PDA

View Full Version : Thuốc chữa dứt HIV sắp ra đời?

Tuanmecsedec
25-09-2018, 08:00
Thuốc chữa dứt HIV sắp ra đời?

24/09/2018

(NLĐO)- Một loại thuốc chữa khỏi hoàn toàn bệnh HIV đã vượt qua thử nghiệm giai đoạn 1 và đem lại cho nhóm khoa học gia Mỹ khoản tài trợ 20 triệu USD.

Nhóm nghiên cứu đến từ Đại học Bắc Carolina và Hệ thống Y tế quốc gia dành cho trẻ em (Mỹ) vừa công bố trên tạp chí khoa học Cell Reports công trình mà cả thế giới trông đợi: một loại thuốc chữa khỏi hoàn toàn cho người nhiễm HIV. Thử nghiệm giai đoạn 1 đã chứng minh tác dụng và độ an toàn của thuốc này.

https://nld.mediacdn.vn/thumb_w/540/2018/9/24/5020a6eb00000578-6193567-image-a-11537541978832-15377549552731172780092.jpg
[COLOR=#959595 !important]Thuốc chữa HIV mới có thể đánh thức các tế bào HIV "ngủ đông", dẫn dụ chúng ra khỏi nơi ẩn nấp để rồi bị tiêu diệt hoàn toàn - ảnh: SHUTTERSTOCK

Tiến sĩ David Margolis (Đại học Bắc Carolina), một trong các tác giả cao cấp của nghiên cứu cho biết thuốc chữa HIV này là một liệu pháp miễn dịch, tức nó đóng vai trò một kích thích tố hiệu quả giúp hệ miễn dịch cơ thể vùng lên và đánh bại căn bệnh. Liệu pháp miễn dịch đang là hướng đi mới được nhiều nhà khoa học ứng dụng trong các phương pháp điều trị các bệnh nan y khác, ví dụ như ung thư.

Điểm đặc biệt của thuốc chữa HIV mới này là nó có thể dẫn dụ các tế bào HIV ở dạng "ngủ đông" ra khỏi vị trí ẩn nấp, để rồi bị tiêu diệt bởi hệ miễn dịch. Với các phương pháp trước đây, tế bào HIV "ngủ đông" dường như là bất khả xâm phạm bởi các thuốc cũ không cách gì tìm kiếm và đánh bại được, dẫn đến việc bệnh nhân không bao giờ thoát khỏi căn bệnh cho dù thuốc có giúp đưa bệnh về trạng thái ổn định.

Tiến sĩ Margolis cho biết ông và các cộng sự hy vọng có thể tạo ra thêm nhiều "bệnh nhân Berlin" nữa. "Bệnh nhân Berlin" là một người đàn ông Mỹ tên Timothy Brown, người duy nhất được y văn ghi nhận là được chữa khỏi HIV. Ông Brown đồng thời bị ung thư máu và được chữa bằng cách ghép tủy, điều này vô tình kích hoạt hệ miễn dịch của ông và nó đã chiến thắng luôn căn bệnh HIV một cách kỳ diệu.

Tuy nhiên, sau đó, khi các nhà khoa học nỗ lực lặp lại điều kỳ diệu trên 6 bệnh nhân HIV giai đoạn cuối, nó không hiệu quả và cả 6 người đã chết trong vòng 1 năm sau khi ghép tủy. Vì thế, thuốc chữa HIV mới này kỳ vọng đưa đến một cách tiếp cận liệu pháp miễn dịch an toàn hơn và trúng đích hơn.

Ngay sau khi công bố, các nhà khoa học đã lập tức nhận được tài trợ từ hãng dược phẩm GlaxoSmithKline: họ sẽ cung cấp 4 triệu USD/năm trong vòng 5 năm, tức tổng cộng 20 triệu USD để hỗ trợ nhóm nghiên cứu biến ý tưởng thành hiện thực.

