PDA

View Full Version : Anh tuấn và các adm tư vấn giúp em.về điều trị thuốc phơi nhiễm

lamlaicuocd
08-12-2013, 13:05
Chả là thế này .hơn 14h ngày 23/11 em có qh với 1 cô gái quen trên mang.nhưng không sử dụng bcs..2 ngày sau đó em nghĩ lại và tìm hiểu thì biết cô gái đó là gmd.13h30 ngày 26/11 em có tới bệnh viện bạch mai.được bác sĩ chỉ định uống thuốc phơi nhiễm..tức là sau 71h sau khi qh..thuốc là lamivudin 150mg/zidovudin 300mg..em điều trị được 2 tuần .trong thời gian điều trị.do thời gian uống thuốc bất tiện nên em có uống trê 1 lần 1 tiếng và 1 lần 5phut..em không biết có ảnh hương nhiều không..nhưng mà em sợ không có tác dụng.

songchungvoi_HIV
08-12-2013, 13:07
Chả là thế này .hơn 14h ngày 23/11 em có qh với 1 cô gái quen trên mang.nhưng không sử dụng bcs..2 ngày sau đó em nghĩ lại và tìm hiểu thì biết cô gái đó là gmd.13h30 ngày 26/11 em có tới bệnh viện bạch mai.được bác sĩ chỉ định uống thuốc phơi nhiễm..tức là sau 71h sau khi qh..thuốc là lamivudin 150mg/zidovudin 300mg..em điều trị được 2 tuần .trong thời gian điều trị.do thời gian uống thuốc bất tiện nên em có uống trê 1 lần 1 tiếng và 1 lần 5phut..em không biết có ảnh hương nhiều không..nhưng mà em sợ không có tác dụng.
Bạn có thể tham khảo tài liệu sau, Bấm vào đường link này:
Thuốc phơi nhiễm HIV (PEP ) là gì? (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi)

Nguyen Ha
08-12-2013, 13:14
Bạn cố gắng tuân thủ đúng điều trị đi.

HIV/AIDS..
08-12-2013, 13:56
Việc uống PEP đúng giờ là yếu tố quan trọng nhất giúp thành công. Bạn nên cài báo giờ trong điện thoại và luôn thủ sẳn 1 liều thuốc trong người những lúc đi công việc, tránh uống trễ giờ nữa nhé.

Tuanmecsedec
08-12-2013, 14:12

Bạn bây giờ nhớ tuân thủ uống đúng giờ theo hướng dẫn của Bác Sỹ hoặc bạn để giờ báo bằng điện thoại.Bạn chỉ trễ 5 phút không sao.

lamlaicuocd
08-12-2013, 20:33
em uống thuốc như vậy..em có thể uống cafe để không buồn ngủ..liệu có ảnh hương gì không ạ.

lamlaicuocd
08-12-2013, 20:36
Trong thời gian điều trị.để uống thuốc đúng giờ em có thể uống cafe đc không anh..uống cafe liệu có ảnh hưởng gì không ạ..tại đêm sợ ngủ quên

Tuanmecsedec
08-12-2013, 20:36
em uống thuốc như vậy..em có thể uống cafe để không buồn ngủ..liệu có ảnh hương gì không ạ.

Uống cafe không có sao bạn.

songchungvoi_HIV
08-12-2013, 20:37
Trong thời gian điều trị.để uống thuốc đúng giờ em có thể uống cafe đc không anh..uống cafe liệu có ảnh hưởng gì không ạ..tại đêm sợ ngủ quên
Cafe không ảnh hưởng, nhưng nên cái đt báo giờ thì sẽ tốt hơn

lamlaicuocd
09-12-2013, 11:51
Em có thể điều chỉ lại giờ uống xớm hơn được không anh ơi..tại 1h30 và 13h30 bất tiện quá..em uống được 2 tuần rồi

Charles
09-12-2013, 12:04
Em có thể điều chỉ lại giờ uống xớm hơn được không anh ơi..tại 1h30 và 13h30 bất tiện quá..em uống được 2 tuần rồi

Sử dụng Pep có thành công hay không phụ thuộc tuân thủ nghiêm ngặt: đúng liều đúng lượng đúng thời gian. Bạn đã uống được nửa thời gian rồi, nếu muốn thay đổi thời gian thì thay đổi ngay từ 1,2 viên đầu, giờ bạn uống thuốc đã thành quỹ đạo rồi không nên thay đổi nữa. Hãy cố theo tới cùng để đạt được kết quả như mong muốn.

lamlaicuocd
11-12-2013, 01:14
Chả là thế này.em đang uống thuốc phơi nhiễm hiv được 2 tuần rồi..nhưng hôm nay do lấy chuông điện thoại sai giờ em uống xớm hơn 40 phút..em không biết có ảnh hưởng nhiều đến chu kì uống thuốc hay không ..và giờ em phải uống như thế nào đây ạ..

