PDA

View Full Version : Nhờ anh Tuấn và mọi người tư vấn thời gian xét nghiệm hiv

boy_buon
15-12-2013, 20:32
Ngày 7/11 vừa rồi em có quan hệ với gmd. Đến giờ là được 5 tuần rồi ạ. Ngay mai em định đi xét nghiệm ở phòng khám đa khoa thử có đc ko ạ, có cho kết quả đang tin ko mấy anh? Và cho em hỏi nên xét nghiệm bằng pp gì để yêu cầu bác sĩ hay là cứ làm thủ tục xn rôi để họ làm theo phương pháp của họ ạ. Em thấy đa số ở phòng khám họ dung pp test nhanh anti hoặc determine 1/2

Tuanmecsedec
15-12-2013, 20:35
Ngày 7/11 vừa rồi em có quan hệ với gmd. Đến giờ là được 5 tuần rồi ạ. Ngay mai em định đi xét nghiệm ở phòng khám đa khoa thử có đc ko ạ, có cho kết quả đang tin ko mấy anh? Và cho em hỏi nên xét nghiệm bằng pp gì để yêu cầu bác sĩ hay là cứ làm thủ tục xn rôi để họ làm theo phương pháp của họ ạ. Em thấy đa số ở phòng khám họ dung pp test nhanh anti hoặc determine 1/2

Bạn nên để ít nhất 6 tuần và chính xác nhất phải 12 tuần.

boy_buon
15-12-2013, 20:37
Vậy đến 6 tuần đi xét nghiệm thì có cần yêu cầu bác sĩ dùng phương pháp gì ko anh hay là cứ để họ xn theo pp của họ

Tuanmecsedec
15-12-2013, 20:39
Vậy đến 6 tuần đi xét nghiệm thì có cần yêu cầu bác sĩ dùng phương pháp gì ko anh hay là cứ để họ xn theo pp của họ

Xét nghiệm HIV tìm kháng thể bình thường thôi.

boy_buon
15-12-2013, 21:00
Dạ cảm ơn anh Tuấn

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 08:17
đa số ở phòng khám họ dung pp test nhanh anti hoặc determine 1/2 ==> Áp dụng từ tuần 6 đến tuần 12

boy_buon
23-12-2013, 15:35
Anh Tuấn ơi. Em qh với gmd tự ngày 7/11 đến hôm nay 23/12 là được 6 tuần 4 ngày. Em mới đi đến phòng khám đa khoa xn hiv về. Em hỏi bác sĩ nói họ sử dụng pp test nhanh kiểu định tính (em xem khoảng 5p là có kết quả) 1 vạch. Họ nói kq âm tính. Cho em hỏi với thời gian 6tuần 4 ngày đó thì kq có khả quan không ạ? Và pp test họ dùng đó thế nào hả anh. Mong các a cho em câu trả lời để em biết ạ. Em vẫn thấy lo =.=

Tuanmecsedec
23-12-2013, 15:43
Anh Tuấn ơi. Em qh với gmd tự ngày 7/11 đến hôm nay 23/12 là được 6 tuần 4 ngày. Em mới đi đến phòng khám đa khoa xn hiv về. Em hỏi bác sĩ nói họ sử dụng pp test nhanh kiểu định tính (em xem khoảng 5p là có kết quả) 1 vạch. Họ nói kq âm tính. Cho em hỏi với thời gian 6tuần 4 ngày đó thì kq có khả quan không ạ? Và pp test họ dùng đó thế nào hả anh. Mong các a cho em câu trả lời để em biết ạ. Em vẫn thấy lo =.=

Họ dùng QUICKSTICK Xét nghiệm test nhanh cái test gồm 2 cửa sổ. Cái thứ nhất là dùng để nhỏ 3 giọt máu vào, sau đó cho thêm vài giọt dung dịch buffer vào và đọc kết quả trong 10 phút. Nếu có 2 vạch thì dương và 1 vạch thì âm tính.

: Khuyến cáo và ý kiến về thời gian cửa sổ với HIV (cập nhật 7/2010) (http://www.diendanhiv.vn/threads/16-Khuyen-cao-va-y-kien-ve-thoi-gian-cua-so-voi-HIV-cap-nhat-7-2010)

trungan1987
23-12-2013, 15:44
Trường hợp bạn là ko có nguy cơ... xn lúc nào cũng âm tính...