A. Thư (Theo Daily Mail, Deccan Chronicle)

https://nld.com.vn/suc-khoe/thuoc-chua-dut-hiv-sap-ra-doi-20180924091355343.htm

mưa buon
25-09-2018, 09:33
khoa học đúng là thiên tài cho con người , Hy vọng thuốc sẽ thành công

Vuctham
25-09-2018, 09:54
Tia sáng cho mọi người

mưa buon
28-09-2018, 11:17
điều này có lẽ gần như chắc chắn rồi nhá bạn

Phiatruoclagi
28-09-2018, 14:04
e thấy cách 1 2 năm lại có bài đăng có thuốc chữa dứt điểm hiv nhưng cũng quay đi quay lại thì cũng chỉ là báo chí, chưa có gì là đột phá cả

mưa buon
28-09-2018, 18:12
vấn đề chỉ là thời gian thôi bạn nhá.chúc bạn có sức khỏe tốt . Hiv chỉ được coi như bệnh mãn tính .

Hientai
28-09-2018, 20:32
Bây giờ mới chi tiền để hỗ trợ nghiên cứu thuốc 5 năm sau . Vẫn chưa có. Nếu đc , phải thử nghiệm nhiều năm nữa .
chờ đợi là hạnh phúc vậy

Phiatruoclagi
28-09-2018, 22:22
Tại sao k coi h như là các bệnh thông thường từng gặp mà lại coi nó như là sự kì thị, ghẻ lạnh, chính điều này dẫn đến ngta vào con đường cùng, không còn muốn phấn đấu gì nữa luôn

Phiatruoclagi
28-09-2018, 22:27
Biết đến bao giờ mới có thể coi h như là căn bệnh cảm cúm thông thường

mưa buon
29-09-2018, 07:53
sự kì thị còn của con người còn nguy hiểm hơn cả căn bệnh , nếu được tuân thủ điều trị người nhiễm hiv vẫn có thể sống khỏe mạnh , lao động, học tập bình thường . thuốc này đã qua giai đoạn thử nghiệm 1 hoàn toàn đáp ứng chữa khỏi hoàn toàn , các nhà khoa học muốn rằng thuốc phải được sử dụng an toàn trên bệnh nhân .

mưa buon
01-10-2018, 08:15
Arv cũng là 1 loại thuốc đặc trị rồi đo nhưng có phần chưa tiêu diệt triệt để được các virus ngủ đông . hy vong tương lại gần có thuốc chữa dứt điểm vấn đề chỉ là thời gian thôi.

Phiatruoclagi
01-10-2018, 15:50
Hiv k đáng ra nhưng chính sự kì thị làm nên nó đáng sợ. Nếu bỏ đc sự kì thị thì nó k còn gì là nỗi lo nữa

mưa buon
01-10-2018, 19:43
vâng, chính sự kì thị còn nguy hiểm hơn HIV , chúng ta nên coi hiv là bệnh thông thường như bao bệnh khác . thuốc chữa dứt điểm cũng sẽ được áp dụng sớm nhất nếu thành công, hy vọng là tương lai gần .

Phiatruoclagi
01-10-2018, 22:13
Làm sao để giải tỏa tâm.lí trong mỗi người về sự kì thị đây.

mưa buon
02-10-2018, 19:43
bạn hãy tự mình coi Hiv là bệnh mãn tính chờ thuốc chữa dứt điểm nhá .

lan_trinh
03-10-2018, 13:54
quá tuyệt vời, hy vọng sẽ có bước tiến mới trong y học cho bệnh nhân bị HIV, hy vọng củng sẽ có thuốc trị dứt điểm được các loại bệnh ung thư đang ở giai đoạn khó khăn

Phiatruoclagi
03-10-2018, 23:36
Mọi việc bây giờ đều dựa trên kinh tế. Dù nếu có thuốc chữa dứt điểm thì chưa chắc ngta đã tung ra trừ kho dịch bùng phát trở lại

mưa buon
04-10-2018, 08:54
chỉ có thuốc chữa khỏi HIV thôi còn thuốc chữa ung thư có lẽ gần như không có

