PDA

View Full Version : Về Kết quả Xét nghiệm Giang mai và Lậu

Henry Nguyen
24-02-2019, 20:53
Xin chào mọi người,
Ngày 17 cách nguy cơ, em có đi xét nghiệm Giang Mai và Lậu kết quả đều cho âm tính. Cho em hỏi kết quả như vậy có an toàn chưa ạ? Bởi vì em có thấy bàn tay em có nổi những đốm đỏ nhưng nó không ngứa, không đau, nó nằm bên dưới lớp da, ấn vào thì mất; đầu sáo của em thì cũng không có tiết dịch hoặc đái đau buốt gì cả.

Tuanmecsedec
24-02-2019, 21:07
Xin chào mọi người,
Ngày 17 cách nguy cơ, em có đi xét nghiệm Giang Mai và Lậu kết quả đều cho âm tính. Cho em hỏi kết quả như vậy có an toàn chưa ạ? Bởi vì em có thấy bàn tay em có nổi những đốm đỏ nhưng nó không ngứa, không đau, nó nằm bên dưới lớp da, ấn vào thì mất; đầu sáo của em thì cũng không có tiết dịch hoặc đái đau buốt gì cả.

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Tuanmecsedec từng có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.

Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

Nguyen Ha
24-02-2019, 22:21
Dạ. Vậy Lậu thì em yên tâm rồi.
Em trình bày nguy cơ của em cho anh xem và tư vấn giúp em nhé!
Em có quan hệ đồng tính với 1 bạn nam hồi 30 Tết không BCS, bạn bảo bạn đã xét nghiệm HIV vào tháng 12 vừa rồi và kết quả âm tính nhưng bạn chưa xét nghiệm những bệnh khác. Đến nay, em bị nấm miệng, thành họng có nổi hạt giống như viêm họng hạt (em bị viêm amidan mãn tính), tiêu chảy suốt... Đến nay là 21 ngày.
Em dự định sẽ đi xét nghiệm HIV vào ngày 28, vậy ngày 28 em xét nghiệm lại Giang Mai được chứ ạ?

Đối với lậu, nếu sau nguy cơ 7 ngày không có biểu hiện tiểu nóng, buốt, rát, chảy mủ thì yên tâm không bị.
Đối với mào gà, nếu sau nguy cơ 10-90 ngày không thấy biểu hiện các u nhú sần sùi xuất hiện và phát triển thì yên tâm không bị.
Đối với giang mai và viêm gan b phải xét nghiệm mới rõ, bạn xét nghiệm sau nguy cơ 4 tuần bằng phương pháp TPHA hoặc xét nghiệm bằng 2 phương pháp RPR (VDRL) + Syphilis (Siemens) đối với giang mai và phương pháp HBsAg đối viêm gan b.

Henry Nguyen
06-03-2019, 20:18
Em vừa mới đi Bệnh viện Hòa Hảo, Quận 5 xét nghiệm sau 32 ngày, kết quả:
+ Giang mai: âm tính
+ Combo HIV: âm tính
+ Viêm gan B: âm tính
Anh/Chị cho em hỏi kết quả này thì 3 bệnh trên em đã an toàn rồi chưa ạ?

Thêm nữa, hiện giờ em muốn xét nghiệm Lậu và Chlamydia, nhưng nếu niệu đạo em không tiết dịch thì có xét nghiệm được không? Em muốn xét nghiệm Sùi Mào Gà nữa nhưng chưa có biểu hiện gì bất thường thì em xét nghiệm có được chưa ạ?

Nguyen Ha
06-03-2019, 20:28

Thêm nữa, hiện giờ em muốn xét nghiệm Lậu và Chlamydia, nhưng nếu niệu đạo em không tiết dịch thì có xét nghiệm được không? Em muốn xét nghiệm Sùi Mào Gà nữa nhưng chưa có biểu hiện gì bất thường thì em xét nghiệm có được chưa ạ?
Giang mai, viêm gan b, HIV thì bạn yên tâm, lậu cũng yên tâm vì qua 7 ngày bạn ko thấy biểu hiện gì là yên tâm không bị. Sùi mào gà ko có xét nghiệm chẩn đoán mà chỉ theo dõi biểu hiện.

Henry Nguyen
06-03-2019, 20:41
Dạ. Em cảm ơn ạ.

Cho em hỏi, Xét nghiệm Chlamydia ở đâu thì chính xác và chi phí thấp ạ?

Nguyen Ha
06-03-2019, 20:55
Dạ. Em cảm ơn ạ.

Cho em hỏi, Xét nghiệm Chlamydia ở đâu thì chính xác và chi phí thấp ạ?

Bạn có thể vào bv da liễu.

Tuanmecsedec
06-03-2019, 21:46

Bạn yên tâm những kết quả này.Sùi mào gà chỉ khám khi có biểu hiện,thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Henry Nguyen
07-03-2019, 12:22
Sáng nay em có đi Bệnh viện Da liễu, Quận 3 xét nghiệm và kết quả:
- Chlamydia test nhanh: Âm tính
- Neisseeria gonorrhoeae nhuộm soi: Âm tính

Cho em hỏi dòng thứ 2 là xét nghiệm lậu đúng không ạ? Với kết quả này sau 33 ngày nguy cơ, em đã an toàn với 2 loại bệnh này luôn chưa anh chị?

Nguyen Ha
07-03-2019, 12:31

Cho em hỏi dòng thứ 2 là xét nghiệm lậu đúng không ạ? Với kết quả này sau 33 ngày nguy cơ, em đã an toàn với 2 loại bệnh này luôn chưa anh chị?

Đúng rồi, như vậy bạn yên tâm với kết quả xét nghiệm này.

