PDA

View Full Version : Có nguy cơ do tác động vào các vật ở môi trường .

QuangVinh099
18-07-2018, 16:12
Chào mọi người em vừa đi xn về .lúc lấy máu xong bác sĩ dán miếng băng cá nhân cho mình ,dán được khoảng 2 phút mình thấy máu không có rỉ ra nữa nên mình gỡ miếng băng ra ,
Nhưng trong khoản thời gian đó tay mình có chạm vào nắp ở thùng rác y tế và cá vật dụng như ghế ,ly nước ,bàn ....mình lo sợ nếu những thứ trên có dính máu mà mình không thấy rồi vô tính chạm vào vết kim lúc lấy máu liệu nó có xãy ra nguy cơ lây nhiễm hay không ,mình vừa chốt 8 tuần nên cũng lo lắng mong mọi người tư vấn .

Charles
18-07-2018, 16:17
Chào mọi người em vừa đi xn về .lúc lấy máu xong bác sĩ dán miếng băng cá nhân cho mình ,dán được khoảng 2 phút mình thấy máu không có rỉ ra nữa nên mình gỡ miếng băng ra ,
Nhưng trong khoản thời gian đó tay mình có chạm vào nắp ở thùng rác y tế và cá vật dụng như ghế ,ly nước ,bàn ....mình lo sợ nếu những thứ trên có dính máu mà mình không thấy rồi vô tính chạm vào vết kim lúc lấy máu liệu nó có xãy ra nguy cơ lây nhiễm hay không ,mình vừa chốt 8 tuần nên cũng lo lắng mong mọi người tư vấn .

HIV mà lây kiểu này thì loài người tiêu hết rồi bạn.

QuangVinh099
18-07-2018, 16:27
HIV mà lây kiểu này thì loài người tiêu hết rồi bạn.

Dạ ,tại em một phần là lo lắng ,phần nữa là đợt ám ảnh trước của em vẫn còn nên nhìn đâu cũng ra nguy cơ .
Như vậy em 100% là đã an toàn rồi đúng không anh Trường Xuân.

Tuanmecsedec
18-07-2018, 16:45

Dạ ,tại em một phần là lo lắng ,phần nữa là đợt ám ảnh trước của em vẫn còn nên nhìn đâu cũng ra nguy cơ .
Như vậy em 100% là đã an toàn rồi đúng không anh Trường Xuân.

100% không có nguy cơ bạn.

QuangVinh099
18-07-2018, 16:46
100% không có nguy cơ bạn.

Dạ em cảm ơn ạ ,chắc là do e lo quá thôi cảm mấy anh .

QuangVinh099
21-07-2018, 17:12
Thưa mấy anh ,em vẫn còn lo lắm ,không biết là có phải đợt ám ảnh của em lúc trước nó lại hành em không ,cho em hỏi thêm câu là giả sử tay em có dính ít máu từ những vật dụng trên em kể thì nó có khả năng phơi nhiêm qua cái vết lỗ kim không ạ .

Charles
21-07-2018, 17:16
Thưa mấy anh ,em vẫn còn lo lắm ,không biết là có phải đợt ám ảnh của em lúc trước nó lại hành em không ,cho em hỏi thêm câu là giả sử tay em có dính ít máu từ những vật dụng trên em kể thì nó có khả năng phơi nhiêm qua cái vết lỗ kim không ạ .

Cũng không có nguy cơ.

QuangVinh099
21-07-2018, 19:07
Cũng không có nguy cơ.

Nói chứ e cũng xoắn tít lên .mà e nghĩ có là do e strees qua nên đâm ra duy diễn lung tung lên .cũng suy nghĩ mua luôn pep dùng lun ,mà dùng cho nguy cơ suy diễn của em thì quá khìn .huhu mà trong đầu vẫn lo

Charles
21-07-2018, 19:28
Nói chứ e cũng xoắn tít lên .mà e nghĩ có là do e strees qua nên đâm ra duy diễn lung tung lên .cũng suy nghĩ mua luôn pep dùng lun ,mà dùng cho nguy cơ suy diễn của em thì quá khìn .huhu mà trong đầu vẫn lo

Ám ảnh quá thì đi khám chuyên khoa thần kinh, nếu cứ để mãi tình trạng này e rằng...

