PDA

View Full Version : Xét nghiệm nhanh kháng thể (rapid antibody test)

joe
28-11-2013, 13:35
(Mình ko rõ diễn đàn hiv.vn có là một với forum.hiv.vn ko, nên mình xin lỗi nếu lặp lại).

Gửi anh Tuấn Mẹc và mọi người.

Mình thanh niên 30, chưa vợ, chưa ng yêu, trong 1 lần đi giải quyết ăn
bánh trả tiền với 1 cô gái đến từ Hải Phòng, mình bị tai nạn, nguy cơ rất rất
cao (Rách bao trong, 30s, xước dg vật 3cm, chảy máu).

Sau 4 tuần, rát họng, đến tuần thứ 6 thì rát kinh khủng (xây xẩm mặt mày), đau 2 đùi non, háng và nách (hết sau 2 tuần).

Đau họng kéo dài suốt từ tuần thứ 6 đến tuần thứ 14 (2 tuần kháng sinh
ko đỡ). Hơn 2 tháng qua, họng khô, rát bỏng, đau nhiều nếu nói vài câu.

Với tất cả những gì ở trên (nguy cơ cao, triệu chứng mạnh), mình chỉ dám
đi xn ở ngày thứ 94 (đã chuẩn bị sẵn tinh thần), xn nhanh Determine 1/2
(kháng thể - rapid antibody test). Ơn trời phật và ông bà là AT. Sau
đó mình xn tiếp cùng phương pháp ngày 96, 108 và 127 và AT. Ở nơi mình ở
không thể xn vô danh = ELISA/PCR (nếu DT sẽ bị trục xuất ngay) nên mình
chỉ có xn nhanh = Determine 1/2

Từ đó đến giờ, họng vẫn đau rát, lưỡi bẩn có lớp phủ như nấm (người bt lưỡi đỏ,
sạch). May mắn là ăn ngủ bt nên ko sút cân. Stressed (nhất là những
lúc một mình hoặc không làm gì), ân hận và dằn vặt, ý nghĩ dại dột liên
tục lởn vởn vì sợ lây cho mọi người (mình về thăm nhà đúng tuần thứ 6 -
giai đoạn cửa sổ).

Vì mình mới xn nhanh Determine 1/2 mà chưa làm các pp khác, xin aTuan
Mẹc và các thành viên 1 số lời khuyên (nếu thông tin nhạy cảm có thể gây
hoang mang cho các thành viên khác, xin hãy pm lời khuyên cho mình)

- Độ sàng lọc chính xác của Determine ở VN ntn (nhất là AT)? - vì cô gái kia đến từ VN

- A Tuấn và các bạn có biết trường hợp xn nhanh Determine nào bị lật kèo bởi ELISA/PCR chưa?

- Có ai đã từng bị các triệu chứng như mình không (đau họng nặng, sau đó kéo dài không khỏi, lưỡi bẩn).

Mình xin lỗi đã post hơi dài, nhưng đúng là 4 tháng nay mình song lo âu, đau họng, sợ hãi và dằn vặt vô cùng, mình không thể chia sẻ việc này vơi ai, nhất là gia đình và bạn thân.

Rất mong nhận đc lời khuyên của mọi người.

songchungvoi_HIV
28-11-2013, 13:47
(Mình ko rõ diễn đàn hiv.vn có là một với forum.hiv.vn ko, nên mình xin lỗi nếu lặp lại).

Sau 4 tuần, rát họng, đến tuần thứ 6 thì rát kinh khủng (xây xẩm mặt mày), đau 2 đùi non, háng và nách (hết sau 2 tuần).

giai đoạn cửa sổ).

- Độ sàng lọc chính xác của Determine ở VN ntn (nhất là AT)? - vì cô gái kia đến từ VN

- A Tuấn và các bạn có biết trường hợp xn nhanh Determine nào bị lật kèo bởi ELISA/PCR chưa?

- Có ai đã từng bị các triệu chứng như mình không (đau họng nặng, sau đó kéo dài không khỏi, lưỡi bẩn).

Mình xin lỗi đã post hơi dài, nhưng đúng là 4 tháng nay mình song lo âu, đau họng, sợ hãi và dằn vặt vô cùng, mình không thể chia sẻ việc này vơi ai, nhất là gia đình và bạn thân.

xn tiếp cùng phương pháp ngày 96, 108 và 127 và AT ==> Cho dù bạn quan hệ thật sự với người nhiễm HIV thì với ngần này KQ XN AT bạn hoàn toàn không có nhiễm HIV, những biểu hiện của bạn không liên quan đến HIV vì bạn không nhiễm. Bạn cần đếm BV chuyên khoa khám các bệnh đó. Chúc mừng bạn hoàn toàn 1000000000000000000000% không bị nhiễm HIV với KQ cuối cùng 127 ngày AT là chuẩn theo khuyến cáo. Bạn không cần XN lại

Buonqua
28-11-2013, 13:52

giai đoạn cửa sổ).

