PDA

View Full Version : Xin Các A/C Giúp Giải Đáp Về XN HIV

khanhst
24-11-2013, 10:14
Tôi muốn hỏi: Ở TT phòng chống HIV/AIDS, khi đến xin XN tự nguyện (sau 3 tháng). Thì họ sẽ lấy mẫu máu và tiến hành làm XN sàng lọc. Nếu KQ âm tính thì họ có làm tiếp bằng 3 pp không? hay chỉ làm 3 pp cho trường hợp DT. Mong ACE giải đáp giùm. Thank.

songchungvoi_HIV
24-11-2013, 10:23
Tôi muốn hỏi: Ở TT phòng chống HIV/AIDS, khi đến xin XN tự nguyện (sau 3 tháng). Thì họ sẽ lấy mẫu máu và tiến hành làm XN sàng lọc. Nếu KQ âm tính thì họ có làm tiếp bằng 3 pp không? hay chỉ làm 3 pp cho trường hợp DT. Mong ACE giải đáp giùm. Thank.
Nếu AT thì k. Nếu DT test nhanh thì họ xn lại = chiến lược 3

joolee91
24-11-2013, 10:39
Nếu kq ÂT thì sẽ ko còn test pp nào hết . Nếu mẫu máu có vấn đề thì họ sẽ dùng các pp tiếp theo . Gluck .

Tuanmecsedec
24-11-2013, 11:42

Không riêng gì TTYTDP mà hiện nay tất cả các cơ sở thường dùng test nhanh sàn lọc tìm kháng thể được gọi là test thứ nhất.Nếu test này âm tính thì mẩu máu được bỏ qua.Nhưng nếu có phản ứng thì làm khẳng định lại các phương pháp khác,thường là 3 phương pháp hoặc Western blot.

khanhst
27-11-2013, 12:43
Các A/C cho em hỏi. Ở các Trung tâm phòng chống HIV, thì người tư vấn là một khâu còn người thực hiện lấy mẫu XN và làm XN là một khâu, cho tôi hỏi có đúng vậy không ạ ?

songchungvoi_HIV
27-11-2013, 12:46
Các A/C cho em hỏi. Ở các Trung tâm phòng chống HIV, thì người tư vấn là một khâu còn người thực hiện lấy mẫu XN và làm XN là một khâu, cho tôi hỏi có đúng vậy không ạ ?
Đúng, mỗi người một việc bạn ui, bạn hỏi hơi bị thừa áh

khanhst
27-11-2013, 12:53
Cảm ơn đã trả lời em.

songchungvoi_HIV
27-11-2013, 12:59
Cảm ơn đã trả lời em.
Có nghĩa là làm việc theo một quy trình như một nhà máy ấy, sản phẩm phải qua nhiều giai đoạn, mỗi giai đoạn công đoạn là một NV trực và đảm nhiệm khâu của mình, không lẻ tham vấn rùi lấy máu rùi XN thì k còn là tính chuyên nghiệp của ngành Y