Vui
07-10-2018, 10:41
chỉ có thuốc chữa khỏi HIV thôi còn thuốc chữa ung thư có lẽ gần như không có

Bạn đã thấy giải nobel Y học 2018 chưa mà nghĩ rằng thuốc chữa ung thư lại không có?

mưa buon
07-10-2018, 11:22
hiện nay trên thế giới có rât nhiều công trình khoa học gần như rất thành công trong việc chữa khỏi HIV và cũng đang trong quá trình hoàn tất vấn đề là thời gian nào thôi , còn bệnh ung thư thì gần như chưa có phương pháp nào thành công và hiệu quả để điều trị . hy vọng vào các nhà khoa học , ngày nay HIV được các Bác sĩ coi như bệnh mãn tính nếu tuân thủ điều trị thì người nhiễm HIV trở lại trạng thái cân bằng như người bình thường .khi nào thành công W H O sẽ công bố trên danh mục thuốc trị dứt điểm HIV và sẽ là bệnh có thuốc chữa khỏi dứt điểm.

Vuctham
07-10-2018, 11:44
Nghe bạn muabuon nói mà bùng cháy lên bao nhiêu tia hi vọng. Khoảng thời gian bao lâu thì tung ra thị trường vậy muabuon

mưa buon
07-10-2018, 13:58
với sự phát triển vũ bao khoa học kĩ thuật như ngày nay thì không phải là tia hy vọng mà là gần đến đích cuối nhá bạn.

Vuctham
07-10-2018, 15:18
vấn đề là thời gian à bạn. nhưng thời gian thì vô cùng quá, cũng chả có cái mốc nào là cụ thể cả, chỉ sợ hi vọng bao nhiêu thì thất vọng bấy nhiêu thôi

Vuctham
08-10-2018, 00:21
Nếu thế thì ngân sách nhà nước làm sao đủ để chi cho lũ khốn đó để cứu người dân của mình. Nếu đã tiêu cực như thế thì phải cho dịch bùng phát trở lại thì may ra chúng nó mới đưa ra thuốc. Giống như pentaxilin vậy.

Vuctham
08-10-2018, 00:24
Quanh đi quẩn lại người chịu thiệt thòi nhất vẫn là dân đen

mưa buon
08-10-2018, 10:40
Bạn ơi , mình nghĩ nhà nước cũng rất quan tâm đến người nhiễm HIV , nhưng nhiều người vẫn hiểu sai về bệnh này nên kì thị chứ HIV giờ nếu tuân thủ điều trị thì họ trở lại bình thường và chỉ là bệnh mãn tính , Y học thế giới cũng sớm đưa danh mục HIV có thuốc chữa khỏi . hy vọng thế giới sẽ có những tiến bộ trong công tác điều trị , do đó việt nam chúng ta sẽ được hưởng từ thành quả của y học thế giới.

Vuctham
08-10-2018, 22:11
Chắc chả bao giờ có đâu bạn ạ. Xã hội bây giờ chỉ đồng tiền thôi. Chết bớt đi vài người càng tốt. Giống như chiến tranh ấy bạn. Lúc nào cũng phải có để dân số bớt đi

Toinghiep
08-10-2018, 23:07
Nếu thật sự có thuốc chữa dứt điểm hiv thì nhà sx ra thuốc arv chắc sẽ phá sản vì lúc đấy bán cho ai

Toinghiep
08-10-2018, 23:08
Hi vọng 1 thì thất vọng lên tới tỉ lần. Đừng để cái hi vọng đấy giết chết mình

quytu
10-10-2018, 01:32
dù đã có thuốc hay chưa thì cũng kệ , hiện tại có ARV để cầm hơi là đuợc, chấp nhận số phận và thoải mãi sống tiếp đi nè . Thời gian qua nhanh lắm , sống vui - khoẻ- có ích , đừng hy vọng quá rồi lại thất vọng . Giờ sống biết ngày mai lên làm gì là đuợc.

mưa buon
10-10-2018, 07:47
ARV cũng là thuốc đặc trị rồi nhưng thuốc không đánh thức được các tế bào tiềm ẩn lảnh trốn trong cơ thể khi đã được đánh thức thì Âvr sẽ tiêu diệt toàn bộ virus ngủ đông .