Với Thời gian và kết quả xn HIV. Bạn an tâm là không nhiễm hiv. Các biểu hiện của bạn nên đi khám để điều trị.

joe
28-11-2013, 14:04
Cám ơn 2 bạn. Mình vẫn rất lo sợ vì chỉ xét nghiệm = 1pp thử nhanh. Chưa kể đau họng ko lành, nguy cơ thì quá cao. Lo nhất là lây cho người xung quanh. Mình sẽ tiếp tục xn them, nếu có điều kiện sẽ vô Saigon làm các xn = pp khác. Ở VN mình xn HIV là gần như tiện và rẻ nhất.

Hàng ngày mình vẫn cầu mong thoát nạn và khỏi được đau họng và lưỡi. Chỉ vì ko kiểm soát đc lý trí mà rơi vào hoàn cảnh song như ko này, quả thực là không đáng.

Buonqua
28-11-2013, 14:15
Cám ơn 2 bạn. Mình vẫn rất lo sợ vì chỉ xét nghiệm = 1pp thử nhanh. Chưa kể đau họng ko lành, nguy cơ thì quá cao. Lo nhất là lây cho người xung quanh. Mình sẽ tiếp tục xn them, nếu có điều kiện sẽ vô Saigon làm các xn = pp khác. Ở VN mình xn HIV là gần như tiện và rẻ nhất.

Hàng ngày mình vẫn cầu mong thoát nạn và khỏi được đau họng và lưỡi. Chỉ vì ko kiểm soát đc lý trí mà rơi vào hoàn cảnh song như ko này, quả thực là không đáng.
Ở Việt Nam, các trung tâm y tế đa số dùng các xn nhanh (trong đó có Determine 1/2) dùng để sàn lọc ban đầu. Các test này có độ nhạy rất cao và khuyến cáo thời gian sử dụng cho các nguy cơ sau 12 tuần. Tuy nhiên các test nhanh này dễ cho dương tính giả nên nếu có kq + cần phải đến các trung tâm y tế mà bộ y tế cấp phép được quyền khẳng định dương hiv xét nghiệm lại. Nếu cho âm tính khi qua giai đoạn cửa sổ (12 tuần) thì hoàn toàn yên tâm.

Tuanmecsedec
28-11-2013, 14:16

Bạn yên tâm những kết quả này đã an toàn.Với phương pháp test nhanh sàn lọc tìm kháng thể được gọi là test thứ nhất mà các cơ sở hiện nay thường sử dụng khi đến đăng ký xét nghiệm HIV.

Phương pháp test nhanh tìm kháng thể,có phương châm thà bắt nhầm hơn bỏ sót.Vì vậy yên tâm nếu kết quả âm tính.

Nhưng nhược điểm phương pháp này do quá nhạy (không chấp nhận âm tính giả).Dễ cho ra dương tính giả bắt nhầm kháng thể khác,vì vậy nếu phương pháp này dương tính,thì chưa được khẳng định mẩu máu dương tính HIV,phải khẳng định các phương pháp khác,thường bằng 3 phương pháp hoặc western blot.

Các xét nghiệm hiện nay có ở Việt Nam phát hiện ra sau 12 tuần.Nên bạn hoàn toàn yên tâm đã an toàn.

joe
28-11-2013, 15:18
Em cám ơn anh Tuấn. Thực sự nếu không vì đau họng kéo dài (hơn 3 tháng và giờ vẫn đau, rát, khô) thì em chắc sẽ dần dần bớt stressed và bớt nghĩ về HIV. Đi khám tai mũi họng thì bác sĩ nghi acid trào ngược (em chưa bao h bị trường hợp này nên lại quay lại nghi vấn về HIV).

Nhưng nghe mọi người nói Determine được sử dung nhiều ở Việt Nam, nên chắc cũng có độ tin cậy trong sử dung trên thực tế.
Em sẽ làm them xn nếu có đk và hy vọng sẽ bò được ra khỏi hoàn cảnh đáng sợ này (tinh thần thì bị khủng hoảng thường xuyên - lo lắng ân hận nhiều cho bố mẹ và anh chị, chứ nếu một mình thì chắc em sẽ không đến nỗi luỵ như này).

joe
03-12-2013, 21:25
Thiếu 3 ngày thì được 21 tuần, ko chịu nổi cái họng, mình đi XN tiếp, lần này là que thử nhanh SD Bioline HIV1/2. Ơn trời phật ông bà là vẫn AT. Bác sĩ bảo ko phải xn nữa. Nhưng họng đau, rát, khô và như có ai bóp cổ (rất giống với nấm họng candida và nấm lưỡi) - đã kéo dài sang tháng thứ 3 - khám tai mũi họng thì bác sĩ bảo ko có gì nghiêm trọng. Nhưng nhiều lúc ko thể chịu nổi, định vào khoa cấp cứu nhg sợ bị xn ra HIV thì bị tống về nước ngay, không biết có ai đã từng chịu triệu chứng về họng như vậy ko?

