PDA

View Full Version : Xin tư vấn về thuốc chống phơi nhiễm MILAN 3 trong 1

Hopeful
16-12-2013, 20:50
Chào các bạn, mình ở Hải Phòng, mong các bạn bớt chút thời gian tư vấn cho trường hợp của mình.

Tối thứ 6 tuần trước (ngày 13/12/2013) mình có QHTD với gái mại dâm. Trong quá trình quan hệ mình phát hiện BCS bị rách.
Hôm sau, thứ 7 và chủ nhật mình có đến các trung tâm da liễu và HIV tại Hải Phòng để khám thì bác sĩ bảo trường hợp của mình nguy cơ bị dính H là cực kì thấp, cứ yên tâm, 3 tháng sau đến xét nghiệm.

Tuy nhiên mình ko thể đùa với số phận được, nên sáng nay (sáng thứ 2 ngày 16/12/2013) mình có đến 1 phòng khám tư và mua 1 liều thuốc MILAN 3 trong 1.
Bác sĩ bảo đây là loại mới nhất, ít phản ứng phụ, uống 1 ngày 1 viên vào 11g trưa, trong 30 ngày là yên tâm.

Trưa nay mình uống luôn thì 1 lúc sau thấy hơi choáng, ngủ dậy là hết, đến giờ thấy cơ thể bình thường.

Vậy cho mình hỏi mình dùng thuốc này có vấn đề gì không (về loại thuốc, liều thuốc, giờ thuốc...)??
Mình xin cám ơn!
---------------------------------

Tuanmecsedec
16-12-2013, 20:55
Chào các bạn, mình ở Hải Phòng, mong các bạn bớt chút thời gian tư vấn cho trường hợp của mình.

Tối thứ 6 tuần trước (ngày 13/12/2013) mình có QHTD với gái mại dâm. Trong quá trình quan hệ mình phát hiện BCS bị rách.
Hôm sau, thứ 7 và chủ nhật mình có đến các trung tâm da liễu và HIV tại Hải Phòng để khám thì bác sĩ bảo trường hợp của mình nguy cơ bị dính H là cực kì thấp, cứ yên tâm, 3 tháng sau đến xét nghiệm.

Tuy nhiên mình ko thể đùa với số phận được, nên sáng nay (sáng thứ 2 ngày 16/12/2013) mình có đến 1 phòng khám tư và mua 1 liều thuốc MILAN 3 trong 1.
Bác sĩ bảo đây là loại mới nhất, ít phản ứng phụ, uống 1 ngày 1 viên vào 11g trưa, trong 30 ngày là yên tâm.

Trưa nay mình uống luôn thì 1 lúc sau thấy hơi choáng, ngủ dậy là hết, đến giờ thấy cơ thể bình thường.

Vậy cho mình hỏi mình dùng thuốc này có vấn đề gì không (về loại thuốc, liều thuốc, giờ thuốc...)??
Mình xin cám ơn!

Loại thuốc này uống ngày 1 viên.Bạn uống 1 giờ nhất định mỗi ngày.

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 20:55

Mình xin cám ơn!
Ấy chết ông bác sĩ lào ác thía, tư vấn uống bưởi trưa, chết mất, loại này dễ gây ảo giác và mơ màng, mất tập trung, vui lòng chuyển đổi giờ về buổi tối uống trước khi ngủ, lúc 23 giờ 30 đê.

Hopeful
16-12-2013, 20:56
Loại thuốc này uống ngày 1 viên.Bạn uống 1 giờ nhất định mỗi ngày.
Vâng, nghe anh tư vấn vậy là em yên tâm rồi.
Em cứ sợ bị lừa mua thuốc cũ, thuốc đểu.

Hopeful
16-12-2013, 20:58
Tại vì nếu đợi đến 23g30 hôm nay mới uống, thì qua 72 giờ vàng rồi nên mình phải uống luôn. Chứ bác sĩ cũng khuyên là uống buổi tối mà.
Công nhận uống thuốc này mơ màng, kiểu say rượu thật.
Bây giờ uống rồi thì làm sao đổi được nữa hả bạn?