Henry Nguyen
07-03-2019, 14:19
Đúng rồi, như vậy bạn yên tâm với kết quả xét nghiệm này.

Dạ, em cảm ơn ạ.

Tuanmecsedec
07-03-2019, 19:34

Bạn hoàn toàn yên tâm.

Henry Nguyen
11-03-2019, 20:07
Anh chị và mọi người cho em hỏi ạ.

Em bị viêm Amidan mạn tính và đi khám ở bệnh viện Tai Mũi Họng. Giờ em thấy trong khoang miệng, niêm mạc hàm răng trên có nổi 2 hạt ở 2 bên hàm. Em hoang mang quá không biết có phải sùi mào gà không nữa ạ.

Hình em để theo link sau:

https://drive.google.com/file/d/1aakAMsLtMN3J91Jp7p8rak13SQ5t6Jpv/view?usp=drivesdk

Tuanmecsedec
11-03-2019, 20:11
Anh chị và mọi người cho em hỏi ạ.

Em bị viêm Amidan mạn tính và đi khám ở bệnh viện Tai Mũi Họng. Giờ em thấy trong khoang miệng, niêm mạc hàm răng trên có nổi 2 hạt ở 2 bên hàm. Em hoang mang quá không biết có phải sùi mào gà không nữa ạ.

Hình em để theo link sau:

https://drive.google.com/file/d/1aakAMsLtMN3J91Jp7p8rak13SQ5t6Jpv/view?usp=drivesdk

Không phải sùi mào gà bạn.

Henry Nguyen
11-03-2019, 20:12

Em cảm ơn anh.

Henry Nguyen
17-03-2019, 21:49
Em chào anh Tuấn,

Anh cho em hỏi sùi mào gà - tiếp xúc ở đâu sẽ nổi ở đó đúng không ạ?

Tuanmecsedec
17-03-2019, 22:15
Em chào anh Tuấn,

Anh cho em hỏi sùi mào gà - tiếp xúc ở đâu sẽ nổi ở đó đúng không ạ?

Đúng rồi bạn.

Henry Nguyen
17-03-2019, 22:27
Đúng rồi bạn.

Giống như nguy cơ em trình bày, em là người cho nên em dùng dương vật quan hệ qua hậu môn bạn đó. Vậy thì nếu có nổi, dương vật em sẽ bị. Còn hậu môn em sẽ bình thường đúng không anh?

Do em thấy hậu môn có vài nốt đỏ, nên em khá hoang mang.

Tuanmecsedec
18-03-2019, 06:40
Giống như nguy cơ em trình bày, em là người cho nên em dùng dương vật quan hệ qua hậu môn bạn đó. Vậy thì nếu có nổi, dương vật em sẽ bị. Còn hậu môn em sẽ bình thường đúng không anh?

Do em thấy hậu môn có vài nốt đỏ, nên em khá hoang mang.

Đúng rồi bạn có bị là bị ở dương vật.

Henry Nguyen
18-03-2019, 21:25
Đúng rồi bạn có bị là bị ở dương vật.

Anh cho em hỏi những hạt này có phải sùi mào gà không ạ? Em có đi khám tai mũi họng thì bác sĩ bảo em bị viêm amidan mạn tính hóc mủ.

https://drive.google.com/file/d/1z-9ElQ2ejV1KSinYH6LeOctb4aCIyCfA/view?usp=drivesdk

Tuanmecsedec
18-03-2019, 21:38
Anh cho em hỏi những hạt này có phải sùi mào gà không ạ? Em có đi khám tai mũi họng thì bác sĩ bảo em bị viêm amidan mạn tính hóc mủ.

https://drive.google.com/file/d/1z-9ElQ2ejV1KSinYH6LeOctb4aCIyCfA/view?usp=drivesdk

Henry Nguyen
18-03-2019, 21:46

Dạ, em cảm ơn anh nhiều.

Henry Nguyen
20-03-2019, 20:22
Anh Tuấn tham vấn cho em đây có phải sùi mào gà không ạ? Sao em lo lắng quá.

https://drive.google.com/file/d/1QpMl_bhzJKesSGDZ8aHYRp0bF58QYnCi/view?usp=drivesdk

Tuanmecsedec
20-03-2019, 21:27
Anh Tuấn tham vấn cho em đây có phải sùi mào gà không ạ? Sao em lo lắng quá.

https://drive.google.com/file/d/1QpMl_bhzJKesSGDZ8aHYRp0bF58QYnCi/view?usp=drivesdk

Không phải sùi mào gà bạn,nhìn cái đó hình như bạn bị đẹn.

Henry Nguyen
20-03-2019, 21:42
Không phải sùi mào gà bạn,nhìn cái đó hình như bạn bị đẹn.

Bị đẹn là như thế nào vậy ạ? Và làm sao để em trị nó?

Tuanmecsedec
20-03-2019, 21:52
Bị đẹn là như thế nào vậy ạ? Và làm sao để em trị nó?

Dạng như nóng trong người đó.Ăn uống đồ mát nhiều vào.

Henry Nguyen
20-03-2019, 22:02
Dạng như nóng trong người đó.Ăn uống đồ mát nhiều vào.

Haha. Dạ, em cảm ơn anh.

Henry Nguyen
30-04-2019, 18:24
Em chào anh Tuấn. Bây giờ là đã 3 tháng sau nguy cơ. Em không bị nổi u nhú và ko phát triển thì em đã yên tâm không bị bệnh sùi mào gà đúng không ạ?

Tuanmecsedec
30-04-2019, 19:39
Em chào anh Tuấn. Bây giờ là đã 3 tháng sau nguy cơ. Em không bị nổi u nhú và ko phát triển thì em đã yên tâm không bị bệnh sùi mào gà đúng không ạ?

Uhm !! Yên tâm không bị sùi mào gà rồi bạn.