PDA

View Full Version : xét nghiệm pcr hày gì có phải combo ?

Làmlaicuocdoi
24-01-2019, 10:16
Em được mọi người khuyên là nguy cơ thấp nhưng e vẫn thấy lo lắng nên hôm nay có đi xét nghiệm ở pasteur .
Bằng pp PCX phí 650k lấy mẫu máu.
Và đợi kết quả 5 ngày.
Em đang úng 1 số loại thuốc liệu có ảnh hưởng đến kết quả xét nhiệm ?
Vig nãy gấp quá em không đem theo toa thuốc để hỏi trực tiếp BS.

Charles
24-01-2019, 10:24
Em được mọi người khuyên là nguy cơ thấp nhưng e vẫn thấy lo lắng nên hôm nay có đi xét nghiệm ở pasteur .
Và đợi kết quả 5 ngày.

PCR không phải Combo bạn.

PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc. Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:
- Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.
- Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.
- Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.
Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn. Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist): Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.
Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết.
Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR (Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hành vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày, một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày). Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp (dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em (dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV. Phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV. Viện Pasteur TPHCM nếu xét nghiệm PCR âm tính (dưới ngưỡng cửa phát hiện) thì Bác Sĩ vẫn khuyên sau 12 tuần xét nghiệm lại.

Trường hợp bạn đã được tư vấn không có nguy cơ nên có XN cũng chí mang tính chất giải tỏa tâm lý thôi.

Chủ đề: Stresss kinh khủng . Giúp em với (https://diendanhiv.vn/threads/64235-Stresss-kinh-khung-Giup-em-voi)

Làmlaicuocdoi
24-01-2019, 10:32
Da em biết đi xét nghiệm này cũng chĩ mang tính chất xã stress gần tết thôi . Mà độ nhậy cao quá k biết có bị dương tính k nữa .. nếu âm tính thì an tâm bao nhiêu % dự trên nguy cơ thấp ạ.

Charles
24-01-2019, 10:33
Da em biết đi xét nghiệm này cũng chĩ mang tính chất xã stress gần tết thôi . Mà độ nhậy cao quá k biết có bị dương tính k nữa .. nếu âm tính thì an tâm bao nhiêu % dự trên nguy cơ thấp ạ.

Bạn không có nguy cơ thì âm tính mọi thời điểm, chứ phần trăm với phần ngàn gì???

Làmlaicuocdoi
24-01-2019, 10:37
Dạ em cảm ơn.. Khi nào có kq e sẽ chia sẽ lên

Tuanmecsedec
24-01-2019, 14:20
Và đợi kết quả 5 ngày.

Dạ em cảm ơn.. Khi nào có kq e sẽ chia sẽ lên

Bạn có xét nghiệm PCR âm tính thì cũng phải xét nghiệm,vì vậy bạn xét nghiệm chỉ phí tiền.Nếu lo lắng quá thì để sau 4 tuần xét nghiệm HIV Ag/Ab.

Vì vậy khi có kết quả,bạn cũng đừng hỏi là đã yên tâm hay an toàn hay chưa .Các bạn nên nhớ ngay cả người nhiễm HIV điều trị tốt,khi kiểm tra xét nghiệm PCR cho ra kết quả dưới ngưỡng cửa phát hiện nhé.

Làmlaicuocdoi
25-01-2019, 19:14
Mà e làm ở thời điểm 25 ngày kq có lẽ cũng đã chính xác rồi phải k a?

Tuanmecsedec
25-01-2019, 19:22
Mà e làm ở thời điểm 25 ngày kq có lẽ cũng đã chính xác rồi phải k a?

Với PCR thì ban quản trị tư vấn cho bạn rồi.Nếu 25 ngày bạn làm phương pháp HIV Combo thì có thể mới chính xác.

