PDA

View Full Version : quan hệ gmd có h+ k dùng bcs

ducpc
17-12-2013, 15:17
Chào Anh! chuyện là như vậy, cách đây 3 tuần em có qh với gmd k dung bcs sau đó 3 ngày em biết ngươi đó nhiễm hiv di xn (text nhanh) kq âm tính, sau khi có nguy cơ 2 tuần, vì sợ quá, em lên viện pastuer lam xn pcr kết quả âm tính, vậy xin hỏi a kết quả đó có khả quan k, em sợ quá!!!!

ducpc
17-12-2013, 15:18
sau đó 3 ngày em đi lam xn text nhanh kq âm tinh

Tuanmecsedec
17-12-2013, 15:26
Chào Anh! chuyện là như vậy, cách đây 3 tuần em có qh với gmd k dung bcs sau đó 3 ngày em biết ngươi đó nhiễm hiv di xn (text nhanh) kq âm tính, sau khi có nguy cơ 2 tuần, vì sợ quá, em lên viện pastuer lam xn pcr kết quả âm tính, vậy xin hỏi a kết quả đó có khả quan k, em sợ quá!!!!

Bạn sau 3 ngày xét nghiệm thì kết quả đó chưa chính xác.Sau đó 2 tuần bạn có lên Pasteur xét nghiệm PCR.Tuanmecsedec chưa hiểu rõ bạn làm xét nghiệm định lượng hay định hướng.bạn tìm hiểu về xét nghiệm PCR :

Xét nghiệm PCR tại 21 Trung Liệt (http://diendanhiv.vn/threads/1810-Xet-nghiem-PCR-tai-21-Trung-Liet) anh chị giúp đỡ em về vấn đề xét nghiệm PRC! (http://diendanhiv.vn/threads/2419-anh-chi-giup-do-em-ve-van-de-xet-nghiem-PRC) xét nghiệm pcr và triệu chứng sơ nhiễm (http://diendanhiv.vn/threads/1256-xet-nghiem-pcr-va-trieu-chung-so-nhiem) Phương pháp PCR (http://diendanhiv.vn/threads/870-Phuong-phap-PCR) Quan hệ GMD ko dùng BCS và OS, xét nghiệm PCR ở tuần thu 4 kết quả dưới ngưỡng (http://diendanhiv.vn/threads/1887-Quan-he-GMD-ko-dung-BCS-va-OS-xet-nghiem-PCR-o-tuan-thu-4-ket-qua-duoi-nguong)

songchungvoi_HIV
17-12-2013, 19:17
Chào Anh! chuyện là như vậy, cách đây 3 tuần em có qh với gmd k dung bcs sau đó 3 ngày em biết ngươi đó nhiễm hiv di xn (text nhanh)=> kq âm tính, sau khi có nguy cơ 2 tuần, vì sợ quá, em lên viện pastuer lam xn pcr kết quả âm tính, vậy xin hỏi a kết quả đó có khả quan k, em sợ quá!!!!
Đọc câu hỏi này thấy nó phi lý không thể chịu nổi: em có qh với gmd k dung bcs sau đó 3 ngày em biết ngươi đó nhiễm hiv di xn (text nhanh)=> kq âm tính. Phi lý ở chổ sau 3 ngày phát hiện GMD nhiễm HIV, rùi XN Test nhanh = AT là sau? Nhiễm HIV => AT áh => Quăn lựu đạn

ducpc
18-12-2013, 11:49
ah, k phải, ý em là, sau 3 ngày em mới biết người đó bị h+, e mới đi text nhanh kết quả là at, va sau 2 tuần co nguy cơ e len pastuer lam xet nghiệm pcr (định lượng) kết quả âm tính. e k biết kết quả đó có khả quan k? em có đưa kết quả đó cho b. sỹ xem, b sỹ nói nếu lo sợ thì sau 3 tháng nữa đi xét nghiệm lại cho an tâm!

songchungvoi_HIV
18-12-2013, 12:01
ah, k phải, ý em là, sau 3 ngày em mới biết người đó bị h+, e mới đi text nhanh kết quả là at, va sau 2 tuần co nguy cơ e len pastuer lam xet nghiệm pcr (định lượng) kết quả âm tính. e k biết kết quả đó có khả quan k? em có đưa kết quả đó cho b. sỹ xem, b sỹ nói nếu lo sợ thì sau 3 tháng nữa đi xét nghiệm lại cho an tâm!
Lại PCR. PCR k phải la 2PP XN HIV khẳng định. Làm ơn tìm hiểu đi, về PP PCR DD luôn có rất nhiều bài về PCR.

songchungvoi_HIV
18-12-2013, 12:30
PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc. Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:
- Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.
- Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.
- Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.
Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn. Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist) : Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.
Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết. Việc gì mà vội hả bạn ?

Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR(Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hanh vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày,một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày). Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp( dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em(dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV.Như Hiện tại theo mình biết viện Pasteur TPHCM dùng phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV.Viện Pasteur TPHCM nếu xét nghiệm PCR âm tính ( dưới ngưỡng cửa phát hiện) thì Bác Sĩ vẫn khuyên sau 12 tuần xét nghiệm lại.

Bạn không nhất thiết xét nghiệm phương pháp này,vì bạn lo lắng thôi không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
18-12-2013, 12:49

Bạn xét nghiệm định lượng tức là đo nồng độ vi rút có trong máu.Hiện nay theo Tuanmecsdec được biết Pasteur dùng PCR 250 copies/ml loại máy này số do copies loại cao.Nếu vi rút thí dụ 200 vẫn trả kết quả dưới ngưỡng cửa phát hiện.Vì vậy bạn cần xét nghiệm lại sau 12 tuần.Bạn tìm hiểu thêm mấy đường link đưa xem ở trên.

ducpc
18-12-2013, 13:34
dạ, em cám ơn 2 anh, nhưng thật lòng hiện tại em lo lắm (ăn k ngon, ngủ k yên) cầu Chúa cho qua đại nạn này, xin các a cầu nguyên giúp em!!

DoiPhieuLang
18-12-2013, 16:07
dạ, em cám ơn 2 anh, nhưng thật lòng hiện tại em lo lắm (ăn k ngon, ngủ k yên) cầu Chúa cho qua đại nạn này, xin các a cầu nguyên giúp em!!
khoảng 2,5 tháng sau bạn đi xn bằng PP nào cũng đc.. => ra kq 99% là chính xác.. Nhưng mình nghĩ bạn nên xác định tư tưởng dần đi. Đi chơi với GMD mà cậu ko dùng BCS thì đến lậy cậu.

songchungvoi_HIV
18-12-2013, 16:10
khoảng 2,5 tháng sau bạn đi xn bằng PP nào cũng đc.. => ra kq 99% là chính xác.. Nhưng mình nghĩ bạn nên xác định tư tưởng dần đi. Đi chơi với GMD mà cậu ko dùng BCS thì đến lậy cậu.
xn bằng PP nào cũng đc => Là sau? Cả PCR hả? Ở đâu ra vậy trời?

DoiPhieuLang
18-12-2013, 16:13
xn bằng PP nào cũng đc => Là sau? Cả PCR hả? Ở đâu ra vậy trời?
Bạn đừng máy móc như vậy. sau gần 3 tháng đi xn thì kq quá rõ ràng rồi.

HIV/AIDS..
18-12-2013, 16:14
Như vậy đến nay đã được 3 tuần từ khi có nguy cơ, em chờ thêm 1 tuần nữâ đủ 4 tuần đến hòa hảo làm xn combo, lúc đó kết quả nếu âm tính thì rất tốt, còn cái prc thường dùng xn ở trẻ nhỏ dưới 18tháng và người bị tai nạn nghề nghiệp thôi, em ráng chờ làm combo để giải tỏa lo lắng em nhé

HIV/AIDS..
18-12-2013, 16:41
Bạn đừng máy móc như vậy. sau gần 3 tháng đi xn thì kq quá rõ ràng rồi.
Bạn làm ơn đọc kỹ lại trước khi nói nhé, người ta có nguy cơ đến nay 3 TUẦN, nhưng lúc 2 TUẦN người ta có đi xn pp PCR, còn bạn nói GẦN 3 THÁNG ở đâu ra?????

