PDA

View Full Version : Thuốc phơi nhiễm

Tiên
28-05-2018, 08:16
Mấy anh chị ơi bác sĩ có cho em thuốc lamivudin , tenofovir ,lopinavir + ritonarvir thuốc vậy có đúng thuốc chống phơi nhiễm hiv chưa ạ và bác sĩ chỉ ghi là uống sáng và tối mà em đọc mấy bài viết ai cũng uống một giờ nhất định vậy em phải uống như thế nào vậy

Tuanmecsedec
28-05-2018, 08:37
Mấy anh chị ơi bác sĩ có cho em thuốc lamivudin , tenofovir ,lopinavir + ritonarvir thuốc vậy có đúng thuốc chống phơi nhiễm hiv chưa ạ và bác sĩ chỉ ghi là uống sáng và tối mà em đọc mấy bài viết ai cũng uống một giờ nhất định vậy em phải uống như thế nào vậy

Nếu phác đồ uống sáng tối thì bạn uống cách nhau 12 giờ.Ví dụ sáng bạn uống 8h00 thì tối là 20h00.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Tiên
28-05-2018, 09:06
Anh ơi bác sĩ có kê trong đơn thuốc là uống 1 viên lamivudin với 2 viên lopinarvir+ ritonavir vào buổi sáng và buổi tối cũng như vậy mà chỉ thêm 1 viên tenofovir. Em bị nghi ngờ phơi nhiễm vào lúc 9h tối và khoảng 2h chiều ngày hôm sau em uống thuốc chông phơi nhiễm nhưng em lại uống sai thay vì uống cái viên tenofovir vào buổi tối nhưng em lại uống vào lúc 2 chiều bà và tối hôm đó 7h em uống thuốc tiếp bởi vì em biết em uống sai nên em không uống viên kia nữa vì viên đó 1 ngày uống 1 lần thôi .vậy thì có ảnh hưởng gì tới việc em điều trị nhiễm phơi ko anh

Tuanmecsedec
28-05-2018, 09:09
Anh ơi bác sĩ có kê trong đơn thuốc là uống 1 viên lamivudin với 2 viên lopinarvir+ ritonavir vào buổi sáng và buổi tối cũng như vậy mà chỉ thêm 1 viên tenofovir. Em bị nghi ngờ phơi nhiễm vào lúc 9h tối và khoảng 2h chiều ngày hôm sau em uống thuốc chông phơi nhiễm nhưng em lại uống sai thay vì uống cái viên tenofovir vào buổi tối nhưng em lại uống vào lúc 2 chiều bà và tối hôm đó 7h em uống thuốc tiếp bởi vì em biết em uống sai nên em không uống viên kia nữa vì viên đó 1 ngày uống 1 lần thôi .vậy thì có ảnh hưởng gì tới việc em điều trị nhiễm phơi ko anh

Không có ảnh hưởng bạn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Tiên
28-05-2018, 09:15
Và anh ơi hôm nay là ngày thứ 2 em uống thuốc vậy thì bây h em uống thuốc vào lúc 8h sáng và 8h tối được đúng ko anh ? tại vì em sợ bởi vì ngày hôm trước em uống vào lúc 2h chiều và 7h tối sang hôm nay em lại đổi giờ thành 8h sáng và 8h tối vậy thì Có sao ko anh

Nguyen Ha
28-05-2018, 11:20
Và anh ơi hôm nay là ngày thứ 2 em uống thuốc vậy thì bây h em uống thuốc vào lúc 8h sáng và 8h tối được đúng ko anh ? tại vì em sợ bởi vì ngày hôm trước em uống vào lúc 2h chiều và 7h tối sang hôm nay em lại đổi giờ thành 8h sáng và 8h tối vậy thì Có sao ko anh

Bạn chuyển sang 8h và 20h hàng ngày không sao.