Làmlaicuocdoi
25-01-2019, 19:38
Em xin tư vấn của bs pasteur họ bảo pcr ở ngày thứ 24 là po tốt nhất .. e hỏi có pp combo ko chị .. bs nói combo là gì ..
e nói là tìm kháng nguyên vs kháng thể .. cái bs nói là pp này nè
trên tờ giấy k thấy để pp combo

Làmlaicuocdoi
25-01-2019, 19:40
e thấy
test nhanh 100k
West lot 1trieu
cd4 350k
Định lượng hiv 650k
PCR 650k
Kháng thuốc hiv 1trieu7

Tuanmecsedec
25-01-2019, 19:46
e thấy
test nhanh 100k
West lot 1trieu
cd4 350k
Định lượng hiv 650k
PCR 650k
Kháng thuốc hiv 1trieu7

Cái Test 100 ngàn là làm 3 phương pháp,trong đó có 1 phương pháp Combo.Còn cái PCR 650 ngàn là phương pháp định lượng,tức là đo nồng độ vi rút trong máu bạn hiểu không ?.Vì vậy bạn có âm tính phương pháp này thì cũng phải xét nghiệm lại sau 12 tuần .

Làmlaicuocdoi
25-01-2019, 19:51
Vậy e cứ nghĩ test nhanh là 100k còn combo là vài xị chứ .
pk vậy làm ở chổ gần mà kq lại có sau 30 phút . bây giờ tốn tiền mà còn phải đợi thêm 4 ngày chạy qua q.3 nữa Đắng lòng quá. nó mà ra dương tính giả nữa thì coi như tết này xong game luôn.

Làmlaicuocdoi
25-01-2019, 19:53
Chắc đợi 6 tháng luôn cho rồi .. e cứ nghĩ pcr cho kq chính xác làm xn 1 cái r nghĩ luôn cho khỏe mà giờ lại gặp thế này .

Tuanmecsedec
25-01-2019, 20:06
Chắc đợi 6 tháng luôn cho rồi .. e cứ nghĩ pcr cho kq chính xác làm xn 1 cái r nghĩ luôn cho khỏe mà giờ lại gặp thế này .

Không cần 6 tháng đâu,chỉ cần 12 tuần là trắng đen rõ ràng,nếu 12 tuần âm tính là 100% an toàn.

Làmlaicuocdoi
25-01-2019, 20:30
Chắc đủ 3 tháng e đi chốt lại lần cuối.
Mà hành vi Os chĩ 1 lần duy nhất mà bị H thì e cũng xui lắm rồi
99,99% là an toàn còn lại 0,001% là tâm lí thôi.
Nên lạc quan lên vậy dù sau thì 2-3 năm cũng tìm ra pp chữa hiv cho ae rồi .
Chúc m.ng skhoe tốt nhé .. 1 lần masse nhớ đời

Tuanmecsedec
25-01-2019, 20:46
Chắc đủ 3 tháng e đi chốt lại lần cuối.
Mà hành vi Os chĩ 1 lần duy nhất mà bị H thì e cũng xui lắm rồi
99,99% là an toàn còn lại 0,001% là tâm lí thôi.
Nên lạc quan lên vậy dù sau thì 2-3 năm cũng tìm ra pp chữa hiv cho ae rồi .
Chúc m.ng skhoe tốt nhé .. 1 lần masse nhớ đời

Tự bạn phí tiền,phí máu nên đi xét nghiệm,vì ban quản trị đã tư vấn rồi.

Chủ đề: Stresss kinh khủng . Giúp em với (https://diendanhiv.vn/threads/64235-Stresss-kinh-khung-Giup-em-voi)

Làmlaicuocdoi
25-01-2019, 20:59
Em mong anh thông cảm ạ. vì là gần tết muốn đi xn để ăn tết vui vẽ và có quá nhiều nguồn tin nên e mất phương hướng .. nhưng dù sau thì cũng ổn định lại rồi .. 3 tháng chốt lần cuối qua đây cũng là 1 bài học bổ ích về hiv .. giờ thì đã hiễu rành rồi cái giá của nó cũng không quá mắc đâu ạ. có vài trăm mà s này mình biết cách bảo vệ bản thân và gia đình .. e thấy đó là 1 bài học bổ ích nhìu hơn..