Nghiep_Chuong
13-10-2018, 19:23
HIV đang là gánh nặng của các quốc gia trên thế giới , chính phủ các nước chẳng ai muốn nó tồn tại dù rằng số tiền bán ARV đang rất cao , vả lại ARV là loại thuốc độc quyền chứ ko phải được sản xuất đại trà ở mọi quốc gia . Chấm dứt đại dịch AIDS sẽ mang lại những nguồn lợi khổng lồ về nhân lực , y tế ....bởi có quá nhiều loại bệnh mới ra đời . Cho dù 1 quốc gia tiên tiến là Mỹ vì lợi nhuận khổng lồ của ARV mà kìm hãm tốc độ nghiên cứu ra thuốc chữa HIV thì cũng khó lòng mà cản dc các quốc gia khác nghiên cứu ra, bởi nếu có thì các quốc gia khác cũng chỉ dc chia 1 phần nhỏ lợi nhuận từ Mỹ chứ ko phải toàn bộ , điều đó chả thấm vào đâu nếu con người dc chữa khỏi HIV để cống hiến vào nền kinh tế , chính phủ các nước sẽ phải cân nhắc , hoặc là nhận 1 phần lợi nhuận nhỏ từ việc sử dụng bản quyền của Mỹ để chế bán ARV, hoặc là chữa khỏi hoàn toàn , quốc gia đó sẽ nắm giữ bản quyền về thuốc chữa khỏi HIV , sẽ kiếm dc 1 khoản tiền vô cùng lớn để đầu tư cho đất nước
Thêm nữa, đại dịch HIV này sẽ ko thể biến mất mà vẫn lưu truyền trong thế giới với số lượng nhỏ , nên sẽ luôn có trường hợp chữa khỏi rồi lại mắc lại ( do vô tình hay cố ý ) như dịch cúm , điều đó làm nguồn thu từ chữa HIV sẽ khó có thể mất đi trên thế giới này
Các quốc gia vẫn đang nỗ lực tìm cách cứu nhân loại chứ ko hoàn toàn là vì tiền như bạn nói nên ko thể quy chụp tất cả như vậy dc , họ vẫn đang tìm tòi nghiên cứu ngày đêm , tin chắc có 1 ngày cả tôi , cả bạn , và tất cả những người nhiễm H sẽ thấy dc ánh sáng của cuộc đời mới , dc tái sinh lần nữa , nó ko còn xa lắm đâu , miễn là còn hy vọng

mưa buon
14-10-2018, 08:17
vâng, các nhà khoa học đang rất tích cực tìm ra phương pháp đích đến cuối cùng trị hiv .có lẽ trong thời gian không xa nữa .

Coloiqua222
14-10-2018, 22:05
K phải 1 nước nghiên cứu. Mà nhiều nước nghiên cứu nha các bạn . Nếu có sẽ tủng

Giadinhtoi1
15-10-2018, 08:20
Không bao h có thuốc chữa khỏi HIV nhé, cả 1 nguồn tiền siêu lớn, sản xuất ra họ phá sản ah, trừ khi là việt nam hay 1 quốc gia nào đó không sản xuất được thuốc arv mà sản xuất đc thuốc chữa hiv thì người bệnh mới được chữa, chứ không thì vĩnh viễn không bao h bọn nó cônng bố có thuốc

Coloiqua222
16-10-2018, 19:58
Mình muốn nói các bạn điều này nè. Mình nghĩ là có thuốc chữa hiv từ rồi roi
Mình có tìm hiểu về 1 web ẩn trên toàn thế giới. 96% là ẩn hết . lên đó tìm ắt sẽ có . K tin các bạn lên youtube . Tim kiếm deepweb là gì . Mình chỉ biết dc bao nhiu đó thôi

