PDA

View Full Version : Anh Tuấn và mọi người xem hộ nguy cơ hiv, quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su

xin1lan
14-12-2013, 13:06
Mấy hôm trước em có đi GMD.Ban đầu bạn ấy bj cho em được chừng 1 phút .em hơi cương 1 tí.sau đó bạn ấy bảo đeo bao vào.bạn ấy đeo cho em.nhưng chưa lút cán. còn cách tầm 1 2cm. sau đó chúng em quan hệ.được tầm 1 2 phút. em mới lần đầu nên cũng lo lắng và không cương được hết cơ.rồi em rút ra. tiếp đó bạn ấy cầm cả bao sóc lọ cho em.được 1 vài phút gì đó thì em xuất tinh ra bao.em cũng hơi lo nên xem qua cái bao thấy tinh hình như không chảy ra và chắc cũng không rách do đèn tối em cũng không xem được kỹ. sau đó em và bạn ấy đi vệ sinh chỗ ấy bạn ấy rửa bằng xà phòng em thì rửa nước không.xong về em tắm và giặt luôn quần áo.trường hợp em có nguy cơ bi không anh tuấn và mọi người. Ngày hôm sau em có bị rách tay nhưng không chảy máu và đi vệ sinh chẳng may bị chảy máu as em chùi thấy máu ra giấy cũng khá nhiều.lúc đấy không biết có còn nguy cơ bị nữa không. Em có đến bệnh viện sau 58- 60 tiếng sau đó và họ xét nghiệm nhanh 30 phút thì âm tính và họ cho em uống thuốc Lamzidivir 60 viên mỗi ngày 2 viên 8 giờ sáng và 8 giờ tối. Anh tuấn và mọi người hãy cho em 1 lời khuyên em xin cám ơn tất cả.

HIV/AIDS..
14-12-2013, 13:13
Trường hợp em kể là an toàn với HIV, Có nguy cơ HIV đâu mà uống thuốc trời ạ. không cần uống đâu em. đi vệ sinh chảy máu có thể do táo bón rách tí da hm thôi, đôi khi có trĩ, không liên quan hiv em nhé

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 13:17
Mấy hôm trước em có đi GMD.Ban đầu bạn ấy bj cho em được chừng 1 phút .em hơi cương 1 tí.sau đó bạn ấy bảo đeo bao vào.bạn ấy đeo cho em.nhưng chưa lút cán. còn cách tầm 1 2cm. sau đó chúng em quan hệ.được tầm 1 2 phút. em mới lần đầu nên cũng lo lắng và không cương được hết cơ.rồi em rút ra. tiếp đó bạn ấy cầm cả bao sóc lọ cho em.được 1 vài phút gì đó thì em xuất tinh ra bao.em cũng hơi lo nên xem qua cái bao thấy tinh hình như không chảy ra và chắc cũng không rách do đèn tối em cũng không xem được kỹ. sau đó em và bạn ấy đi vệ sinh chỗ ấy bạn ấy rửa bằng xà phòng em thì rửa nước không.xong về em tắm và giặt luôn quần áo.trường hợp em có nguy cơ bi không anh tuấn và mọi người. Ngày hôm sau em có bị rách tay nhưng không chảy máu và đi vệ sinh chẳng may bị chảy máu as em chùi thấy máu ra giấy cũng khá nhiều.lúc đấy không biết có còn nguy cơ bị nữa không. Em có đến bệnh viện sau 58- 60 tiếng sau đó và họ xét nghiệm nhanh 30 phút thì âm tính và họ cho em uống thuốc Lamzidivir 60 viên mỗi ngày 2 viên 8 giờ sáng và 8 giờ tối. Anh tuấn và mọi người hãy cho em 1 lời khuyên em xin cám ơn tất cả.
Bạn QHTD có BCS là an toàn, bạn yên tâm, Không cần XN HIV, không cần dùng thuốc phơi nhiễm

