PDA

View Full Version : Khả năng lây nhiễm

UNAIDSVN
16-12-2013, 11:12
Chào các anh chị trên diễn đàn!
Có lần em đã từng đọc đc rằng nếu 1 người bị nhiễm HIV đang điều trị =thuốc thì khả năng lây nhiểm sang người khác sẽ thấp hơn so vs người bị HIV ko đc điều trị:zk2038:Ý kiến trên có đúng ko?Mong mọi người giải thích cho em:zk2038:

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 11:20
Chào các anh chị trên diễn đàn!
Có lần em đã từng đọc đc rằng nếu 1 người bị nhiễm HIV đang điều trị =thuốc thì khả năng lây nhiểm sang người khác sẽ thấp hơn so vs người bị HIV ko đc điều trị:zk2038:Ý kiến trên có đúng ko?Mong mọi người giải thích cho em:zk2038:
Đúng. Vì ARV là thuốc ức chế HIV nhân lên trong tế bào kháng thể, đó là nhiệm vụ quan trọng của ARV, nếu ARV k thể ức chế HIV thì dùng làm gì. Khi ARV đã ức chế HIV nhân lên thì nguy cơ lây nhiễm cho bạn tình rất thấp, vì lúc này HIV bị vây hãm trong tế bào kháng thể hoàn toàn, mõi khi chúng nhân lên thì HIV con bị giết đi mỗi khi nó chui ra khỏi tế bào kháng thể để trưởng thành. Mỗi lần chui ra nó gặp ngay lớp màng bao bọc ARV bên ngoài võ áo Tế bào Kháng thể.. Nhưng ARV chỉ tiêu diệt được virut chưa trưởng thành khi chúng chui ra khỏi TB kháng thể mà thui, còn Virut HIV chúa nằm trong TB kháng thể k thể tiêu diệt được.

UNAIDSVN
16-12-2013, 15:08
Theo anh nói thì em hiểu nôm na là HIV chỉ ko nhân lên bên trong người bệnh nữa nhưng vẫn truyền đc qua người khác,vậy thì nói là nguy cơ lây thấp hơn cũng ko đúng lắm:zk20155: Giống kiểu HIV đc "giam" lại trong TB bị nhiễm của người bệnh nhưng TB bị nhiểm này vẫn có khả năng truyền sang cho người khác

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 15:21
Theo anh nói thì em hiểu nôm na là HIV chỉ ko nhân lên bên trong người bệnh nữa nhưng vẫn truyền đc qua người khác,vậy thì nói là nguy cơ lây thấp hơn cũng ko đúng lắm:zk20155: Giống kiểu HIV đc "giam" lại trong TB bị nhiễm của người bệnh nhưng TB bị nhiểm này vẫn có khả năng truyền sang cho người khác
Lý do tại sao người nhiễm HIV điều trị ARV vẫn còn nguy cơ lây cho bạn tình tuy thấp là vì nồng độ ARV k thể hoàn toàn bao trùm cơ thể tận trong sâu các khoan xương, nồng độ ARV k thể thẩm thấu đến được những nơi ấy, chính vì thế người nhiễm HIV điều trị ARV tuân thủ 100% vẫn kháng thuốc chính là nguyên nhân này, Vì ARV k đến tận sâu trong các khoang xương thì HIV vẫn nhân lên theo năm tháng, đây là chủng kháng thuốc, chính vì vậy chủng này sẽ tích lũy đủ 20% virut kháng thuốc thì người đó sẽ kháng thuốc và chính vì yếu tố này mà người nhiễm HIV vẫn còn nguy cơ lây nhiễm cho bạn tình là như vậy. Và ngoài vấn đề này còn một yếu tố nữa đó là nếu người nhiễm HIV không tuân thủ ARV thì mỗi khi trễ thuốc nhiều lần chính là lúc HIV sinh ra và trưỡng thành, nếu vô tình chúng thoát ra trôi nổi trong máu chưa kịp tìm tế bào kháng thể trú ngụ mà thóat ra khỏi cơ thể xâm nhập vào bạn tình thì bạn tình có nguy cơ, Và nếu người nhiễm HIV đang điều trị ARV mà k biết bảo vệ mình sống thiếu an toàn thì bội nhiễm thêm virut thì chẳng khác nào họ sẽ kháng thuốc sớm vì khi bội nhiễm thêm HIV chính là lúc HIV kết hợp với HIV hiện có trong cơ thể sẽ tạo ra dòng HIV kháng thuốc, và nếu virut này vô tình xâm nhập cho bạn tình thì người này sẽ nhiễm dòng HIV kháng thuốc

UNAIDSVN
17-12-2013, 07:24
Cảm ơn anh songchung :D