiễm hiv thì quẹt qua thì đủ lượng hiv lây nhiễm cho người lành ko vậy anh
kim còn dính máu tươi ==> (không phải máu tươi nha anh) ==> là sao trùi???????

Tuanmecsedec
24-11-2013, 14:36
Vậy nếu kim còn dính máu tươi (không phải máu tươi nha anh) nhiễm hiv thì quẹt qua thì đủ lượng hiv lây nhiễm cho người lành ko vậy anh

Nếu còn dính máu tươi,không phải máu tươi,nghĩa là sao.Nói tóm lại kim tiêm quẹt thì không có sao.

lamlaicuocdoi123
24-11-2013, 19:33
dạ em xin lỗi em viết nhầm anh ơi, ý em là kim tiêm dính máu tươi chưa bị khô mà nó quẹt mình trầy thì có sao ko ạ... tại hồi chiều em vào bệnh viện tư vấn thử thì bác sĩ ở đó nói ông từng gặp 1 ca kim tiêm trong bãi rác đâm trúng rồi người đó bị hiv sau đó chuyển aids chết luôn.

Tuanmecsedec
24-11-2013, 19:37
dạ em xin lỗi em viết nhầm anh ơi, ý em là kim tiêm dính máu tươi chưa bị khô mà nó quẹt mình trầy thì có sao ko ạ... tại hồi chiều em vào bệnh viện tư vấn thử thì bác sĩ ở đó nói ông từng gặp 1 ca kim tiêm trong bãi rác đâm trúng rồi người đó bị hiv sau đó chuyển aids chết luôn.

Bác Sỹ này tư vấn HÙ ác thiệt.HIV muốn lây nhiễm phải hội đủ nhiều yếu tố.Không lây nhiễm dễ dàng chỉ bị đầu kim quẹt qua.

lamlaicuocdoi123
24-11-2013, 20:26
Theo như anh nói thì hội đủ các yếu tố nào ạ để em xem xét tình trạng bản thân xem có những yếu tố như anh Tuấn liệt kê cho em không. Em cảm ơn

lamlaicuocdoi123
24-11-2013, 20:47
Theo như anh nói thì hội đủ các yếu tố nào ạ để em xem xét tình trạng bản thân xem có những yếu tố như anh Tuấn liệt kê cho em không. Em cảm ơn

lamlaicuocdoi123
25-11-2013, 04:33
Ko ai rãnh trả lời em ah

Charles
25-11-2013, 06:16

Dẫm fải kim tiêm có nguy cơ khi và chỉ khi bơm tiêm đó đang chứa máu tươi nguyên và máu đc bơm vào cơ thể. Còn khi máu đã khô thì vi rút nằm bất động trong đó, nếu đạp fải hoặc quẹt qua thì vi rut ko lây nhiễm vào cơ thể được.

lamlaicuocdoi123
25-11-2013, 07:55
Dẫm fải kim tiêm có nguy cơ khi và chỉ khi bơm tiêm đó đang chứa máu tươi nguyên và máu đc bơm vào cơ thể. Còn khi máu đã khô thì vi rút nằm bất động trong đó, nếu đạp fải hoặc quẹt qua thì vi rut ko lây nhiễm vào cơ thể được.
Dạ ko Anh ơi. Cái này ko có Cai ống bơm chỉ La cây Kim nó lú lên từ ghế thôi ah. Tài trong phòng khkaoke cũng VIP nên ko có chuyên đe lại nguyên cả Cai ông cchích

lamlaicuocdoi123
25-11-2013, 07:55
Vây nguy cơ thấp hơn phải ko Anh Doitan

Charles
25-11-2013, 08:28
Dạ ko Anh ơi. Cái này ko có Cai ống bơm chỉ La cây Kim nó lú lên từ ghế thôi ah. Tài trong phòng khkaoke cũng VIP nên ko có chuyên đe lại nguyên cả Cai ông cchích

Vây nguy cơ thấp hơn phải ko Anh Doitan

Không có nguy cơ gì cả

songchungvoi_HIV
25-11-2013, 09:36
Tài liệu tôi gởi cho bạn sau bạn không chịu đọc hả? Tôi nhắc lại đến thời điểm này chưa có báo cáo ca nào bị kim tiêm trong phòng karaoke hay ở rạp hát đâm cả, chỉ là tin đồn

lamlaicuocdoi123
26-11-2013, 07:09
Dạ nếu có bị va quẹt hay bị đâu Kim đâm qua cũng ko sao phải ko Anh.em mới nghe ông thầy dạy y của Trường em nói nêu La đâu Kim Tim thì nó có lỗ thông gió nên rất mau khô khi ra Ngoại kk

HIV/AIDS.
26-11-2013, 08:30
Dạ nếu có bị va quẹt hay bị đâu Kim đâm qua cũng ko sao phải ko Anh.em mới nghe ông thầy dạy y của Trường em nói nêu La đâu Kim Tim thì nó có lỗ thông gió nên rất mau khô khi ra Ngoại kk
Thầy em nói chính xác đó. Trường hợp em nói không có nguy cơ

songchungvoi_HIV
26-11-2013, 09:28
Bạn thấy gây sự chú ý cho người khác lắm thì phải, thích đánh bóng bài viết của mình thì đúng hơn. Bạn muốn tìm cái gì cho mình với câu hỏi kim tiêm máu khô quẹt và đâm. Bạn muốn hiểu thì dễ, mua bơm kim về thí nghiệm đi. Lên Củ Chi xin máu của songchung rồi bơm vào cơ thể bạn là biết àh. Rãnh quá. tài liệu kiến thức của DD có sao không đọc, mà cứ thích làm bóng mình cho người khác chú ý

lamlaicuocdoi123
30-11-2013, 17:26
Dạ không anh ơi, tại em lo lắng nên mởi xin tư vấn, hỏi Thầy em vậy thôi anh ơi, đang lo lắng mà em đánh bóng j đâu anh, nếu có nói j xúc phạm anh songchung thì cho em xin lỗi nhé.

Nguyen Ha
30-11-2013, 19:28
Dạ không anh ơi, tại em lo lắng nên mởi xin tư vấn, hỏi Thầy em vậy thôi anh ơi, đang lo lắng mà em đánh bóng j đâu anh, nếu có nói j xúc phạm anh songchung thì cho em xin lỗi nhé.

Mọi người chia sẻ là bạn ko cí nguy cơ, bạn còn lo lắng gì nữa. Yên tâm đi.

lamlaicuocdoi123
01-12-2013, 06:57
Cám ơn anh chị

songchungvoi_HIV
01-12-2013, 18:59
Cám ơn anh chị
Chủ đề này đã giải đáp xong tránh đi lạc đề và làm ảnh hưởng tới TV khác songchung khóa topic này lại