xin1lan
14-12-2013, 13:31
Như em quan hệ từ hôm trước đến hôm sau mà tắm giặt rồi lúc đó có bị chảy máu thì mình cũng không lo bị nữa hả anh?. Em lo cái bao kia docô gai đưa cho.lúc ban đầu em quên không kiểm tra sau khi xuất xong em mới xem qua thấy cỏ vẻ không thủng và không rách vì em có tháo ravà coi qua nhưng không xem kĩ lắm.cho em hỏi là bao có hơi rách 1 tí hoặc có một lỗ thủng nhỏ có nguy cơ không anh và tỉ lệ bao nhiêu % vậy em nghe nói về rách bao nhưng không biết rách như nào mới có nhiều nguy cơ?.việc em rút ra kick thich và xuất vào bao có còn nguy cơ nữa không anh?.hiện em đang uống thuốc được 5 ngày rồi. Thấy tâm trang mệt mỏi buồn ngủ gần sáng dậy lạnh bụng va hơi buồn nôn. Cảm giác chán ăn. đấy là tác dụng phụ của thuốc àh anh chị .cõ lẽ em sẽ uống hết 30 ngày dù gì cũng đã uống rồi

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 13:36
Như em quan hệ từ hôm trước đến hôm sau mà tắm giặt rồi lúc đó có bị chảy máu thì mình cũng không lo bị nữa hả anh?. Em lo cái bao kia docô gai đưa cho.lúc ban đầu em quên không kiểm tra sau khi xuất xong em mới xem qua thấy cỏ vẻ không thủng và không rách vì em có tháo ravà coi qua nhưng không xem kĩ lắm.cho em hỏi là bao có hơi rách 1 tí hoặc có một lỗ thủng nhỏ có nguy cơ không anh và tỉ lệ bao nhiêu % vậy em nghe nói về rách bao nhưng không biết rách như nào mới có nhiều nguy cơ?.việc em rút ra kick thich và xuất vào bao có còn nguy cơ nữa không anh?.hiện em đang uống thuốc được 5 ngày rồi. Thấy tâm trang mệt mỏi buồn ngủ gần sáng dậy lạnh bụng va hơi buồn nôn. Cảm giác chán ăn. đấy là tác dụng phụ của thuốc àh anh chị .cõ lẽ em sẽ uống hết 30 ngày dù gì cũng đã uống rồi
Máu gì? QHTD có BCS là an toàn cho cả 2 bệnh: HIV và bệnh XH

Tuanmecsedec
14-12-2013, 13:42

Bạn không có nguy cơ.Không cần uống thuốc phơi nhiễm trong trường hợp này.

xin1lan
14-12-2013, 13:43
Ví dụ như hôm trước mình có đi quan hệ mà về nhà tắm giặt sạch sẽ hôm sau chảng may bị đứt tay chảy máu chảng hạn lúc đó mình có nguy cơ bị không anh. Và em có nghe nói rách BCS nhưng không biết rách như nào ví dụ là 1 vết nhỏ chảng hạn thì nguy cơ có cao không anh.mấy vấn đề này em hiểu biết còn hạn chế quá anh tư vấn dùm em mới ạh.

Tuanmecsedec
14-12-2013, 13:44
Ví dụ như hôm trước mình có đi quan hệ mà về nhà tắm giặt sạch sẽ hôm sau chảng may bị đứt tay chảy máu chảng hạn lúc đó mình có nguy cơ bị không anh. Và em có nghe nói rách BCS nhưng không biết rách như nào ví dụ là 1 vết nhỏ chảng hạn thì nguy cơ có cao không anh.mấy vấn đề này em hiểu biết còn hạn chế quá anh tư vấn dùm em mới ạh.

Vấn đề này có liên quan gì đâu mà nguy cơ hả bạn.Bạn không cần dùng thuốc phơi nhiễm đâu.

xin1lan
14-12-2013, 13:48
Em nghe nói ra không khí là các virut chết hết phải không các anh .kể cả H

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 13:58
Em nghe nói ra không khí là các virut chết hết phải không các anh .kể cả H
Bạn cứ thấy con cá sống ở đâu? Nếu nó k sống đúng môi trường của nó thì nó thế nào? Nếu bạn sống trên mặt đất có không khí thể, đem bạn dìm xuống nước bạn sống được không?

xin1lan
14-12-2013, 13:59
Có lẽ em vấn dùng thuốc thôi. Cẩn tắc vô áy náy .em Xin cám ơn các anh chị nhiều.

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 14:04
Có lẽ em vấn dùng thuốc thôi. Cẩn tắc vô áy náy .em Xin cám ơn các anh chị nhiều.
Đã chia sẻ và tư vấn không có nguy cơ không cần dùng PEP, nếu bạn vẫn quyết dùng có gì bạn tự chụi trách nhiệm, BQT không hề liên can. PEP k phải kẹo ngậm kẹo mút trẻ em mà bạn mún dùng là dùng. PEP chỉ dùng khi bạn có nguy cơ thật sự với HIV. Quyền quyết định của bạn

Tuanmecsedec
14-12-2013, 14:05

Quyết định dùng là của bạn.Nếu dùng thì dùng cho đúng và đủ.

