PDA

View Full Version : Xin mọi người tư vấn dùm em 60 ngày âm tính hiv combo

motlan
04-12-2013, 00:12
Xin mọi người giúp em với. Hôm nay em có đi làm xét nghiệm combo tại ngày thứ 60 (tuần thứ 9). E lên gg search thì thấy bảo là combo cho kết quả sớm 5 đến 20 ngày + xét nghiệm lân cuối ở 90 ngày lên tưởng là combo xét nghiệm 60 ngày là an tâm ko fai đi làm xét nghiệm nữa ở 3 tháng. Nhưng tối về đọc kỹ mới thấy bảo là combo chỉ có giá trị ở tuần thứ 4 - 6 mà kết quả của em lại ở tuần thứ 9. Em rất lo lắng không biết kết quả âm tính combo của em tại 60 ngày có được tính ko ạ. Mong mọi người tư vấn giúp em là mai e có cần đi làm xét nghiệm lại ko ạ. Và nếu làm thì em fai làm xét nghiệm HIV tên j ạ.

HIV/AIDS..
04-12-2013, 00:18
Combo là xn kháng nguyên - kháng thể. bạn xn muộn đi chăng nữa dù kháng nguyên đã giảm thì khi ấy combo vẫn bắt được kháng thể. nếu thật sự nhiễm HIV thì nó sẽ Dương tính, còn âm tính thì yên tâm đê.

HIV/AIDS.
04-12-2013, 00:20
Em làm ,xn anti hiv

motlan
04-12-2013, 00:22
Dạ thế thì e có phải làm nữa ko ạ, mỗi người cho em 1 ý kiến khác nhau thế này thì em biết nghe ai giờ

trungan1987
04-12-2013, 00:22
Xin mọi người giúp em với. Hôm nay em có đi làm xét nghiệm combo tại ngày thứ 60 (tuần thứ 9). E lên gg search thì thấy bảo là combo cho kết quả sớm 5 đến 20 ngày + xét nghiệm lân cuối ở 90 ngày lên tưởng là combo xét nghiệm 60 ngày là an tâm ko fai đi làm xét nghiệm nữa ở 3 tháng. Nhưng tối về đọc kỹ mới thấy bảo là combo chỉ có giá trị ở tuần thứ 4 - 6 mà kết quả của em lại ở tuần thứ 9. Em rất lo lắng không biết kết quả âm tính combo của em tại 60 ngày có được tính ko ạ. Mong mọi người tư vấn giúp em là mai e có cần đi làm xét nghiệm lại ko ạ. Và nếu làm thì em fai làm xét nghiệm HIV tên j ạ.
Chào bạn...Với kết quả 60 ngày âm tính thì bạn có thể tin tưởng đc...
Bạn đừng lo lắng... trc h chưa có trường hợp nào 9 tuần âm mà bị lật ở tuần 12... Nhưng bạn vẫn phải xn lại sau 12 tuần theo khuyến cáo...

HIV/AIDS..
04-12-2013, 00:27
Mỗi người cho ý kiến khác nhau là thế nào? em hỏi cái combo 60 ngày âm tính của em có được tính ko? anh trả lời rồi đó. Còn lý do xn kháng thể tức là 60 ngày thì đã có kháng thể rồi, làm xn kháng thể đõ tốn kém chi phí cho em, làm combo chi cho mắc tiền nhưng cũng chỉ bắt kháng thể là chủ yêu (khi xn muộn 60 ngày). Đến 12 tuần em xn tìm kháng thể theo khuyến cáo nhé. Nhưng kết quả sẽ âm tính.

motlan
04-12-2013, 00:31
Mỗi người cho ý kiến khác nhau là thế nào? em hỏi cái combo 60 ngày âm tính của em có được tính ko? anh trả lời rồi đó. Còn lý do xn kháng thể tức là 60 ngày thì đã có kháng thể rồi, làm xn kháng thể đõ tốn kém chi phí cho em, làm combo chi cho mắc tiền nhưng cũng chỉ bắt kháng thể là chủ yêu (khi xn muộn 60 ngày). Đến 12 tuần em xn tìm kháng thể theo khuyến cáo nhé. Nhưng kết quả sẽ âm tính.
Phù đọc được mấy dòng của anh mà em như trút được gánh nặng. Tức là kết quả xét nghiệm của em ok rùi. đủ 90 ngày em đi làm anti hiv là an toàn 100% ạ. E xin cẳm ơn các anh chị đã tư vấn giúp em!

HIV/AIDS..
04-12-2013, 00:39
Em trút gánh nặng cho anh gửi em trút dùm anh 1 chút nhé, phải giải thích chi tiết mới hiểu. hic hic

motlan
04-12-2013, 00:43
=)) Chân thành cảm ơn các bác giúp em. :khi1752724:

Tuanmecsedec
04-12-2013, 06:07

Với kết quả này bạn khả quan an toàn rất cao và cần làm thêm cái xét nghiệm sau đủ 12 tuần.

HIV/AIDS.
04-12-2013, 06:49
=)) Chân thành cảm ơn các bác giúp em. :khi1752724:
Bạn có thể tìm thể 1 số tài liệu
Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

songchungvoi_HIV
04-12-2013, 09:06
Bạn k cần lo vậy, pp nào cũng đc, AT là ok rùi, nhưng kết luận vẫn là 12 tuần đó là quy định, 12 tuần xn Antive HIV tìm kháng thể, và KQ này sẽ k thay đổi ở 12 tuần

Hy vong
04-12-2013, 09:54
xét nghiệm âm tinh 9 tuần là khả năng an toàn cao với HIV, nhưng sau 12 tuần vẫn xét nghiệm lại theo khuyến cáo, lần sau bạn xét nghiệm pp tess nhanh cho đỡ tốn tiền vì từ tuần thứ 6 trở đi xn combo cũng có giá trị tìm kháng thể giống như teess nhanh