Pass
16-10-2018, 21:55
Lại deepweb.
Cười vãi chưởng

Coloiqua222
16-10-2018, 21:59
Lại deepweb.
Cười vãi chưởng
Bạn cũng biết về cái đó ak

Coloiqua222
16-10-2018, 22:02
Mình nghe nói là 96% trên internet . Goole tìm k ra . Còn 4% là google tìm ra . Từ chính trị đến khoa học và cả về thí nghiệm nữa

Toinghiep
16-10-2018, 22:02
Nghĩa là sao

dantri
29-10-2018, 17:21
Đây là nhận xét của bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ về bài báo này, khi có một số bệnh nhân muốn lấy ý kiến chuyên môn của bác sĩ.
Bác sĩ là một người mà mình cảm thấy rất yêu nghề và trình độ chuyên môn rất cao. Tháng 7 vừa rồi bác sĩ cũng đi dự hội thảo tại Amsterdam.
Ý kiến nhận xét này lấy từ fb cá nhân, nên mình không ghi nguồn. Các bạn nên đọc tham khảo .

'' Đáng lý không nói mà bị một bệnh nhân quen liên tục 'quấy rầy' bằng cách gửi bài báo này, Tui có cảm giác như dằn mặt tui, nên tui xin góp đôi lời
Thứ nhất, bài báo này không có giá trị tham khảo gì với tui, vì nó không nêu bất kỳ thông tin y khoa nào, không dẫn nguồn, cũng không đề cập đến cái tên của nghiên cứu hay bất kỳ giá trị nào của nghiên cứu.
Người đọc không thể tìm tòi hay khám phá gì hơn là "nghe như vịt nghe sấm" Về mặt thông tin, bài báo này tui cho là "không có thông tin gì đáng kể"
Thứ hai, nội dung được đăng tải nghe có vẻ "không có hiểu biết gì về căn bệnh này", đăng tải thông tin như kiểu huyễn hoặc hấp dẫn mà tui đọc tui thấy "kỳ bí" quá thể
Khoan nói gì mà HIV ngủ đông hen, tui hiểu đại khái là dùng nguyên lý thức tỉnh "latent CD4 cell", tế bào CD4 ngủ chứa HIV hay còn gọi là ổ lưu trú HIV (reservoir), chỗ này kỳ bí tí cũng ok đi
Nhưng cái cơ chế này hoàn toàn biệt lập với trường hợp Berlin patient, cơ chế khỏi bệnh của ông Timothy Brown là "ghép tủy chứa đột biến đồng thụ thể CCR5 làm cho tế bào CD4 miễn dịch tự nhiên với HIV type R5" và NÓ LÀ MỘT HƯỚNG NGHIÊN CỨU KHÁC
Vậy rồi 'gom hai hướng khác nhau vô cùng xa, diễn giải nó bằng sự bí hiểm như kiểu hai cái chung một lý' là ý muốn gì?
Tui rất mệt khi phải giải trình
Y như tui phải nộp báo cáo tường trình sai phạm luôn
Cứ hễ có bài báo mới, lạ là NHẮN CHO TUI "ĐỌC CHƯA EM" rồi ÉP TUI GIẢI THÍCH
Mà tui giải thích cũng có nghe đâu
Bài báo làm mệt tui đây
https://nld.com.vn/…/thuoc-chua-dut-hiv-sap-ra-doi-20180924… (https://nld.com.vn/suc-khoe/thuoc-chua-dut-hiv-sap-ra-doi-20180924091355343.htm?fbclid=IwAR0Jf0-eHl56VvdpM6Fnn8CPCElY55McVjTXr_IuhjiizD5YsZDBdfGLx Sc)

...