Dont_stop
19-12-2013, 15:14
theo như bài viết thì chủ nhân có nguy cơ rất rất cao.

ducpc
21-12-2013, 15:29
em biết là mình có nguy cơ rất cao, nhưng sau 2 tuần có nguy cơ e co làm xn pcr âm tính, em nghe nói pcr cung khá chính xác, em xin hỏi kinh nghiệm của mấy anh là sau 2 tuần pcr âm tính thi sau 12tuấn có ca nào dt k?

songchungvoi_HIV
21-12-2013, 16:11
em biết là mình có nguy cơ rất cao, nhưng sau 2 tuần có nguy cơ e co làm xn pcr âm tính, em nghe nói pcr cung khá chính xác, em xin hỏi kinh nghiệm của mấy anh là sau 2 tuần pcr âm tính thi sau 12tuấn có ca nào dt k?
Lại PCR. Bạn xn lại sao 12 tuần = Antive HIV, PCR k phải dành XN khẳng định HIV

HIV/AIDS..
21-12-2013, 16:42
đủ 4 tuần đến hòa hảo làm xn combo đi em sẽ yên tâm 99,99%.

nanqua
23-12-2013, 09:24
Chào bạn! Do bạn viết không đúng ngữ pháp nên làm mọi người khó hiểu. Theo như bạn nói, bạn biết cô gái đó có hiv, mà bạn chót quan hệ không an toàn với cô gái đó tức là bạn có nguy cơ. Tuy nhiên xác suất lây nhiễm cho một lần quan hệ không an toàn cũng rất thấp, rất có thể bạn không sao. Bạn có thể đợi đủ 6 tuần để đi xét nghiệm nhanh, nếu kết quả âm tính thì sẽ rất khả quan là bạn sẽ an toàn. Sau đó bạn phải xét nghiệm lại ở 12 tuần theo khuyến cáo. Chúc bạn âm tính nhé!

ducpc
23-12-2013, 13:07
em cám ơn anh nanqua nhé! a cho em hỏi hiện em đang nổi 2 cục hạch dưới hàm, đó có phải la triệu chứng chủa hiv k anh?

songchungvoi_HIV
23-12-2013, 13:21
em cám ơn anh nanqua nhé! a cho em hỏi hiện em đang nổi 2 cục hạch dưới hàm, đó có phải la triệu chứng chủa hiv k anh?
HẠCH BẠCH HUYẾT(LYMPH) PHÒNG THỦ THỨ HAI:
Khi chọc thủng được tuyến phòng thủ đầu tiên, và xâm nhập vào bên trong cơ thể, vi khuẩn còn phải đối đầu với đường dây phòng thủ thứ hai của Bạch Huyết (Lymph).
Bạch Huyết là một thành phần nằm trong mô tầng lỏng, được dẫn lưu bởi một chuỗi động mạch (vessels) đi song song với những tĩnh mạch (veins). Sau cùng, Bạch Huyết được chuyển vào hai động mạch lớn. Hai mạch Bạch Huyết nầy đi xuyên qua những mô tầng mềm xốp, được gọi là những hạch Bạch Huyết (Lymph Nodes) mà chúng nằm chung quanh vùng đáy cổ như là những trạm phòng thủ chiến lược, có nhiệm vụ như những cái bẫy chống sự nhiễm trùng. Thí dụ như những mô tầng lỏng (fluid Tissues) từ tay đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần eo cùi chỏ, và vào nách. Những mô tầng lỏng từ chân đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần đầu gối, và đi vào trong phần hán. Những hạch Bạch Huyết nầy được tràn ngập với một loại các tế bào Bạch Huyết đặc biệt (Lymphocytes). Chúng có thể phá vỡ tiến trình nhiễm độc trầm trọng, và tạo nên những ung thối (Abscesses), và chúng bảo vệ những cấu trúc chính, cũng như các cơ quan trọng yếu của cơ thể. Sau khi vi khuẩn vượt qua những tuyến phòng thủ cục bộ, sự nhiễm trùng thường đánh dấu bằng những đường thâm đỏ, chạy từ điểm bị thương lên đến cánh tay hay chân. Đây là hiện tượng của những mạch Bạch Huyết bị xưng phồng.
Ngoài ra, còn có những hệ thống hạch Bạch Huyết và các mạch Bạch Huyết dẫn lưu mà chúng giúp cho những cơ quan nội tạng, trong cách thức giống như những hạch Bạch Huyết giúp cho hai tay và hai chân. Trong trường hợp chứng bệnh phổi (Tuberculosis), vi trùng lao tấn công vào những hạch Bạch Huyết, một cách kém mãnh liệt nhưng bền bỉ hơn. Trong điều kiện thuận lợi của cơ thể, những buồng nhỏ (Nodules) được gọi là những u lao (Tubercles) được phát sinh, có nhiệm vụ bắt giữ những vi khuẩn xâm lăng một cách dài hạn. Sau cùng, những u lao nầy có một lớp vỏ bọc ngoài với chất Calcium. Sau đó, nếu cơ thể trở nên yếu đuối vì mệt mỏi, thiếu dinh dưỡng, hay nhiễm trùng nặng hơn, thành vách của những u lao nầy bị bể vỡ ra, và phóng thích những vi khuẩn bị giam cầm, để tấn công cơ thể, dần dần cơ thể bị nhiễm bệnh.