QuangVinh099
21-07-2018, 22:26
Ám ảnh quá thì đi khám chuyên khoa thần kinh, nếu cứ để mãi tình trạng này e rằng...

Như anh nói thì em cũng không cần dùng đến pep ,em an toàn rồi phải không ạ .

Charles
21-07-2018, 22:31

Phải rồi bạn.

Tuanmecsedec
22-07-2018, 08:47

Đúng rồi bồ Tèo.

QuangVinh099
23-07-2018, 16:59
Thưa mây anh không biết em nghĩ như vậy có đúng không mong mấy anh giải đáp hộ .
Nếu trường hợp tay em có dính tý máu và chạm vào vết lỗ kim vừa mới lấy máu xong khoảng 3 phút vẫn k có nguy cơ vì :
- Virut không thể tồn tại ngoài môi trường ,và khi ra môi trường máu sẽ khô nhanh
-Không đủ tải lượng virut với diện tích tiếp xúc của lỗ kim rất nhỏ virut k thể xâm nhập
-Hiv muốn lây phải có vật chủ lây trực tiếp từ người h+ qua h- ,chứ không lây từ những vật trung gian
g
Có đúng như vậy không ạ .

trungan1987
23-07-2018, 18:10
Thưa mây anh không biết em nghĩ như vậy có đúng không mong mấy anh giải đáp hộ .
Nếu trường hợp tay em có dính tý máu và chạm vào vết lỗ kim vừa mới lấy máu xong khoảng 3 phút vẫn k có nguy cơ vì :
- Virut không thể tồn tại ngoài môi trường ,và khi ra môi trường máu sẽ khô nhanh
-Không đủ tải lượng virut với diện tích tiếp xúc của lỗ kim rất nhỏ virut k thể xâm nhập
-Hiv muốn lây phải có vật chủ lây trực tiếp từ người h+ qua h- ,chứ không lây từ những vật trung gian
g
Có đúng như vậy không ạ .
Đúng rồi b...

QuangVinh099
23-07-2018, 19:42
Đúng rồi b...

Cho e hỏi thêm vết kim.lấy máu ,lấy máu xog cỡ 2 phút nó k còn chảy máu nữa ,e tháo băng ra vây nó có phải

QuangVinh099
23-07-2018, 19:46
Đúng rồi b...

Cho e hoi thêm khi láy máu xog khoảng 3 phút e thấy nó k chảy máu nữa ,e gỡ băng vậy khi đó nó đã tự khép chưa

trungan1987
23-07-2018, 21:14
Cho e hoi thêm khi láy máu xog khoảng 3 phút e thấy nó k chảy máu nữa ,e gỡ băng vậy khi đó nó đã tự khép chưa
Khép rồi bạn... điều đơn giản v mà b cũng hỏi :))

Charles
23-07-2018, 22:01
Cho e hỏi thêm vết kim.lấy máu ,lấy máu xog cỡ 2 phút nó k còn chảy máu nữa ,e tháo băng ra vây nó có phải

Không chảy máu tức liêm mạc đã đóng.

Tuanmecsedec
24-07-2018, 08:18

Vết kim tiêm lấy máu tít tắt máu sẽ không chảy nữa tức là niêm mạc đóng cửa rồi bạn.Với lại vết của kim tiêm không phải là vết thương hở đâu.

QuangVinh099
24-07-2018, 11:52
Vết kim tiêm lấy máu tít tắt máu sẽ không chảy nữa tức là niêm mạc đóng cửa rồi bạn.Với lại vết của kim tiêm không phải là vết thương hở đâu.

Dạ niêm mạc đóng thì virut k xâm nhập được ,và cũng không phải là vết thương hở nên trường hợp e không có thêm nguy cơ phải không ạ .

Tuanmecsedec
24-07-2018, 13:41
Dạ niêm mạc đóng thì virut k xâm nhập được ,và cũng không phải là vết thương hở nên trường hợp e không có thêm nguy cơ phải không ạ .

Đúng rồi bồ Tèo.