Chí Phoèo
11-12-2013, 06:36
Bạn điều trị phơi nhiễm thì phải tuân thủ đúng giờ..còn vấn đề bạn trễ 1 lần k sao

Charles
11-12-2013, 07:54
Chả là thế này.em đang uống thuốc phơi nhiễm hiv được 2 tuần rồi..nhưng hôm nay do lấy chuông điện thoại sai giờ em uống xớm hơn 40 phút..em không biết có ảnh hưởng nhiều đến chu kì uống thuốc hay không ..và giờ em phải uống như thế nào đây ạ..

Uống thuốc phơi nhiễm là phải tuân thủ nghiêm ngặt giờ giấc, bạn uống sai giờ một lần không ảnh hưởng nhiều đến kết quả điều trị. Hãy cố gắng tuân thủ tốt theo giờ uống ban đầu.

lamlaicuocd
11-12-2013, 08:19
1 uống trễ 1 lần 1 tiếng rồi..lần này em uống xớm hơn bình thường 40p..giờ em không biết có ảnh hưởng gì ko..và bây giơ em phải uống như thế nào ạ...uống vào giờ cũ hay là uống theo giờ tính từ lúc uống xớm hơn

songchungvoi_HIV
11-12-2013, 08:24
Việc uống PEP sớm hơn k ảnh hưởng nhưng dễ tổn hại gan. Nhớ chịu khó đúng giờ thì tốt cho bạn và cho cả điều trị phơi nhiễm

lamlaicuocd
11-12-2013, 10:01
Vậy em uống xớm hơn rồi.giờ em vẫn uống theo giờ cũ hả anh,,hay là giờ mới

Charles
11-12-2013, 10:04

Giờ mới chỉ là do bạn uống sai thôi. Bạn hãy uống theo giờ cũ.

Tuanmecsedec
11-12-2013, 11:04

Bạn vẫn giử giờ cũ uống và bạn nhớ đừng để sai giờ giờ nữa.

lamlaicuocd
29-12-2013, 21:57
Chả là vậy..em vừa điều trị xong thuốc phơi nhiễm được mấy hôm.do công tác xa nên chưa đi khám và xét ngiệm ngay được vậy sau khi uống xong thuốc.em phải uống thêm thuốc boganic để giải độc gan k..và phải kiêng những gì hả anh..trong quá trình uông em không hút thuốc lá.nhưng sau khi điều trị thuốc xong rồi.em uống có sao không ạ..rượu bia thì em không uống rồi

Tuanmecsedec
29-12-2013, 22:02
Chả là vậy..em vừa điều trị xong thuốc phơi nhiễm được mấy hôm.do công tác xa nên chưa đi khám và xét ngiệm ngay được vậy sau khi uống xong thuốc.em phải uống thêm thuốc boganic để giải độc gan k..và phải kiêng những gì hả anh..trong quá trình uông em không hút thuốc lá.nhưng sau khi điều trị thuốc xong rồi.em uống có sao không ạ..rượu bia thì em không uống rồi

Bạn uống xong thuốc,nếu cơ thể cảm thấy bình thường thì thôi,không cần uống gì hết.Sau khi ngưng đều trị cơ thể bạn sẽ bình thường.Bạn mới ngưng thuốc chưa xét nghiệm chính xác được,bạn cần để sau 8 tuần nữa mới đi xét nghiệm.

lamlaicuocd
29-12-2013, 22:52
Em đã điều trị xong thuốc.nhưng do công tác xa,em chưa đi khám lại gan .uống thuôc phơi nhiễm này ảnh hưởng tới những cơ quan nào.và em nên uống những loại thuốc nào ạ..điều trị xong hút thuốc lá có ảnh hưởng gì không anh

Tuanmecsedec
29-12-2013, 22:58
Em đã điều trị xong thuốc.nhưng do công tác xa,em chưa đi khám lại gan .uống thuôc phơi nhiễm này ảnh hưởng tới những cơ quan nào.và em nên uống những loại thuốc nào ạ..điều trị xong hút thuốc lá có ảnh hưởng gì không anh

Trong điều trị bạn có hút thuốc lá còn không ảnh hưởng thuốc,huống hồ gì đã điều trị xong.Nói chung có hút thuốc lá hay không thì không liên quan điều trị phơi nhiễm HIV.Nhưng hút thuốc lá nhiều thì ảnh hưởng đến phổi thôi.Vấn đề gan,nếu bạn thấy cơ thể mình bình thường thì thôi không sao.