Tuanmecsedec
23-12-2013, 14:47

Do bạn lo lắng : RỜ ,NẮN,BÓP nên cảm thấy mình có nổi hạch hai bên hàm.Bạn không cần lo vì hai cục này ai cũng có mỗi bên hàm.Nếu bãn rờ hoài sẽ sưng lên.

nanqua
23-12-2013, 18:07
Bạn à! Tôi cũng từng trải qua giai đoạn khó khăn này nên có thể hiểu được sự lo lắng của bạn.
Về hạch, như bạn thấy đấy, anh Tuấn và anh songchung đã nói rất kỹ với bạn rồi. Riêng hạch ở cổ nó rất dễ nổi. Chỉ cần bạn đau răng; viêm tai, mũi, họng là nó nổi lên ngay vì đó là hạch phản ứng khi bất cứ ai bị viêm họng, đau răng, viêm tai... và một số lý do khác nữa. Tóm lại, không dựa vào viêc hạch sưng để chẩn đoán nhiễm hiv giai đoạn đầu bạn ạ. Như đã nói, trường hợp của bạn là có nguy cơ, vậy chỉ có xét nghiệm hiv mới có thể biết bạn có bị nhiễm hay không. Rất có thể bạn là người may mắn. Nanqua xin chúc bạn âm tính nhé!
P/s: nếu bạn lo sợ về việc nổi hạch, bạn có thể vào hồ sơ của tôi mà xem. Tôi nổi nhiều hạch hơn bạn nhiều mà xét nghiệm sau 14 tuần vẫn âm tính đó bạn.

trungan1987
23-12-2013, 18:23
Hạch dưới hàm thì hầu như ai ai cũng có bạn ah...
Mình cũng có 2 cục dưới hàm nè... Mình phát hiện nó cách đây hơn 8 năm rồi...
Bạn mún biết có H hay ko thì chỉ còn cách đi xn... ko nói triệu chứng nhe bạn...

ducpc
09-01-2014, 11:45
xin các anh trên diễn đàn trả lời giúp em. e định thứ 4 tuần sau (15/01 tức là 8 tuần sau khi có nguy cơ) e sẽ đi xét nghiệm lại, mong các anh cho em hỏi là với tg trên thì em nên lam pp xét nghiệm nào thì có kết quả chính xác nhất, vì thứ 7 tuần sau la em về quê nghỉ tết rồi, nếu để 12 tuần thì sang năm mới, mà sang năm là năm tuổi của em!!!hix

Tuanmecsedec
09-01-2014, 11:48
xin các anh trên diễn đàn trả lời giúp em. e định thứ 4 tuần sau (15/01 tức là 8 tuần sau khi có nguy cơ) e sẽ đi xét nghiệm lại, mong các anh cho em hỏi là với tg trên thì em nên lam pp xét nghiệm nào thì có kết quả chính xác nhất, vì thứ 7 tuần sau la em về quê nghỉ tết rồi, nếu để 12 tuần thì sang năm mới, mà sang năm là năm tuổi của em!!!hix

Nếu 8 tuần bạn làm phương pháp tìm kháng thể.

Nguyen Ha
09-01-2014, 12:45

8 tuần test 1 cái về ăn tết rồi 12 tuần vẫn phải test lại lần nữa bạn ạ.

songchungvoi_HIV
09-01-2014, 13:55
4 tuần đến 6 tuần XN Combo, từ sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV tìm kháng thể (Antiv HIV 1/2, Determine HIV 1/2)

ducpc
10-01-2014, 10:12
qua tuần sau đi xét nghiệm lại, mấy hôm nay em lo và sợ quá, lúc nào cũng suy nghỉ về H, anh chị ơ, xin cho em lời khuyên chân thành nha?! e cám ơn.