QuangVinh099
25-07-2018, 10:22
Vậy là đã qua 72h từ vấn đề này xảy ra. Em sợ kết quả ở tuần 12 em thay đổi quá mọi người ,
Anh Tuấn vs mọi người khẳng định e sẽ không sao không ạ ,e không có tạo thêm nguy cơ gì hết ngoài vấn đề e trình bày phía trên thôi .

Tuanmecsedec
25-07-2018, 10:27
Vậy là đã qua 72h từ vấn đề này xảy ra. Em sợ kết quả ở tuần 12 em thay đổi quá mọi người ,
Anh Tuấn vs mọi người khẳng định e sẽ không sao không ạ ,e không có tạo thêm nguy cơ gì hết ngoài vấn đề e trình bày phía trên thôi .

Bạn yên tâm những gì đã được tư vấn đi bạn.

QuangVinh099
25-07-2018, 11:01
Bạn yên tâm những gì đã được tư vấn đi bạn.

Dạ tại vì lúc em mở nâp thùng rác ra ,e thấy quâ trời băng cá nhân trong đó chã may có tý máu nó bám vào tay rồi sờ vào vết chỗ kim lấy máu thì chết lun ,ngoài ra e không còn lo vấn đề nào khác .

Tuanmecsedec
25-07-2018, 13:57
Dạ tại vì lúc em mở nâp thùng rác ra ,e thấy quâ trời băng cá nhân trong đó chã may có tý máu nó bám vào tay rồi sờ vào vết chỗ kim lấy máu thì chết lun ,ngoài ra e không còn lo vấn đề nào khác .

Nếu có HIV như vậy thì cũng toi mạng rồi bạn.

Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo.

QuangVinh099
25-07-2018, 14:01
Nếu có HIV như vậy thì cũng toi mạng rồi bạn.

Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo.

Dạ em cảm ơn ,em cũng đã tìm hiểu thêm

- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế cào sắc thể) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào sắc thể) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành. Qua một số nghiên cứu của nước ngoài, sự tiếp xúctrực tiếp với máu của một người nhiễm HIV qua da lành không cho nguy cơ nhiễm bệnh.HIV có thể xâm nhập qua lớp biểu bì của da (có 3 lớp biểu bì, trung bì và hạbì)
Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

QuangVinh099
25-07-2018, 14:05
Em nhơ lại lúc đó nhiệt độ trong phòng có máy lạnh nữa cỡ 20 độ ,gập nhiệt độ như vậy thêm không có vật chủ để ký sinh thì virut đã ngủm củ tỏi ,cho dù mâu dính đó chưa đông đi nữa thì virut cũng đã bất hoạt khi ra môi trường cỡ 5 phút

Tuanmecsedec
25-07-2018, 14:11
Em nhơ lại lúc đó nhiệt độ trong phòng có máy lạnh nữa cỡ 20 độ ,gập nhiệt độ như vậy thêm không có vật chủ để ký sinh thì virut đã ngủm củ tỏi ,cho dù mâu dính đó chưa đông đi nữa thì virut cũng đã bất hoạt khi ra môi trường cỡ 5 phút

Bạn đã được ban quản trị tư vấn không có nguy cơ rồi,bạn có tin không ?. Nếu cảm thấy đã được tư vấn không tin thì chỉ còn cách cứ đi xét nghiệm vậy nhé.

QuangVinh099
25-07-2018, 14:19
Bạn đã được ban quản trị tư vấn không có nguy cơ rồi,bạn có tin không ?. Nếu cảm thấy đã được tư vấn không tin thì chỉ còn cách cứ đi xét nghiệm vậy nhé.

Em tin ạ. .

QuangVinh099
26-07-2018, 09:36
Ban quản trị xóa bài dạng Spam.

QuangVinh099
26-07-2018, 11:18
Em xin mấy anh cho e hỏi thêm câu nữa thôi đừng xóa câu hỏi này của e .
+Dịch máu Hiv ra môi trường khoảng 30' thì nó đã chết và bất hoạt và còn khả năng lây nhiêm không ạ .Em hỏi câu này thôi mấy a .

