PDA

View Full Version : sợ lây nhiễm hiv cho người thân!!!!!

trandang
30-11-2013, 01:14
các anh ơi, hôm trước em có ăn ghẹ chung với người thân trong gia đình và trong lúc ăn em có để vỏ ghẹ đâm chảy máu 1 chút, sau đó em lại vô ý dùng tay đó cầm 1 con ghẹ khác đưa cho mẹ mình, em tưởng mọi chuyện không sao nhưng hôm sau hỏi lại mẹ thì mẹ bảo là có bị ghẹ dâm vào tay khi ăn, em sợ mình sẽ lây cho mẹ mình vì tháng trước em có quan hệ tiình dục ko an toàn nhưng em sợ giấu gia đình không dám đến bệnh viện,em đang chờ đủ tháng đi xn mà còn gặp chuyện này nữa, em sợ quá làm sao đây?

trungan1987
30-11-2013, 03:54
các anh ơi, hôm trước em có ăn ghẹ chung với người thân trong gia đình và trong lúc ăn em có để vỏ ghẹ đâm chảy máu 1 chút, sau đó em lại vô ý dùng tay đó cầm 1 con ghẹ khác đưa cho mẹ mình, em tưởng mọi chuyện không sao nhưng hôm sau hỏi lại mẹ thì mẹ bảo là có bị ghẹ dâm vào tay khi ăn, em sợ mình sẽ lây cho mẹ mình vì tháng trước em có quan hệ tiình dục ko an toàn nhưng em sợ giấu gia đình không dám đến bệnh viện,em đang chờ đủ tháng đi xn mà còn gặp chuyện này nữa, em sợ quá làm sao đây?
Bạn qh ko an toàn là bạn có nguy cơ...
Bạn cần xn sau 12 tuần theo khuyến cáo... Chúc bạn âm tính...
Còn vấn đề mình in đỏ thì mẹ bạn ko sao... bạn yên tâm...

Tuanmecsedec
30-11-2013, 05:57

HIV không lây nhiễm như bạn kể cho dù bạn là người có HIV.Nên chuyện của Mẹ bạn không sao.

HIV/AIDS.
30-11-2013, 07:38
Vấn đề của bạn không cần lo lắng (ghẹ) và điều quan trọng đối với em bây giờ là đi Xn sau 12 tuần nguy cơ qhtd không BCS

trandang
30-11-2013, 08:18
các anh giải thích thêm cho em dc ko ah ?. em đặt vấn đề cái gai ghẹ dính máu của em ở trên đâm chảy máu tay mẹ em thì có bị lây bệnh cho mẹ em ko ah? các anh ơi nếu là em thì dễ rồi, có ji xét nghiệm là biết , còn mẹ em thì chẳng biết phải nói ji cho mẹ chịu đi xn

songchungvoi_HIV
30-11-2013, 08:25
Cho dù bạn bị nhiễm HIV đi nữa thì cũng không hề lây như vậy, HIV mà lây qua ăn uống thì cả thế giới này toàn người nhiễm HIV hết rùi, bạn vui lòng đọc dùm: Kien-thuc-hiv-aids (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Kien-thuc-hiv-aids)

Tuanmecsedec
30-11-2013, 08:29
các anh giải thích thêm cho em dc ko ah ?. em đặt vấn đề cái gai ghẹ dính máu của em ở trên đâm chảy máu tay mẹ em thì có bị lây bệnh cho mẹ em ko ah? các anh ơi nếu là em thì dễ rồi, có ji xét nghiệm là biết , còn mẹ em thì chẳng biết phải nói ji cho mẹ chịu đi xn

Chuyện trùng khớp đâm trúng cùng một vật ngay tại thời điểm là chuyện khó xảy ra,huống chi con ghẹ có 8 cẳng,2 càng ....Với lại khi đâm trúng bạn thì gai ghẹ rời khỏi tay bạn,may ra mới có máu chảy và lượng máu nếu có ở gai ghẹ thì rất ít.HIV chỉ lây nhiễm xâm nhập trực tiếp niêm mạc trong cơ thể.

Nói tóm lại,những gì bạn kể chuyện không thể xảy ra và hoàn toàn không phải là một nguy cơ cho dù bạn có HIV.

trandang
30-11-2013, 14:08
Chuyện trùng khớp đâm trúng cùng một vật ngay tại thời điểm là chuyện khó xảy ra,huống chi con ghẹ có 8 cẳng,2 càng ....Với lại khi đâm trúng bạn thì gai ghẹ rời khỏi tay bạn,may ra mới có máu chảy và lượng máu nếu có ở gai ghẹ thì rất ít.HIV chỉ lây nhiễm xâm nhập trực tiếp niêm mạc trong cơ thể.

Nói tóm lại,những gì bạn kể chuyện không thể xảy ra và hoàn toàn không phải là một nguy cơ cho dù bạn có HIV.

Em không hiểu xâm nhập trực tiếp là như thế nào nhưng em không ăn chung với mẹ em nên sẽ không bị đâm bởi cung 1 con . em sợ lúc em cầm con thứ 2 đưa cho mẹ em đã làm máu dính vào mấy cái gai của nó ( do em bị đâm bởi 1 con khác trước đó. Em sợ cái gai đâm vào tay mẹ em đã dính 1 chút máu của mình trên đó rồi . trường hợp của em hiv có xâm nhập có khả năng ko anh.