Tuanmecsedec
10-01-2014, 10:13
qua tuần sau đi xét nghiệm lại, mấy hôm nay em lo và sợ quá, lúc nào cũng suy nghỉ về H, anh chị ơ, xin cho em lời khuyên chân thành nha?! e cám ơn.

Chúc bạn có kết quả như mong muốn.

songchungvoi_HIV
10-01-2014, 10:15
Muốn thi rớt thì đừng học bài mới có điểm Âm. Hahaha

ducpc
10-01-2014, 10:41
Muốn thi rớt thì đừng học bài mới có điểm Âm. Hahaha

e k hiểu ý của anh, thấy anh cười sao em sợ quá, có thể các anh biết trước kết quả của em mà k dám nói cho em nghe cũng nên!!!

songchungvoi_HIV
10-01-2014, 10:46
e k hiểu ý của anh, thấy anh cười sao em sợ quá, có thể các anh biết trước kết quả của em mà k dám nói cho em nghe cũng nên!!!
Ui mịa ơi. Có nghĩa là chúc bạn AT đó

nanqua
10-01-2014, 11:15
Cùng một nguy cơ mà đi xét nghiệm có người âm, có người dương. Ai biết trước kết quả được đâu bạn. Nếu thế thì cần gì phải xn. Chỉ có xn mới biết được có nhiễm hay ko thôi. Tôi cầu chúc điều kỳ diệu sẽ đến với bạn.

HIV/AIDS..
10-01-2014, 11:28
Trường hợp bạn thì nguy cơ cao, tuy nhiên, không phải ai quan hệ td với người nhiễm là đều bị nhiễm, còn tuỳ thuộc và nhiều yếu tố như quan hệ có thô bạo ko, có trầy sướt bộ phận sinh dục của cả 2 người không, mức độ trầy sướt to nhỏ,..v.v.. nên trên thực tế vẫn có người may mắn không bị nhiễm. tôi cầu mong sao bạn là 1 trong số những người may mắn đó!

ducpc
18-01-2014, 08:04
chào các anh, chị trong dd, hôm thứ 4 (15/01 tức là 8 tuần sau nguy cơ) em có lên viện pasteur xin xét nghiệm lại nhưng bác sỹ nói đã làm PCR sau 2 tuần có nguy cơ kết quả âm tính cũng khả quan rồi, chờ 3 tháng xét nghiệm lại để khẳng định kết quả trên, bác sỹ nói em k nên quá lo lắng! bác sỹ nói vậy, nhưng e thấy lo lắm người em đến giờ vẫn còn đau mỏi cơ.

Tuanmecsedec
18-01-2014, 08:07
chào các anh, chị trong dd, hôm thứ 4 (15/01 tức là 8 tuần sau nguy cơ) em có lên viện pasteur xin xét nghiệm lại nhưng bác sỹ nói đã làm PCR sau 2 tuần có nguy cơ kết quả âm tính cũng khả quan rồi, chờ 3 tháng xét nghiệm lại để khẳng định kết quả trên, bác sỹ nói em k nên quá lo lắng! bác sỹ nói vậy, nhưng e thấy lo lắm người em đến giờ vẫn còn đau mỏi cơ.

Bác Sỹ trả lời như vậy mà bạn lo gì.Ngay cả Bác Sỹ vẫn khuyên bạn xét nghiệm lại sau 3 tháng dù PCR âm tính.

ducpc
18-01-2014, 08:07
Năm cũ gần hết rồi, sang năm mới e xin chúc các anh, chị trong diễn đàn 1 năm mới thật May Mắn, An Lành và Hạnh Phúc nhé!!!

ducpc
18-01-2014, 08:13
Bác Sỹ trả lời như vậy mà bạn lo gì.Ngay cả Bác Sỹ vẫn khuyên bạn xét nghiệm lại sau 3 tháng dù PCR âm tính.

hôm đó, sẵn em xét nghiệm viêm gan b, c lun, kết quả em bị viêm gan b, xét nghiệm thêm định lượng, bác sỹ nói e bị viêm gan b nhẹ, k cần điều trị thuốc, nhưng phải theo dõi định kỳ. xin hỏi các anh là triệu chứng của viêm gan b có đau mỏi cơ k?

