PDA

View Full Version : Cho em hỏi về xét nghiệm hiv 3 phương pháp là như nào ạ !

mongmayman83
08-04-2018, 02:24
Em chào anh chị trong diễn đàn !
anh chị cho em hỏi xét nghiệm 3 phương pháp là như nào ạ , hôm nay em có qua bệnh viện để hỏi về xét nghiệm combo hiv ag/ab. nhưng người ta bảo với em là xét nghiệm 3 phương pháp khẳng định. em muốn đăng ký xét nghiệm hiv ag/ab nhưng không đc .và cái xét nghiệm 3 phương pháp cũng có thể lấy được luôn trong ngày. em kính mong anh chị giúp e giải đáp thắc mắc cái 3 phương pháp khẳng định kia vs cái combo hiv ag/ab khác nhau như nào và cái nào tin tưởng được với cả có hay bị dương tính giả ko ạ ! em có nguy cơ đc 25 ngày khi em quen 1 cô gái lạ và đã quan hệ không an toàn ạ.

Tuanmecsedec
08-04-2018, 06:40
Em chào anh chị trong diễn đàn !
anh chị cho em hỏi xét nghiệm 3 phương pháp là như nào ạ , hôm nay em có qua bệnh viện để hỏi về xét nghiệm combo hiv ag/ab. nhưng người ta bảo với em là xét nghiệm 3 phương pháp khẳng định. em muốn đăng ký xét nghiệm hiv ag/ab nhưng không đc .và cái xét nghiệm 3 phương pháp cũng có thể lấy được luôn trong ngày. em kính mong anh chị giúp e giải đáp thắc mắc cái 3 phương pháp khẳng định kia vs cái combo hiv ag/ab khác nhau như nào và cái nào tin tưởng được với cả có hay bị dương tính giả ko ạ ! em có nguy cơ đc 25 ngày khi em quen 1 cô gái lạ và đã quan hệ không an toàn ạ.

Thông thường để khẳng định mẩu máu dương tính HIV thì dùng 3 phương pháp.Nếu cả 3 phương pháp đều cho ra kết quả dương tính thì mẩu máu này được đóng dấu dương tính HIV.

Còn phương pháp HIV Ag/Ab ( Combo ) đây là phương pháp xét nghiệm hiện đại của thế hệ thứ tư vừa xét nghiệm tìm kháng thể và kháng nguyên.Nhưng phương pháp này,nếu cho kết quả phản ứng thì cũng chưa được khẳng định mẩu máu dương tính HIV mà phải dùng 3 phương pháp hoặc western blot.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

mongmayman83
08-04-2018, 13:57
e mới có nguy cơ 25 ngày thì e nên làm xn nào hả anh. e lên viện nhiệt đới e muốn làm xn hiv combo ag/ab họ k cho mà họ bắt e làm 3 phương pháp a

Nguyen Ha
08-04-2018, 14:03
e mới có nguy cơ 25 ngày thì e nên làm xn nào hả anh. e lên viện nhiệt đới e muốn làm xn hiv combo ag/ab họ k cho mà họ bắt e làm 3 phương pháp a

Thường thì sau nguy cơ 4 tuần làm xét nghiệm combo.

mongmayman83
08-04-2018, 14:08
dạ thế giờ e muốn làm xn combo ag/ab ở đâu ạ. chỗ nào xn combo ag/ab an toàn ạ chị. em ra viện nhiệt đới thì họ bắt em xn 3 phương pháp khẳng định nhưng em ko dám xn ạ

Tuanmecsedec
08-04-2018, 14:19
dạ thế giờ e muốn làm xn combo ag/ab ở đâu ạ. chỗ nào xn combo ag/ab an toàn ạ chị. em ra viện nhiệt đới thì họ bắt em xn 3 phương pháp khẳng định nhưng em ko dám xn ạ

Nếu bạn ở Hà Nội thì đến bệnh viện đa khoa Hồng Ngọc,còn ở TPHCM thì bạn đến Hòa Hảo làm HIV Ag/Ab.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

mongmayman83
08-04-2018, 14:21
Nếu bạn ở Hà Nội thì đến bệnh viện đa khoa Hồng Ngọc,còn ở TPHCM thì bạn đến Hòa Hảo làm HIV Ag/Ab.

