PDA

View Full Version : Thắc mắc về độ chính xác của test nhanh HIV

trongduc
19-03-2018, 21:44
..........................................

Tuanmecsedec
19-03-2018, 21:50
Em năm nay 20 tuổi, đang là sinh viên. Hôm nay em có đi xét nghiệm HIV ở Bệnh Viện Đa Khoa Thị Xã, trong giấy xét nghiệm để là "HIV ab test nhanh (1 lần) kết quả là dương tính, Theo em tìm hiểu thì phải xét nghiệm 3 lần trên mẫu thử khác nhau mới có kết quả chính thức, vậy kết quả này liệu có đúng không hoàn toàn không ạ, em vẫn chưa tin đây là sự thật, bởi người viên chỉ xét nghiệm một lần, không hẹn xét nghiệm lần 2, 3, cũng lấy lại máu em để gửi lên tỉnh xét nghiệm lần nữa, e cũng rất sợ, lần quan hệ gần nhất là đầu tháng 3 năm nay rơi vào 7 tây thì phải, mong mọi người tư vấn giúp em.

Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Nguyen Ha
19-03-2018, 21:51
Em năm nay 20 tuổi, đang là sinh viên. Hôm nay em có đi xét nghiệm HIV ở Bệnh Viện Đa Khoa Thị Xã, trong giấy xét nghiệm để là "HIV ab test nhanh (1 lần) kết quả là dương tính, Theo em tìm hiểu thì phải xét nghiệm 3 lần trên mẫu thử khác nhau mới có kết quả chính thức, vậy kết quả này liệu có đúng không hoàn toàn không ạ, em vẫn chưa tin đây là sự thật, bởi người viên chỉ xét nghiệm một lần, không hẹn xét nghiệm lần 2, 3, cũng lấy lại máu em để gửi lên tỉnh xét nghiệm lần nữa, e cũng rất sợ, lần quan hệ gần nhất là đầu tháng 3 năm nay rơi vào 7 tây thì phải, mong mọi người tư vấn giúp em.

Test nhanh không dùng để khẳng định dương tính vì vậy bạn cần xét nghiệm lại bằng 3PP.

Nguyen Ha
19-03-2018, 22:00
Mấy hôm nay em chỉ cảm thấy hơi mệt, do e học cùng lúc 2 ngành và đang trong thời gian nghiên cứu khoa học công thêm việc làm bài tập từ các môn nên em nghỉ do vậy mà người em cứ nhứt mỏi (do vác lap đi suốt) và mất ngủ hay đổ mồ hôi đêm. Em cũng đang dùng thuốc điều trị bệnh viêm da nhiễm trùng,thuốc tăng cân haemovit của thái, những loại thuốc đó có thể làm sai kết quả không ạ
Thông thường khi đi xét nghiệm thì nên ngưng uống thuốc vì có thể dẫn đến dương tính giả. Bạn cần xét nghiệm lại.

songlanhmanh88
19-03-2018, 22:13
em cám ơn, vậy nếu kết quả xn lại thật sự là vậy thì điều trị có khỏi được không ạ.
Bạn cần XN lại 3PP mới khẳng định đươc, lần quan hệ gần nhất Bạn ko sử dụng biện pháp bảo vệ là đã có nguy cơ.

Nguyen Ha
19-03-2018, 22:19
em cám ơn, vậy nếu kết quả xn lại thật sự là vậy thì điều trị có khỏi được không ạ.

Chưa có kết quả khẳng định thì chưa nói lên điều gì. Khi nào có kết quả hãy hay.

hung576
20-03-2018, 13:33
Mình ngày trước cũng vậy. Chỉ xn ở 1 phòng khám nhỏ cho kq + và lúc đi xn lại ở nhiệt đới tw vẫn vậy giờ đã uống thuốc được gần 1 năm. Chúc em may mắn vì khi phải uống thuốc này rất là mệt và tậm trạng m thay đổi nhiều lắm