PDA

View Full Version : Vì quá lo lắng e đã xét nghiệm pcr

Trovequakhu
08-12-2013, 14:50
E có tham khảo ý kiến của một số người bạn làm bác sĩ thì được biết pcr hiv là phương pháp tin cậy, chỉ có dương tính giả chư kg có âm tính giả (đối với người kg dùng thuốc ức chế virus). Nguy cơ sau 1 tuần mà âm tính là có thể yên tâm 99%
Sau nguy co 1 tuan, tuc la Sáng thứ 6 e có đến paster làm và đươc hẹn kq sau 1 tuần. Nhưng trước đó (thứ 5) e có tham gia hiến máu theo phong trào công ty (350ml). E sợ máu e có bị loãng kg và có ảnh hưởng đến kq xét nghiệm pcr kg?
E đã đọc bài viết của anh tuấn mec về pcr nhưng chưa đề cập đến vấn đề này.
Mong được sự giải đáp của các anh, mong các anh phân tích rõ cho e.

songchungvoi_HIV
08-12-2013, 14:57
E có tham khảo ý kiến của một số người bạn làm bác sĩ thì được biết pcr hiv là phương pháp tin cậy, chỉ có dương tính giả chư kg có âm tính giả (đối với người kg dùng thuốc ức chế virus). Nguy cơ sau 1 tuần mà âm tính là có thể yên tâm 99%
Sau nguy co 1 tuan, tuc la Sáng thứ 6 e có đến paster làm và đươc hẹn kq sau 1 tuần. Nhưng trước đó (thứ 5) e có tham gia hiến máu theo phong trào công ty (350ml). E sợ máu e có bị loãng kg và có ảnh hưởng đến kq xét nghiệm pcr kg?
Dạ XN HIV là lấy máu về sao đó ly tâm lấy huyết tương để XN HIV chứ hem phải đổ máu ra dĩa mà dùng kính lúp ngồi đếm HIV. Dạ xin thưa nói hoài hiêm hiểu, đầu ko thông óc không động. PCR chỉ dùng để XN cho trẻ dưới 18 tháng, PCR dùng để XN định lượng virut HIV chứ k dùng để khẳng định HIV.

Tuanmecsedec
08-12-2013, 15:09

Trường hợp bạn xét nghiệm PCR phí tiền.Vấn đề thắc mắc về máu,cho dù bạn có rút máu bao nhiêu lần thì đâu ảnh hưởng về việc rút máu sau xét nghiệm HIV.

Bạn lưu ý, về Xét nghiệm PCR định lượng tại Pasteur là 250 copies/ml.Có những nơi sử dụng PCR định lượng thấp hơn ,như ở đây (Click vào xem (http://diendanhiv.vn/threads/1810-Xet-nghiem-PCR-tai-21-Trung-Liet)) 40 copies/ml.Phương pháp này hiện nay cũng không khuyến khích chẩn đoán xét nghiệm HIV.

Thường phương pháp này, thường dùng đo tải lượng vi rút.Có nhiều anh chị em dù có HIV nhưng đo tải lượng vi rút vẫn dưới ngưỡng cửa ,mặc dù kháng thể kháng HIV vẫn có.

anh chị giúp đỡ em về vấn đề xét nghiệm PRC! (http://diendanhiv.vn/threads/2419-anh-chi-giup-do-em-ve-van-de-xet-nghiem-PRC)

Chủ đề: Quan hệ GMD ko dùng BCS và OS ... (http://diendanhiv.vn/threads/1887-Quan-he-GMD-ko-dung-BCS-va-OS-xet-nghiem-PCR-o-tuan-thu-4-ket-qua-duoi-nguong)

Chủ đề: xét nghiệm pcr và triệu chứng sơ nhiễm (http://diendanhiv.vn/threads/1256-xet-nghiem-pcr-va-trieu-chung-so-nhiem)

Phương pháp PCR (http://diendanhiv.vn/threads/870-Phuong-phap-PCR)