A tuấn ơi bệnh viện đa khoa hồng ngọc là của tư ạ xét nghiệm ở đấy kết quả chuẩn không anh. Mà cho e hỏi là e giờ mới có nguy cơ đc 25 26 ngày thì nên dùng xn nào ạ. e thấy cái 3 phương pháp có vẻ ko ổn ạ nên e chưa dám xn và lên đây hỏi các anh chị

Nguyen Ha
08-04-2018, 14:42
A tuấn ơi bệnh viện đa khoa hồng ngọc là của tư ạ xét nghiệm ở đấy kết quả chuẩn không anh. Mà cho e hỏi là e giờ mới có nguy cơ đc 25 26 ngày thì nên dùng xn nào ạ. e thấy cái 3 phương pháp có vẻ ko ổn ạ nên e chưa dám xn và lên đây hỏi các anh chị
Bệnh viện Hồng Ngọc cũng là nơi xét nghiệm tin cậy. Thời gian này bạn xét nghiệm PP combo.

mongmayman83
08-04-2018, 14:44
dạ cảm ơn chị Nguyen Ha tại trc giờ em toàn đi vào khám bv Công hoặc Tuyến TW ít khi ra pkham hoặc bvien của Tư Nhân lắm. e chỉ sợ xn bvien tư người ta làm ẩu chẳng may sẽ có sai sót thôi ạ.

Tuanmecsedec
08-04-2018, 14:48
dạ cảm ơn chị Nguyen Ha tại trc giờ em toàn đi vào khám bv Công hoặc Tuyến TW ít khi ra pkham hoặc bvien của Tư Nhân lắm. e chỉ sợ xn bvien tư người ta làm ẩu chẳng may sẽ có sai sót thôi ạ.

Hồng Ngọc là nơi máy móc xét nghiệm hiện đại bạn.

mongmayman83
08-04-2018, 14:49
dạ viện hồng ngọc đấy chắc nhiều mem nhà mình ngoài Hà Nội cũng đã từng đi XN ở đó rồi đúng ko anh

Charles
08-04-2018, 14:54
dạ viện hồng ngọc đấy chắc nhiều mem nhà mình ngoài Hà Nội cũng đã từng đi XN ở đó rồi đúng ko anh

BV Hồng Ngọc được trang bị nhiều máy móc thiết bị hiện đại, vì vậy bạn yên tâm khi đến đó XN.

mongmayman83
08-04-2018, 15:03
Em cảm ơn mấy a chị. Anh chị cho e hỏi mai e đi xn thì có cần nhịn đói ko ăn gì không a? và nói tên xét nghiệm như nào cho chuẩn ạ . e chưa đi xét nghiệm hiv bao giờ em ko biết ạ

Charles
08-04-2018, 15:05
Em cảm ơn mấy a chị. Anh chị cho e hỏi mai e đi xn thì có cần nhịn đói ko ăn gì không a? và nói tên xét nghiệm như nào cho chuẩn ạ . e chưa đi xét nghiệm hiv bao giờ em ko biết ạ

XN HIV không cần nhịn đói. Khi đến XN bạn cứ đăng ký XN HIV Combo thôi.

mongmayman83
08-04-2018, 15:13
anh ơi nếu em đang bị cúm ho hoặc chẳng hạn em đang có 1 bệnh XH nào trong ng nhưng chưa biểu hiện ra ngoài , mai đi XN liệu có bị ra DT giả ko anh. xét nghiệm này có hay cho DT giả ko ạ

Charles
08-04-2018, 15:14
anh ơi nếu em đang bị cúm ho hoặc chẳng hạn em đang có 1 bệnh XH nào trong ng nhưng chưa biểu hiện ra ngoài , mai đi XN liệu có bị ra DT giả ko anh. xét nghiệm này có hay cho DT giả ko ạ

XN Combo cũng có thể ra DT giả, vì vậy nếu bạn đang bị cúm thì để hết cúm hãy đi XN.

mongmayman83
08-04-2018, 15:17
em cũng chỉ đang kiểu viêm họng ho thôi a, mấy ngày trc có dùng kháng sinh liệu có ảnh hưởng ko anh

Tuanmecsedec
08-04-2018, 15:19

em cũng chỉ đang kiểu viêm họng ho thôi a, mấy ngày trc có dùng kháng sinh liệu có ảnh hưởng ko anh

Nếu bạn đang bị cảm sốt thì nên để hết bệnh,sau 24 giờ mới đi xét nghiệm HIV.