HIV/AIDS..
14-12-2013, 14:06
các anh đã tư vấn không có nguy cơ cho trường hợp em kể. do đó không cần uống thuốc, nhưng nếu em thích thì em cứ uống cho mãn nguyện. chứ thuốc này có nhiều tác dụng phụ lắm, kể cả thuốc bổ còn không được uống vô tội vạ nữa đó em à

Nguyen Ha
14-12-2013, 14:18

Bạn hãy yên tâm với những gì được tư vấn đi. Bạn không có nguy cơ không cần dùng thuốc.

xin1lan
14-12-2013, 14:52
Được các anh chị tư vấn cho em cũng cảm thấy yên tâm.vì em ra bệnh viện họ chỉ hỏi cho có xét nghiệm máu nhanh (âm tính).chứ không tư vấn gì cả.chỉ bảo là nguy cơ thấp. rồi đưa e dùng thuốc . làm em lo lắng quá. Gặp được các anh chị mới đỡ lo đi nhiều. đây là lần đầu và cũng là lần cuối cùng em đi cái thứ này.

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 15:04
Được các anh chị tư vấn cho em cũng cảm thấy yên tâm.vì em ra bệnh viện họ chỉ hỏi cho có xét nghiệm máu nhanh (âm tính).chứ không tư vấn gì cả.chỉ bảo là nguy cơ thấp. rồi đưa e dùng thuốc . làm em lo lắng quá. Gặp được các anh chị mới đỡ lo đi nhiều. đây là lần đầu và cũng là lần cuối cùng em đi cái thứ này.
Cái này dễ hiểu thui. Nếu bạn là BS, bạn gặp BN đến bạn mừng không? Việc BS nói có nguy cơ thấp hay k cao không cần biết, BS cho toa BN dùng có 2 cái lợi: Một là tiền đầy túi BS. 2 BN vẫn yên tâm và chả chết, vì có dùng thuốc cho trường hợp như bạn cũng AT mà không dùng cũng AT, mà khổ cái bạn mù kiến thức, chính vì thế bạn có dùng thuốc BS ra toa bạn cũng chả chết.

xin1lan
14-12-2013, 15:13
Em dùng bcs do cô gái đưa cho .Không biết có sao không các anh chị nhỉ ? có loại bao đểu hay không nhi ? đúng là khổ vì mù kiến thức ? chờ đợi 12 tuần thật là mòn mỏi.

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 15:17
Em dùng bcs do cô gái đưa cho .Không biết có sao không các anh chị nhỉ ? có loại bao đểu hay không nhi ? đúng là khổ vì mù kiến thức ? chờ đợi 12 tuần thật là mòn mỏi.
Bạn nghĩ xem nếu GMD đưa BCS dõm có nghĩa là BCS mụt. Thì nguy cơ thuộc về ai? Dĩ nhiên là GMD nhận hậu quả rùi, bạn đừng có cái suy nghĩ ấu trỉ và hậu đậu như vậy, họ cũng sợ bị nhiễm từ chính bạn và khách làng chơi, và cả việc mang thai ngoài ý mún, nếu chẳng may bị mang thai liệu với 200k của bạn họ đủ để phá thai và mua thuốc tẩm bổ không?

Tuanmecsedec
14-12-2013, 15:24

Bao cao su có sự cố rách hay tuột thì trong lúc quan hệ sẽ cảm nhận được và sau khi quan hệ xong mắt thường sẽ nhìn thấy.Vấn đề bao cao su của ai không quan trọng mà quan trọng có dùng bao cao su.

nanqua
14-12-2013, 15:25
Trường hợp của bạn 100% an toàn với hiv, bạn uống thuốc làm gì cho phí tiền hại sức khỏe. Bác sỹ thì phải có bệnh nhân như anh songchung đã nói với bạn đó, hiểu không?