Charles
26-07-2018, 14:06
Em xin mấy anh cho e hỏi thêm câu nữa thôi đừng xóa câu hỏi này của e .
+Dịch máu Hiv ra môi trường khoảng 30' thì nó đã chết và bất hoạt và còn khả năng lây nhiêm không ạ .Em hỏi câu này thôi mấy a .

Sau 30 phút thì virus bất hoạt rồi bạn.

QuangVinh099
26-07-2018, 14:45
Sau 30 phút thì virus bất hoạt rồi bạn.

Máu và dịch một khi đã ra môi trường không có vật chủ để trú ẩn ,thì sẽ yếu đi và bất hoạt thì không lây nhiễm cho người khác .
Cho dù có nhiều máu và dịch đi nữa ra môi trường thì vẫn bị bất hoạt trong tích tắc phải không ạ .

Tuanmecsedec
26-07-2018, 15:10
Máu và dịch một khi đã ra môi trường không có vật chủ để trú ẩn ,thì sẽ yếu đi và bất hoạt thì không lây nhiễm cho người khác .
Cho dù có nhiều máu và dịch đi nữa ra môi trường thì vẫn bị bất hoạt trong tích tắc phải không ạ .

Khi ra môi trường ngoài không cần biết thời gian là bao lâu thì HIV bất hoạt liền bạn.

QuangVinh099
28-07-2018, 13:00
em lo lắng quá, không biết đợt xết nghiệm ở thời điểm 12 tuần có gì không .không biết có tiếp tục âm không em lo quá kẻo có gì chắc em chết quá mấy anh ơi

Charles
28-07-2018, 14:33
em lo lắng quá, không biết đợt xết nghiệm ở thời điểm 12 tuần có gì không .không biết có tiếp tục âm không em lo quá kẻo có gì chắc em chết quá mấy anh ơi

Trường hợp bạn không hiểu muốn XN tìm con gì???

Tuanmecsedec
28-07-2018, 16:10

Tiền là của bạn,máu là của bạn,bạn muốn xét nghiệm là tùy bạn,không ai có quyền cấm được bạn.Còn tư vấn thì ban quản trị tư vấn rồi.

QuangVinh099
28-07-2018, 21:28
Thưa mấy anh chị Bqt sau một ngày em tìm hiểu kiến thức trên diendanhiv.vn thì e gồm cũng đã thông suốt suy nghĩ rồi và rút ra được như sau :
+Máu chứa Hiv khi ra môi trường sẽ bất hoạt ngay không cần thiết thời gian bao lâu ,cứ bước ra khỏi môi trường bên ngoài là không còn khả năng nào để lây nhiễm cho người khác .Và bị tiêu trong tíc tắc
+Máu chứa Hiv nếu bám trên đồ vật ..... Sẽ bị toi mạng ngày vì không có vật chủ để kí sinh .
+Vết thương kim cũng không phải là vết thương hở và lỗ kim rất bé nên muốn lây cũng khó vì muốn lây phải đủ diện tích độ nông cạn của vết thương
Trường hợp em 100% không có nguy cơ phải không ạ .
Tất cã là do em quá lo xa nên dẩn đến suy nghĩ lum là
Anh chị BQT có thể khẳng định thêm lần nữa để em an tâm ạ .

Charles
28-07-2018, 22:33
Thưa mấy anh chị Bqt sau một ngày em tìm hiểu kiến thức trên diendanhiv.vn thì e gồm cũng đã thông suốt suy nghĩ rồi và rút ra được như sau :
+Máu chứa Hiv khi ra môi trường sẽ bất hoạt ngay không cần thiết thời gian bao lâu ,cứ bước ra khỏi môi trường bên ngoài là không còn khả năng nào để lây nhiễm cho người khác .Và bị tiêu trong tíc tắc
+Máu chứa Hiv nếu bám trên đồ vật ..... Sẽ bị toi mạng ngày vì không có vật chủ để kí sinh .
+Vết thương kim cũng không phải là vết thương hở và lỗ kim rất bé nên muốn lây cũng khó vì muốn lây phải đủ diện tích độ nông cạn của vết thương

Truong Xuan khẳng định lần cuối bạn không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
30-07-2018, 15:14

Khẳng định 100% bạn không có nguy cơ.