Trovequakhu
08-12-2013, 15:20
Dạ. Vậy sau 3 tuần làm combo thì kết quả nếu âm tính có ý nghĩa hơn nhiều so với cái pcr 1 tuần at hả anh. E đọc thấy 1 số bài a viết là sau 18 ngày có thể làm combo rồi hả anh. 18 ngày khác 27 ngày kg anh

Tuanmecsedec
08-12-2013, 15:24
Dạ. Vậy sau 3 tuần làm combo thì kết quả nếu âm tính có ý nghĩa hơn nhiều so với cái pcr 1 tuần at hả anh. E đọc thấy 1 số bài a viết là sau 18 ngày có thể làm combo rồi hả anh. 18 ngày khác 27 ngày kg anh

Tuanmecsedec hiểu tâm trạng của bạn lúc này.Nhưng bạn đừng lo lắng quá như vậy ảnh hưởng sức khỏe.Hành vi của bạn mọi người trả lời rồi.Về thời gian xét nghiệm phương pháp HIV Ag/Ab thì bạn tìm hiểu chủ đề này :
Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

songchungvoi_HIV
08-12-2013, 15:25
Bạn k có nguy cơ xn Combo tốn xiền để đủ 6 tuần làm cái Antive HIV đê. Vậy là chuẩn, hem lăn tăn nữa

HIV/AIDS..
08-12-2013, 15:27
Mình thấy bạn có vẻ lăn tăn, nên khuyên bạn tốt nhất hãy chờ đúng 4 tuần làm xn combo luôn, vì bạn làm sớm về lại không yên tâm cũng vậy thôi. combo chính xác nhất là 4 tuần vì lúc đó kháng nguyên tăng cao nhất và kháng thể (nếu có nhiễm HIV) cũng đã xuất hiện. còn nếu chờ được thì cứ chờ 6 tuần xn kháng thể đỡ tốn chi phí. Bạn tự nghĩ và chọn thời điểm thích hợp bạn nhé.

Trovequakhu
08-12-2013, 15:59
Dạ. Lo quá hoá ngu. Nói như các anh có nghĩa 7 ngày pcr nếu âm tính cũng chẳng có ý nghĩa gì. Vậy mà e lại đi tin mấy người bạn kia nói là PCR rất chính xác sau 1 tuần. Tỉ lệ lọt lưới chỉ là 1/100.000. Buồn quá anh chị ơi

songchungvoi_HIV
08-12-2013, 16:04
Dạ. Lo quá hoá ngu. Nói như các anh có nghĩa 7 ngày pcr nếu âm tính cũng chẳng có ý nghĩa gì. Vậy mà e lại đi tin mấy người bạn kia nói là PCR rất chính xác sau 1 tuần. Tỉ lệ lọt lưới chỉ là 1/100.000. Buồn quá anh chị ơi
Em nghĩ xem, xn tốn tiền, nếu em làm BS đc quyền làm xn pp này, có than chủ vào tu vấn em có nhận làm k?, Và em có XN cho thân chủ cũng chả chết con ma nào, vừa đc than chủ tin tưởng mà tiền vào túi em, 2 bên cùng có lợi, nhưng khổ cái than chủ vẫn phải làm tiếp các xn khác. tiền cứ chảy vào túi ai? Vì khi tham vấn BS biết chắc em k có nguy cơ, nên dù có xn PCR em vẫn chẳng làm sao, mà BS cũng chẳng mất danh tiếng

Trovequakhu
08-12-2013, 17:29
Dạ. E muốn hỏi 1 câu nữa thôi. Nhà e gần q3 nên nếu 28 ngày e test chiến lược 3 ở pasteur thì giá trị có ngang với combo ở hh kg vậy. Ở pasteur thì test này bao lâu có kết quả. E cảm ơn các anh chị

trungan1987
08-12-2013, 17:38
Dạ. E muốn hỏi 1 câu nữa thôi. Nhà e gần q3 nên nếu 28 ngày e test chiến lược 3 ở pasteur thì giá trị có ngang với combo ở hh kg vậy. Ở pasteur thì test này bao lâu có kết quả. E cảm ơn các anh chị
Bên Pasteur dùng chiến lược 3 trong đó có HIV ag/ab kết quả sẽ đc trã sau 2 hoặc 3 ngày có khi đến 4 ngày ( nếu bạn xn ngày thứ 5)...
Còn bên Hòa Hảo thì kết quả sẽ trã sau khoản 2h...