xin1lan
15-12-2013, 18:18
Hix. Đã 6 ngày từ ngày em uống pep. Cả tuần nay em lo quá không làm gi được cả ngủ cũng không yên. Thi thoảng giật mình tỉnh giấc .Dù anh chị đã tư vấn là không có nguy cơ mà sao em lại thấy uể oải thế này. Ai giúp em mới

xin1lan
15-12-2013, 18:19
Thật sự là không có người chia sẻ nó khổ thế nào .chờ đợi .hồi hộp. lo lắng.

trungan1987
15-12-2013, 18:39
Hix. Đã 6 ngày từ ngày em uống pep. Cả tuần nay em lo quá không làm gi được cả ngủ cũng không yên. Thi thoảng giật mình tỉnh giấc .Dù anh chị đã tư vấn là không có nguy cơ mà sao em lại thấy uể oải thế này. Ai giúp em mới
Đó là do tâm lý của bạn... trường hợp của bạn ko có nguy cơ... và anh chị đã khuyên bạn ko cần dùng PEP...
Nhưng bạn vẫn quyết định dùng thì sẽ có những tác dụng phụ của thuốc thì bạn phải chịu...

HIV/AIDS..
15-12-2013, 19:02
Bao nhiêu người chia sẽ là không có nguy cơ rồi, an toàn 100% sao em ko đọc mà nói không có người chia sẽ vậy em trai. trường hợp em thì không phải lo lắng gì hết, khỏi hồi hộp và cũng không cần chờ đợi nữa, đã không có nguy cơn mà em muốn chờ cái gì đây. hic hic

xin1lan
15-12-2013, 19:05
Tác dụng phụ thì em cũng biết. hix nhưng cái stress nó nặng quá. Mỗi lần chờ đến giờ uống thuốc là mệt mỏi lại nghĩ lung tung không làm sao quên được.

xin1lan
15-12-2013, 19:08
em uống được 6 hôm rồi giờ mà khôn uống lại thấy áy náy. Cho em hỏi sau khi uống xong có ăn uống như lúc chưa uống ngay được không các anh hiện em cũng khiêng nhiều thứ .chi ăn uống bình thường vs uống nước lọc thôi. hix.

Tuanmecsedec
15-12-2013, 19:17

Tác dụng phụ thì em cũng biết. hix nhưng cái stress nó nặng quá. Mỗi lần chờ đến giờ uống thuốc là mệt mỏi lại nghĩ lung tung không làm sao quên được.

em uống được 6 hôm rồi giờ mà khôn uống lại thấy áy náy. Cho em hỏi sau khi uống xong có ăn uống như lúc chưa uống ngay được không các anh hiện em cũng khiêng nhiều thứ .chi ăn uống bình thường vs uống nước lọc thôi. hix.

Cái này chính bản thân bạn tự đem lại cho mình.Trong khi đó mọi người tư vấn không có nguy cơ.Bạn tự gánh chịu không ai có thể cấm bạn khi đã được tư vấn rõ ràng và cũng đừng trách ai,khi mọi người đã tư vấn.

trungan1987
15-12-2013, 19:21
Biểu hiện của Stress bạn có thể vào đây đọc:
Bạn nào đã XN âm tính sau 12 tuần trở đi mà vẫn còn triệu chứng thì vào đọc nhe... (http://diendanhiv.vn/threads/1601-Ban-nao-da-XN-am-tinh-sau-12-tuan-tro-di-ma-van-con-trieu-chung-thi-vao-doc-nhe)

Nguyen Ha
15-12-2013, 19:29
Bạn được tư vấn là không cần dùng pep nhưng vẫn cố tình uống thì cố mà chịu.

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 08:12
Không nguy cơ k cần PEP cho một trường hợp có BCS. Mới 6 hum có PEP thì chưa thấy sao. Vài hum nữa bỏ máng, mới thấy trăng

xin1lan
16-12-2013, 09:28
Bỏ máng là sao vậy anh songchung em không hiểu lắm. Hix .nghĩa là bỏ ăn àh anh.

xin1lan
16-12-2013, 09:31
giờ em thấy lưỡi mình hơi trắng.không biết do gan yếu đi hay hút thuốc nữa.

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 09:31
Bỏ máng là sao vậy anh songchung em không hiểu lắm. Hix .nghĩa là bỏ ăn àh anh.
Chuẩn không cần chỉnh. Vì thường PEP làm cho người ta bỏ máng gần như 90%

xin1lan
16-12-2013, 09:32
Thì ra vậy. trước ngày em ăn 4 bữa giờ ăn có 3 bữa mà toàn ăn mì tôm vs linh tinh .Tối mới cố được 2 bát cơm.

xin1lan
16-12-2013, 10:30
Hix em quên mất không nói với các anh chị là đầu tiên em có đưa ngón tay xoa vào cửa mình của GMD 2 lần bằng 2 ngón mỗi bên tay nhưng không đút liệu hành động đấy có nguy cơ không các anh chị ơi.