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 20:59
Vâng, nghe anh tư vấn vậy là em yên tâm rồi.
Em cứ sợ bị lừa mua thuốc cũ, thuốc đểu.
Nhưng bạn phải uống vào buổi tối trước khi ngủ, nếu bạn không nghe, thì bạn sẽ rước họa vào thân

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 21:00
Tại vì nếu đợi đến 23g30 hôm nay mới uống, thì qua 72 giờ vàng rồi nên mình phải uống luôn. Chứ bác sĩ cũng khuyên là uống buổi tối mà.
Công nhận uống thuốc này mơ màng, kiểu say rượu thật.
Bây giờ uống rồi thì làm sao đổi được nữa hả bạn?
Tối mai uống vào 23 giờ 30. Cứ việc uống k sao hết

Hopeful
16-12-2013, 21:01
Mình tưởng phải uống đúng giờ chứ bạn, mình thấy các bài viết trên diễn đàn đều dặn rất kĩ vấn đề này mà

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 21:02
Bạn ơi thế từ mai mình chuyển sang uống tối có được không?
Được, Tối mai uống lúc 23 giờ 30

Tuanmecsedec
16-12-2013, 21:02
Bạn ơi thế từ mai mình chuyển sang uống tối có được không?

Chuyển buổi tối là tốt nhất.Vì thuốc gây ảo giác mạnh,ban ngày sức khỏe không kiểm soát.

Hopeful
16-12-2013, 21:05
Anh Tuanmecsedec (http://www.diendanhiv.vn/members/13-Tuanmecsedec) và anh songchungvoi_HIV (http://www.diendanhiv.vn/members/715-songchungvoi_HIV) ơi, mặc dù hôm nay em đã uống 1 viên và 11 giờo trưa, nhưng tối mai em vẫn có thể chuyển sang uống vào khung giờ cố định 23g30 mà không bị ảnh hưởng gì đúng ko :D

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 21:09
Anh Tuanmecsedec (http://www.diendanhiv.vn/members/13-Tuanmecsedec) và anh songchungvoi_HIV (http://www.diendanhiv.vn/members/715-songchungvoi_HIV) ơi, mặc dù hôm nay em đã uống 1 viên và 11 giờo trưa, nhưng tối mai em vẫn có thể chuyển sang uống vào khung giờ cố định 23g30 mà không bị ảnh hưởng gì đúng ko :D
Không, bạn cứ đổi ngay ngày mai, vẫn k có gì và chỉ đổi lần duy nhất này thui. Không thay đổi nữa.
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: Dùng PEP trong 28 ngày. Sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

Hopeful
16-12-2013, 21:12
Ok anh, em hiểu rồi. Em cám ơn anh nhiều

HIV/AIDS
17-12-2013, 11:48
bạn yên tâm đây là loại thuốc mới của công ty mylan ít tác dụng phụ hơn so với các loại thuốc ngày 2 viên của việt nam. bạn nên đổi giờ uống vào buổi tối trước khi đi ngủ. uống vào 1 giờ nhất định. sau đó xn lại sau 3 và 6 tháng

Hopeful
17-12-2013, 22:23
bạn yên tâm đây là loại thuốc mới của công ty mylan ít tác dụng phụ hơn so với các loại thuốc ngày 2 viên của việt nam. bạn nên đổi giờ uống vào buổi tối trước khi đi ngủ. uống vào 1 giờ nhất định. sau đó xn lại sau 3 và 6 tháng
Cám ơn bạn đã tư vấn, mình đang đợi đến 23 giờ để uống thuốc đây.