Tuanmecsedec
18-01-2014, 08:18
hôm đó, sẵn em xét nghiệm viêm gan b, c lun, kết quả em bị viêm gan b, xét nghiệm thêm định lượng, bác sỹ nói e bị viêm gan b nhẹ, k cần điều trị thuốc, nhưng phải theo dõi định kỳ. xin hỏi các anh là triệu chứng của viêm gan b có đau mỏi cơ k?

Viêm gan B,nếu vi rút CHỊU ẨN NẰM YÊN thì vẫn ung dung sống với nó suốt đời,không gì ghê gớm.Nếu vi rút CHỊU QUẬY thì chức năng gan sẽ bị tổn thương,khi ấy sẽ làm cơ thể mệt mỏi,chán ăn,mất ngủ..Thường những người bị viêm gan B hay bị lâu lâu đau nhói nhẹ ở phần sau bụng bên phải.

Thường viêm gan B,Bác Sỹ khuyên nên 6 tháng 1 lần đi kiểm tra.Nếu bạn kỹ thì 3 tháng đi kiểm tra 1 lần thì càng tốt.

songchungvoi_HIV
18-01-2014, 08:54
Bạn cứ theo lời khuyên của BS nhé, chờ đủ 12 tuần XN lại

ducpc
18-02-2014, 11:04
Chào các anh chị trong d d, đầu năm mới xin kích chúc anh chị nhiều sức khỏe, an lành và hạnh phúc nhé. anh chị cho em hỏi, nguy cơ của em dc 3 thang rồi, em định đi xét nghiệm lại, nhưng hiện tại e đang uống thuốc hỗ trợ chức năng gan (không phải thuốc điều trị viêm gan) do bác sỹ kê toa, vì em bị viên gan b nhẹ nên k cần điều trị. vậy e đang uôg thuốc trên đi xét nghiệm hiv có ảnh hưởng j đến kết quả xét nghiệm k? hiện em vẫn đau nhức (nhẹ) các cơ, triệu chứng này kéo dài 2 tháng nay rồi!!

songchungvoi_HIV
18-02-2014, 11:08
Chào các anh chị trong d d, đầu năm mới xin kích chúc anh chị nhiều sức khỏe, an lành và hạnh phúc nhé. anh chị cho em hỏi, nguy cơ của em dc 3 thang rồi, em định đi xét nghiệm lại, nhưng hiện tại e đang uống thuốc hỗ trợ chức năng gan (không phải thuốc điều trị viêm gan) do bác sỹ kê toa, vì em bị viên gan b nhẹ nên k cần điều trị. vậy e đang uôg thuốc trên đi xét nghiệm hiv có ảnh hưởng j đến kết quả xét nghiệm k? hiện em vẫn đau nhức (nhẹ) các cơ, triệu chứng này kéo dài 2 tháng nay rồi!!
Chào bạn, các thuốc hổ trợ chức năng gan k làm ảnh hưởng đến KQ bạn nhé, Khuyến cáo trước 24 giờ XN máu k được dùng bất kỳ loại thuốc nào cả, Riêng các biểu hiện bạn đang gặp, sau khi bạn chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo = XN HIV Ab (tìm kháng thể) thì các biểu hiện này sẽ mất dần, lý do trong thời gian chờ đợi KQ cuối cùng bạn lo lắng hoang mang và sợ hải dẫn đến Stress, Chính Stress là nguyên nhân gây ra các biểu hiện nói trên.
Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

Tuanmecsedec
18-02-2014, 12:19

Bạn cứ xét nghiệm HIV,không làm ảnh hưởng thời gian cũng như kết quả xét nghiệm HIV.

ducpc
19-02-2014, 10:16
qua tuần (sau 3 tháng) em định vào trung tâm y tế cộng đồng làm xét nghiệm (test nhanh) vì gần chỗ em làm việc, chứ lên pastuer thì xa quá, anh chị cho em hỏi như vậy có dc k ah?

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 10:23
qua tuần (sau 3 tháng) em định vào trung tâm y tế cộng đồng làm xét nghiệm (test nhanh) vì gần chỗ em làm việc, chứ lên pastuer thì xa quá, anh chị cho em hỏi như vậy có dc k ah?
Nếu ở Long An có OPC nằm tại TX Tân An. XN miễn phí 3 PP Eliza. KQ sau 1 tuần có

ducpc
19-02-2014, 10:47
Anh co thể cho em xin địa chỉ dc k ah?