Tiên
28-05-2018, 13:00
Cho em hỏi khi em uống vô thì trong người có nóng lên giống như sốt nhẹ vậy có khi nào em bị nhiễm hiv ko hay đó chỉ là tác dụng phụ ? Với phát đồ em uống là đúng phải ko

Nguyen Ha
28-05-2018, 13:06
Cho em hỏi khi em uống vô thì trong người có nóng lên giống như sốt nhẹ vậy có khi nào em bị nhiễm hiv ko hay đó chỉ là tác dụng phụ ? Với phát đồ em uống là đúng phải ko
Tác dụng phụ của thuốc thôi. Bạn cố gắng tuân thủ đúng điều trị sẽ có kết quả như mong đợi.

Tiên
28-05-2018, 13:08
Phát đồ em uống là chuẩn rồi phải không ?

Nguyen Ha
28-05-2018, 13:09
Phát đồ em uống là chuẩn rồi phải không ?
Bạn yên tâm đó là thuốc phơi nhiễm

Tiên
28-05-2018, 13:21
Vậy khi em uống xong thuốc em có thể xn ko ạ ? Và tỉ lệ chính xác cao ko ?

Tuanmecsedec
28-05-2018, 14:51

Bạn cứ chọn 8h00 và 20h00 uống suốt.

Tiên
28-05-2018, 15:03
Nếu em uống đúng giờ trên và em đã uống thuốc trong 24h kể từ khi nghi ngờ phơi nhiễm vậy em có thoát nổi ko anh? Em lo quá không biết 3 tháng sắp tới em sống ra sao nhất là má em má em có nói em mà có chuyện gì má em đâm đầu vào tường đi theo em

Tuanmecsedec
28-05-2018, 15:14
Nếu em uống đúng giờ trên và em đã uống thuốc trong 24h kể từ khi nghi ngờ phơi nhiễm vậy em có thoát nổi ko anh? Em lo quá không biết 3 tháng sắp tới em sống ra sao nhất là má em má em có nói em mà có chuyện gì má em đâm đầu vào tường đi theo em

Hiện tại chưa có ca nào thất bại khi dùng thuốc phơi nhiễm.

Tiên
28-05-2018, 15:18
Vậy khi dùng thuốc xong em có thể xn lun đc ko và độ chích xác cao không anh

Tuanmecsedec
28-05-2018, 15:33
Vậy khi dùng thuốc xong em có thể xn lun đc ko và độ chích xác cao không anh

Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút phải để sau 8 tuần ngưng thuốc tức sau 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.Bạn xét nghiệm sớm thì cũng không chính xác.

Tiên
28-05-2018, 16:38
Có khi nào cơ thể em kháng lại thuốc và em bị nhiễm ko anh

Nguyen Ha
28-05-2018, 18:03
Có khi nào cơ thể em kháng lại thuốc và em bị nhiễm ko anh

Vớ vẩn. Cố gắng điều trị cho tốt đi, sẽ có kết quả như mong đợi.

Tiên
29-05-2018, 10:03
Cho em hỏi nếu mình uống phác đồ 1 hay 2 thì hiệu quả nó cũng như nhau hả

Charles
29-05-2018, 10:48
Cho em hỏi nếu mình uống phác đồ 1 hay 2 thì hiệu quả nó cũng như nhau hả

Phác đồ phơi nhiễm ngày uống 1 lần hay 2 lần tác dụng như nhau.

Tiên
29-05-2018, 20:15
Uống thuốc chống phơi nhiễm hiv mình có cần kiêng thức ăn gì ko các anh chị ? Có thức ăn nào làm ảnh hưởng tới công dụng của thuốc không hả ?

Nguyen Ha
29-05-2018, 20:22
Uống thuốc chống phơi nhiễm hiv mình có cần kiêng thức ăn gì ko các anh chị ? Có thức ăn nào làm ảnh hưởng tới công dụng của thuốc không hả ?

Ăn uống không làm mất công dụng của thuốc.