HIV/AIDS..
23-12-2013, 15:46
Nếu test nhanh mà 6 tuần âm tính rất khả quan em à. nó rất nhạy nếu có nhiễm thì kháng thể đã xuất hiện và test nhanh sẽ bắt được. còn âm tính chứng tỏ không có kháng thể = không có HIV.

boy_buon
23-12-2013, 15:47
Em vẫn lo ạ. Em hỏi bác sĩ đó họ nói mới 6 tuần thì chưa khả quan mà phải 6 tháng @@ vậy pp đó có chính xác ko anh hic 6 tháng thì em dài cổ mất

Tuanmecsedec
23-12-2013, 15:50
Em vẫn lo ạ. Em hỏi bác sĩ đó họ nói mới 6 tuần thì chưa khả quan mà phải 6 tháng @@ vậy pp đó có chính xác ko anh hic 6 tháng thì em dài cổ mất

Nếu có chăng thì chỉ cần 12 tuần là kết quả xét nghiệm cuối cùng,thông tin xét nghiệm 6 tháng là cũ rít hoặc chưa cập nhật thông tin.

boy_buon
23-12-2013, 15:55
Dạ em cám ơn ạ. Nhận kq em cũng thấy nhẹ lòng đi rất nhiều. Sẵn mai noel em xin chúc mấy anh mấy chị 1 mùa giáng sinh an lành và trần đầy hạnh phúc. Merry Christmas! ^0^

songchungvoi_HIV
23-12-2013, 16:01
Dạ em cám ơn ạ. Nhận kq em cũng thấy nhẹ lòng đi rất nhiều. Sẵn mai noel em xin chúc mấy anh mấy chị 1 mùa giáng sinh an lành và trần đầy hạnh phúc. Merry Christmas! ^0^
Chúc mừng bạn giải tỏa được tâm lý:zk206::zk206:

boy_buon
23-12-2013, 19:37
Anh Tuấn ơi, anh Hiếu ơi, mọi ng ơi. Vừa nãy em lang thang trong dd thì có biết là đối với pp test nhanh quickstick này thì từ lúc tiến hành đến lúc đọc kq thì phải đợi đủ thời gian theo quy định đúng ko ạ. Nghĩa là như a.Tuấn nói thì phải đủ 10phút rồi mới nhìn số vạch và đọc kq đúng ko. Lúc chiều em làm thì tuy chỉ hiện 1 vạch kiểm chứng ở điểm C thôi nhưng lúc đó mới 3-4phút ah mà b.si đã nói kq âm tính rồi. Lỡ đâu vài phút sau vạch kết quả mới xuất hiện(tức sẽ có 2 vạch) thì sao anh. Như vậy thì của em có fải quá vội khi đọc kq ko. Em bik hỏi vậy ko hay nhưng em cũng lo, nãy về em đi đại tiện có ra máu :((

Tuanmecsedec
23-12-2013, 19:51
Anh Tuấn ơi, anh Hiếu ơi, mọi ng ơi. Vừa nãy em lang thang trong dd thì có biết là đối với pp test nhanh quickstick này thì từ lúc tiến hành đến lúc đọc kq thì phải đợi đủ thời gian theo quy định đúng ko ạ. Nghĩa là như a.Tuấn nói thì phải đủ 10phút rồi mới nhìn số vạch và đọc kq đúng ko. Lúc chiều em làm thì tuy chỉ hiện 1 vạch kiểm chứng ở điểm C thôi nhưng lúc đó mới 3-4phút ah mà b.si đã nói kq âm tính rồi. Lỡ đâu vài phút sau vạch kết quả mới xuất hiện(tức sẽ có 2 vạch) thì sao anh. Như vậy thì của em có fải quá vội khi đọc kq ko. Em bik hỏi vậy ko hay nhưng em cũng lo, nãy về em đi đại tiện có ra máu :((

Ý nói thời gian đọc không quá 10 phút.Vấn đề thời gian đọc kết quả bạn không cần quan tâm.Quan tâm là Bác Sỹ báo kết quả như thế nào,vấn đề thời gian báo kết quả,đôi khi bận việc người ta báo trễ,nhiều khi để 1 hay 2 ngày báo cũng được.

Còn về kỹ thuật xét nghiệm,các bạn chả phải là Bác Sỹ cũng chả phải là kỹ thuật viên xét nghiệm,biết cái gì mà nhìn vào kỹ thuật xét nghiệm chuyên môn.Để người chuyên môn họ làm,ngồi đó chờ họ trả kết quả là được rồi.Đi xét nghiệm bộ muốn nghiên cứu luôn kỹ thuật chuyên môn?.Nếu vậy ráng đậu đại học ngành y.

boy_buon
23-12-2013, 20:16
=.=anh bác sĩ này mới ra trường 1 năm à anh. Với lại em ở trong fòg xn nói chuyện với a đó nên em thấy. Có khi nào 1 vạch ra truớc 1 vạch ra sau ko anh. Hay là nếu bị hiv thì chắc chắn 2 vạch ra 1 lúc ạ

Tuanmecsedec
23-12-2013, 20:19
=.=anh bác sĩ này mới ra trường 1 năm à anh. Với lại em ở trong fòg xn nói chuyện với a đó nên em thấy. Có khi nào 1 vạch ra truớc 1 vạch ra sau ko anh. Hay là nếu bị hiv thì chắc chắn 2 vạch ra 1 lúc ạ

Dù họ mới ra trường hay họ mới làm công việc này.Nhưng một kỹ thuật viên xét nghiệm HIV đều phải qua khóa tập huấn về các kỹ thuật xét nghiệm.Vấn đề họ đã báo kết quả thì yên tâm.