Hopeful
20-12-2013, 15:46
Các bạn cho mình hỏi thêm.
Mình đọc thì thấy PEP có rất nhiều phản ứng phụ, điển hình là mọc mụn, thiếu máu, buồn nôn, đau đầu, mất ngủ, thèm ngủ,...
Mà sao mình thấy cơ thể hoàn toàn bình thường?
Chỉ sau khi uống thuốc tầm nửa đến 1 tiếng là hơi choáng, còn lại vẫn ăn ngon ngủ kĩ, không có gì bất thường.
Mình nên mừng hay lo lắng?

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 15:51
Mình đọc thì thấy PEP có rất nhiều phản ứng phụ, điển hình là mọc mụn, thiếu máu, buồn nôn, đau đầu, mất ngủ, thèm ngủ,...
Chỉ sau khi uống thuốc tầm nửa đến 1 tiếng là hơi choáng, còn lại vẫn ăn ngon ngủ kĩ, không có gì bất thường.
Bạn không gặp tác dụng phụ bạn phải mừng và phải nói nên cúng Ông Địa. Tác dụng phụ tùy cơ địa mỗi người, không phải ai cũng gặp

Tuanmecsedec
20-12-2013, 15:55

Có thể do bạn khỏe không bị tác dụng phụ,bạn nên mừng.

Hopeful
21-12-2013, 11:28
Cơn choáng sau khi uống thuốc mình cảm thấy giảm dần các bạn ạ.
Mà mấy hôm nay mình cứ bị đau nhức phần cổ, vai. Không biết có phải do thuốc ảnh hưởng đến cơ và xương không nữa.
Đang tăng cường uống sữa để bổ sung canxi :D

Hopeful
21-12-2013, 11:30
Có thể do bạn khỏe không bị tác dụng phụ,bạn nên mừng.

Bạn không gặp tác dụng phụ bạn phải mừng và phải nói nên cúng Ông Địa. Tác dụng phụ tùy cơ địa mỗi người, không phải ai cũng gặp
Từ hồi uống thuốc, hôm nào em cũng thắp hương ban thờ anh ạ :D

Tuanmecsedec
21-12-2013, 11:31
Từ hồi uống thuốc, hôm nào em cũng thắp hương ban thờ anh ạ :D

Thắp hương thì cũng không bằng ; Nhớ tuân thủ cho đúng giờ và đủ.

Hopeful
21-12-2013, 11:34
Đúng giờ thì e nghe lời các a, chuyển sang uống 23g đêm.
Nhưng em ko hiểu ĐỦ là như nào ạ? Nghĩa là 1 ngày 1 viên trong 30 ngày hả anh?

songchungvoi_HIV
21-12-2013, 11:37
Đúng giờ thì e nghe lời các a, chuyển sang uống 23g đêm.
Nhưng em ko hiểu ĐỦ là như nào ạ? Nghĩa là 1 ngày 1 viên trong 30 ngày hả anh?
Đủ là 28 ngày của quy trình phơi nhiễm có PEP

Hopeful
26-12-2013, 03:32
Em thấy uống thuốc này ngủ ngon hơn bình thường, mà hôm nào cũng mơ các anh ạ @@ Mà may là chưa gặp phải ác mộng bao giờ

Tuanmecsedec
26-12-2013, 05:19
Em thấy uống thuốc này ngủ ngon hơn bình thường, mà hôm nào cũng mơ các anh ạ @@ Mà may là chưa gặp phải ác mộng bao giờ

Chính cái bạn ngủ mơ là gây ảo giác đó.Bạn uống thuốc mà ăn uống được thì mừng.

songchungvoi_HIV
26-12-2013, 07:32
Mún k bị mơ và ảo giác thì tránh ăn nhiều dầu mỡ, chất béo, và các thức uống có dậy men trong buổi tối cận giờ uống thuốc

Slows
05-01-2014, 09:36
Mình cũng uống thuốc Mylan như bạn, cũng gặp ko ít tác dụng phụ của thuốc. Bạn nên tuân thủ uống đúng giờ thì sẽ thành công. Như mình hôm qua đi xn sau nguy cơ 12 tuần và đã AT. Chúc bạn có kết quả AT sau 12 tuần.