Tuanmecsedec
30-05-2018, 07:04

Ăn uống không có làm ảnh hưởng đến thuốc bạn.

Tiên
03-06-2018, 16:06
Cho em hỏi các anh chị trên diễn đàn có nói về quy tắc 4 đúng khi sử dụng pep đó là đúng giờ , đúng thuốc , đúng liều mấy cái đó thì em hiểu vậy còn đúng cách là như thế nào

Charles
03-06-2018, 16:26
Cho em hỏi các anh chị trên diễn đàn có nói về quy tắc 4 đúng khi sử dụng pep đó là đúng giờ , đúng thuốc , đúng liều mấy cái đó thì em hiểu vậy còn đúng cách là như thế nào

Đúng cách có nghĩa là thuốc chỉ dùng độc lập, không dùng cùng lúc với các loại thuốc khác. Trong trường hợp phải dùng cùng lúc nhiều loại thuốc thì cần uống cách PEP 1h trở ra.

Tiên
03-06-2018, 16:32
Em đag uống thuốc đau tinh hoàn và buổi sáng em uống thuốc pep xong em đợi 2h sau em uống thuốc đó vô và buổi chiều em uống thuốc đau tinh hoàn vô và đợi 3h sau em uống thuốc pep vô vậy việc đó có làm ảnh hưởng đến công dụng của pep ko anh

Charles
03-06-2018, 16:33
Em đag uống thuốc đau tinh hoàn vậy em uống thuốc pep xong và đợi 2h sau em uống thuốc đó vậy đúng chưa anh

Như vậy đúng rồi bạn.

Tiên
03-06-2018, 16:39
Em đag uống thuốc đau tinh hoàn và buổi sáng em uống thuốc pep xong em đợi 2h sau em uống thuốc đó vô và buổi chiều em uống thuốc đau tinh hoàn vô và đợi 3h sau em uống thuốc pep vô vậy việc đó có làm ảnh hưởng đến công dụng của thuốc pep ko anh

Charles
03-06-2018, 16:41
Em đag uống thuốc đau tinh hoàn và buổi sáng em uống thuốc pep xong em đợi 2h sau em uống thuốc đó vô và buổi chiều em uống thuốc đau tinh hoàn vô và đợi 3h sau em uống thuốc pep vô vậy việc đó có làm ảnh hưởng đến công dụng của thuốc pep ko anh

Không ảnh hưởng.

Tiên
03-06-2018, 16:43
Chỉ cần mình uống đúng h và đúng liều thuốc là mình tuân thủ đúng điều trị rồi phải ko anh

Charles
03-06-2018, 16:45
Chỉ cần mình uống đúng h và đúng liều thuốc là mình tuân thủ đúng điều trị rồi phải ko anh

Tuân thủ 4 đúng như trên gọi là tuân thủ điều trị.

Tiên
03-06-2018, 16:55
Không ảnh hưởng.
Anh ơi tại em hơi lo sợ với việc buổi sáng thì em uống thuốc pep trước và buổi tối thì em lại uống thuốc đau tinh hoàn trước vậy thì có ảnh hương ko

Charles
03-06-2018, 16:56
Anh ơi tại em hơi lo sợ với việc buổi sáng thì em uống thuốc pep trước và buổi tối thì em lại uống thuốc đau tinh hoàn trước vậy thì có ảnh hương ko

Bạn uống trước hay sau miễn khi uống cách nhau 1 giờ là được.

Tuanmecsedec
04-06-2018, 07:04
Em đag uống thuốc đau tinh hoàn và buổi sáng em uống thuốc pep xong em đợi 2h sau em uống thuốc đó vô và buổi chiều em uống thuốc đau tinh hoàn vô và đợi 3h sau em uống thuốc pep vô vậy việc đó có làm ảnh hưởng đến công dụng của pep ko anh

Bạn uống bất kỳ thuốc khác mà cách từ 1 giờ trở lên là không sao.