Trovequakhu
09-12-2013, 16:26
Dạ. Hôm nay e có triệu chứng đau họng, ho khan và sốt nhẹ (e lo quá). E đi khám và bác sĩ cho thuốc uống (chắc là kháng sinh).
Cho e hỏi nếu e uống 3 ngày kháng sinh rồi 2 tuần sau đi xn combo thì kết quả có sai lệch kg ạ (e sợ cơ thể còn kháng thể bệnh cảm và virus cảm cúm). Mong các anh tư vấn

Tuanmecsedec
09-12-2013, 16:29
Dạ. Hôm nay e có triệu chứng đau họng, ho khan và sốt nhẹ (e lo quá). E đi khám và bác sĩ cho thuốc uống (chắc là kháng sinh).
Cho e hỏi nếu e uống 3 ngày kháng sinh rồi 2 tuần sau đi xn combo thì kết quả có sai lệch kg ạ (e sợ cơ thể còn kháng thể bệnh cảm và virus cảm cúm). Mong các anh tư vấn

Không ảnh hưởng khi kết quả ra âm tính..

Trovequakhu
09-12-2013, 16:30
Không ảnh hưởng khi kết quả ra âm tính..

Tức là rất dễ dt giả phải kg anh. Sao bao lâu khi uống kháng sinh thì khả năng dt giả thấp hả a

Trovequakhu
09-12-2013, 16:43
Mong các anh chị trả lời đê e biết thời điểm tốt nhất đi xn

Tuanmecsedec
09-12-2013, 16:49
Tức là rất dễ dt giả phải kg anh. Sao bao lâu khi uống kháng sinh thì khả năng dt giả thấp hả a

Bình thường HIV Combo rất nhạy rất dễ phản ứng giả.

Trovequakhu
09-12-2013, 17:10
Tóm lại là hên xui hả anh, uống thuốc ho thì chẳng biết khi nào xét nghiệm được hả anh

Tuanmecsedec
09-12-2013, 17:15
Tóm lại là hên xui hả anh, uống thuốc ho thì chẳng biết khi nào xét nghiệm được hả anh

Thuốc ho không sao đâu.

Trovequakhu
09-12-2013, 17:20
Dạ. Kháng sinh đó đại ca. Ông bác sĩ nói còn cho liều mạnh vì e nặng 80kg lận. Huhuhu.
Vấn đề nữa là A tuấn làm ơn đọc lại trường hợp của e với (e biết nói vậy a giận e lắm nhưng e sợ a đọc chưa kĩ) đầu dv rỉ chút máu bằng 1/2 hạt gạo cứ ám ảnh e. E sợ miệng gmd bị trầy xước ở trỏng hoặc chảy máu chân răng sẽ lây hiv cho e.

Nguyen Ha
09-12-2013, 19:50
Dạ. Kháng sinh đó đại ca. Ông bác sĩ nói còn cho liều mạnh vì e nặng 80kg lận. Huhuhu.
Vấn đề nữa là A tuấn làm ơn đọc lại trường hợp của e với (e biết nói vậy a giận e lắm nhưng e sợ a đọc chưa kĩ) đầu dv rỉ chút máu bằng 1/2 hạt gạo cứ ám ảnh e. E sợ miệng gmd bị trầy xước ở trỏng hoặc chảy máu chân răng sẽ lây hiv cho e.

Bạn nên đọc lại những gì mọi người chia sẻ thì đúng hơn.

Tuanmecsedec
09-12-2013, 20:39

Trường hợp của bạn được trả lời rất nhiều.