Hopeful
12-01-2014, 00:22
Tình hình sức khỏe sau hơn 3 tuần uống thuốc của em thì cảm thấy về cơ bản là không có gì khác, mà thể lực có vẻ yếu đi, hoạt động thể thao thì dễ đuối sức hơn hồi chưa uống.
Về giờ thuốc thì vẫn uống đúng 23 giờ (có 2 hôm lệch tầm 5-10 phút, chắc là không sao đúng không ạ).
Về tác dụng thì hôm nhanh hôm chậm các anh ạ. Kiểu hôm thì thức đến 1-2 giờ sáng, thấy chỉ hơi ảo ảo. Hôm thì 12 giờ đã buồn ngủ, đứng siêu vẹo.
Cám ơn các anh đã nhiệt tình tư vấn

trungan1987
12-01-2014, 00:23
Tình hình sức khỏe sau hơn 3 tuần uống thuốc của em thì cảm thấy về cơ bản là không có gì khác, mà thể lực có vẻ yếu đi, hoạt động thể thao thì dễ đuối sức hơn hồi chưa uống.
Về giờ thuốc thì vẫn uống đúng 23 giờ (có 2 hôm lệch tầm 5-10 phút, chắc là không sao đúng không ạ).
Về tác dụng thì hôm nhanh hôm chậm các anh ạ. Kiểu hôm thì thức đến 1-2 giờ sáng, thấy chỉ hơi ảo ảo. Hôm thì 12 giờ đã buồn ngủ, đứng siêu vẹo.
2 hôm bạn lệch 5 - 10 phút ko sao bạn ah...

Tuanmecsedec
12-01-2014, 05:32

Uống sai lệnh 5,10 phút không sao bạn,đôi lúc thuốc gây ảo giác như bạn thấy vậy.

Slows
12-01-2014, 16:07
Mình cũng bị như bạn đó là tác dụng phụ của thuốc. Ngưng PEP vài hôm sẽ thấy khoẻ hơn thôi bạn cố gắng lên nhé.

Hopeful
27-03-2014, 22:29
Tình hình là cách đây tầm 2 tuần (đã đủ thời hạn 3 tháng), em có đi xét nghiệm HIV ở Trung tâm da liễu Hải Phòng.
Thực ra em cũng ko rõ là xét nghiệm theo phương thức gì, chỉ biết kết quả là ÂM TÍNH các anh, các bạn ạ.
Bác sĩ bảo thế là yên tâm rồi, còn nếu muốn yên tâm nữa thì 3 tháng sau lại đến xét nghiệm lần nữa.
Em vui quá...
Cám ơn tất cả mọi người đã nhiệt tình tư vấn, giúp đỡ em trong thời gian khủng hoảng vừa qua

songchungvoi_HIV
27-03-2014, 22:38
Tình hình là cách đây tầm 2 tuần (đã đủ thời hạn 3 tháng), em có đi xét nghiệm HIV ở Trung tâm da liễu Hải Phòng.
Thực ra em cũng ko rõ là xét nghiệm theo phương thức gì, chỉ biết kết quả là ÂM TÍNH các anh, các bạn ạ.
Bác sĩ bảo thế là yên tâm rồi, còn nếu muốn yên tâm nữa thì 3 tháng sau lại đến xét nghiệm lần nữa.
Em vui quá...
Cám ơn tất cả mọi người đã nhiệt tình tư vấn, giúp đỡ em trong thời gian khủng hoảng vừa qua
Theo lời bạn kể thì TT Da Liễu Hải Phòng XN cho bạn là PP test nha HIC 1/2 tìm kháng thể, Và BS đã khẳng định với bạn như vậy thì bạn yên tâm được rùi, Với KQ AT sau 3 tháng có PEP thì KQ này xem như bạn thành công gần 99.9% rùi đó, BS khẳng định yên tâm là k sai đâu

Slows
27-03-2014, 23:12
Em vui quá...
Chúc mừng bạn nhé.