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 10:33
Hix em quên mất không nói với các anh chị là đầu tiên em có đưa ngón tay xoa vào cửa mình của GMD 2 lần bằng 2 ngón mỗi bên tay nhưng không đút liệu hành động đấy có nguy cơ không các anh chị ơi.
Dù có đút nguyên bàn tay vẫn k có nguy cơ.

xin1lan
16-12-2013, 10:56
Cám ơn anh sốngchung hix. Không có các anh chị tư vấn chắc em hóa điên mất. cho em hỏi vấn đề bây giờ lưỡi em hơi bị trắng có phải tác dụng phụ của thuốc
pep làm gan yếu đi nên mới bị không. mỗi ngày em uống bao nhiêu nước thì gan mơi đỡ bị tổn thương vậy anh. trước em có hút thuốc sau lần đó không hút nữa luôn. hút thuốc cũng gây ra trắng lưỡi hả anh.

xin1lan
17-12-2013, 14:53
Hix không anh chị nào trả lời câu hỏi của em àh. hix ! cho em hỏi uống pep có ai bị triệu trứng mệt mỏi như em không. em bê 1 thùng hàng có 5 7 cân từ lầu 1 lên lầu 4 mà mệt gần đứt hơi. sáng dậy thấy bụng sôi chả biết nó lạnh hay nóng. trưa ngủ không được.nằm 10-20 phút là thức giấc mà thức kiểu giật mình. buổi tối về thì dễ chịu hơn .chắc lúc đó nghĩ sắp qua 1 ngày mới .nhưng cả ngày thì mệt và lo âu. phải vào diễn đàn 2 -3 lần mỡi đỡ được tí. chờ đợi 3 tháng như 3 năm vậy.

Tuanmecsedec
17-12-2013, 14:57
Cám ơn anh sốngchung hix. Không có các anh chị tư vấn chắc em hóa điên mất. cho em hỏi vấn đề bây giờ lưỡi em hơi bị trắng có phải tác dụng phụ của thuốc
pep làm gan yếu đi nên mới bị không. mỗi ngày em uống bao nhiêu nước thì gan mơi đỡ bị tổn thương vậy anh. trước em có hút thuốc sau lần đó không hút nữa luôn. hút thuốc cũng gây ra trắng lưỡi hả anh.

Hix không anh chị nào trả lời câu hỏi của em àh. hix ! cho em hỏi uống pep có ai bị triệu trứng mệt mỏi như em không. em bê 1 thùng hàng có 5 7 cân từ lầu 1 lên lầu 4 mà mệt gần đứt hơi. sáng dậy thấy bụng sôi chả biết nó lạnh hay nóng. trưa ngủ không được.nằm 10-20 phút là thức giấc mà thức kiểu giật mình. buổi tối về thì dễ chịu hơn .chắc lúc đó nghĩ sắp qua 1 ngày mới .nhưng cả ngày thì mệt và lo âu. phải vào diễn đàn 2 -3 lần mỡi đỡ được tí. chờ đợi 3 tháng như 3 năm vậy.

Lưỡi trắng thì nhiều nguyên nhân lắm bạn,đôi lúc do nóng trong người hoặc bị stress cũng gây ra hiện tượng này.Vấn đề vì bạn quá lo lắng nên ảnh hưởng sức khỏe thôi.

HV_IT
17-12-2013, 14:58
Pep thì đương nhiên có tác dụng phụ...cái này là bạn tự hại thân...ở trên mọi người đã khuyên ngăn bạn rồi. Đọc kĩ từng chữ mà mọi ng đã chia sẻ nha bạn..mong bạn mau chóng trở lại cs bình thường

Charles
17-12-2013, 14:59

Tác dụng phụ của thuốc + tâm lý luôn căng thẳng sẽ gây ra mệt mỏi. Đã tư vấn cho bạn là không phải dùng PEP mà bạn cố dùng thì cố chịu đi.