Cả đời mình chưa bao h cái họng nó hành hạ mình từng phút như vậy, dù chỉ 4 tháng sau nguy cơ (khổ cái là những triệu chứng về lưỡi & họng liên quan nhiều đến HIV và CD4 thấp - như nấm candida). Mình ko thể đổ hết cho stress hay lo lắng quá vì ăn ngủ vẫn bình thường, thỉnh thoảng vẫn chơi thể thao đc.

Mọi người có biết ở Sài gòn XN PCR là bao nhiêu copies/ml. Chắc làm ở Pasteur thì tin cậy đúng ko?

HIV/AIDS..
03-12-2013, 21:37
(tinh thần thì bị khủng hoảng thường xuyên - lo lắng ân hận nhiều cho bố mẹ và anh chị, chứ nếu một mình thì chắc em sẽ không đến nỗi luỵ như này)-> các nội dung trong dấu ngoặc bạn ghi thì cũng đủ nói lên tình trạng stress của bạn, khi lo lắng, stress nhiều thì acid trong dạ dày sẽ tiết ra nhiều, khi tiết ra nhiều acid mà bạn ăn uống kém nữa thì cái acid đó sẽ dễ làm loét dạ dày, có khi trào ngược lên thực quản (hay gọi là cuốn họng) mà thực quản thì không thích hợp với acid dạ dày làm cho nó nóng, rát, nghẹn phía sau xương ức (có cảm giác ghẹt cổ). Riêng HIV thì cac xn trên đã đủ chứng minh bạn không nhiễm, bạn không cần xn HIV bằng pp sinh học phân tử PCR làm gì cho tốn tiền. Bây giờ bạn cần tuân thủ điều trị bệnh ở dạ dày và thực quản, kết hợp loại bò stress thì sẽ thành công.

Tuanmecsedec
03-12-2013, 21:42
Thiếu 3 ngày thì được 21 tuần, ko chịu nổi cái họng, mình đi XN tiếp, lần này là que thử nhanh SD Bioline HIV1/2. Ơn trời phật ông bà là vẫn AT. Bác sĩ bảo ko phải xn nữa. Nhưng họng đau, rát, khô và như có ai bóp cổ (rất giống với nấm họng candida và nấm lưỡi) - đã kéo dài sang tháng thứ 3 - khám tai mũi họng thì bác sĩ bảo ko có gì nghiêm trọng. Nhưng nhiều lúc ko thể chịu nổi, định vào khoa cấp cứu nhg sợ bị xn ra HIV thì bị tống về nước ngay, không biết có ai đã từng chịu triệu chứng về họng như vậy ko?

Cả đời mình chưa bao h cái họng nó hành hạ mình từng phút như vậy, dù chỉ 4 tháng sau nguy cơ (khổ cái là những triệu chứng về lưỡi & họng liên quan nhiều đến HIV và CD4 thấp - như nấm candida). Mình ko thể đổ hết cho stress hay lo lắng quá vì ăn ngủ vẫn bình thường, thỉnh thoảng vẫn chơi thể thao đc.

Mọi người có biết ở Sài gòn XN PCR là bao nhiêu copies/ml. Chắc làm ở Pasteur thì tin cậy đúng ko?

Bạn đang viết bài hỏi đấy ah ?. Bạn hỏi mà có đọc những gì mọi người tư vấn đâu mà sao thích hỏi.Nếu có đọc thì hôm nay không post bài này.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại để không làm ảnh hưởng thành viên khác.Khi đã xét nghiệm có những kết quả âm tính như thế này.

songchungvoi_HIV
03-12-2013, 21:43

Trời, Bạn xn làm gì nữa cho tốn tiền tốn máu vậy, Cho dù bạn có quan hệ không an toàn thật sự với người nhiễm HIV thì chỉ cần KQ ở 12 tuần là đủ kết luận rùi. Khổ ơi là khổ. Không nhiễm HIV thì làm gì có vụ CD4 ở đây trời. Bó chiếu với bạn, Đúng là bị HIV ám ảnh đến tâm thần