Vuctham
29-10-2018, 22:29
Đây là nhận xét của bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ về bài báo này, khi có một số bệnh nhân muốn lấy ý kiến chuyên môn của bác sĩ.
Bác sĩ là một người mà mình cảm thấy rất yêu nghề và trình độ chuyên môn rất cao. Tháng 7 vừa rồi bác sĩ cũng đi dự hội thảo tại Amsterdam.
Ý kiến nhận xét này lấy từ fb cá nhân, nên mình không ghi nguồn. Các bạn nên đọc tham khảo .

'' Đáng lý không nói mà bị một bệnh nhân quen liên tục 'quấy rầy' bằng cách gửi bài báo này, Tui có cảm giác như dằn mặt tui, nên tui xin góp đôi lời
Thứ nhất, bài báo này không có giá trị tham khảo gì với tui, vì nó không nêu bất kỳ thông tin y khoa nào, không dẫn nguồn, cũng không đề cập đến cái tên của nghiên cứu hay bất kỳ giá trị nào của nghiên cứu.
Người đọc không thể tìm tòi hay khám phá gì hơn là "nghe như vịt nghe sấm" Về mặt thông tin, bài báo này tui cho là "không có thông tin gì đáng kể"
Thứ hai, nội dung được đăng tải nghe có vẻ "không có hiểu biết gì về căn bệnh này", đăng tải thông tin như kiểu huyễn hoặc hấp dẫn mà tui đọc tui thấy "kỳ bí" quá thể
Khoan nói gì mà HIV ngủ đông hen, tui hiểu đại khái là dùng nguyên lý thức tỉnh "latent CD4 cell", tế bào CD4 ngủ chứa HIV hay còn gọi là ổ lưu trú HIV (reservoir), chỗ này kỳ bí tí cũng ok đi
Nhưng cái cơ chế này hoàn toàn biệt lập với trường hợp Berlin patient, cơ chế khỏi bệnh của ông Timothy Brown là "ghép tủy chứa đột biến đồng thụ thể CCR5 làm cho tế bào CD4 miễn dịch tự nhiên với HIV type R5" và NÓ LÀ MỘT HƯỚNG NGHIÊN CỨU KHÁC
Vậy rồi 'gom hai hướng khác nhau vô cùng xa, diễn giải nó bằng sự bí hiểm như kiểu hai cái chung một lý' là ý muốn gì?
Tui rất mệt khi phải giải trình
Y như tui phải nộp báo cáo tường trình sai phạm luôn
Cứ hễ có bài báo mới, lạ là NHẮN CHO TUI "ĐỌC CHƯA EM" rồi ÉP TUI GIẢI THÍCH
Mà tui giải thích cũng có nghe đâu
Bài báo làm mệt tui đây
https://nld.com.vn/…/thuoc-chua-dut-hiv-sap-ra-doi-20180924… (https://nld.com.vn/suc-khoe/thuoc-chua-dut-hiv-sap-ra-doi-20180924091355343.htm?fbclid=IwAR0Jf0-eHl56VvdpM6Fnn8CPCElY55McVjTXr_IuhjiizD5YsZDBdfGLx Sc)

...

Mình k hiểu ý bạn muốn nói là gì

mưa buon
30-10-2018, 08:30
bác sĩ kiểu gì mà bệnh nhân họ hỏi mà trả lời như kiểu chợ búa vậy " Tui rất mệt khi phải giải trình
Y như tui phải nộp báo cáo tường trình sai phạm luôn"

dantri
30-10-2018, 08:43
bác sĩ kiểu gì mà bệnh nhân họ hỏi mà trả lời như kiểu chợ búa vậy " Tui rất mệt khi phải giải trình
Y như tui phải nộp báo cáo tường trình sai phạm luôn"

Đây là bình luận trên trang cá nhân, và trong forum của các bệnh nhân quen bác sĩ đang điều trị.. không lẽ trên trang cá nhân và khi bạn bày tỏ cảm xúc cũng cần phải dùng từ ngữ khoa học và lịch thiệp ?