songchungvoi_HIV
17-12-2013, 18:18
Tác dụng ngoại ý
Do lamivudin:
- Thường gặp: nhức đầu, mệt mỏi, khó chịu, buồn nôn, tiêu chảy, nôn, đau thượng vị hay chuột rút, mất ngủ, sốt, ho, triệu chứng sổ mũi, phát ban và đau cơ xương.
- Có thể tái phát bệnh đau tụy và đau thần kinh ngoại biên.
Do zidovudin:
- Thiếu máu, giảm bạch cầu đa nhân trung tính. Xảy ra khi sử dụng thuốc liều cao (1200-1500 mg/ngày) và bệnh nhân tiền sử bị nhiễm HIV (có suy tủy), đặc biệt ở bệnh nhân có lượng CD4+ < 100 mm3. Nếu cần nên giảm liều hay ngưng điều trị.
- Tỉ lệ bị giảm bạch cầu đa nhân trung tính tăng ở những bệnh nhân có lượng bạch cầu đa nhân trung tính, nồng độ hemoglobin và nồng độ huyết thanh của vitamin B12 thấp khi khởi đầu trị liệu bằng zidovudin, hay ở những bệnh nhân dùng đồng thời paracetamol.
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

xin1lan
17-12-2013, 18:31
Anh sốngchung cho em hỏi cái uống thuốc đúng cách là như nào vậy em chưa hiểu rõ cái này lắm
3 cái trên em đang thực hiện rất nghiêm túc

songchungvoi_HIV
17-12-2013, 18:52
Anh sốngchung cho em hỏi cái uống thuốc đúng cách là như nào vậy em chưa hiểu rõ cái này lắm
3 cái trên em đang thực hiện rất nghiêm túc
Có nghĩa PEP khuyến cáo có nhiều tương tác với một số loại thuốc khác ví dụ như: Panadol. Nếu dùng Panadol thì nên uống cách xa PEP từ 2 đến 3 giờ, nếu bạn dùng chung với PEP và Panadol là không đúng cách

xin1lan
17-12-2013, 18:54
Sau khi ngưng pep thì sau bao lâu mình mới trở lại sinh hoạt bình thường hả anh. hay ngay sau khi ngưng pep hả anh

songchungvoi_HIV
17-12-2013, 18:59
Sau khi ngưng pep thì sau bao lâu mình mới trở lại sinh hoạt bình thường hả anh. hay ngay sau khi ngưng pep hả anh
Sinh hoạt bình thường là sao? Ý bạn nói là QHTD với vợ áh. Nếu bạn chưa xn đủ quy trình thì k đc QHTD không an toàn với vợ mà phải chờ KQ AT cuối cùng ở 24 tuần. Nếu bạn hỏi về hẹ miễn dịch thì thương sau khi ngưng PEP 8 tuần hẹ miễn dịch mới phục hồi hoàn toàn. Lúc này XN mới chính xác, nhưng cũng có người hệ miễn dịch phục hồi chậm sau 2 tháng, chính vì vậy Bộ mới khuyến cáo XN sau 8 tuần ngưng PEP và 24 tuần sau nguy cơ chốt

Tuanmecsedec
17-12-2013, 19:09

Đến khi nào bạn có kết quả cuối cùng thực sự đã an toàn.

xin1lan
20-12-2013, 20:47
Hix ý em là ăn uống sinh hoạt như bình thường đó các anh. Em hiện đang dùn pep nên kiêng kem nhiều lắm chỉ ăn uống đồ ăn ít mỡ không rượu bia thuốc lá .uống nước lọc thui cũng chả dám uống nước ngọt nữa.Trước khi uống thuốc hầu như ăn uống ko hạn chế nên em muốn hỏi khi nào cơ thể mới hết ảnh hưởng của thuốc ý mà. em uống được 11 hôm rồi ban đầu cũng buồn ngủ buồn nôn hay giật mình tỉnh giấc .giờ có đỡ hơn rùi hix.được các anh chị tư vấn em cũng bớt lo hơn. Cám ơn anh chị nhiều lắm.

xin1lan
20-12-2013, 20:50
Em muốn hỏi thêm 1 vấn đề nữa là em uống pep xong ăn cơm có được không có ảnh hường đến công dụng của thuốc không. Chứ công việc nên nhiều lúc không ăn đúng giờ được.

