PDA

View Full Version : Vấn đề khi đang sử dụng Prep

nguoicodon11
20-03-2019, 06:21
Chào anh Tuấn , anh có thể tư vấn giúp em.

hiện em đang uống prep theo đơn : Lopinavir + Ritonavir : 2 viên 1 lần ngày 2 lần và Ricovir 1 lần 1 biên 1 ngày. Uống sau 48 giờ nguy cơ
1. Sau 10 ngày sử dụng thuốc, em tiếp tục bị nguy cơ thì có phải mua thêm 10 ngày thuốc nữa hay không. Hay chỉ uống đủ liệu trình 28 ngày thôi ạ
2. Do tính chất công việc, thường phải đi nhậu với khách thì có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc không ạ . Có khi 1 tuần phải đi nhậu 3-4 ngày . Thời gian uống của em là 10h sáng và 10 h tối.

Mong anh tư vấn giúp em , cảm ơn anh !

Charles
20-03-2019, 07:26

hiện em đang uống prep theo đơn : Lopinavir + Ritonavir : 2 viên 1 lần ngày 2 lần và Ricovir 1 lần 1 biên 1 ngày. Uống sau 48 giờ nguy cơ
1. Sau 10 ngày sử dụng thuốc, em tiếp tục bị nguy cơ thì có phải mua thêm 10 ngày thuốc nữa hay không. Hay chỉ uống đủ liệu trình 28 ngày thôi ạ
2. Do tính chất công việc, thường phải đi nhậu với khách thì có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc không ạ . Có khi 1 tuần phải đi nhậu 3-4 ngày . Thời gian uống của em là 10h sáng và 10 h tối.

1. Nếu đang uống thuốc phơi nhiễm mà tiếp tục có nguy cơ mới thì phải uống bù, tức bạn cần mua thêm 10 ngày thuốc cho đủ 28 ngày cho nguy cơ mới.

2. Ăn uống không ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc chống phơi nhiễm HIV.

Tuanmecsedec
20-03-2019, 07:27

Bạn nếu có nguy cơ nối tiếp (song song) thì phài uống nối tiếp cho đủ 28 ngày tức là bạn uống 10 ngày rồi,bây giờ uống 28 ngày nữa tức 38 ngày.