Charles
08-04-2018, 15:23

Chỉ cần ngưng uống kháng sinh trước 24h là không ảnh hưởng gì tới kết quả XN.

mongmayman83
08-04-2018, 15:45
em ngưng thuốc từ hôm thứ 7 rồi nhưng mà hiện tại em chỉ hơi ho vs giọng khàn thôi. ko mệt ko sổ mũi.em chỉ bị kiểu viêm họng nhẹ thôi thế có ảnh hưởng kết quả ko anh. do hút nhiều thuốc vs uống nc đá nhiều ạ

Charles
08-04-2018, 15:49
em ngưng thuốc từ hôm thứ 7 rồi nhưng mà hiện tại em chỉ hơi ho vs giọng khàn thôi. ko mệt ko sổ mũi.em chỉ bị kiểu viêm họng nhẹ thôi thế có ảnh hưởng kết quả ko anh. do hút nhiều thuốc vs uống nc đá nhiều ạ

Nếu vậy giờ XN không ảnh hưởng gì kết quả XN.

mongmayman83
08-04-2018, 19:37
a ơi em chỉ bị đau họng khản tiếng , ko bị sổ mũi và hơi ngạt mũi ( ngạt mũi cũng có thể do e bị xoang ) và ho thôi thì sẽ ko ảnh hưởng tới kết quả xn đúng ko a. cũng k sợ bị DT giả chứ ạ

mongmayman83
08-04-2018, 19:50
anh chị ơi cho em hỏi nốt ạ. e quan hệ k bao là cũng có nguy cơ mắc các bệnh xã hội thì lậu em có thể loại trừ ko bị rồi nhưng còn giang mai với sùi mào gà. nhưng thời gian ủ bệnh 2 bệnh đó khá lâu và hiện tại trên người em chưa có dấu hiệu. có bao giờ em xét nghiệm Combo hiv ag/ab bị dương tính vì Combo nó nhạy nó bắt cả luôn mấy con Virus giang mai vs SMG làm sai kết quả ko ạ

Nguyen Ha
08-04-2018, 21:53
anh chị ơi cho em hỏi nốt ạ. e quan hệ k bao là cũng có nguy cơ mắc các bệnh xã hội thì lậu em có thể loại trừ ko bị rồi nhưng còn giang mai với sùi mào gà. nhưng thời gian ủ bệnh 2 bệnh đó khá lâu và hiện tại trên người em chưa có dấu hiệu. có bao giờ em xét nghiệm Combo hiv ag/ab bị dương tính vì Combo nó nhạy nó bắt cả luôn mấy con Virus giang mai vs SMG làm sai kết quả ko ạ
Xét nghiệm nào ra xét nghiệm ấy, không như bạn nghĩ chỉ XN combo HIV mà bắt được luôn mấy loại virut đâu.

mongmayman83
09-04-2018, 00:21
tức là xn hiv ko thể bắt nhầm đc mấy con virus như Giang Mai và SMG đúng k ạ.

Tuanmecsedec
09-04-2018, 06:49

Vấn đề ở đây bạn lo xa vời quá.Mà Tuanmecsedec thấy các bạn lo không đúng,chỉ sợ là dương tính thật thôi,chứ dương tính giả mà lo gì.

Trong khi đó là bạn chưa đi xét nghiệm mà lo cái này cái kia,nói kiểu như bạn thì khỏi đi xét nghiệm thì khỏi phải lo,Tuanmecsedec nói đúng không?.

Nguyen Ha
09-04-2018, 07:16

Xét nghiệm HIV để tìm HIV. Xét nghiệm giang mai tìm giang mai... không lẫn lộn.