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 20:54
Hix ý em là ăn uống sinh hoạt như bình thường đó các anh. Em hiện đang dùn pep nên kiêng kem nhiều lắm chỉ ăn uống đồ ăn ít mỡ không rượu bia thuốc lá .uống nước lọc thui cũng chả dám uống nước ngọt nữa.Trước khi uống thuốc hầu như ăn uống ko hạn chế nên em muốn hỏi khi nào cơ thể mới hết ảnh hưởng của thuốc ý mà. em uống được 11 hôm rồi ban đầu cũng buồn ngủ buồn nôn hay giật mình tỉnh giấc .giờ có đỡ hơn rùi hix.được các anh chị tư vấn em cũng bớt lo hơn. Cám ơn anh chị nhiều lắm.

Em muốn hỏi thêm 1 vấn đề nữa là em uống pep xong ăn cơm có được không có ảnh hường đến công dụng của thuốc không. Chứ công việc nên nhiều lúc không ăn đúng giờ được.
Ăn xong rùi uống k ảnh hưởng gì hết. Sau khi ngưng PEP tự động bán thảy khỏi cơ thể, và hệ miễn dịch sẽ phục hồi sau 8 tuần và sau 8 tuần bạn XN là chuẩn nhất, có một số hệ miễn dịch phục hồi chẫm sau 2 tháng, chính vì thế mới khuyến cáo xn chốt ở 24 tuần.

xin1lan
20-12-2013, 21:15
ý em là uống thuốc rồi mới ăn mà anh ví dụ thời gian uống của em là 8 giờ sáng và 8 giờ tối. buổi sáng có hôm theo lịch em 8 giờ hơn mới ăn sáng được vậy nên em phải uống thuốc trước. em muốn hỏi uống trước rồi mới ăn hoặc vưa uống vừa ăn có ảnh hưởng đến thuốc ko anh.

Tuanmecsedec
20-12-2013, 21:20
ý em là uống thuốc rồi mới ăn mà anh ví dụ thời gian uống của em là 8 giờ sáng và 8 giờ tối. buổi sáng có hôm theo lịch em 8 giờ hơn mới ăn sáng được vậy nên em phải uống thuốc trước. em muốn hỏi uống trước rồi mới ăn hoặc vưa uống vừa ăn có ảnh hưởng đến thuốc ko anh.

Cứ tới giờ là bạn uống,việc ăn trước hay sau không sao.

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 21:29
Cái chính không phải là cái nào trước cái nào sao, mà tuân thủ PEP đúng giờ là quan trọng, việc ăn trước hay ăn sao không ảnh hưởng. Nếu lỡ Đt chưa reo, bạn đang ăn và trong lúc ăn đt bạn reo và lấy thuốc ra uống trong lúc ăn vẫn k ảnh hưởng

xin1lan
20-12-2013, 21:36
hix .em ngu quá h đấy đi thấy cô gái GMD xong việc rửa bằng xà phòng mà mình lai rửa bằng nước không . giờ đọc mới biết xà phòng làm chết virut.anh chị cho em hỏi là dầu gội
đầu có giết được virut như xà phong không. Cho em xin thêm ít kiến thức về việc đeo bao và tháo bao.liệu em cứ thế cầm bao tụt ra và lúc rửa lại (bằng nước thường ) cái ấy của mình mà dích âm dịch trên BCS dích vào có bị làm sao không anh ơi.

HIV/AIDS..
20-12-2013, 21:41
dầu gội đầu cũng có tính sát khuẩn và sẽ rửa trôi hiv xuống cống rồi. việc đeo bao của em có thể làm dính chút dịch âm đạo vào dv không sao cả em à. đừng lo lắng.

Tuanmecsedec
20-12-2013, 21:42
hix .em ngu quá h đấy đi thấy cô gái GMD xong việc rửa bằng xà phòng mà mình lai rửa bằng nước không . giờ đọc mới biết xà phòng làm chết virut.anh chị cho em hỏi là dầu gội
đầu có giết được virut như xà phong không. Cho em xin thêm ít kiến thức về việc đeo bao và tháo bao.liệu em cứ thế cầm bao tụt ra và lúc rửa lại (bằng nước thường ) cái ấy của mình mà dích âm dịch trên BCS dích vào có bị làm sao không anh ơi.

Tất cả mọi tình huống không lây nhiễm HIV khgi rửa,dù bạn rửa bằng cái gì.

