PDA

View Full Version : mới làm Xét Nghiệm TLVR và cảm thấy khá là không hài lòng

vuive90
17-08-2018, 22:53
e đã điều trị đc 1 năm tròn.
mà TLVR vẫn chưa dưới ngưỡng (ngưỡng 20 copies)
số VR phát hiện là 58/ml sau 1 năm điều trị vậy có cao quá không các bác?
thấy các anh chị dưới ngưỡng mà phát thèm

Nguyen Ha
17-08-2018, 23:02
Cái này đâu phải là cao. Cứ yên tâm điều trị đi.

vuive90
17-08-2018, 23:13
Cái này đâu phải là cao. Cứ yên tâm điều trị đi.
dạ thì e vẫn điều trị thôi chứ né tránh làm sao đc hả chị. nhưng thấy mọi người đc dưới ngưỡng mà mình cao hơn nên hỏi thất vọng xíu á chị.
nói chung 20 với 50 củng chả đáng là bao. e đang nghỉ chắc do đêm trước hôm Xét Nghiệm e có nhậu với thời gian gần đây ngủ ko đủ giất nên cơ thể ko khỏe khiến lượng VR tăng cao.
mong là 6 tháng sau sẽ dưới ngưỡng để an tâm hơn

Nguyen Ha
17-08-2018, 23:20
dạ thì e vẫn điều trị thôi chứ né tránh làm sao đc hả chị. nhưng thấy mọi người đc dưới ngưỡng mà mình cao hơn nên hỏi thất vọng xíu á chị.
nói chung 20 với 50 củng chả đáng là bao. e đang nghỉ chắc do đêm trước hôm Xét Nghiệm e có nhậu với thời gian gần đây ngủ ko đủ giất nên cơ thể ko khỏe khiến lượng VR tăng cao.
mong là 6 tháng sau sẽ dưới ngưỡng để an tâm hơn

20 và 50 vẫn tốt.

vuive90
17-08-2018, 23:23
20 và 50 vẫn tốt.
dạ. mà chị cho e hỏi với. e có đọc bài báo nói dưới ngưỡng là 200 mà sao e XN ngưỡng là 20 vậy chị?

Nguyen Ha
17-08-2018, 23:34
dạ. mà chị cho e hỏi với. e có đọc bài báo nói dưới ngưỡng là 200 mà sao e XN ngưỡng là 20 vậy chị?
Xét nghiệm tải lượng đo được 20cp thì cho bạn 20

Tuanmecsedec
18-08-2018, 06:43

58/ml như vậy mà cao gì bạn,gọi là nồng độ vi rút trong máu quá thấp.

Vui
18-08-2018, 11:53
Ngưỡng dưới 200 cp/ml là ngưỡng của cả thế giới (bao gồm cả CDC của Mỹ) nghiên cứu là không có khả năng lây nhiễm kể cả QHTD ko an toàn. Ngưỡng 20cp/ml lúc trước chỉ dành cho nghiên cứu vì đòi hỏi trình độ và kỹ thuật xét nghiêm cao để đếm số lượng virus chính xác. Bây giờ do kỹ thuật tiến bộ và Việt Nam chú trọng vào bệnh H nên mới áp dụng ngưỡng 20 cp/ml (viện Pasteur) nhằm theo dõi và nghiên cứu quá trình điều trị của người có H với ARV thôi. 58 là tốt rồi, có gì mà lo lắng, chứng tỏ thuốc đã kìm hãm được virus, chứ không là nó lên ngàn, trăm ngàn rồi. Virus load không ảnh hưởng bởi ăn nhậu mà ảnh hưởng bởi tế bào CD8 (C killer) và lúc xét nghiệm bạn có mắc các bệnh viêm nhiễm khác không. Có những đợt virus cũng tăng nhẹ nhưng miễn dưới 200 cp/ml là tốt rồi.