Em có cần uống pep kg. nhân viên mát xa kích dục bằng miệng ?. (http://www.diendanhiv.vn/threads/6077-Em-co-can-uong-pep-kg-nhan-vien-mat-xa-kich-duc-bang-mieng)

songchungvoi_HIV
09-12-2013, 20:41
Bạn uống gì uống miễn trước giờ XN HIV 24 tiếng k được uống bất kỳ viên thuốc nào hết

Trovequakhu
09-12-2013, 20:46
Dạ. E ngẫm nghĩ nhiều và cũng thông chút đỉnh rồi. E cảm ơn các anh nhiều nhiều

Trovequakhu
15-12-2013, 13:44
A tuấn a hiếu ơi. 2 tuần nay e như đi trên mây. Lo lắng đủ kiểu. Mai là 17 ngày (sau ngày có nguy cơ). E tính qua páteur làm cái chiến lược 3 hoặc hoà hảo làm cái combo. Các anh cho e hỏi với nguy cơ của em đã đủ thời gian chưa và e nên chọn pp nào. E cảm ơn các anh các chị

Tuanmecsedec
15-12-2013, 14:35
A tuấn a hiếu ơi. 2 tuần nay e như đi trên mây. Lo lắng đủ kiểu. Mai là 17 ngày (sau ngày có nguy cơ). E tính qua páteur làm cái chiến lược 3 hoặc hoà hảo làm cái combo. Các anh cho e hỏi với nguy cơ của em đã đủ thời gian chưa và e nên chọn pp nào. E cảm ơn các anh các chị

Nếu muốn xét nghiệm HIV Combo thì để 4 tuần.Xét nghiệm sớm hơn để làm gì, rồi khi có kết quả lại không tin tưởng.

Trovequakhu
15-12-2013, 15:03
Nếu muốn xét nghiệm HIV Combo thì để 4 tuần.Xét nghiệm sớm hơn để làm gì, rồi khi có kết quả lại không tin tưởng.

Dạ. E cảm ơn a. Với nguy cơ của e chắc chỉ cần làm 1 lần combo cho yên tâm phải kg a. E hi vọng là âm tính. Hic hic

Tuanmecsedec
15-12-2013, 15:18
Dạ. E cảm ơn a. Với nguy cơ của e chắc chỉ cần làm 1 lần combo cho yên tâm phải kg a. E hi vọng là âm tính. Hic hic

Như lúc đầu đã nói trường hợp bạn xét nghiệm chỉ giải toả tâm lý.

Trovequakhu
16-12-2013, 16:50
A tuấn và các anh chị ơi. Hôm nay là 18 ngày e đã test combo ở Hh và kết quả là âm tính. Sau khi xem biểu đồ của anh Tuấn e thấy trường hợp của e là p24 đã đủ thời gian để xn. Vậy các anh chị nhiều kinh nghiệm cho e hỏi e đã đủ yên tâm chưa và cần phải xn thêm gì nữa. Có trường hợp nào lật kèo sau 3 tháng kg các anh chị

Tuanmecsedec
16-12-2013, 16:52
A tuấn và các anh chị ơi. Hôm nay là 18 ngày e đã test combo ở Hh và kết quả là âm tính. Sau khi xem biểu đồ của anh Tuấn e thấy trường hợp của e là p24 đã đủ thời gian để xn. Vậy các anh chị nhiều kinh nghiệm cho e hỏi e đã đủ yên tâm chưa và cần phải xn thêm gì nữa. Có trường hợp nào lật kèo sau 3 tháng kg các anh chị

Vấn đề của bạn đã được trả lời rồi,lo sợ lật kèo gì,dù bạn có xét nghiệm thời điểm nào cũng âm tính.

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 16:54
Bạn chỉ biết cấm cái đầu gõ và hỏi chả bao giờ chịu đọc cái mọi người chia sẻ. Bạn làm ơn ngồi đọc lại dùm:
Em có cần uống pep kg. nhân viên mát xa kích dục bằng miệng (http://diendanhiv.vn/threads/6077-Em-co-can-uong-pep-kg-nhan-vien-mat-xa-kich-duc-bang-mieng?p=47989#post47989)
Để cho bạn có thời gian ngồi đọc lại vì chủ đề của bạn đã giải đáp xong, songchung thấy k cần thiết nũa, nên khóa chủ đề này lại