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 21:42
Không rữa xà phòng mà chỉ rữa nước vẫn sạch như thường

xin1lan
20-12-2013, 21:50
Lúc ở đấy em rửa nước thường về mới tắm bằng dầu gội. Do em mới lần đầu không biết đeo bao và tháo như nào nên muốn hỏi xem liệu lúc tháo và đeo không đúng cách có sao không mà. Nhưng sau lần này chắc cạch luôn.Hix.stress siêu nặng nề.

Tuanmecsedec
20-12-2013, 21:54
Lúc ở đấy em rửa nước thường về mới tắm bằng dầu gội. Do em mới lần đầu không biết đeo bao và tháo như nào nên muốn hỏi xem liệu lúc tháo và đeo không đúng cách có sao không mà. Nhưng sau lần này chắc cạch luôn.Hix.stress siêu nặng nề.

Cái quan trọng nhất là TÁC CHIẾN TRỰC TIẾP bạn có dùng bao cao su mới là quan trọng.Vì chính con đường này mới lây nhiễm HIV.

trungan1987
20-12-2013, 21:57
Miễn bạn qh có dùng bcs... trường hợp bạn như các anh chị đã chia sẽ là ko có nguy cơ...

xin1lan
20-12-2013, 22:14
Em còn 1 thắc mắc mong anh chị giải thích hộ em là. Em có đọc trên ghi chú của thuốc PEP là gây tác dụng phụ rất lớn với người bị viêm gan siêu vi B.Vậy sao lúc xét nghiệm máu họ lại không xét nghiệm cả viêm gan B nhỉ.Nhỡ may không có tí nguy cơ nào mà họ vẫn cho uống thuốc PEP mà người đó bị viêm gan B vậy chẳng phải rất nguy hiểm sao.

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 22:18
Em còn 1 thắc mắc mong anh chị giải thích hộ em là. Em có đọc trên ghi chú của thuốc PEP là gây tác dụng phụ rất lớn với người bị viêm gan siêu vi B.Vậy sao lúc xét nghiệm máu họ lại không xét nghiệm cả viêm gan B nhỉ.Nhỡ may không có tí nguy cơ nào mà họ vẫn cho uống thuốc PEP mà người đó bị viêm gan B vậy chẳng phải rất nguy hiểm sao.
Tùm bậy, PEP có thể dùng điều trị Viêm gan B đó

Tuanmecsedec
20-12-2013, 22:21

Thuốc phơi nhiễm là thuốc đặc trị và điều trị trong 4 tuần liên tục sợ ảnh hưởng tới men gan nhất với người bị viêm gan B.Thường sau khi điều trị phơi nhiễm Bác Sỹ cho xét nghiệm lại chức năng gan.

xin1lan
20-12-2013, 22:21
Ọc vậy sao em đọc trên hướng dẫn như là gây ảnh hường nghiêm trọng đến người bị viên gan B nhỉ.May có anh giải thích không em lại hiểu sai vấn đề thank anh nhiều

xin1lan
20-12-2013, 22:25
Men gan sau bao lâu (khi dừng thuốc ) thì hồi phục như trước khi mình uống pep vậy các anh.

HIV/AIDS..
20-12-2013, 22:28
Ọc vậy sao em đọc trên hướng dẫn như là gây ảnh hường nghiêm trọng đến người bị viên gan B nhỉ.May có anh giải thích không em lại hiểu sai vấn đề thank anh nhiều
Trong PEP có lamivudin, thuốc này cũng có tác dụng ức chế vi rut viêm gan B, người ta sợ rằng trên bệnh nhân viêm gan B đang tiến triển mà dùng thuốc này, sau đó ngưng đột ngột có thể làm siêu vi B bùng lên. nhưng em nên nhớ rằng, giữa nhiễm HIV và đợt bùng lên của vi rút viêm gan B em chọn cái nào? dĩ nhiên phải ưu tiên chống phơi nhiễm HIV trước đã em à. em hiểu vấn đề chưa ạ.

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 22:29
Men gan sau bao lâu (khi dừng thuốc ) thì hồi phục như trước khi mình uống pep vậy các anh.
Bạn dùng có 28 ngày thì yên tâm, sau khi ngưng tự động bán thảy ra khỏi cơ thể, không gây hại đến gan

Tuanmecsedec
20-12-2013, 22:29

Cái này còn phụ thuộc tùy theo mỗi người nữa,có người cả đời chả biết uống giọt bia,giọt rượu mà men gan vẫn cao.Nếu bạn thấy cơ thể nóng thì đi xét nghiệm chức năng gan.