HIV/AIDS..
23-12-2013, 21:58
Dạ, xin thưa với em rằng, thời gian quy định như là như thế, nhưng vạch kiểm chứng đã ra rồi (nó là vạch ra sau đó), mà vạch kết quả vẫn không ra tức là ko có kháng thể = không có hiv. vì khi nhỏ giọt huyết thanh lên test, hiện tượng mao dẫn sẽ chạy qua vạch kết quả trước, nếu chạy qua rồi mà vẫn ko nổi vạch là yên tâm, sau đó mao dẫn tiếp tục chạy lên vạch kiểm chứng, vạch này sẽ hiện ra -> kết thúc phản ứng. bs sẽ nhìn lại chổ vạch kết quả 1 lần nữa, nếu không thấy gì tức là âm tính. còn nếu có là nó hiện ra khi huyết thanh chạy qua nó rồi. yên tâm đi ku nhóc.

HIV/AIDS
23-12-2013, 22:06
hiện nay có nhiều bạn đi xn rồi lại lăn tăn kết quả . mình xin khảng định là tất cả các nhân viên xét nghiệm đều được đào tạo cơ bản về chuyên môn và y đức và đã làm rất nhiều nhiều xét nghiệm rồi người ta đương nhiên biết thế nào là ÂM thế nào là DƯƠNG các bạn cứ nghe thông tin lung tung rồi lại thêm lo lắng. chuyện tính mạng con người chứ có phải đùa đâu mà người ta dám kết luận lung tung

boy_buon
23-12-2013, 22:43
dạ em cảm ơn ạ. Tại vì xét nghiệm về tự nhiên em đi đại tiện 2 lần bị ra máu em hoảng quá. Chắc do dạo này em ăn uống k đều độ hay sao nhỉ. Không biết có phải triệu chứng gì ko nữa. Hy vọng là ra máu nhất thời chứ ko bị gì :(

HIV/AIDS..
23-12-2013, 22:45
dạ em cảm ơn ạ. Tại vì xét nghiệm về tự nhiên em đi đại tiện 2 lần bị ra máu em hoảng quá. Chắc do dạo này em ăn uống k đều độ hay sao nhỉ. Không biết có phải triệu chứng gì ko nữa. Hy vọng là ra máu nhất thời chứ ko bị gì :(
Đi đại tiện ra máu có nhiều nguyên nhân lắm, em cần nói rõ thêm là tính chất máu như thế nào mới có hướng dẫn được như: bón quá rách hậu môn, trĩ,..... ngoài cách bệnh lý kia thì nó không liên quan HIV gì cả.

songchungvoi_HIV
23-12-2013, 22:52
Muốn biết thì đi khám bác sĩ, tại sau cứ hễ có gì là để thừa TC này TC kia????????????????

boy_buon
23-12-2013, 23:44
Dạ em xin lỗi hihi. Chắc tại em muốn nghe những dòng chữ mấy anh chia sẽ để yên tâm hơn chút ạ

HIV/AIDS..
23-12-2013, 23:49
Dạ em xin lỗi hihi. Chắc tại em muốn nghe những dòng chữ mấy anh chia sẽ để yên tâm hơn chút ạ
Có gì mà xin lỗi, em yên tâm là tốt rồi em à. nhớ có gì cứ đi khám bệnh bs sẽ chẩn đoán chữa cho, tiêu máu để lâu ko tốt nhe em

boy_buon
23-12-2013, 23:56
Dạ em biết rồi ạ. Em nhớ trước đây cứ mỗi khi ăn uống tào lao thì ko đi ngoài đc khoang 2,3 ngày sau mới đi đc thì là bị ra máu nhưng ko ra nhiều. Chắc do hậu môn bị rách vì vài tháng mới bị 1 lần. Nếu bị thường xuyên mới đáng lo fải ko anh

HIV/AIDS..
24-12-2013, 00:06
Dạ em biết rồi ạ. Em nhớ trước đây cứ mỗi khi ăn uống tào lao thì ko đi ngoài đc khoang 2,3 ngày sau mới đi đc thì là bị ra máu nhưng ko ra nhiều. Chắc do hậu môn bị rách vì vài tháng mới bị 1 lần. Nếu bị thường xuyên mới đáng lo fải ko anh
Em 2,3 ngày mới đi 1 lần, phân bị cô đặc và cứng nên làm rách hậu môn gây chảy máu đó thôi, nhớ ăn nhiều rau xanh, đu đủ....dễ tiêu hóa hơn, tránh táo bón nhe em.

boy_buon
24-12-2013, 00:21
Dạ ^^ để e xem mai mốt có hết k. Ko hết chắc e fải đi khám, vì bt em bị trong ngày là hết. A ngủ sớm mà đón noel kìa :) G9 anh nha

HIV/AIDS..
24-12-2013, 00:27
Dạ ^^ để e xem mai mốt có hết k. Ko hết chắc e fải đi khám, vì bt em bị trong ngày là hết. A ngủ sớm mà đón noel kìa :) G9 anh nha
cảm ơn em, sức khỏe quan trọng, ko xem thường được nhé. nhưng hiv thì không phải lo trong trường hợp này. bb em