dantri
30-10-2018, 08:53
Mình k hiểu ý bạn muốn nói là gì

Mình thấy nhiều bạn rất kỳ vọng vào tin tức này, bài này cũng được lượng xem khá lớn. Nhiều bạn còn hi vọng như chính thức có thuốc tới nơi rồi..vv dĩ nhiên điều đó tốt, nhưng thông tin và niềm hi vọng cũng nên có cơ sở thực tế..
Về bài báo này nguồn ban đầu trên daily news, nó trang mà cái gì cũng đăng như tin tức hàng ngày, sau đó mấy trang VN dịch lại và giật tít. Mình ko tìm thấy nội dung tương tự trên các trang uy tín.
Về nội dung chuyên môn thì mình thấy như bác sĩ Thủ bình luận..ko có gì đặc biệt- chỉ là râu ông nọ cắm cằm bà kia. Chỉ riêng khi nói về trường hợp của Brown đã bất hợp lý vì đó là đột biến cá biệt, không thể thực hiện lặp lại...Còn cái chính của nội dung là 1 nhóm nghiên cứu xin được một khoản tài trợ 20tr đó cho 1 đề tài mới về H.. cái đó thì đầy, thiếu gì, nhóm nào nghiên cứu mà chẳng báo cáo và xin tài trợ..

mưa buon
30-10-2018, 09:16
bạn Dân trí phải hiểu riêng trường hợp của brown không phải là phương pháp vừa tốn kém lại nguy hiểm đến tính mạng , không phải ai cũng mang gen CCR5 nhá . hiện nay thế giới đang nỗ lực nhanh nhất có thể tìm ra pp dứt điểm , mấy bác sĩ nghiên cứu ở việt nam chưa thể phát minh ra thứ gì , chúng ta chỉ nhờ cậy đến trình độ của nước ngoài để ứng dụng .

dantri
30-10-2018, 09:33
bạn Dân trí phải hiểu riêng trường hợp của brown không phải là phương pháp vừa tốn kém lại nguy hiểm đến tính mạng , không phải ai cũng mang gen CCR5 nhá . hiện nay thế giới đang nỗ lực nhanh nhất có thể tìm ra pp dứt điểm , mấy bác sĩ nghiên cứu ở việt nam chưa thể phát minh ra thứ gì , chúng ta chỉ nhờ cậy đến trình độ của nước ngoài để ứng dụng .
Haha, bạn chưa hiểu ý mình nói à, trường hợp của brown là ghép tủy bằng gen đột biến đồng thụ thể CCR5, còn phương pháp của nhóm này là thức tỉnh "latent CD4 cell" - đại khái là kích thích hệ miễn dịch , 2 cái này khác nhau và chẳng liên quan gì cả. Vậy mà ông nào nói là tạo ra nhiều Brown mới..Vớ vấn
Còn bạn nói không nhờ vào bác sĩ Việt Nam, cái này bạn hơi nhầm, mình chưa biết trình độ chuyên môn của bạn thế nào, không biết có phải làm trong ngành gì không mà phát biểu như thế ?? Mà kể cả trong ngành y đi nữa người ta cũng không phát biểu chủ quan như vậy.
Việt Nam mình không đủ tài chính, cơ sở vật chất và nền tảng khoa học để nghiên cứu thuốc trị, nhưng các bác sĩ là họ có kiến thức và chuyên môn không thua gì các bác sĩ nước ngoài.,họ nhân xét là có cơ sở. Nên đừng đánh đồng và nêu ý kiến chủ quan như thế bạn nhé.

mưa buon
30-10-2018, 09:56
Người ta nói ý nghĩa sẽ chữa khỏi nhiều người như Brown bạn hiểu chưa . nếu bạn so sánh nền y học của nước ta và thế giới thì hơi khập khiễng . chúng ta mới chỉ ở mức ứng dụng công nghệ nước ngoài vào điều trị .