HIV/AIDS.
30-11-2013, 14:22
Với 1 lượng máu nhỏ và vết thương nhỏ như vậy thì không làm lây nhiễm. Trừ khi trên cái gai ghẹ máu chảy xối xả mà đâm vào vết thương cho mẹ bạn rất sâu và hở toạc ra mới có. Mà nguy cơ của bạn không lo mà lại lo những chuyện như vậy. Đây là chuyện rất khó có khả năng xảy ra

Tuanmecsedec
30-11-2013, 14:27
Em không hiểu xâm nhập trực tiếp là như thế nào nhưng em không ăn chung với mẹ em nên sẽ không bị đâm bởi cung 1 con . em sợ lúc em cầm con thứ 2 đưa cho mẹ em đã làm máu dính vào mấy cái gai của nó ( do em bị đâm bởi 1 con khác trước đó. Em sợ cái gai đâm vào tay mẹ em đã dính 1 chút máu của mình trên đó rồi . trường hợp của em hiv có xâm nhập có khả năng ko anh.

Tuanmecsedec khẳng định với bạn.HIV không lây nhiễm những gì bạn đang lo lắng.

songchungvoi_HIV
30-11-2013, 14:31
10. HIV có thể lây truyền qua giọt nước mắt, mồ hôi, muỗi đốt, dùng chung bể bơi…
Không đúng. Nhưng rất tiếc, “chuyện hoang đường” này vẫn còn tồn tại và đến nay không ít người vẫn nghĩ rằng hôn nhau, ôm, bắt tay, ngồi trên hố xí bệt, dùng chung đồ dùng thông thường (không liên quan đến máu, dịch sinh dục)… đều có nguy cơ lây nhiễm HIV.
Nhưng thực tế không phải là như vậy. HIV chỉ lây khi có tiếp xúc trực tiếp với máu, dịch sinh học của người nhiễm HIV hoặc khi trẻ bú sữa mẹ nhiễm HIV.
Mọi người cần tham gia phản bác lại quan niệm sai lầm này, bởi nó gây ra nỗi sợ hãi, làm tăng sự kỳ thị, phân biệt đối xử liên quan đến nhiễm HIV/AIDS, qua đó làm cho HIV ngày càng lan rộng hơn. HIV có trong nước bọt, vậy ăn uống chung có bị lây bệnh không? Bị người nhiễm HIV cắn có bị lây không?
Cả hai trường hợp đều không lây. Ăn uống chung không lây vì nước bọt không có HIV hoặc chỉ có với số lượng rất ít (dưới 1 virus/ml ) không đủ lây bệnh. Ðối với trường hợp bị người nhiễm HIV cắn, chỉ lây khi vết cắn chảy máu và răng miệng của người cắn có vết lở chảy máu.

songchungvoi_HIV
30-11-2013, 14:36
Câu39.

HIV có trong nước bọt, vậy ăn uống chung có bị lây bệnh không? Bị người nhiễm HIV cắn có bị lây không?

Cả hai trường hợp đều không lây.

Ăn uống chung không lây vì nước bọt không có HIV hoặc chỉ có với số lượng rất ít ( dưới 1 virus/ml ) không đủ lây bệnh.

Đối với trường hợp bị người nhiễm HIV cắn , chỉ lây khi vết cắn chảy máu và răng miệng của người cắn có vết lở chảy máu.

trandang
30-11-2013, 17:21

Cảm ơn mấy anh đã tư vấn . em đọc trên diễn đàn và có thắc mắc là có phải ngay cả với 1 kiêm tiêm muốn lây bệnh cần phải mới dc sử dụng và đâm vào chưa đủ cần phải dc bơm vào người khác nữa mới có thể lây bệnh phải không mấy anh. Và trường hợp của em phải thế nào mới gọi là có khả năng lây nhiễm vậy các anh

Nguyen Ha
30-11-2013, 19:45
Bạn quan hệ tình dục ko an toàn nên chờ đủ thời gian đi xét nghiệm, còn việc con ghẹ ko thể là nguy cơ lây nhiễm hiv cho mẹ bạn được

Tuanmecsedec
30-11-2013, 21:36
Cảm ơn mấy anh đã tư vấn . em đọc trên diễn đàn và có thắc mắc là có phải ngay cả với 1 kiêm tiêm muốn lây bệnh cần phải mới dc sử dụng và đâm vào chưa đủ cần phải dc bơm vào người khác nữa mới có thể lây bệnh phải không mấy anh. Và trường hợp của em phải thế nào mới gọi là có khả năng lây nhiễm vậy các anh

Vấn đề của bạn hoàn toàn KHÁC XA với kim tiêm.Vì kim tiêm có nòng rõng chứa máu,khi hai người dùng bơm kim tiêm chung thì máu của người trước (CÓ HIV ) sẽ bơm trực tiếp vào cơ thể người nhận (người sau ).

Nói tóm lại trường hợp của bạn đang lo cho Mẹ bạn,như bài trên Tuanmecsedec đã giải thích là suy diễn hoang tưởng.Chủ đề này đã được mọi người tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.