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 10:59
Anh co thể cho em xin địa chỉ dc k ah?
- Tên đơn vị: TRUNG TÂM PHÒNG, CHỐNG HIV/AIDS
- Địa chỉ: Số 26, Quốc lộ 62, Phường 2, Thành phố Tân An, Long An.
- Điện thoại: 072.3521576 – 072.3829995. Fax: 072.3827552
- Cơ quan chủ quản: Sở Y tế.
- Email: ttpcaids@longan.gov.vn

ducpc
25-02-2014, 16:43
Sơ quá a, chi ơi, mai e phải đi xét nghiệm rồi, e lo quá!

Tuanmecsedec
25-02-2014, 16:45

Tuanmecsedec chúc bạn có kết quả như mong muốn.

ducpc
25-02-2014, 16:46
nguy cơ của em dc 14 tuần rồi, em định mai vào trung tâm y tế dự phong cua tp Tan An làm xét nghiệm. k biết trong đó dùng pp j nữa?!

ducpc
25-02-2014, 16:46
Tuanmecsedec chúc bạn có kết quả như mong muốn.

e cám ơn anh nhiều!

songchungvoi_HIV
25-02-2014, 16:47
Tiếp tục chúc bạn thi Tú Tài Xét Nghiệm HIV đạt điểm: Âm

Tuanmecsedec
25-02-2014, 16:47
nguy cơ của em dc 14 tuần rồi, em định mai vào trung tâm y tế dự phong cua tp Tan An làm xét nghiệm. k biết trong đó dùng pp j nữa?!

Nơi đây xét nghiệm rất chính xác bạn yên tâm.

ducpc
25-02-2014, 17:05
Tiếp tục chúc bạn thi Tú Tài Xét Nghiệm HIV đạt điểm: Âm

e cám ơn anh nhiu, nhưng nguy cơ em cao, nên em rat rất là sợ.

songchungvoi_HIV
25-02-2014, 17:07
e cám ơn anh nhiu, nhưng nguy cơ em cao, nên em rat rất là sợ.
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
+ Hành vi QHTD không an toàn trên một bạn tình.

ducpc
26-02-2014, 10:37
em xét nghiệm về rồi, kết quả thật k ngờ dc cac anh, chị ah kết quả âm tính!? xét nghiệm bằng bộ sinh phẩm determine- hiv 1/2, với phương pháp này và tg nguy co nhiem la 14 tuần kết quả âm tính, anh, chị cho em hỏi là em đã an toàn 100% chưa?, em có cần lên pastuer xét nghiệm khẳng định lại k?

songchungvoi_HIV
26-02-2014, 10:42
em xét nghiệm về rồi, kết quả thật k ngờ dc cac anh, chị ah kết quả âm tính!? xét nghiệm bằng bộ sinh phẩm determine- hiv 1/2, với phương pháp này và tg nguy co nhiem la 14 tuần kết quả âm tính, anh, chị cho em hỏi là em đã an toàn 100% chưa?, em có cần lên pastuer xét nghiệm khẳng định lại k?
14 tuần AT cho một nguy cơ k an toàn là yên tâm 100% rùi anh bạn. Chúc mừng anh bạn nhé.
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

ducpc
26-02-2014, 10:46
14 tuần AT cho một nguy cơ k an toàn là yên tâm 100% rùi anh bạn. Chúc mừng anh bạn nhé.
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

em cám ơn anh nhiều, vậy là em k cần xét nghiệm thêm nửa đúng k anh?

songchungvoi_HIV
26-02-2014, 10:48
em cám ơn anh nhiều, vậy là em k cần xét nghiệm thêm nửa đúng k anh?
XN chi nữa bạn, bạn đã lên tới đĩnh Olympia rùi, và đã là người về đích đầu tiên rùi còn muốn đi mô nữa??????

ducpc
26-02-2014, 10:55
trời ơi, mừng quá! em xin cám ơn các anh lâu nay đã tư vấn cho em, giúp em có lòng tin va hiểu biết hơn về nguy cơ lây nhiễm hiv. chúc các anh luôn nhiều sức khỏe, nhiều may mắn trong cuộc sống để làm tốt công việc của mình, chúc diễn đàn ngày một phát triển! em xin chân thành cám ơn các anh!!