dantri
30-10-2018, 10:03
Người ta nói ý nghĩa sẽ chữa khỏi nhiều người như Brown bạn hiểu chưa . nếu bạn so sánh nền y học của nước ta và thế giới thì hơi khập khiễng . chúng ta mới chỉ ở mức ứng dụng công nghệ nước ngoài vào điều trị .
ủa mình đâu có so sánh, người so sánh là bạn trước mà. Người ta là bác sĩ - có chuyên môn và kiến thức, người ta bình luận thì bạn không tin, rồi tự lấy ý kiến của mình vào nói Việt Nam ko làm phát minh được gì, chỉ hi vọng vào nước ngoài ..!? Ủa vậy là sao ?
Đúng, VN không phát minh được gì, nhưng kiến thức của Bác sĩ việt Nam thì chắc chắn hơn bạn.

mưa buon
30-10-2018, 10:13
Hội nghị thế giới về AIDS 2018 là Hội nghị lần thứ 22 " Phá vỡ rào cản, xây dựng những nhịp cầu"nhằm mục đích thúc đẩy các vấn đề về HIV dựa trên quyền con người và nhu cầu của các cộng đồng đặc biệt dễ bị tổn thương - bao gồm những người sống chung với HIV, người di cư, nam giới có quan hệ tình dục với nam giới, những người ở khu vực khép kín như nhà tù, trại giam, người sử dụng ma túy, người mại dâm, phụ nữ, trẻ em gái và thanh niên.

dantri
30-10-2018, 10:17
Hội nghị thế giới về AIDS 2018 là Hội nghị lần thứ 22 " Phá vỡ rào cản, xây dựng những nhịp cầu"nhằm mục đích thúc đẩy các vấn đề về HIV dựa trên quyền con người và nhu cầu của các cộng đồng đặc biệt dễ bị tổn thương - bao gồm những người sống chung với HIV, người di cư, nam giới có quan hệ tình dục với nam giới, những người ở khu vực khép kín như nhà tù, trại giam, người sử dụng ma túy, người mại dâm, phụ nữ, trẻ em gái và thanh niên.
Cái này thì đâu có liên quan gì ???

mưa buon
30-10-2018, 11:30
Aids 2018 chỉ là hội nghị cho cộng đồng để thảo luận , nên không phải công trình khoa học hay giải Nobel nhá

dantri
30-10-2018, 11:41
Aids 2018 chỉ là hội nghị cho cộng đồng , không phải công trình khoa học hay giải Nobel nhá

Trời đất, càng nói càng vớ vẩn, bạn nên tìm hiểu kỹ và suy nghĩ kỹ trước khi nói.
Hội thảo lần 22 tháng 7 vừa qua là hội thảo toàn cầu lớn nhất về HIV trong năm, nơi mà các nhà khoa học, các nhóm nghiên cứu từ khắp các nước trên thế giới tới để báo cáo và thảo luận. Kể cả có sự tham dự của bà Barre Sinoussi - người đã tìm ra virus HIV và đạt giải Nobel.
Ko biết thì đừng nói liều..

mưa buon
30-10-2018, 12:37
Đó là diễn đàn trao đổi .

Vuctham
30-10-2018, 15:36
Thế tóm lại con virus này mãi mãi k có thuốc chữa. Nhưng mình tin k có cái gì tự nhiên mà có. Đã là bệnh thì chắc chắn phải có thuốc chữa.

mưa buon
30-10-2018, 15:54
Thế tóm lại con virus này mãi mãi k có thuốc chữa. Nhưng mình tin k có cái gì tự nhiên mà có. Đã là bệnh thì chắc chắn phải có thuốc chữa.
Nó là virus nên sẽ có cách tiêu diệt nó .

dantri
30-10-2018, 16:01

Không phải không có, mà là việc tìm ra nó rất khó khăn.Nhiều bệnh giờ cũng chưa có thuốc chữa chứ ko riêng HIV. Bệnh bại liêt sau 47 năm người ta mới có vaccine, HIV mới đc 30 năm..Và mọi thứ còn ở phía trước.

dantri
30-10-2018, 16:02
Nó là vi khuẩn nên sẽ có cách tiêu diệt nó .

Bạn còn không phân biệt được HIV là virus hay vì khuẩn mà phán như thật ấy.